Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Tsna14

Xe tải
Cụ Top, Cụ Khánh cho e giúp e với ạ,xe e bị hiện tượng này. E đang chạy Sonata Y20,hôm nay đi khoảng 5km trong phố về, tắt máy xuống xe thì thấy mùi khét và có tiếng kêu "tạch, tạch" nhỏ ở phía lốp sau bên lái.E sờ vào vành thì thấy rất nóng, ko để tay vào đc và có mùi khét,e sờ vào mà phanh thì phải rụt tay ra ngay vì quá nóng.E kiểm tra các má phanh khác thì ko sao,tất cả chỉ hơi ấm ấm thôi.E lấy gần 2 xô nước dội mà lúc sờ vào vẫn ấm ấm.E nghi là bị bó phanh của bánh sau bên lái.E sợ ko dám đi nữa, sợ nó nóng quá, cháy thì chít.Các cụ tư vấn giúp e xem xe e nó bị làm sao?Nếu tự đi ra gara thì có ảnh hưởng j đến xe ko?( các hệ thống phanh, cảm biến...) hay e phải gọi xe cứu hộ?

Tuanm3

Xe tải
Cụ top dạo này ít on thế nhỉ

Cụ Hartop ở đâu Em có thể diện kiến cụ đc không, V2 của Em dở chứng nhưng E k biết tả ntn
Bẩm cụ, giờ em không còn làm cho Hyundai nữa nên việc này em e là hơi khó ạ, chứ trước kia thì vô tư lắm!

Cụ top dạo này ít on thế nhỉ
Gia đình em vừa có việc, em lại mới chuyển công tác nên đi xa nhiều quá, việc bận nhiều nên đúng là có hơi xao nhãng, mong các cụ thông cảm!

Tuanm3

Xe tải
Oh thế từ nay cụ ko support anh em nữa sao

Cụ Top, Cụ Khánh cho e giúp e với ạ,xe e bị hiện tượng này. E đang chạy Sonata Y20,hôm nay đi khoảng 5km trong phố về, tắt máy xuống xe thì thấy mùi khét và có tiếng kêu "tạch, tạch" nhỏ ở phía lốp sau bên lái.E sờ vào vành thì thấy rất nóng, ko để tay vào đc và có mùi khét,e sờ vào mà phanh thì phải rụt tay ra ngay vì quá nóng.E kiểm tra các má phanh khác thì ko sao,tất cả chỉ hơi ấm ấm thôi.E lấy gần 2 xô nước dội mà lúc sờ vào vẫn ấm ấm.E nghi là bị bó phanh của bánh sau bên lái.E sợ ko dám đi nữa, sợ nó nóng quá, cháy thì chít.Các cụ tư vấn giúp e xem xe e nó bị làm sao?Nếu tự đi ra gara thì có ảnh hưởng j đến xe ko?( các hệ thống phanh, cảm biến...) hay e phải gọi xe cứu hộ?
Như vậy là xe cụ bj bó phanh rồi, lần sau cụ không nên dùng nước như thế nữa nhé, có thể làm vênh đĩa phanh.

Tsna14

Xe tải
Như vậy là xe cụ bj bó phanh rồi, lần sau cụ không nên dùng nước như thế nữa nhé, có thể làm vênh đĩa phanh.
Vâng, cám ơn cụ, lúc đấy tối muộn nên e cũng ko biết xử lý ntn đành phải dội nước vào cho đỡ nóng vì e sợ nó nóng như thế nhỡ cháy thì toi=((. Sang hôm sau e đã mang ra gara xử lý rồi, thấy thợ bảo cái cụm phanh nó bị nước vào, bẩn nên kẹt và đã tháo cả cụm phanh ra và vệ sinh.

Cụ cho e hỏi xử lý bằng cách vệ sinh như thế đã chuẩn chưa ạ? Các cụm phanh khác có cần vệ sinh để tránh bị bó phanh ko ạ?Nếu bị như thế có nên đi tiếp thì có bị ảnh hưởng j đến các bộ phận khác không ạ. E cám ơn cụ nhiều.

bubungbu

Xe tải
cụ dội nước trong khi nó đang nóng là ko chuẩn rồi, làn sau mang quạt ra thổi cho nguội nhá :)

sontinh

Đi bộ
kính gửi bác..
xe em i30 đời 2008, sau khi em đi bảo dưỡng điều hòa tại HD Giải phóng xong thì có hiện tượng khi chayt tăng ga nó có tếng cứ rít như tiếng gió. Qua Kiểm tra thử tắt điều hòa đi thì ko có tiếng này nữa. Máy chạy em ru... Vậy nó bị sao bác, nhờ bác giúp đỡ

kính gửi bác..
xe em i30 đời 2008, sau khi em đi bảo dưỡng điều hòa tại HD Giải phóng xong thì có hiện tượng khi chayt tăng ga nó có tếng cứ rít như tiếng gió. Qua Kiểm tra thử tắt điều hòa đi thì ko có tiếng này nữa. Máy chạy em ru... Vậy nó bị sao bác, nhờ bác giúp đỡ
Em nghĩ là cụ nên kiểm tra lại xem có cửa thổi gió nào đang bị đóng không hoàn toàn không, gió sẽ theo khe thổi ra và gây ra tiếng này.

Tsna14

Xe tải
Vâng, cám ơn cụ, lúc đấy tối muộn nên e cũng ko biết xử lý ntn đành phải dội nước vào cho đỡ nóng vì e sợ nó nóng như thế nhỡ cháy thì toi=((. Sang hôm sau e đã mang ra gara xử lý rồi, thấy thợ bảo cái cụm phanh nó bị nước vào, bẩn nên kẹt và đã tháo cả cụm phanh ra và vệ sinh.

Cụ cho e hỏi xử lý bằng cách vệ sinh như thế đã chuẩn chưa ạ? Các cụm phanh khác có cần vệ sinh để tránh bị bó phanh ko ạ?Nếu bị như thế có nên đi tiếp thì có bị ảnh hưởng j đến các bộ phận khác không ạ. E cám ơn cụ nhiều.
Cụ Top chưa giúp e à?

Cụm phanh này các hang đều thỉnh thoảng bị kẹt, nguyên nhân theo em là do cao su chắn bụi bị rách hoặc hở, cũng có thể do dầu phanh bẩn quá hoặc dung sai loại dầu, xử lý bằng cách làm vệ sinh, thay cup-ben và cao su chắn bụi nếu cần, cứ 3 năm lại thay dầu phanh một lần là đảm bảo nhất. Nếu đã bị một cái mà xác định nguyên nhân do dầu bẩn thì nên làm cả những bánh còn lại.
Đây là phần rất quan trọng của hệ thống phanh nên ảnh hưởng như thế nào cụ tự phán hộ em ạ.

leebjjhoo

Xe đạp
Cụ hát ơi. Xe e là i20 2011 đề lâu lần đầu tiên kiểu gì cũng ko nổ. Phải đề lần 2 hoặc mớm chân ga mới đc ạ. Cụ bắt bệnh giúp e vs ạ. Tks cụ

Cụ hát ơi. Xe e là i20 2011 đề lâu lần đầu tiên kiểu gì cũng ko nổ. Phải đề lần 2 hoặc mớm chân ga mới đc ạ. Cụ bắt bệnh giúp e vs ạ. Tks cụ
Bệnh này phần nhiều là khả năng do bẩn họng hút và van không tải cụ ạ, tuy nhiên cũng có thể do áp suất xăng yếu, lọc xăng bẩn hoặc nhiêu liệu kém chat lượng.

leebjjhoo

Xe đạp
Vâng. Cảm ơn cụ. Mang ra gara họ bảo thay bơm xăng nên e cứ lăn tăn

hoangnghiem

Xe máy
Cụ top cho e hỏi. Xe em accent moi chay dc hơn 1 vạn bị hiện tượng khi đỗ hoặc dừng đèn đỏ lúc rà phanh đồng hồ km chỉ khoảng dưới 10km/h đến khi xe dừng hẳn thì bị giật lúc thì rất mượt thi thoảng mới bị giật kiểu đấy rất khó chịu. Vào hãng test thì thợ bảo không có lỗi gì lúc thợ chạy thử thì lai không bị, bác có bắt được bệnh xe e không. Cho e hỏi thêm là đèn pha xe e mới bị hiện tượng bị hấp hơi khi rửa xe ko biết có đc bảo hành không ạ.

akm

Đi bộ
Cụ top tư vấn giúp em về bảo dưỡng con getz 1.4 at. Xe em đã đi được gần 36,000 km sau 4 năm nên em định làm và sửa một số thứ sau:

1. Thay dầu thắng, dầu hộp số, nước làm mát, dầu trợ lực.
2. Kiểm tra dây curoa điều hòa (do dạo này có hiện tượng kêu nhẹ).
3. Ngoài ra xe em dạo này bị hiện tượng là khi tăng tốc, giảm tốc hoặc nổ máy chờ thì tay lái rung nhẹ, không rõ là do nguyên nhân gì?

Cụ coi list bảo dưỡng đã chuẩn chưa và tư vấn giúp em mục số 3. Cám ơn cụ

bubungbu

Xe tải
Cụ top tư vấn giúp em về bảo dưỡng con getz 1.4 at. Xe em đã đi được gần 36,000 km sau 4 năm nên em định làm và sửa một số thứ sau:

1. Thay dầu thắng, dầu hộp số, nước làm mát, dầu trợ lực.
2. Kiểm tra dây curoa điều hòa (do dạo này có hiện tượng kêu nhẹ).
3. Ngoài ra xe em dạo này bị hiện tượng là khi tăng tốc, giảm tốc hoặc nổ máy chờ thì tay lái rung nhẹ, không rõ là do nguyên nhân gì?

Cụ coi list bảo dưỡng đã chuẩn chưa và tư vấn giúp em mục số 3. Cám ơn cụ
thay dầu thì lấy bên em đi cụ :3 dầu cầu, dầu hộp số, dầu động cơ đủ cả

Cụ top cho e hỏi. Xe em accent moi chay dc hơn 1 vạn bị hiện tượng khi đỗ hoặc dừng đèn đỏ lúc rà phanh đồng hồ km chỉ khoảng dưới 10km/h đến khi xe dừng hẳn thì bị giật lúc thì rất mượt thi thoảng mới bị giật kiểu đấy rất khó chịu. Vào hãng test thì thợ bảo không có lỗi gì lúc thợ chạy thử thì lai không bị, bác có bắt được bệnh xe e không. Cho e hỏi thêm là đèn pha xe e mới bị hiện tượng bị hấp hơi khi rửa xe ko biết có đc bảo hành không ạ.
Thợ chạy thử thực tế còn không ra thì em ngồi đây em biết phán thế nào, cụ thử kêu thợ làm sạch họng hút, reset adative value xem sao nhé. theo em biết thì hấp hơi không được bảo hành.

tuanbeo

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi về bệnh tình vợ 2 của em với ạ, Huyndai sonata đời 2011 đăng ký 2012 và chạy được 4 vạn tình hình như sau:
1. khi dừng đèn đỏ về chế độ P hoặc N thì xe có hiện tượng rung lên, em ngồi ghế và không cần cầm vô lăng cũng cảm nhận được sự rung này, khi đi tốc độ khoảng 10km/h thì xe bị ù ù còn qua ngưỡng đó thì êm.
2. Một buổi sau khi đã đến cơ quan và lấy xe đi cafe vì vội quá chỉ đạp phanh và ấn Starstop nhẹ và rất nhanh ( kiểu như bấm hờ hờ) thì xe nổ nhẹ, máy kêu cạch cạch và cảm giác như hết hơi kiểu như chỉ nổ được 60% công suất, em sợ quá tắt đi để một lúc và đề lại thì oke.
Nhờ các cao thủ bắt bệnh hộ em nó và có địa chỉ nào khám các cụ nhắn giúp em. Thanks