Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

sactimtn

Xe tăng
Cụ tốp cho em hỏi? Xe em sonata 2009 đang đi bị khựng lại giữa đường như kiểu về số P ấy. Tắt đi khởi động lại thì đi bình thường em lo không biết có phải lỗi hộp số không?
Mà em muốn thay dầu hộp số thì thay loại nào, ở đâu? Nhà em ở Mỹ Đình cụ ạ!

Tuanm3

Xe tải
Cụ Tuanm3 có thể tham khảo ý kiến của cụ phubv, tuy nhiên cục ó thể làm theo cách này để chạy chế độ tự chẩn đoán của xe: Trong khi nổ máy, cụ bấm và giữ nút "OFF", trong khi giữ nút OFF thì bấm 4 lần trong 2 giây nút "MODE", hệ thống sẽ chạy một tí rồi báo kết quả lên màn hình bang hai con số, nếu là "00" thì cụ yên tâm chạy tiếp, nếu là số nào đó thì cụ quẳng lên đây em chém tiếp.
Em đã mò ra kết quả 00 thế mới ác. Tin vui cho hôm nay là cái biểu tượng oto với 2 vết jun loăng ngoằng phía sau tự dưng sáng tưng bừng. Hình như biểu tượng chống trơn trượt đang hoạt động. Khổ nỗi trời ko mưa đường ko ướt. Cụ phán dùm em cái.

Cụ tốp cho em hỏi? Xe em sonata 2009 đang đi bị khựng lại giữa đường như kiểu về số P ấy. Tắt đi khởi động lại thì đi bình thường em lo không biết có phải lỗi hộp số không?
Mà em muốn thay dầu hộp số thì thay loại nào, ở đâu? Nhà em ở Mỹ Đình cụ ạ!
Cái này phải kiểm tra thực tế cụ ạ, cụ tả thế này thì em không biết phải bốc thuốc ra sao. Xe cụ dùng dầu thong thường, SP3 rất sẵn và rẻ.

Em đã mò ra kết quả 00 thế mới ác. Tin vui cho hôm nay là cái biểu tượng oto với 2 vết jun loăng ngoằng phía sau tự dưng sáng tưng bừng. Hình như biểu tượng chống trơn trượt đang hoạt động. Khổ nỗi trời ko mưa đường ko ướt. Cụ phán dùm em cái.
Vậy là không có lỗi gì cả về phần điện, có thể nó bị phần cơ, cụ phải đi viện kiểm tra thôi. Cái đèn mà cụ nói đến là của hệ thống ESP, nó báo kèm chữ OFF mà không tắt đi được thì là do lỗi hệ thống, cụ phải đi scan để chẩn bệnh.

Tuanm3

Xe tải
Vậy là không có lỗi gì cả về phần điện, có thể nó bị phần cơ, cụ phải đi viện kiểm tra thôi. Cái đèn mà cụ nói đến là của hệ thống ESP, nó báo kèm chữ OFF mà không tắt đi được thì là do lỗi hệ thống, cụ phải đi scan để chẩn bệnh.
nó chỉ có biểu tượng đó còn biểu tượng có chữ of thì em vẫn tắt bật bt ah.

Website
www.facebook.com
Thank cu. Tư vấn stupid nhất mà em từng gặp trên Of. ko biết thì em mới hỏi chứ biết rồi thì hỏi làm lìn gì, e hỏi bên thớt khác rồi người ta tư vấn tử tế lắm, còn cái giọng cụ như kiểu là mày ko biết thì tao nói cho mà nghe nhé. sorry trên này nhiều cụ còn hiểu biết và nhiệt tình hơn cụ, thớt này em vào một lần thôi rồi té gấp ah, mệ làm như mỗi mình mình là am hiểu lắm đấy.
Thêm 1 cụ ko biết đùa.=))=))

Audioto

Xe tăng
Thank cu. Tư vấn stupid nhất mà em từng gặp trên Of. ko biết thì em mới hỏi chứ biết rồi thì hỏi làm lìn gì, e hỏi bên thớt khác rồi người ta tư vấn tử tế lắm, còn cái giọng cụ như kiểu là mày ko biết thì tao nói cho mà nghe nhé. sorry trên này nhiều cụ còn hiểu biết và nhiệt tình hơn cụ, thớt này em vào một lần thôi rồi té gấp ah, mệ làm như mỗi mình mình là am hiểu lắm đấy.
Lên otofun mà éo fun là dở hơi rồi :)

sonnissin

Xe hơi
Dạ em dự cụ này chắc sáng sớm vợ hắt cả xô nước vào mẹt hehe em fun tý

bachcongtu

Xe hơi
Cụ hardtop ơi, xe em Sorento 2010 Limited. Mấy bữa nay tính năng Cruise control bị trục trặc (bật đèn vẫn xanh nhưng bấm SET thì ko đc). Hôm kia còn lúc được lúc không còn hnay thì tịt hẳn. Cho em hỏi nó bị sao vậy, chi phí chữa trị thế nào ạ?
Tiện em hỏi luôn chỗ nào bán cái đèn soi bảng số của em nó bị nứt vỡ lâu nay, để mua thay luôn thể.
Mong cụ giúp đỡ ạ.

Cụ hardtop ơi, xe em Sorento 2010 Limited. Mấy bữa nay tính năng Cruise control bị trục trặc (bật đèn vẫn xanh nhưng bấm SET thì ko đc). Hôm kia còn lúc được lúc không còn hnay thì tịt hẳn. Cho em hỏi nó bị sao vậy, chi phí chữa trị thế nào ạ?
Tiện em hỏi luôn chỗ nào bán cái đèn soi bảng số của em nó bị nứt vỡ lâu nay, để mua thay luôn thể.
Mong cụ giúp đỡ ạ.
Theo em thì đây là hiện tượng đứt dây điện trong cuộn dây liên kết trong vô lăng, thay cái cuộn dây đi là khỏi ngay, phụ tùng này giá dao động từ 800k đến 1500K (xe em bị rồi nên em bíet giá). Đèn BS là thứ ít hỏng nên ít người nhập, cụ vào hãng thì có thể có, nếu ko thì đặt tàm 10 ngày là có hàng thôi.

MINHVU2012

Xe máy
Cụ Hardtop cho em hỏi với. Smartkey của em dùng chưa được 2 năm (mới 18 tháng) nhưng đã có hiện tượng chập chờn. Nhiều khi phải bấm 2 lần mới lock/unlock được cửa. Vậy có phải hết pin ko ạ? Em dùng chìa dự phòng cũng thấy vậy. Xe em là Kia Sportage Trường Hải.

Cụ Hardtop cho em hỏi với. Smartkey của em dùng chưa được 2 năm (mới 18 tháng) nhưng đã có hiện tượng chập chờn. Nhiều khi phải bấm 2 lần mới lock/unlock được cửa. Vậy có phải hết pin ko ạ? Em dùng chìa dự phòng cũng thấy vậy. Xe em là Kia Sportage Trường Hải.
SMK là hệ thống rất phức tạp nên trong khuôn khổ chém gió thế này em chỉ có thể khuyên bác nên thay thử pin xem sao, kể cả chìa dự phòng, ta để chìa đó không dùng thì nó cũng có thể bị hết pin, hoặc yếu pin như thường. Nếu không khỏi thì bác nên đi xưởng để check bằng máy scan chuyên dụng.

Thanhpht4

Xe hơi
Cụ cho hỏi, xe em Avante 2012, chạy 26.000 km, mức xăng tiêu thụ toàn báo 10L +/-. Cụ có cách nào giảm xuống không, xin chỉ giáo.

MINHVU2012

Xe máy
SMK là hệ thống rất phức tạp nên trong khuôn khổ chém gió thế này em chỉ có thể khuyên bác nên thay thử pin xem sao, kể cả chìa dự phòng, ta để chìa đó không dùng thì nó cũng có thể bị hết pin, hoặc yếu pin như thường. Nếu không khỏi thì bác nên đi xưởng để check bằng máy scan chuyên dụng.
Vâng. Cám ơn cụ nhiều. Hôm nay em mới biết voka

trungtngt

Xe buýt
Cụ Hardtop hoặc Cụ Ngọc Khánh cho e hỏi,xe em getz 1.1MT,dạo trước e có thay dầu số chỗ cụ Sơnbatrieu 2,5 l thì dầu rớt ra rốn ốc ok xong,nhưng hôm nay e thay cao su láp ngoài bên lái phải rút cả láp trong ra thì dầu số chảy tong tong ra(xe đã thăng bằng trên cầu nâng) chỗ đầu láp trong lắp vào hộp số,thợ bảo e là bơm nhìu dầu số quá,e lăn tăn quá vì cũng chảy ra khoảng 0,3 l,liệu như vậy có thiếu dầu số ko ạ? cụ tư vấn giúp e với

Cụ Hardtop hoặc Cụ Ngọc Khánh cho e hỏi,xe em getz 1.1MT,dạo trước e có thay dầu số chỗ cụ Sơnbatrieu 2,5 l thì dầu rớt ra rốn ốc ok xong,nhưng hôm nay e thay cao su láp ngoài bên lái phải rút cả láp trong ra thì dầu số chảy tong tong ra(xe đã thăng bằng trên cầu nâng) chỗ đầu láp trong lắp vào hộp số,thợ bảo e là bơm nhìu dầu số quá,e lăn tăn quá vì cũng chảy ra khoảng 0,3 l,liệu như vậy có thiếu dầu số ko ạ? cụ tư vấn giúp e với
Em nhớ ko nhầm thì lỗ tràn để kiểm tra mức dầu số nó cao hơn cái phớt láp đấy, như vậy là cụ nên đi bổ sung vì có thể thiếu dầu rồi.

Tuanm3

Xe tải
em đã mang vào hãng check lỗi và đc 3 cái lỗi của ESP

1. lỗi history
2. lỗi N/A
3. lỗi theo như anh kĩ thuật bảo là sai góc đặt cảm bién ESP ( trc đó khoảng hơn tuần em có đi căn chỉnh độ chụm )

hiện tại thì xe em đã đc xóa lỗi scan lại thì ko báo lỗi gì nữa và anh kĩ thuật bào ko đáng ngại. theo cụ lỗi thứ 3 nên điều chỉnh gì nữa ạ và cái xóa lỗi này nó có giải quyết dứt điểm ko hay nó chỉ xoa đi thôi còn bệnh vẫn tiềm ẩn.

em chợt phát hiện ra sau khi đi một lúc thì cái bát bèo phần phía trên của giảm sóc ấy nó rất nóng có thể nói bỏng tay. tình cờ em bật nắp capo lên em chạm vào mới giật mình. vậy hiện tượng này có ảnh hưởng gì ko ạ. nhiều xe em sờ vào chỉ âm ấm. cụ em cho ý kiến

sau khi em đi bảo dưỡng 4 vạn về em có cảm giác xe nó ăn xăng hơn trc. khi bảo dưỡng 4 vạn em đã thay lọc xăng, lọc gió, vệ sinh cảm biến khí nạp thì phải ( em nhớ mang máng nó tên vậy ) em đi rất bình tĩnh ko phóng nhanh vượt ẩu. vậy nếu trường hợp đúng xảy ra thì em nên xử lý phần nào.

cụ cho hỏi thêm là động cơ genesis 2010 là động cơ gì ạ ? xe em có phun xăng điện tử ko ? đã phải là dòng tiết kiệm xăng ko ?

hic gộp mấy thắc mắc nên em hỏi hơi nhều hehehe thanks cụ

genesis 2010

phuhbv

Xe hơi
Website
www.facebook.com
lỗi thứ 3 xóa đi rùi phải cài đặt lại bác ạ thì mới dứt điểm đc. cái bát bèo xe bác nó đc che kín bằng nắp nhựa sao lại sờ đc nhỉ....động cơ của bác tất nhiên là phun xăng điện tử rùi động cơ 3.3-3.8 là LAMBDA còn 4.6 là TAU , nó là dòng uống xăng như bia, đã cưỡi em này rùi thì k nghĩ đến xăng...

Tuanm3

Xe tải
lỗi thứ 3 xóa đi rùi phải cài đặt lại bác ạ thì mới dứt điểm đc. cái bát bèo xe bác nó đc che kín bằng nắp nhựa sao lại sờ đc nhỉ....động cơ của bác tất nhiên là phun xăng điện tử rùi động cơ 3.3-3.8 là LAMBDA còn 4.6 là TAU , nó là dòng uống xăng như bia, đã cưỡi em này rùi thì k nghĩ đến xăng...
Hic thế mà em ko thấy mấy bác kĩ thuật cài đặt lại gì cả, chết thât.
Ý em nói là ở phía trên bát bèo, phần mà có thể bắt cái thanh cần bằng vào ý ạ

rattle

Xe đạp
Hi cụ Hardtop, xe em Kia Morning 2010/11 nửa năm trước bắt đầu thấy nổi đèn ABS, mang xuống Kia GP kiểm tra thấy bảo chết 1 bên ABS bánh sau. Em cứ để đó chạy, thi thoảng thấy nổi đèn ABS và 1 vài lần kèm thêm cả đèn phanh BRAKE. Thi thoảng đang chạy binh thường nghe tiếng kêu cạch cạch ở bánh sau bên lái, em xuống kiểm tra không thấy vướng gì và mỗi lần cạch cạch xong là nổi đèn. Nghe chừng là tiếng bi chăng?!
Gần đây nổi nhiều hơn nên em mua cụm moay ơ sau ở bên ngoài rồi mang vào hãng thay bánh sau bên lái, xóa lỗi, check lại, chạy thử trên máy tính ngon lành. Hôm nay lại lặp lại cái bệnh kêu cạch cạch rồi nổi đèn mà vừa mới thay được 1 tuần.
Liệu xe em bị bệnh gì?