Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

phongboy

Xe tăng
Cụ bắt bệnh dùm em với!!!
Xe em ít đi, có lúc 1 tuần đi 1 lần, mỗi lần để máy lên nghe tiếng hú rõ lắm, khi nào nóng máy thì hết.
Bệnh thứ 2 là bật điều hòa mà tăng lên tí ga là nghe cọc cọc, rất nhỏ, phải để ý mới nghe, tắt điều hòa thì ko kêu nữa.
Bệnh thứ 3 là khi bật điều hòa đứng im 1 chỗ nghe tiếng pô to hơn, tắt điều hòa thì tiếng Pô êm lắm.
Xe em mới đi đc 2,3 vạn, đời 2011. AT 1.6
Cụ tư vấn giúp em sửa ở đâu và làm những gì ạ.
À, em đang chạy xăng A92 cụ nhé!!!
Thanks cụ rất nhiều!!!!

Tsna14

Xe tải
Cụ Top cụ NK tư vấn giúp e với ạ. E đang đi sonata y20 đời 2010, chạy được 3vạn3,e muốn hỏi các cụ:
- Xe đi bao nhiêu thì phải bảo dưỡng gầm? quy trình bảo dưỡng ntn? E đi bảo dưỡng lúc 3 vạn thì không thấy kiểm tra gầm, chỉ thấy bảo dưỡng má phanh, thay dầu máy, lọc nhớt. Hôm trước có bác trong hội Sonat bọn chạy được 6 vạn phải thay 2 giảm sóc trước, rotuyn cân bằng trước sau, rotuyn lái, má phanh... và 1 số thứ nữa e ko nhớ đc hết, tổng thiệt hại trên chục củ. Thấy cụ ý nói nguyên nhân phải thay là do từ trước chưa bao h bảo dưỡng gầm nên hỏng nhún trước mà không biết nên kéo theo 1 loạt bị hỏng theo. E lo quá các cụ àh, nhỡ xe e mà nó cũng bị thì...8-x
- Xe e là bản thiếu, ko có khởi động bằng nút bấm, chìa ko phải smatkey. Bây h e muốn lắp khởi động bằng nút, smatkey loại theo xe như các bản đủ có được không ạh.
Các cụ tư véo giúp e với nhé.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Top cụ NK tư vấn giúp e với ạ. E đang đi sonata y20 đời 2010, chạy được 3vạn3,e muốn hỏi các cụ:
- Xe đi bao nhiêu thì phải bảo dưỡng gầm? quy trình bảo dưỡng ntn? E đi bảo dưỡng lúc 3 vạn thì không thấy kiểm tra gầm, chỉ thấy bảo dưỡng má phanh, thay dầu máy, lọc nhớt. Hôm trước có bác trong hội Sonat bọn chạy được 6 vạn phải thay 2 giảm sóc trước, rotuyn cân bằng trước sau, rotuyn lái, má phanh... và 1 số thứ nữa e ko nhớ đc hết, tổng thiệt hại trên chục củ. Thấy cụ ý nói nguyên nhân phải thay là do từ trước chưa bao h bảo dưỡng gầm nên hỏng nhún trước mà không biết nên kéo theo 1 loạt bị hỏng theo. E lo quá các cụ àh, nhỡ xe e mà nó cũng bị thì...8-x
- Xe e là bản thiếu, ko có khởi động bằng nút bấm, chìa ko phải smatkey. Bây h e muốn lắp khởi động bằng nút, smatkey loại theo xe như các bản đủ có được không ạh.
Các cụ tư véo giúp e với nhé.
Đa số các chi tiết thuộc hệ thống gầm như Giảm xóc, Rô tuyn, bạc cao su.... đều là các chi tiết không cần bảo dưỡng và dung đến khi nào hỏng thì thay. Thời gian khi nào hỏng cũng không cố định, nó phụ thuộc vào người đi và đường hay đi. Nếu các chi tiết này hỏng sẽ có tiếng kêu, động bất thường khi xe chạy trên đường, khi cua lái và nhất là đi vào các chỗ xóc. Khi thấy các hiện tượng bất thường như vậy thì chủ xe báo cho Cố vấn khi đến xưởng sẽ được kiểm tra lại và tư vấn cái nào cần thay cái nào không cụ ạ. Cụ hoàn toàn có thế lắp them hệ thống khởi động bang nút bấm nhưng không phải hệ thống nguyên bản theo xe.

Tsna14

Xe tải
Cám ơn cụ NK nhé. Thế là e cũng yên tâm một phần về hệ thống gầm rùi ợ. Còn vụ lắp nút stat stop bên ngoài thì không sử dụng đđược smatkey phải không cụ. E muốn lắp bộ chỉ dùng chìa smatkey để điêu khiển toàn bộ xe và bỏ cái lỗ ổ chìa cũ đi có đựoc không cụ. e lên mạng thấy mấy bộ stat stop của tàu lắp vào vẫn phải dùng cả chìa lẫn remoter, nếu thế thì lằng nhằng quá, vơi cả chất lượlượng của mấy bộ tàu đấy e ko yên tâm, lắp vào lại lăng nhằng cho hệ thống điên thì sợ lém, nên e muốn lắp bộ của chính hãng, có tốn kém hơn nhưng yên tâm cụ ạ, nếu đặt cả nộ bộ theo xe về thì có lắp vào xe e đc không ạ

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cám ơn cụ NK nhé. Thế là e cũng yên tâm một phần về hệ thống gầm rùi ợ. Còn vụ lắp nút stat stop bên ngoài thì không sử dụng đđược smatkey phải không cụ. E muốn lắp bộ chỉ dùng chìa smatkey để điêu khiển toàn bộ xe và bỏ cái lỗ ổ chìa cũ đi có đựoc không cụ. e lên mạng thấy mấy bộ stat stop của tàu lắp vào vẫn phải dùng cả chìa lẫn remoter, nếu thế thì lằng nhằng quá, vơi cả chất lượlượng của mấy bộ tàu đấy e ko yên tâm, lắp vào lại lăng nhằng cho hệ thống điên thì sợ lém, nên e muốn lắp bộ của chính hãng, có tốn kém hơn nhưng yên tâm cụ ạ, nếu đặt cả nộ bộ theo xe về thì có lắp vào xe e đc không ạ
Phần này em xin nhường cho cụ Tóp!

21052004

Xe tải
Cụ Vỹ ơi hôm trước em vào chỗ cụ thay cái két nước mát, tiện thể hôm đó em thay luôn cái cao su hoa thị trong trợ lực lái (vì xe e đánh lái hơi kêu). Thay xong bạn Dũng kiểm tra lại thấy ok rồi và em đi cũng thấy volang êm ái rồi, tuy nhiên một tuần trở lại đây em thấy volang khi đánh lái rồi giữ vài giây (quay vòng chẳng hạn) sau đó trả lái thì thấy volang "khực" một cái rất nhẹ rồi mới mượt được. Như vậy là bị sao cụ nhỉ.

honda_cub79

Xe lăn
Nhờ các cụ xem hộ nhà cháu, giảm xóc xe nhà cháu như này có phải là bị chảy dầu không? Và có sửa được không, hay là phải thay cái khác ạ.

hi_lander_6052

Xe buýt
Bác Ngọc khánh và bác hardtop ơi e hỏi tí à,e định mua con santafe 2007 mlx đi 20 vạn rồi,cũng qua mấy đời chủ rồi,chỉ cũ thấy bảo là cũng bảo dưỡng đều đặn,nhưng nhiều ý kiến cho rằng 20 vạn rồi thì phải bảo dưỡng lớn,phải làm máy,làm hơi,e nghe mà cũng ghê răng,bác tư vấn cho e được không ạ

Ngoc Khanh

Xe tăng
Bác Ngọc khánh và bác hardtop ơi e hỏi tí à,e định mua con santafe 2007 mlx đi 20 vạn rồi,cũng qua mấy đời chủ rồi,chỉ cũ thấy bảo là cũng bảo dưỡng đều đặn,nhưng nhiều ý kiến cho rằng 20 vạn rồi thì phải bảo dưỡng lớn,phải làm máy,làm hơi,e nghe mà cũng ghê răng,bác tư vấn cho e được không ạ
Xe này 20 vạn phải làm lại máy là chuyện bình thường cụ ạ. Tốt nhất trước khi mua cụ đưa xe qua garage có kinh nghiệm để kiểm tra.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Nhờ các cụ xem hộ nhà cháu, giảm xóc xe nhà cháu như này có phải là bị chảy dầu không? Và có sửa được không, hay là phải thay cái khác ạ.

Đúng là chảy dầu rồi cụ ạ! Thông thường xe Hyundai cái này cũng rẻ nên thường thay chứ không mấy khi sửa.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Vỹ ơi hôm trước em vào chỗ cụ thay cái két nước mát, tiện thể hôm đó em thay luôn cái cao su hoa thị trong trợ lực lái (vì xe e đánh lái hơi kêu). Thay xong bạn Dũng kiểm tra lại thấy ok rồi và em đi cũng thấy volang êm ái rồi, tuy nhiên một tuần trở lại đây em thấy volang khi đánh lái rồi giữ vài giây (quay vòng chẳng hạn) sau đó trả lái thì thấy volang "khực" một cái rất nhẹ rồi mới mượt được. Như vậy là bị sao cụ nhỉ.
Cái này phải kiểm tra thực tế xem tiếng khực thế nào mới kết luận được cụ ạ. Khi nào có đk cụ cho xe qua để bên e kiểm tra cụ nhé.

hi_lander_6052

Xe buýt
Bác ngọc khánh ơi,nếu phải làm lại máy thì có đắt ko ạ,đi có được như cũ không ạ,có bị ồn ko,bị tốn dầu hơn không ạ,bác chỉ giáo e với ạ,ít tiền khổ quá,ko thì bác pm r cũng được ạ,e cảm ơn bác ạ

honda_cub79

Xe lăn
Đúng là chảy dầu rồi cụ ạ! Thông thường xe Hyundai cái này cũng rẻ nên thường thay chứ không mấy khi sửa.
Nhà cháu cám ơn cụ, nhân tiện cụ PM cho nhà cháu giá cả thay thế với.

WithTheWind

Xe hơi
Cụ Ngọc Khánh cho em hỏi xe Getz 2010 của em đang đi cắt côn số 1 số 2 thì ga rú lên có phải do cảm biến bướm ga bị hỏng? Mùa hè em bật điều hòa chạy bình thường không sao, đến đèn xanh đỏ cắt côn để xe trôi và phanh thì xe thi thoảng chết máy trong khi xe vẫn di chuyển..đề lại thì vẫn bình thường.. Có phải do vấn đề của cảm biến ko cụ?

Traichuavo

Xe hơi
Cụ top cho e hỏi, xe e huyndai verna mà đèn báo nổi ABS , xin hỏi cụ cách khắc phục như nào ah ? Thank cụ

nguyenthanhcong

Xe tải
Cụ Top ơi em hỏi phát.
Morning 12 của em tự dưng từ hôm đi đăng kiểm về lúc đề xong (máy vừa nổ) có tiếng kêu xẹt xẹt nhỏ. Bệnh này là sao ạ? Em hóng thấy bảo có thể do ắc quy và ... nhiều lí do khác.
Còn vô lăng lúc mới đánh lái nó cũng kêu kịch nhẹ 1 cái. Có liên quan j đến hệ thống lái ko ạ?

chuvoicon

Xe tăng
Cụ Ngọc Khánh có biết mã phụ tùng của cái áo ắc quy ( gọi là insulation pad battery hay insulator battery) của xe Kia Carens 2010 dùng ắc quy Rocket 60Ah không ạ?

probook4420s

Xe hơi
Hi cụ Khánh
Bugi Buổi sáng nhà em thế này cần phải thay chưa ạ hay có phải chỉnh máy ko. Thanks

Ngotau62

Xe hơi
Cụ Top và cụ Khánh cho em hỏi chút , Xe em KM 12 mới đây bị hiện tượng sau ạ,
Khi đang ở chế độ cos khi nháy pha xin đường xong nó không trở lại cos mà nằm lại chế độ pha luôn. hoặc kể cả chuyển đi chuyển lại ở chế độ pha sang cos rồi lại pha, lên tục thế mà cũng không hết . Đáng nói ở đây là nó chỉ bị bên lái , bên phụ vẫn bình thường, nên e đoán chắc không phải tại công tắc phải không ạ , cụ cho ý kiến giúp e bị sao với , liệu có cách tự xử đc ko hay phải vào gara ạ. ( Đèn xe em là đèn bi của xe ạ)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: