Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Em mới lấy santafe 2008 mlx đi khoảng 10v. Xe em đi bình thường, tiếng máy ok không có hiện tượng gì bất thường. Ông bạn làm gara đã xem qua cho em bảo mọi thứ ok. Em cũng đã đưa qua một trung tâm của Hyundai thì kỹ thuật nói k vấn đề gì. Hôm nọ em cẩn thận mang qua một trung tâm bảo dưỡng khác của Hyndai, lúc mang xe vào test máy ok, các bác thợ cũng bảo ok. Tuy nhiên, bác cố vấn dịch vụ nói là máy k test hết được mà phải tháo kim phun ra vệ sinh và tháo một số cái gì đó nhìn bằng mắt mới biết được áp suất có đều không. Tổng chi phí hơn 10t. Ah lúc đó thợ mở ống cao su và bảo em là ống sunfat kêu phùn phụt nên có khi lại phải rà lại mặt máy để vệ sinh. May thì không sao nếu k thì p đại tu. Em có hỏi ông anh em làm gara thì bác ấy bảo không vấn đề gì vì nó đẩy hơi nên kêu là bt.  

Em đg lăn tăn quá không biết ai đúng ai sai nữa. Cụ hardtop và các cụ đi qua tư vấn giúp em với. Em cũng up cái ảnh test của trung tâm hyundai để các cụ dễ tư vấn. Cám ơn các cụ
Vụ này em có được nghe báo lại kết quả kiểm tra.
Việc máy móc thì nó chỉ hỗ trợ được phần điện và một phần nhỏ về hệ cơ. Trường hợp xe cụ hiện nay đang khả nghi hai vấn đề mà vấn đề chính là ở supap nạp. Với xe 10V (nếu là 10v thật, vì 90% xe em kiểm tra thì km thật it nhất cũng lùi vài ba vạn, cao nhất lùi đến 15 vạn đó cụ ạ) thì việc hở xupap nạp thường do muộn dầu và do chủ xe không chú ý bảo dưỡng van tuần hoàn khí xả, tuy nhiên nếu muộn quá nhiều do kẹt cái can này mà vẫn cố chạy thì muội có thể làm hỏng xupap, mòn xéc măng và xi lanh và hậu quả thì nhẹ nhất là phải rà lại xupap (không phải mặt máy như cụ nói), nặng hơn thì phải thay supap, và nặng nhất là đại tu máy. Cái lúc thợ mở cái ống cao su ấy ra là lúc người ta phát hiện hở supap nạp đó cụ ạ.

Việc phải tháo kim phun ra mới đo được chính xác áp suất nén là chính xác mặc dù phần mềm chẩn đoán có hỗ trợ cái này.

Nếu cụ xác định xe để đi lâu dài thì nên làm trước khi quá muộn.
Ảnh chụp màn hình máy chẩn đoán của cụ cụ đã chụp không đúng lúc và nó cũng quá mờ để có thể đọc được thong số.

Chỉnh sửa cuối:

Ti_Teo

Xe buýt
Chỉ có lò xo giảm sóc mới có thể làm cho xe bị nghiêng, mà nghiêng 1cm mà cụ cảm nhận được thì cụ là siêu nhân rồi, đó là chưa tính đến việc phép đo của cụ chưa chắc đã chính xác.
Hì, cảm ơn bác Top. Em ko phải siêu nhân đâu nhưng nghiêng là có thật ạ, cảm giác nghiêng + vô lăng hơi lệch sang trái. Hôm nào đi kiểm tra giảm sóc, lò xo, bát bèo vậy. Hồi em bị lừa thay đôi giảm sóc mất 3 củ hôm sau em ngồi trà đá với bác đấy, (-_*).

laixeviet

Xe tải
Cám ơn cụ Hardtop, đọc bài tư vấn nào của cụ cũng chi tiết. Em sẽ đưa xe vào kiểm tra luôn.

Vụ này em có được nghe báo lại kết quả kiểm tra.
Việc máy móc thì nó chỉ hỗ trợ được phần điện và một phần nhỏ về hệ cơ. Trường hợp xe cụ hiện nay đang khả nghi hai vấn đề mà vấn đề chính là ở supap nạp. Với xe 10V (nếu là 10v thật, vì 90% xe em kiểm tra thì km thật it nhất cũng lùi vài ba vạn, cao nhất lùi đến 15 vạn đó cụ ạ) thì việc hở xupap nạp thường do muộn dầu và do chủ xe không chú ý bảo dưỡng van tuần hoàn khí xả, tuy nhiên nếu muộn quá nhiều do kẹt cái can này mà vẫn cố chạy thì muội có thể làm hỏng xupap, mòn xéc măng và xi lanh và hậu quả thì nhẹ nhất là phải rà lại xupap (không phải mặt máy như cụ nói), nặng hơn thì phải thay supap, và nặng nhất là đại tu máy. Cái lúc thợ mở cái ống cao su ấy ra là lúc người ta phát hiện hở supap nạp đó cụ ạ.

Việc phải tháo kim phun ra mới đo được chính xác áp suất nén là chính xác mặc dù phần mềm chẩn đoán có hỗ trợ cái này.

Nếu cụ xác định xe để đi lâu dài thì nên làm trước khi quá muộn.
Ảnh chụp màn hình máy chẩn đoán của cụ cụ đã chụp không đúng lúc và nó cũng quá mờ để có thể đọc được thong số.

Tuanm3

Xe tải
Cụ hartop cho em hỏi. Xe genesis 2010 khi em cài số D vẫn đạp chân phanh và đánh hết lái thì máy có hiện tượng rung và kêu. Em đã hỏi thợ ở hải phòng thì bảo thay ca su chân máy hoặc chân hộp số. Vậy theo cụ như thế nào và sửa ở hn thì ở đâu. Xe em mua lại và đi 3.2 vạn công tơ thì chắc cũng tua rùi.
Đợt lấy xe cũng có oánh vào chỗ bác vietvoiz để nhờ thợ bác ấy check và thấy có chảy dầu trục đuôi nó chưa chảy nhiều mới chỉ thấm thui vậy có nên thay luôn ko ạ.
Bi chữ thập cũng bị dơ cũng nên thay luôn hay vẫn đi đc ạ

Chỉnh sửa cuối:
Cụ hartop cho em hỏi. Xe genesis 2010 khi em cài số D vẫn đạp chân phanh và đánh hết lái thì máy có hiện tượng rung và kêu. Em đã hỏi thợ ở hải phòng thì bảo thay ca su chân máy hoặc chân hộp số. Vậy theo cụ như thế nào và sửa ở hn thì ở đâu. Xe em mua lại và đi 3.2 vạn công tơ thì chắc cũng tua rùi.
Đợt lấy xe cũng có oánh vào chỗ bác vietvoiz để nhờ thợ bác ấy check và thấy có chảy dầu trục đuôi nó chưa chảy nhiều mới chỉ thấm thui vậy có nên thay luôn ko ạ.
Bi chữ thập cũng bị dơ cũng nên thay luôn hay vẫn đi đc ạ
Bác nỳ sốt ruột quá nên alo em trực tiếp rồi ạ, chờ kết quả feedback ở đây thôi.

Reddinang

Xe điện
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ :D

GANHO

Xe buýt
Bác Huy cho em hỏi tý ạ. Điều hòa xe em Kiaforte hôm trước đang chạy tự nhiên không mát, lúc đó nhiệt độ ngoài trời là 30, em hạ xuống đến hết cỡ vẫn thế. Sau khi nghỉ ăn tối thì nó lại hoạt động bình thường. hôm qua em cho qua chỗ Cụ Vĩ kiểm tra thì thợ báo là bị thừa ga (từ khi em mua về chưa nạp lần nào) nên xả đi một ít, vậy là nhà máy nạp không chuẩn hả Bác?

Xe em mua từ 2009 chạy được 5 vạn rồi, vậy có cần bảo dưỡng dàn nóng và dàn lạnh không? và ở đâu thì OK nhất, Bác tư vấn giúp em nhá. Thanks Bác

Bác Huy cho em hỏi tý ạ. Điều hòa xe em Kiaforte hôm trước đang chạy tự nhiên không mát, lúc đó nhiệt độ ngoài trời là 30, em hạ xuống đến hết cỡ vẫn thế. Sau khi nghỉ ăn tối thì nó lại hoạt động bình thường. hôm qua em cho qua chỗ Cụ Vĩ kiểm tra thì thợ báo là bị thừa ga (từ khi em mua về chưa nạp lần nào) nên xả đi một ít, vậy là nhà máy nạp không chuẩn hả Bác?

Xe em mua từ 2009 chạy được 5 vạn rồi, vậy có cần bảo dưỡng dàn nóng và dàn lạnh không? và ở đâu thì OK nhất, Bác tư vấn giúp em nhá. Thanks Bác
Gas nó không thể tự nở ra được, cụ chạy từ 2009 đến giờ mới bị hiện tượng này thì không thể nói là thừa ga phải xả bớt đi được. Vấn đề có thể nằm ở cái phin lọc gas, có thể nó bị bẩn quá rồi nên gây tăng áp trong hệ thống nên ECU nó ngắt AC, xe cụ thì thay cái lõi lọc có đâu hơn tram rồi nạp lại gas là OK. Cụ nên tìm chỗ nào có máy thu hồi gas, lọc lại rồi lại bơm vào, vừa bảo vệ môi trường, vừa đỡ tốn tiền, còn chỗ nào thì em không biết đâu ạ.

GANHO

Xe buýt
Gas nó không thể tự nở ra được, cụ chạy từ 2009 đến giờ mới bị hiện tượng này thì không thể nói là thừa ga phải xả bớt đi được. Vấn đề có thể nằm ở cái phin lọc gas, có thể nó bị bẩn quá rồi nên gây tăng áp trong hệ thống nên ECU nó ngắt AC, xe cụ thì thay cái lõi lọc có đâu hơn tram rồi nạp lại gas là OK. Cụ nên tìm chỗ nào có máy thu hồi gas, lọc lại rồi lại bơm vào, vừa bảo vệ môi trường, vừa đỡ tốn tiền, còn chỗ nào thì em không biết đâu ạ.
Cảm ơn Bác, em sẽ cho đi xử lý cái này chuẩn bị đón hè :))

Tuanm3

Xe tải
Rất có lý ạ. Ga làm sao tự nở ra đc mà thừa hehe.

Tuanm3

Xe tải
Bác nỳ sốt ruột quá nên alo em trực tiếp rồi ạ, chờ kết quả feedback ở đây thôi.
hôm nay đã qua bảo dưỡng 4 vạn bên bác sinh. thay tuốt những gì phải thay hehe công nhận đồ huyndai rẻ. về việc quan trọng nhất là cài số D đạp phanh đánh hết lái bị kêu thì đc giải thích do máy nằm dọc gần khoang lái + khi mình cài số D đạp phanh máy bị ghì nên mới có hiện tượng rung nghe thì cũng có lý. rất may lúc đó có một con giống y của em vào bảo dưỡng nên em ngồi lên thử ngay kết quả cũng quả dứa như con của em thế là hết lăn tăn kkk.
còn nút công tắc tay nắm cửa thì em sẽ về thay công tắc rồi hồi âm sớm.

Kachyusa

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi xe em I20, SX 2011,hôm nọ đi đường trường về nó cứ báo sáng đèn ABS,em tăt máy đi khởi động lại thì hết,lúc về gần đến nhà nó lại báo.Tóm lại là em thấy nó cứ chập chờn.Cụ tư vấn giúp em với.

Cụ Top cho em hỏi xe em I20, SX 2011,hôm nọ đi đường trường về nó cứ báo sáng đèn ABS,em tăt máy đi khởi động lại thì hết,lúc về gần đến nhà nó lại báo.Tóm lại là em thấy nó cứ chập chờn.Cụ tư vấn giúp em với.
Cụ vô háng hoặc đâu đó có máy scan check phát là ra bệnh ngay, khỏi phải mò mẫm, lỗi đã báo đèn là sẽ lưu, lỗi này là lỗi chap chờn nên lúc nào nó khỏi thì nó tắt đèn và ngược lại.

Mỹ Bình

Xe hơi
Cụ ngọc khánh hay cụ top có rảnh xem giúp nhà em cái xe với. Em định mua chiếc sonata đời 2011 bản thiếu màu trắng ạ. Em không biết chỗ nào nên là lên đây cậy nhờ các cụ ạ. Tiện các cụ cho em tham khảo 770tr có hợp lý không ạ

Chỉnh sửa cuối:
Cụ ngọc khánh hay cụ top có rảnh xem giúp nhà em cái xe với. Em định mua chiếc sonata đời 2011 bản thiếu màu trắng ạ. Em không biết chỗ nào nên là lên đây cậy nhờ các cụ ạ. Tiện các cụ cho em tham khảo 770tr có hợp lý không ạ
Cụ vào nhầm chuồng rồi, ở đây chỉ hỗ trợ kỹ thuật thôi, cụ vào đây mới chuẩn này: http://www.otofun.net/threads/677882-tu-van-mua-xe-vao-ca-day

khanhhq

Xe đạp
Bác Hardtop cho em hỏi, em mới mua con I30 CW 2009, con này thấy bảo đi tốc độ trên 40km là tự động khóa các cửa xe nhưng xe em không thấy khóa gì cả, toàn khóa bằng cơm, có khi nào bị lỗi hay không có option đấy không bác ?
Một cái nữa là có cai nut khóa kính lên xuống ở các cửa phụ, em bấm khóa lại mà sao vẫn kéo kính lên xuống ở các cửa phụ được nhỉ, phải làm sao để check được bác ?

BKG

Xe tăng
Bác Hardtop cho e hỏi địa chỉ sưa điều hòa Getz vơi ạ. E là phụ nư, mấy lần đi sửa xe vào phải chỗ ko uy tín, nên hãi quá. Xe e năm ngoái đâm nhẹ phải một thanh săt bị thủng cái luói gì ơ đhoa phải hàn lại rồi bơm ga. Sau đó ngon, mấy thág gần đây có vâdn đề, ko mát như bt, thậm chí nay nóng thì gần như ko mát. Theo bac chi phí hết nhiêu và e xin địa chỉ. Tks

shipme.vn

Xe hơi
Xe santafe em nút nâng hạ chân ga và phanh tự nhiên không thấy hoạt động nữa. Bác hardtop cho em hỏi cái này khắc phục ntn và nên vào đâu fix. Em cám ơn

shipme.vn

Xe hơi
Sáng dậy em ra nổ máy thì lại được. K hiểu?