Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

redarcher

Xe buýt
Chào bác hardtop,

Xe Hyundai Click W 1.4 AT nhà cháu mua năm 2008. Từ đó đến nay mới thay dầu và chưa phải bảo dưỡng hay sửa chữa gì.

Xe nhà cháu đang chạy tốt, không có vấn đề gì. Xe mới đi được chưa đến 3 vạn km. Các bác có chuyên môn hay kinh nghiệm cho cháu hỏi xem nay cần bảo dưỡng những hạng mục gì và nên làm ở đâu có uy tín tốt nhất ợ? Để đảm bảo độ bền và xe trơn tru hơn.

Xin cám ơn bác nhiều !

trxbach

Xe tải
Loa sub ở đâu hả cụ ? Em chỉ thấy anh Hải bảo gầm ghế phụ không có amply. Ko biết loa nếu có thì ở đâu. Tks cụ

Sent from my iPhone using Forum Runner
Xe cụ mà có sub thì tiếng bass dày hơn hẳn. Ở xe em thì loa bass nó nằm ở thành bên phụ phía sau cốp, mở cốp lên thấy ngay, còn amply cũng nằm chỗ đấy nhưng dưới sàn cốp phải tháo cả ốp nhựa trong khoang cốp ra mới thấy.

Bóng Chày

Xe lừa
ok vậy của em không có sub siếc gì sấc hehe
vẫn đang lăn tăn chưa biết lắp cái gì
Xe cụ mà có sub thì tiếng bass dày hơn hẳn. Ở xe em thì loa bass nó nằm ở thành bên phụ phía sau cốp, mở cốp lên thấy ngay, còn amply cũng nằm chỗ đấy nhưng dưới sàn cốp phải tháo cả ốp nhựa trong khoang cốp ra mới thấy.

trxbach

Xe tải
ok vậy của em không có sub siếc gì sấc hehe
vẫn đang lăn tăn chưa biết lắp cái gì
Khi em lắp đầu Blauplunch (tên đầu đại khái thế) thấy thợ đấu thẳng cụm giắc từ volang vào đầu, rồi mình tự gán khai báo mỗi nút bấm với một chức năng của đầu là xong. Giống như tay điều khiển từ xa có chức năng học lệnh ý. Sao cụ ko đánh xe ra gara khảo sát, ok là múc luôn?!

Bóng Chày

Xe lừa
Đấy chính là vấn đề lớn nhất của em. Hàng ngày, khi có thể có 1 chút thời gian nghĩ cho việc riêng ngoài văn phòng thì đã tối mịt, thường là 7-8 h tối. các cửa hàng đã đóng cửa, bản thân mệt mỏi chỉ muốn tắm và đi ngủ, Phạm Băng Băng gọi em cũng chịu :)
Em biết cái đấu đk đó. Bản thân em tự làm được. Cần có các cầu chì cho mỗi giắc, sau khi nối dây qua cầu chì thì bấm vào các nút chức năng trên vô lăng để nó phát ra xung điện, theo đó ta chỉnh trên thiết bị (DVD) đến theo tần số mà xung điện phát ra ... lần lượt sẽ chỉnh được hết.
Tuy nhiên hiện nay theo công nghệ mới như cụ Long Thịnh dùng thì giờ có thiết bị IR (infra) điều khiển từ xa ... đại khái là trông đầu xe khá rối rắm. Chưa biết hiệu điện thế tương thích thế nào nữa ... các thiết bị điện (dây, giắc, mối, cầu chì ...) không đồng bộ, khá nguy hiểm ... không yên tâm khi sử dụng.
Đầu của cụ là cái gì nghe lạ tai thế? Hàng high-end phải không ạ? Giá trên 1k?
Khi em lắp đầu Blauplunch (tên đầu đại khái thế) thấy thợ đấu thẳng cụm giắc từ volang vào đầu, rồi mình tự gán khai báo mỗi nút bấm với một chức năng của đầu là xong. Giống như tay điều khiển từ xa có chức năng học lệnh ý. Sao cụ ko đánh xe ra gara khảo sát, ok là múc luôn?!

trxbach

Xe tải
Đấy chính là vấn đề lớn nhất của em. Hàng ngày, khi có thể có 1 chút thời gian nghĩ cho việc riêng ngoài văn phòng thì đã tối mịt, thường là 7-8 h tối. các cửa hàng đã đóng cửa, bản thân mệt mỏi chỉ muốn tắm và đi ngủ, Phạm Băng Băng gọi em cũng chịu :)
Em biết cái đấu đk đó. Bản thân em tự làm được. Cần có các cầu chì cho mỗi giắc, sau khi nối dây qua cầu chì thì bấm vào các nút chức năng trên vô lăng để nó phát ra xung điện, theo đó ta chỉnh trên thiết bị (DVD) đến theo tần số mà xung điện phát ra ... lần lượt sẽ chỉnh được hết.
Tuy nhiên hiện nay theo công nghệ mới như cụ Long Thịnh dùng thì giờ có thiết bị IR (infra) điều khiển từ xa ... đại khái là trông đầu xe khá rối rắm. Chưa biết hiệu điện thế tương thích thế nào nữa ... các thiết bị điện (dây, giắc, mối, cầu chì ...) không đồng bộ, khá nguy hiểm ... không yên tâm khi sử dụng.
Đầu của cụ là cái gì nghe lạ tai thế? Hàng high-end phải không ạ? Giá trên 1k?
Đầu nhà em chỗ cụ Duy Linh bán khoảng 10tr thôi ạ. Em nghĩ xe cụ mà là So đời mới thì không phức tạp như cụ nghĩ đâu, cái IR cụ nói là dùng cho trường hợp xe ko só sẵn các nút trên volang thôi, phải mua cục nút bấm rời phát ra IR.

Bóng Chày

Xe lừa
Đầu nhà em chỗ cụ Duy Linh bán khoảng 10tr thôi ạ. Em nghĩ xe cụ mà là So đời mới thì không phức tạp như cụ nghĩ đâu, cái IR cụ nói là dùng cho trường hợp xe ko só sẵn các nút trên volang thôi, phải mua cục nút bấm rời phát ra IR.
Em đang đề cập đến dòng highend của pioneer và jvc (tổng thiệt hại cỡ 20 chai, chưa kể 2 gối sau). Còn hàng OEM tốt nhất hà nội có flyaudio và jenka giá khoảng 15 chai. Hôm rồi em xem Jenka ko ưng ý lắm - chỉ được cái đồng bộ. Flyaudio chưa thấy tận mắt. Vì vậy em đang cân nhắc lấy hẳn Pioneer cao cấp nhất chỉ thêm 2 vé nữa ... Cân nhắc nhắc

Sent from my iPhone using Forum Runner

cho e hỏi về hộp số tự động của em Accent với ạ
Sau khi tắt máy về P . e thử đẩy cần số xuống R N D đều được ( xe đang không cắm chìa ) . như thế hộp số có bị làm sao ko ạ
Các xe số AT đều được thiết kế cơ cấu khóa cần số, nghĩa là sẽ không vào số được nếu không đạp phanh, tuy nhiên cơ cấu này thuộc dạng "option" nên có thể xe của bác không được trang bị hoặc bị hỏng, bác nên đi viện để kiểm tra. Đây là cơ cấu khá đơn giản, rẻ tiền nên nếu hỏng cũng đễ sửa, nếu không có thì có thể lắp thêm khá dễ dàng.

Em chạy Spo của a Hải, nguyên bản chỉ có CD. Em thay màn DVD vào thì thợ ko tìm ra cách để cho cái màn DVD cấp tín hiệu bật cái amply theo xe. Nên cuối cùng em phải mua thêm cái amply rời, bỏ cái amply zin. Có thể vấn đề cụ hỏi là cái tình huống em gặp phải đấy ạ.
Đây chính là đường CAN-BUS điều khiển cái amply cụ ạ. Hàng STD (như của anh Hải chẳng hạn) thì không có amply rời.

Cụ Tốp ơi, xe em Forte 1.6 vừa rồi đi công tác 4 ngày về em thấy chẳng còn giọt pin nào cả (bình dùng được 3 năm rồi), em đo có 3V, sau khi nối dây đề nổ thì giờ bình thường rồi. Mấy lần trước em đi công tác chục ngày ko sao nên không biết hết bình này là do bình tới tuổi thọ rồi hay do chạm mát gì không cụ nhỉ? xe em vẫn chưa độ điếc gì cả, với lại nếu thay thì loại 12V 35A hay 45A hở cụ? Thanks
Ba năm thì nên thay đi cho nó yên tâm, xe cụ dùng bình 45, nếu không có thì lắp bình 50 cũng được. Dù sao thì cũng nên đi kiểm tra dòng phóng nếu có bị rò điện ở đâu đó.

Các cụ ơi cho em hỏi với. Xe kia sportage thay loại acquy bao nhiêu A? E nhìn trên acquy cũ thì thấy ghi 60AL mà không hiểu có phải 60A không? Chữ L ở đây là gì? Khi thay có cần phải thay "nóng" tức là nổ máy rồi thay để tránh bị lỗi các thiết bị điện tử không? Em thây bên otosaigon có cảnh báo như thế này:
http://www.otosaigon.com/forum/Cảnh-báo-khi-thay-bình-acquy-cho-Tucson-2010-và-SportAge-2010-m5056498.aspx
Sportage máy xăng thì nên thay "nóng" hoặc tốt nhất là thay khi có một bình khác nuôi tạm bộ nhớ, nếu không thì có nguy cơ mất ga không tải. Bình 60AH là dung lượng bình, còn chữ "L" là chỉ "Cực trái" để khi cụ đặt hàng không chính hãng.

Dear Mr Top!

Lần trước e có hỏi cụ là xe e mua lại của ng ta lúc 17k km. Mua về e thay dầu động cơ và thay lọc dầu lun. E có hỏi cụ là xe e cần có quy trình bảo dưỡng ntn thì cụ hẹn e chạy xe đến 25-27k km thì quay lại nói chuyện với cụ. Đến nay xe e đạt sát mốc 25k rồi. Cụ cho e hỏi bjờ quy trình bảo dưỡng xe ntn ạ? E mới thay dầu và đảo lốp ở 22k k.
Kính mong cụ chỉ giáo tận tình e ạ!
Giờ cũng chỉ cần thay cái lọc xăng thôi cụ ạ, chạy xe đời mới nó sướng thế đấy.

Các Cụ cho em hỏi, con santafe nhà em thỉnh thoảng cái SK vẫn để trong xe, em ra ngoài đóng cửa xe nó cũng vẫn kêu như là khi cầm chìa khoá theo là sao hả cụ (Lúc kêu trên màn hình cũng hiện hình cái chìa khoá ạ). Em tưởng hết pin vì hôm trước lúc đề thấy nó hiện cái hình chìa khoá cắm vào cái lỗ nên em đã thay pin điều khiển rồi ạ. Cám ơn các Cụ
Có thể lúc đó cụ để cái chìa khóa ở trí không được antenna bao phủ, ví dụ ở chân cột "A" chẳng hạn thì khi mở cửa xe sẽ báo là chìa khóa ở ngoài xe............. hoặc có thể xe cụ bị hết pin thật.

dylan5555

Xe tải
Có thể lúc đó cụ để cái chìa khóa ở trí không được antenna bao phủ, ví dụ ở chân cột "A" chẳng hạn thì khi mở cửa xe sẽ báo là chìa khóa ở ngoài xe............. hoặc có thể xe cụ bị hết pin thật.
Dạ báo cáo Cụ là chìa khoá em luôn để ở cái chỗ phía trước cần số ạ và pin em mới thay xong vẫn bị Cụ ạ

mantrick2007

Xe máy
Cụ Top ơi! Lướt mãi mà không thấy địa chỉ của cụ. Cụ có thể public địa chỉ bệnh viện của cụ hoặc pm cho cháu để cháu vác con lợn xề tới nhờ cụ chữa cho vài thứ được không cụ. Tks cụ nhiều!

gameover1107

Xe tăng
Các xe số AT đều được thiết kế cơ cấu khóa cần số, nghĩa là sẽ không vào số được nếu không đạp phanh, tuy nhiên cơ cấu này thuộc dạng "option" nên có thể xe của bác không được trang bị hoặc bị hỏng, bác nên đi viện để kiểm tra. Đây là cơ cấu khá đơn giản, rẻ tiền nên nếu hỏng cũng đễ sửa, nếu không có thì có thể lắp thêm khá dễ dàng.
xe còn bảo hành thì cái này dc sửa chữa free đúng ko cụ .

sonkh250

Xe buýt
Giờ cũng chỉ cần thay cái lọc xăng thôi cụ ạ, chạy xe đời mới nó sướng thế đấy.
Chạy 25.000 km rồi mà bjờ cũng chỉ cần thay lọc xăng thôi hả cụ? Sướng nhể ;;)!
Xe e đi qua chỗ sóc (e đoán là bánh trước bên phụ vì e thử gác mỗi bên 1 lần vào một ổ gà) có tiếng kêu khục khậc nghe hơi chối (5 người ngồi cũng như 1 người ngồi trên xe), mấy a e bắt bệnh là do rôtuyn lái hay thanh giằng gì đó bị mòn nên có độ dơ gây ra tiếng kêu. E thì nghĩ là khả năng cao su giảm chấn của xe bị biến cứng nên đi vào chỗ sóc nó kêu.
Cụ cho e hòi có phải mang xe đi kiểm tra gầm bệ hay hệ thống lái j không ạ? (xe e Avante M16 GDi). Mà chạy 25.000km rồi e chưa đả động j đến bảo dưỡng xe cả, mong cụ chỉ giáo tận tình ạ!

Xe e Từ N -> D không cần đạp phanh vẫn sang bình thường cụ ạ! (cửa số lệch P>R>N>D>+ -) Còn từ P>R hơi nặng một chút, nhiều lúc cú quá cứ kéo thôi cụ ạ, nhưng phải đạp phanh.

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Cụ Ngoc Khanh cho em hỏi xưởng Hyundai của cụ sửa có bảo hành ko ạ?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Ngoc Khanh cho em hỏi xưởng Hyundai của cụ sửa có bảo hành ko ạ?
Tất cả phụ tùng thay thế và các công việc sửa chữa được bảo hàng 6 tháng hoặc 10.000 km tùy theo điều kiện nào đến trước. Chi phí bảo hành sẽ không bao gồm các chi phí thiệt hại do xe bị hỏng gây nên: Chi phí cứu hộ, chi phí đi lại, chi phí do không có xe để sử dụng, chi phí điện thoại... Tóm lại là nếu các hư hỏng nằm trong phần garage sửa chữa thì sẽ được được sửa chữa lại miễn phí, các chi phí của chủ xe do xe hỏng gây nên thì không nằm trong bảo hành cụ ợ.

Công Nông

Xe điện
Tất cả phụ tùng thay thế và các công việc sửa chữa được bảo hàng 6 tháng hoặc 10.000 km tùy theo điều kiện nào đến trước. Chi phí bảo hành sẽ không bao gồm các chi phí thiệt hại do xe bị hỏng gây nên: Chi phí cứu hộ, chi phí đi lại, chi phí do không có xe để sử dụng, chi phí điện thoại... Tóm lại là nếu các hư hỏng nằm trong phần garage sửa chữa thì sẽ được được sửa chữa lại miễn phí, các chi phí của chủ xe do xe hỏng gây nên thì không nằm trong bảo hành cụ ợ.
Em cám ơn cụ thế hôm nào em lại phải qua phiền cụ vậy, hôm trước em đến chỗ cụ các bác sỹ khám bệnh rỉ dầu gầm máy rồi thay phớt đuôi trục cơ mất một buổi sáng nhưng hôm qua em xem lại gầm máy thì thấy nó lại chảy nhiều hơn:)