Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

MINHVU2012

Xe máy
Cứ đến đâu hay đến đấy thôi cụ ạ, chứ xe đó lành, ít bệnh, cụ chỉ lưu ý 2 điều: một là cái công tắc chân phanh, nếu cụ không đề được máy thì ấn và giữ nút đề 20 giây là nó nổ, sau đó thì đi xử cái công tắc là xong, hai là bệnh gầm gừ khi hết bình điện hoặc thay bình hay nhấc cực bình, bệnh này nhanh thì đi viện reset lại là OK, nếu lười thì chịu khó chạy bằng hay chân một hai hôm là tự khỏi.
Cám ơn cụ nhiều lắm. Vậy là em yên tâm rồi. Có vấn đề gì em xin phép gọi cho cụ nhé. Nhân tiện cụ cho em hỏi về chất lượng kỹ thuật của Huyndai Quảng Ninh với, xe em không lấy của Kia Quảng Ninh nên sợ vào đó họ không thích mà.
Một lần nữa cám ơn cụ.

MINHVU2012

Xe máy
Cụ Hardtop ơi giúp em với.
Sao trong hợp đồng mua xe thì đại lý Kia lại ghi là xe Kia Sportage nhập khẩu, sản xuất năm 2011 ạ? Em có hỏi thì chú Giám đốc của đại lý có trả lời là xe sản xuất năm 2011, nhập về Việt Nam năm 2012 (chú ấy còn nói xe nào cũng thế). Em đặt cọc tiền mất rồi mà chưa lấy cụ ạ.
Cụ cho em hỏi với:
- Có phải em bị luộc lấy xe hàng tồn không ạ?
- Nếu lấy xe đó thì có sao không cụ? Em nghĩ là 2012 thì chuẩn hơn và yên tâm hơn phải không cụ?
Cám ơn cụ Top nhiều!

Tùng Phạm

Xe đạp
Cụ HardTop cho em hỏi với, xe em i30cw tự dưng bị chết đèn hậu + đèn phanh, mà xe lại đang đỗ trong nhà chứ không đi đâu cả. Liệu có phải chập cháy gì không ạ? Cụm đèn ấy có cái cầu chì nào không hả cụ?
Em đội ơn cụ nhiều

ImI30

Xe đạp
Chào cụ Hard,
Lâu lắm rồi không vào OF, hôm nay vào fiền cụ chút, nhưng lại không liên quan đến K-H. Cụ thứ lỗi nhé. Chú em tôi có cái Camry SE, sx 2010. Nó không có thước thăm dầu hộp số như I30 của tôi. Vậy nó có giống như loại xe Hyundai có lần cụ đã nói không fải thay dầu hộp số không? Cám ơn cụ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ HardTop cho em hỏi với, xe em i30cw tự dưng bị chết đèn hậu + đèn phanh, mà xe lại đang đỗ trong nhà chứ không đi đâu cả. Liệu có phải chập cháy gì không ạ? Cụm đèn ấy có cái cầu chì nào không hả cụ?
Em đội ơn cụ nhiều
Cụ thử kiểm tra cầu chì xem. Đèn hậu là TAIL LH 10A và TAIL RH 10A. Còn đèn phanh là cầu chì STOP 15A. Cả ba cầu chì này nằm ở bảng cầu chì dưới táp lô

Ngoc Khanh

Xe tăng
Chào cụ Hard,
Lâu lắm rồi không vào OF, hôm nay vào fiền cụ chút, nhưng lại không liên quan đến K-H. Cụ thứ lỗi nhé. Chú em tôi có cái Camry SE, sx 2010. Nó không có thước thăm dầu hộp số như I30 của tôi. Vậy nó có giống như loại xe Hyundai có lần cụ đã nói không fải thay dầu hộp số không? Cám ơn cụ.
Các xe hiện đại ngày nay đa số không còn dùng que thăm dầu số nữa mà dùng nút xả tràn. Khi đổ dầu số đến mức tràn qua nút xả tràn thì OK. Dầu số của cụ có phải thay hay không thì tốt nhất nên qua Toy để hỏi cho chắc chắn cụ ợ.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Hardtop ơi giúp em với.
Sao trong hợp đồng mua xe thì đại lý Kia lại ghi là xe Kia Sportage nhập khẩu, sản xuất năm 2011 ạ? Em có hỏi thì chú Giám đốc của đại lý có trả lời là xe sản xuất năm 2011, nhập về Việt Nam năm 2012 (chú ấy còn nói xe nào cũng thế). Em đặt cọc tiền mất rồi mà chưa lấy cụ ạ.
Cụ cho em hỏi với:
- Có phải em bị luộc lấy xe hàng tồn không ạ?
- Nếu lấy xe đó thì có sao không cụ? Em nghĩ là 2012 thì chuẩn hơn và yên tâm hơn phải không cụ?
Cám ơn cụ Top nhiều!
Năm nay thị trường ô tô ảm đạm, nhiều nhà nhập khẩu ô tô nhập về bị tồn hàng nên có nhiều xe có số khung năm 2011 nhưng năm 2012 mới bán được. Theo quy định đóng số khung của xe Hyundai-Kia thì đến nửa cuối năm nhà máy sản xuất sẽ đóng số khung của năm tiếp theo. Ví dụ các xe sản xuất cuối năm 2012 thì đã đóng số khung 2013 rồi. Muốn biết chính xác ngày sản xuất thì cụ cứ chuyển số khung cho em thì em sẽ báo lại chính xác cho. Về chất lượng xe thì em nghĩ không khác gì cả tuy nhiên nếu năm sản xuất cũ hơn thì sau này bán xe sẽ không được giá hơn (Khoảng 30 đến 50t một năm). Đại lý bán xe bao giờ cũng cố gắng ưu tiên bán các xe nhập về trước, nếu cụ yêu cầu thì có thể lấy được các xe mới nhập khẩu.

c3df32ea

Tháo bánh
cụ Ngọc Khánh ơi, chỗ cụ có làm cái công tắc đèn gầm không ạ? e thấy hội Gà bẩu là tháo ra hàn lại tiếp điểm là ok mà e k0 biết làm dư lào...

Tùng Phạm

Xe đạp
Cụ thử kiểm tra cầu chì xem. Đèn hậu là TAIL LH 10A và TAIL RH 10A. Còn đèn phanh là cầu chì STOP 15A. Cả ba cầu chì này nằm ở bảng cầu chì dưới táp lô
Cảm ơn cụ ạ. Để em về check thử xem.

MINHVU2012

Xe máy
Năm nay thị trường ô tô ảm đạm, nhiều nhà nhập khẩu ô tô nhập về bị tồn hàng nên có nhiều xe có số khung năm 2011 nhưng năm 2012 mới bán được. Theo quy định đóng số khung của xe Hyundai-Kia thì đến nửa cuối năm nhà máy sản xuất sẽ đóng số khung của năm tiếp theo. Ví dụ các xe sản xuất cuối năm 2012 thì đã đóng số khung 2013 rồi. Muốn biết chính xác ngày sản xuất thì cụ cứ chuyển số khung cho em thì em sẽ báo lại chính xác cho. Về chất lượng xe thì em nghĩ không khác gì cả tuy nhiên nếu năm sản xuất cũ hơn thì sau này bán xe sẽ không được giá hơn (Khoảng 30 đến 50t một năm). Đại lý bán xe bao giờ cũng cố gắng ưu tiên bán các xe nhập về trước, nếu cụ yêu cầu thì có thể lấy được các xe mới nhập khẩu.
Cám ơn cụ Ngoc Khanh nhiều lắm. Nhờ cụ check giúp em số VIN này nhe KNAPC811BC7265270. Xe em là Kia Sportage. Nhờ cụ check tất cả cho em nhe.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cám ơn cụ Ngoc Khanh nhiều lắm. Nhờ cụ check giúp em số VIN này nhe KNAPC811BC7265270. Xe em là Kia Sportage. Nhờ cụ check tất cả cho em nhe.
Em đã gửi vào thư riêng cho cụ rồi, nếu khó đọc thì cụ chuyển cho em địa chỉ email để em chuyển file excel cho.

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ Ngọc Khánh ơi, chỗ cụ có làm cái công tắc đèn gầm không ạ? e thấy hội Gà bẩu là tháo ra hàn lại tiếp điểm là ok mà e k0 biết làm dư lào...
Có ạ! Tuy nhiên có được hay không còn phụ thuộc vào mức độ tiếp điểm bị cháy.

MINHVU2012

Xe máy
Em đã gửi vào thư riêng cho cụ rồi, nếu khó đọc thì cụ chuyển cho em địa chỉ email để em chuyển file excel cho.
Vâng. Cụ làm ơn gửi giúp em theo địa chỉ: theanhtravel@gmail.com
Em dùng điện thoại nên ko kiểm tra được thư riêng.
Cám ơn cụ

MINHVU2012

Xe máy
Em đọc được rồi cụ ạ. Có một số thứ em ko hiểu thôi, nhưng cơ bản là em biết xe em sản xuất tháng 6.2012. Như thế thì lâu quá phải ko cụ. Mà bên bán xe luôn khẳng định là ko có xe sx 2012 về VN. Liệu có phải xe em sx 2010 rồi đóng năm 2011 ko hả cụ?

Ngoc Khanh

Xe tăng
Em đọc được rồi cụ ạ. Có một số thứ em ko hiểu thôi, nhưng cơ bản là em biết xe em sản xuất tháng 6.2012. Như thế thì lâu quá phải ko cụ. Mà bên bán xe luôn khẳng định là ko có xe sx 2012 về VN. Liệu có phải xe em sx 2010 rồi đóng năm 2011 ko hả cụ?
Cụ bị nhầm rồi! Xe cụ chính xác là sản xuất ngày 6 tháng 12 năm 2011 chứ không phải tháng 6 năm 2012 đâu. Thông thường, nếu thị trường tốt một xe sau khi sản xuất xong mất 45 đến 60 ngày là đến tay khách hàng. Xe của cụ đúng như người ta nói là sx 2011 nhưng đóng số khung 2012. Xe SX 2012 không về Việt nam chẳng qua là do lượng xe nhập về năm 2011 còn nhiều nên nhà phân phối mới không nhập nữa thôi. Về nhà máy thì cụ cứ yên tâm là không bao giờ có chuyện SX 2010 rồi đóng 2011 hoặc tương tự đâu.

Số khung nó đóng vào thân xe khi xe chưa có một giọt sơn nào và được đóng tự động bằng một "cây bút" to vật vã, xe đã hoàn thiện thì không thể đóng lại số khung vì không có cái "đe" kê ở dưới, hơn nữa Khựa thì có thể làm chuyện này chứ hãng lớn thì không ai làm thế đâu.

MINHVU2012

Xe máy
Hơ hơ. Vậy là em đã thông rồi cụ Ngoc Khanh và cụ Hardtop ạ. Giờ em chờ ngày đẹp để đón dâu thôi.
Cám ơn các cụ nhiều!

PhanLeThien

Xe buýt
Cụ Top cho em hỏi tý ạ. Xe em cái đĩa phanh không hiểu do bị kẹt đất cát vào hay sao mà nó có vệt mòn (hơi mòn tý thôi ạ) mặc dù má phanh vẫn còn tốt. Hôm trước em đi bảo dưỡng má phanh gara người ta tư vấn là nên láng đĩa phanh cho nó đều. Theo cụ là có nên láng không ạ, nhất là em huẩn bị thay má phanh mới vì theo định kỳ thì nên thay cho yên tâm. Thank cụ
Ý kiến chủ quan của e là ko cần thiết vì em nghĩ má phanh nó sẽ tự thích nghi với đĩa phanh.