Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Ngoctoan82hn

Xe tải
Getz em đang chạy đường HN nó cũng phải xơi đến 8L đấy cụ ợ, tuy nhiên nếu 9L là nhiều. Khi cụ bật chìa khóa điện sang ON mà không thấy đèn CHECK thì chắc là đèn có vấn đề. Ngày nay đại đa số các xe đều có đèn CHECK, tuy nhiên một số xe có lỗi mà chủ xe muốn bán thường cho nhổ bóng đèn CHECK đi hoặc ngắt dây điện để cho dễ bán. Xe Getz 1.1L không có cảm biến lưu lượng gió, cảm biến ô xy nếu có lỗi thì cũng không ảnh hưởng quá nhiều đến việc ăn xăng đâu.
Em thấy bảo xe getz không có đèn Check.nếu muốn có thì phải lắp thêm.em thường chạy đường hỗn hợp mỗi ngày 50km ( 10km Nội thành và 40 km đường trương).tuần trước em đi Nghệ an đo mức tiêu thụ xăng em chia ra thì khoảng 7,5 lít/100km.Vậy liệu có phải là ăn xăng không?

Thần Tài

Xe điện
Em thấy bảo xe getz không có đèn Check.nếu muốn có thì phải lắp thêm.em thường chạy đường hỗn hợp mỗi ngày 50km ( 10km Nội thành và 40 km đường trương).tuần trước em đi Nghệ an đo mức tiêu thụ xăng em chia ra thì khoảng 7,5 lít/100km.Vậy liệu có phải là ăn xăng không?
Sáng cụ alo cho em phải không?
Chắc xe cụ vào lô không được lắp đèn check rồi, nhờ cụ Hardtop chỉ hoặc bên cụ Ngockhanh có thì qua mà lắp. Getz 1,1 mà chạy đường trường 7,5l nếu cụ đo chính xác thì là ăn hơi tham, phải kiểm tra cụ à.

heroest

Xe tải
Khớ khớ....
Cụ giống em. Xe em cũng Getz, ko có đèn check cụ ạ. Năm trước có 1 cụ nhắc trên OF em kiểm tra mới biết. Chả hiểu sao lại ko lắp. Cụ Top đã bảo em đến gara nhỏ cạnh Honda Mỹ đình để lắp (gara đó có hàng rửa xe phiá trước, cụ chue là cụ Lượng thì phải, người béo). Cụ đi lắp đi cho nó yên tâm

heroest

Xe tải
em đang chạy getz 1.1 ăn những 9 lít như thế là quá nhiều phải không ạ.em cho xe đi kiểm tra họ bảo lỗi càm biến ô xy và cảm biến lưu lượng gió.với lại vì đèn check không nổ nên em chưa thay.xin các bác tư vấn cho em.hay getz của em không có đèn check.và muốn lắp thêm thì lắp ở đâu ạ?
Xe em (getz) chạy hỗn hợp 2/3 đường HN thì hết 6L. Em vừa làm chuyến xuyên nửa vịt đến Hội An - 8 ngày. Về chia ra thấy hết 5,3l/100km (gần 2100km - 2350.000 tiền xăng)

tomo

Xe tải
Cụ Top và cụ NgocKhanh cho em hỏi;
Xe em giảm sóc bị như của Cụ này.
Không biết chỗ cụ Top và cụ Ngockhanh có sửa không để em mang đến sửa cái nhỉ???
Thanks các cụ trước

Maicon Phang viết
Cái này em được cụ Top sửa miễn phí cho rồi, thấy cụ Top bảo lỗi chung của giảm sóc Morning. E thấy cụ Top lót thêm vào "bát bèo" phía trên cùng, 2 miếng sắt, e cũng ko biết tên gọi nó là gì có phải bát bèo ko, phải tháo cần gạt mưa và tấm ốp nhựa dưới cần gạt mưa mới thấy. Xong là hết lục khục ngay.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Top và cụ NgocKhanh cho em hỏi;
Xe em giảm sóc bị như của Cụ này.
Không biết chỗ cụ Top và cụ Ngockhanh có sửa không để em mang đến sửa cái nhỉ???
Thanks các cụ trước
Bên em chưa học được bài này của cụ Top! để vài hôm nữa em khăn gói quả mướp sang đông anh học xem thế nào.

tomo

Xe tải
Bên em chưa học được bài này của cụ Top! để vài hôm nữa em khăn gói quả mướp sang đông anh học xem thế nào.
Vâng, cảm ơn cụ
Nhà em ở gần xưởng của cụ, cũng mấy lần vào đó rồi. Khi nào Bên cụ làm được thì em quá nhé

Thanks cụ

totube(TuanDLCG)

Xe tải
Vâng, cảm ơn cụ
Nhà em ở gần xưởng của cụ, cũng mấy lần vào đó rồi. Khi nào Bên cụ làm được thì em quá nhé

Thanks cụ
bác ở Đông Anh à, em cũng ở Đông Anh hôm nào em qua thỉnh giáo bác về giẳm sóc và rôtuyn bác à. số của em 0963536363 Tuấn. Bác rảnh alô cho em cái

Ngoctoan82hn

Xe tải
Sáng cụ alo cho em phải không?
Chắc xe cụ vào lô không được lắp đèn check rồi, nhờ cụ Hardtop chỉ hoặc bên cụ Ngockhanh có thì qua mà lắp. Getz 1,1 mà chạy đường trường 7,5l nếu cụ đo chính xác thì là ăn hơi tham, phải kiểm tra cụ à.
Em cho xe qua chỗ cụ Khánh rồi. lắp cái bóng đèn check vào nổ vàng chóe.Cụ Khánh dự là xăng xe em bẩn.phải rửa ruột rồi bơm xăng mới.Bím Ga ,cảm biến O2 , cảm biến MAP, Bugi,....không biết xong xe em có ăn uống bình thường như getz của các cụ không. Hy vọng Cụ Khánh chữa lành bệnh cho vợ 2 của em.
Thanks!

Elec

Xe buýt
Cụ Hardtop cho e hỏi vụ này có phải đi kiểm tra phanh sau ko ah?
Hôm nay đến hẹn cuối tháng e đi đăng kiểm chỗ 3/2. Vừa đỗ xe ra làm thủ tục nộp tiền có 1 chị bắt mở capo trước rồi vào xe kiểm tra số khung số máy nên e chưa để 100K bồi dưỡng vào đấy. Trong lúc mình vào nộp lệ phí (bây giờ giá là 260K chứ ko phải 250K như cụ nào ở trên nói đâu) thì có chú nhẩy vào xe lái béng vào trong và thế là quên chưa để tiền vào rồi e nghĩ có trò hay đây và đợi xem thế nào y như rằng chưa dc 2 phút thấy chú lái xe mình gọi ời ời mình ra xe. Em ra thấy chú ấy bảo là xe em phanh trước là 70 phanh sau chỉ dc có 30 mà theo tiêu chuẩn là 50 mới được (thấy có thông số trên màn hình, chắc lực phanh là 50N chăng?). Chú ấy ba la bô lô 1 hồi rồi kết luận muốn qua luôn hay về sửa lần sau đăng kiểm lại. Em buồn cười quá nói thôi vớ vẩn, qua luôn đi rồi cầm 100K đưa ra bảo chú cầm mà uống nc. Chú ấy ok rồi xuống xe và xe em cũng qua.

Vậy em hỏi các cụ là phanh sau xe em có sao ko? E có cần phải chỉnh ko ah? Xe em là KM phanh trước là phanh đĩa, phanh sau phanh cơ ah.

Ngoc Khanh

Xe tăng
Vâng, chui vào háng thì đúng là yên tâm hơn ở ngoài, nhưng cũng ko nên chủ quan ạ, vì ae thợ thuyền nhiều khi cũng ẩu lắm, cái này người quản lý như cụ Khánh cũng chả nắm được hết đâu nên vợ mình mình p' để ý thôi cụ ợ.
Em đồng ý với ý kiến của cụ hoangnn! Tốt nhất là khi thợ làm các cụ cũng nên để ý một tí, nếu có vấn đề gì không hay không phải thì nói ngay với quản lý. Em nói thật, con em là do vợ em đẻ ra, em đi làm kiểm tiền nuôi chúng nó ăn học mà nhiều khi em nói một đằng chúng nó làm một nẻo chứ chưa nói gì đến mấy ông thợ tài thì ít mà tật thì nhiều. Còn bản thân em và kể cả đồng chí phụ trách dưới Giải phóng thì các cụ cứ yên tâm, trước khi truyền nghề cụ Tóp đã bắt chúng em phải thể độc là "Ở nhà thì nghe lời vợ, ra chợ thì nghe lời khách hàng"! Nếu bọn em có vấn đề gì các cụ cứ tìm cụ Tóp mà xử lý!

Getz7125

Xe tăng
thickxesup nói:
Em cứ đến hãng thay là yên tâm nên chả để ý gì cụ ạ, thay xong em vào thanh toán rồi về luôn
Tóm lại xe cụ bị cái lốc điều hòa thì biểu hiện ra sao ạ? Xe em cứ bật điều hòa 1 lúc hôm nào trời nóng là y như rằng máy/quạt gió/hay cái khỉ gì đó nó kêu to nắm. Tắt đi thì êm ru. Xe cụ có bị giống thế ko để em biết đg ra ăn vạ ợ :))

Ngoc Khanh

Xe tăng
Tóm lại xe cụ bị cái lốc điều hòa thì biểu hiện ra sao ạ? Xe em cứ bật điều hòa 1 lúc hôm nào trời nóng là y như rằng máy/quạt gió/hay cái khỉ gì đó nó kêu to nắm. Tắt đi thì êm ru. Xe cụ có bị giống thế ko để em biết đg ra ăn vạ ợ :))
Xe của cụ ý khi bật điều hòa thì nghe tiếng bong bong kiểu như piston vả vào lốc đấy! Vì xe cụ ấy còn bảo hành nên em cũng chẳng kiểm tra làm gì mà cho thay mới lun! Cụ cứ đem xe qua xưởng, nếu đúng là lỗi của nhà sản xuất và xe cụ còn nằm trong thời hạn bảo hành thì em xử lý luôn chứ không phải đợi cụ ăn vạ đâu!

Dongaltd

Xe đạp
Đúng đấy cụ ạ, xe cụ thuộc dạng miễn thay dầu nhưng theo kinh nghiệm và chạy ở điều kiện như ta thì cũng nên thay ở 10 vạn, tuy nhiên xe em 12 vạn rồi mà kiểm tra dầu thấy vẫn ngon, hơn nữa dầu này đắt quá nên em không tiện nghiến răng.
Ô tuyệt quá, cụ Top đúng là ... đỉnh của đỉnh :D vậy là em đợi 10-12 vạn mới thay vậy :D Mà cụ kiểm tra dầu dư lào hay hôm nào em qua chỗ cụ check thử giùm em cái nhá.

Getz 120176

Xe tải
cụ hardtop ơi kiểm tra cảm biến áp suất ga như thế nào, em có tự kiểm tra được không cụ, mong cụ giúp
Để ECU đóng lốc thì có mấy điều kiện thế này: Áp suất gas nằm trong dải cho phép, nhiệt động cơ không quá 100 độ, nhiệt giàn lạnh không thấp hơn 0 độ (tùy loại), nhiệt độ ngoài trời không thấp hơn 16 độ (tùy loại), tốc độ vòng tua máy phải trên 500v/f (tùy loại) và phải có lệnh phát từ hộp điều khiển điều hòa sang. Vậy cụ kiểm tra các thông số này đã đủ chưa, theo em thì rất có thể cảm biến áp suất gas có vấn đề.

cụ hardtop ơi kiểm tra cảm biến áp suất ga như thế nào, em có tự kiểm tra được không cụ, mong cụ giúp
À được, cụ ra chợ giời mua cái đồng hồ chuyên dụng khoản 2 củ đi rồi em hướng dẫn tiếp.

quyetthang

Xe tăng
Cụ Hardtop cho em hỏi chút, xe Santafe slx 2010 đi được 5 vạn rồi, chủ cũ đi mới chỉ thay dầu khi bảo dưỡng. Giờ e lấy về muốn làm bảo dưỡng 5 vạn, thay những cái cần thay và kiểm tra lại tất tần tật thì cần làm những mục gì hả cụ?
Cụ Hardtop và cụ Ngockhanh cho e hỏi cái nì với ạ

Ngoc Khanh

Xe tăng
Cụ Hardtop và cụ Ngockhanh cho e hỏi cái nì với ạ
Loại xe của cụ chạy đến khoảng 12 vạn cũng chỉ loanh quanh thay dầu máy, lọc nhớt lọc nhiên liệu, lọc điều hòa thôi. Nếu xe chạy trong điều kiện đường xấu nhiều thì cần kiểm tra thêm má phanh, đảo lốp và mấy loại rô tuyn, bạc cao su của hệ thống treo nữa. Cụ cứ đem xe qua xưởng, thợ nó sẽ tư vấn kỹ hơn nhé,

quyetthang

Xe tăng
Vâng, em cám ơn cụ, để e mang qua xưởng làm bảo dưỡng

Ngoctoan82hn

Xe tải
Getz em đang chạy đường HN nó cũng phải xơi đến 8L đấy cụ ợ, tuy nhiên nếu 9L là nhiều. Khi cụ bật chìa khóa điện sang ON mà không thấy đèn CHECK thì chắc là đèn có vấn đề. Ngày nay đại đa số các xe đều có đèn CHECK, tuy nhiên một số xe có lỗi mà chủ xe muốn bán thường cho nhổ bóng đèn CHECK đi hoặc ngắt dây điện để cho dễ bán. Xe Getz 1.1L không có cảm biến lưu lượng gió, cảm biến ô xy nếu có lỗi thì cũng không ảnh hưởng quá nhiều đến việc ăn xăng đâu.
Em cám ơn cụ Khánh và các anh em thợ đã chữa bệnh được cho vợ 2 của em. Em đang đong đếm xem vợ 2 của em ăn uống thế nào, có gì không ổn em lại alo làm phiền cụ nhé.
Một lần nữa cám ơn cụ.