Thảo luận Hỗ trợ KT online cho các dòng xe HYUNDAI/KIA (F6).

Hà Tít

Xe buýt
Sẵn hìu thì mua cả bộ, lắp cực đơn giản, còn thích đục khoét tí thì mua nhõn 2 cái công tắc khoảng 15$ một cái là ngon lành cành đào.
http://www.otofun.net/threads/263238-nao-thi-khoe-nao-veracruz-v6-diesel
Cụ vào đây mà xem em làm cho Veracruz nhé, em cũng vừa làm cho xe của gấu nhà em, Hyundai Tuscani, chưa kịp khoe. Những xe này không có xe cùng loại nào có Paddle shift mà em còn độ được huống hồ xe cụ!!!!!!!
Vụ này thì những xe ko có chế độ manual như I30 có độ đc ko bác?

Korea parts

Xe buýt
Báo cáo cụ Top, hôm nay bảo dưỡng và thay dầu hộp số + lọc dầu hộp số xong em thấy xe đi ngọt hơn hẳn luôn, cảm giác sướng hơn trước nhiều cụ ạ!
Còn hiện tượng đè phanh rồi vào số D thì tiếng kêu è è vẫn chưa hết cụ ạ (tiếng kêu này phải hạ kính xuống thì mới nghe thấy), tiếng kêu này kéo dài tầm 2s thì hết ! Hôm nào em lại làm phiền cụ kiểm tra giúp em hiện tượng này với cụ nhé!
Em cảm ơn cụ nhiều ạ !

Infiniti2012

Xe hơi
cụ tóp giúp em với ạ

chào cụ tóp,chúc cụ luôn dồi dào sức khỏe.
hum nay e có việc muốn thỉnh cụ .cụ chỉ dáo cho e với
chẳng là chỗ e có 1 con xe santafe 2008 máy dầu.cứ bình thường đề thì máy không nổ được hoặc máy nổ bi dung mạnh như bị bỏ máy ở xe xăng vậy
nhưng khi tháo cực dương của máy phát thì lại đề ngon và máy nổ bình thường không có hiện tượng gỉ.
thợ điện họ đã tháo máy phát và bảo khong có vấn đề gì
( hiện tượng này lúc bị lúc không cụ ạ)
cụ có thể tư vấn bệnh của e nó được không ạ

Chỉnh sửa cuối:

thickxesup

Xe tải
Chào cụ Top! cháu mới lọ mọ tham gia BOX này mong cụ chỉ giáo ạ! Chả là cháu mới lấy em getz 2010 của anh bạn hàng xóm, lấy về cháu đi ra Háng HDGP tháy dầu và cái lọc nhớt, thay xong cháu thấy xe chạy êm ái hẳn lên nhưng có vẻ nhiên liệu ăn đến 8l/100km cụ ợ . Theo cháu được biết thì em này ăn uống nhỏ nhẹ lém, chỉ khoảng trên 6l cụ nhẩy? mong cụ tư vấn giúp cháu với . nếu được thì cụ cho cháu địa chỉ và số đt để cháu qua cụ nhờ cụ kiểm tra dùm tiện thể diễn cho mấy đường cơ bản ợ. Vợ 2 cháu mới dùng đi được 24500 cây chuối ạ. Thank cụ nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Khanh

Xe tăng
Kính cụ Hardtop, xe Tucson 2010 mà chưa có cái Cruiser Control thì liệu có thể độ được thêm không ạ? Em thấy bên DUK bán bộ này không hiểu có phải để độ thêm CC không cụ: http://phutungotoduk.vn/xem-san-pham/bo-tay-lai-co-dieu-khien-tucson-ix.html
Không biết Tucson thế nào chứ ngày xưa xe Santa Fe là cụ Tóp đã chào thua rồi vì khi xe không có Option ga tay (Cruise Control) thì nó cắt ngay trong hộp đen (ECU) cơ!

Ngoc Khanh

Xe tăng
Chào cụ Top! cháu mới lọ mọ tham gia BOX này mong cụ chỉ giáo ạ! Chả là cháu mới lấy em getz 2010 của anh bạn hàng xóm, lấy về cháu đi ra Háng HDGP tháy dầu và cái lọc nhớt, thay xong cháu thấy xe chạy êm ái hẳn lên nhưng có vẻ nhiên liệu ăn đến 8l/100km cụ ợ . Theo cháu được biết thì em này ăn uống nhỏ nhẹ lém, chỉ khoảng trên 6l cụ nhẩy? mong cụ tư vấn giúp cháu với . nếu được thì cụ cho cháu địa chỉ và số đt để cháu qua cụ nhờ cụ kiểm tra dùm tiện thể diễn cho mấy đường cơ bản ợ. Vợ 2 cháu mới dùng đi được 24500 cây chuối ạ. Thank cụ nhiều
Em cũng đang đi 1 con getz 1.1, thông thường đi đi, đi lại trong thành phố thì nó cũng phải xơi đến 8L đấy cụ ợ chứ không thấp hơn đâu. 6L là chạy ngoài đường trường thôi. Vấn đề thứ hai là rất nhiều khách hàng lăn tăn như cụ về việc sau khi đưa xe vào thay dầu thay lọc thì thấy xe có vẻ ăn nhiều lên làm cho những người thợ như chúng em rất khó giải thích. Em xin khẳng định việc thay dầu thay lọc không liên quan gì đến chuyện xe ăn nhiều lên hay ít đi. Cụ hãy kiểm tra lại chế độ tiêu hao nhiên liệu thực tế từ người chủ cũ hoặc bạn bè sử dụng loại xe tương tự, việc thứ hai là cụ thử kiểm tra lại xem các cây xăng cụ đổ có tin cậy hay không nhé.

Báo cáo cụ Top, hôm nay bảo dưỡng và thay dầu hộp số + lọc dầu hộp số xong em thấy xe đi ngọt hơn hẳn luôn, cảm giác sướng hơn trước nhiều cụ ạ!
Còn hiện tượng đè phanh rồi vào số D thì tiếng kêu è è vẫn chưa hết cụ ạ (tiếng kêu này phải hạ kính xuống thì mới nghe thấy), tiếng kêu này kéo dài tầm 2s thì hết ! Hôm nào em lại làm phiền cụ kiểm tra giúp em hiện tượng này với cụ nhé!
Em cảm ơn cụ nhiều ạ !
Mất xiền vào thì nó phải khác chứ, hôm ấy em cũng vừa bận vừa quên mất cái vụ tiếng kêu ấy, nhưng nhà cháu dự là không sao cả, có thể là tiếng cái van dầu nó chạy thôi, tuy nhiên lúc nào tiện thì em sẽ kiểm tra lại cụ nhé!

isengineer

Xe buýt
Cụ Top và cụ NK tư vấn giúp em với, hiện nay thỉnh thoảng Tuc LMX20 của em lên 2 cái đèn này màu đỏ:

Theo hướng dẫn thì có thể hệ thống đổ đèo và trơn trượt nó bị lỗi. Em tắt máy và đề lại thì nó lại oke. Tuy nhiên hôm nay thì lúc đang lên cái vỉa hè thì 2 cái đèn đó nó bật và không cho cài lùi nữa. Em lại phải lên D và chạy tiếp đến chỗ phẳng và đề lại máy 2 lần thì oke. Các cụ tư vấn giúp em là:
- Hai cái hệ thống này nó thuộc vào phần nào ạ? (em có cái service manual của Tuc định tìm hiểu thử)
- Nó chập chờn vậy có thể chỉ do phần điện hay cảm biến thôi ạ? hay còn do thằng khác ảnh hưởng.
Ngoài ra trước khi bị vụ này thì hôm qua con CD của em mất nguồn trong khi bảng cầu chì ko đứt con nào. Nên câu nguồn từ vị trí khác vào, tuy nhiên giờ cứ khởi động là đồng hồ CD reset về 12:00, vụ này chắc không liên quan đến vụ hệ thống kia phải ko ạ. Rất cảm ơn các cụ đã chỉ giáo.

Carens_SX

Xe buýt
Em cảm ơn cụ nhiều ạ !
Cụ thay dầu hộp số và bảo dưỡng ở đâu đấy ah?

Cụ Top và cụ NK tư vấn giúp em với, hiện nay thỉnh thoảng Tuc LMX20 của em lên 2 cái đèn này màu đỏ:
.............................động là đồng hồ CD reset về 12:00, vụ này chắc không liên quan đến vụ hệ thống kia phải ko ạ. Rất cảm ơn các cụ đã chỉ giáo.
Thường thì nó bị lỗi cái công tắc phanh chân nhưng tốt nhất cụ nên xưởng nào đó để scan lỗi rồi mới tìm cách khắc phục, đây là hệ thống an toàn nên cụ không nên uống loại thuốc lang băm ở thớt này.

Ngoc Khanh

Xe tăng

Theo hướng dẫn thì có thể hệ thống đổ đèo và trơn trượt nó bị lỗi. Em tắt máy và đề lại thì nó lại oke. Tuy nhiên hôm nay thì lúc đang lên cái vỉa hè thì 2 cái đèn đó nó bật và không cho cài lùi nữa. Em lại phải lên D và chạy tiếp đến chỗ phẳng và đề lại máy 2 lần thì oke. Các cụ tư vấn giúp em là:
- Hai cái hệ thống này nó thuộc vào phần nào ạ? (em có cái service manual của Tuc định tìm hiểu thử)
- Nó chập chờn vậy có thể chỉ do phần điện hay cảm biến thôi ạ? hay còn do thằng khác ảnh hưởng.
Ngoài ra trước khi bị vụ này thì hôm qua con CD của em mất nguồn trong khi bảng cầu chì ko đứt con nào. Nên câu nguồn từ vị trí khác vào, tuy nhiên giờ cứ khởi động là đồng hồ CD reset về 12:00, vụ này chắc không liên quan đến vụ hệ thống kia phải ko ạ. Rất cảm ơn các cụ đã chỉ giáo.
Báo cáo cụ là vụ này bên em vẫn bó tay! Hôm trước có một xe vào cũng bị lỗi tương tự như cụ, dùng máy chuẩn đoán thì nó báo hỏng một cái rơ le trong hộp rơ le ICM, vì cái rơ le này nằm trong hộp nên bọn em đã đặt một cái hộp về thay cho khách nhưng không hết lỗi. Sau đó thợ bên em lại nghi hỏng một số hộp nữa nhưng chưa chắc chắn lắm (Vì nhập về mà không thay được thì cũng chết) nên khách hàng lấy xe về tiếp tục chạy và vì không ảnh hưởng gì nên cũng không xử lý. Do vậy em chỉ có 1 kinh nghiệm là nếu có ông thợ nào bảo thay hộp ICM thì cụ cứ bảo NK thay rồi nhưng không hết nhé. Nếu có điều kiện cụ qua bên em em ghi lại mã lỗi và hiện tượng để hỏi HMC xem thế nào nhé.

isengineer

Xe buýt
Báo cáo cụ là vụ này bên em vẫn bó tay! Hôm trước có một xe vào cũng bị lỗi tương tự như cụ, dùng máy chuẩn đoán thì nó báo hỏng một cái rơ le trong hộp rơ le ICM, vì cái rơ le này nằm trong hộp nên bọn em đã đặt một cái hộp về thay cho khách nhưng không hết lỗi. Sau đó thợ bên em lại nghi hỏng một số hộp nữa nhưng chưa chắc chắn lắm (Vì nhập về mà không thay được thì cũng chết) nên khách hàng lấy xe về tiếp tục chạy và vì không ảnh hưởng gì nên cũng không xử lý. Do vậy em chỉ có 1 kinh nghiệm là nếu có ông thợ nào bảo thay hộp ICM thì cụ cứ bảo NK thay rồi nhưng không hết nhé. Nếu có điều kiện cụ qua bên em em ghi lại mã lỗi và hiện tượng để hỏi HMC xem thế nào nhé.
Vâng em cảm ơn cụ Top và cụ NK. Tuy nhiên sau khi tắt máy đề lại thì hai đèn này lại tắt và xe chạy bình thường. Tình trạng này cũng không ổn lắm. Em sẽ theo dõi tiếp và cập nhật tình hình với hai cụ. Em cũng hy vọng là hỏng cảm biến chân phanh thôi. Trường hợp mà mình loại bỏ hai thằng này chắc sẽ phải đấu tắt rơ le như thế nào đó. Em sẽ thử nghiên cứu disable nó đi để tránh tình trạng bó số lùi.
Vụ cái CD thì sao nó cứ reset về 12:00 có lẽ do đấu nguồn không được duy trì từ acquy, thợ điện nó kêu bảng cầu chì của em lỗi nên lấy nguồn khác từ bảng cầu chì đấu vào, nhưng em hiểu lờ mờ là cái này dây dợ phải kiểm tra lằng nhằng lắm. Có lẽ em sẽ thử bung taplo kiểm tra xem sao.

michau83

Xe hơi
cụ ơi, con cerato nhà cháu, kính cửa lái. nếu không có bị nước (mưa, rửa xe) thì hoạt động trơn tru, êm ái. Nhưng mà rửa xe và đi mưa thì khi nâng hạ, nó kêu rột rột, lực xực không êm cụ ạ. cụ bốc thuốc hộ giùm. các cửa khác vẫn ok

thai18811

Xe tải
Có Ông nào sale Trường Hải ở đây không hỏi nhờ cái nào!!!!!!!!!!!!!
Có miếng lót cốp sau bán không???????????

Korea parts

Xe buýt
Mất xiền vào thì nó phải khác chứ, hôm ấy em cũng vừa bận vừa quên mất cái vụ tiếng kêu ấy, nhưng nhà cháu dự là không sao cả, có thể là tiếng cái van dầu nó chạy thôi, tuy nhiên lúc nào tiện thì em sẽ kiểm tra lại cụ nhé!
Vâng, e, cảm ơn cụ ạ ! Hôm nào em lượn lờ bên mạn Ngô Gia Tự thì em lại chạy qua làm phiền cụ thêm tí nữa cụ nhá !

Cụ thay dầu hộp số và bảo dưỡng ở đâu đấy ah?
Em thay dầu hộp số bên Hyundai Đông Anh nơi cụ Top nhà mềnh đang cắm bản cụ ạ......bên đó có máy hút hết dầu cũ nên thay xong đi sướng lắm cụ ạ, em lại kiếm được cả cái lọc dầu hộp số mới để thay luôn nên cũng loại bỏ được hết các loại mạt đọng trong cái lọc cũ !

thickxesup

Xe tải
Em cũng đang đi 1 con getz 1.1, thông thường đi đi, đi lại trong thành phố thì nó cũng phải xơi đến 8L đấy cụ ợ chứ không thấp hơn đâu. 6L là chạy ngoài đường trường thôi. Vấn đề thứ hai là rất nhiều khách hàng lăn tăn như cụ về việc sau khi đưa xe vào thay dầu thay lọc thì thấy xe có vẻ ăn nhiều lên làm cho những người thợ như chúng em rất khó giải thích. Em xin khẳng định việc thay dầu thay lọc không liên quan gì đến chuyện xe ăn nhiều lên hay ít đi. Cụ hãy kiểm tra lại chế độ tiêu hao nhiên liệu thực tế từ người chủ cũ hoặc bạn bè sử dụng loại xe tương tự, việc thứ hai là cụ thử kiểm tra lại xem các cây xăng cụ đổ có tin cậy hay không nhé.
Vâng cảm ơn cụ! E cũng không có ý đổ lỗi cho mấy bác thợ đâu ạ, chỉ vì em mới đi xe loại này nên ít kinh nghiệm nên hỏi ý kiến các bậc tiền bối thôi ạ. Hôm nào có thời gian em mang vợ 2 qua cụ khám qua cho 1 chút nhé! Nhân tiện cho em hỏi luôn số kg cân 1 quả lốp là bao nhiêu thì chuẩn và giá 1 quả lốp của dòng xe đó bao nhiêu tiền ạ, em muốn qua cụ thay quả lốp trước bên lái luôn,dạo này em thấy nó hay bị thiếu hơi so với 3 quả kia và có hiện tượng nứt rồi

Chỉnh sửa cuối:

thickxesup

Xe tải
Bác Ngoc Khanh kiểm tra giúp em số VIN xe em luôn được không ạ? số Vin của em là: KMHBT51GABU . Nếu được cụ mật thư vào mail cho em: sontunghsb@gmail.com Thank cụ nhìu ạ

Ngoc Khanh

Xe tăng
cụ ơi, con cerato nhà cháu, kính cửa lái. nếu không có bị nước (mưa, rửa xe) thì hoạt động trơn tru, êm ái. Nhưng mà rửa xe và đi mưa thì khi nâng hạ, nó kêu rột rột, lực xực không êm cụ ạ. cụ bốc thuốc hộ giùm. các cửa khác vẫn ok
Chắc là phải tháo táp pi ra, bôi mỡ vào mất rãnh trượt của compa nâng kính thôi!