[Funland] Hồ Nguyên Trừng, vài dòng biên-khảo

Hoang1988

Xe tải
Cụ là cái loại người gì mà nhìn thấy được người ta sùi lên qua màn hình và bàn phím hở cụ?
Cụ có trưng (không phải "chưng") ra bằng chứng thì nó cũng không chứng minh được là Việt Nam không có tinh thần dân tộc.
Thằng Chu Đệ đốt sách đốt sử. Cụ trưng thêm bằng cớ Minh Mạng gọi dân mình là Hán nhân. Thế là quá đủ để kết luận, phải không nhỉ?
Nếu người dân Việt Nam thời phong kiến mà có tinh thần dân tộc thì sẽ không bao giờ tự xưng nước mình là Trung Quốc, không tự gọi mình là Hán nhân, Hoa nhân. Thế mà tất cả các triều đại Việt Nam đều tự xưng mình là Trung Quốc. Thậm chí khi các triều đại Tống, Minh bị du mục lật đổ thì các triều đại Việt Nam tuy ngoài mặt vẫn triều cống nhưng trong lòng ngầm khinh thường, cho rằng chúng mày chỉ là Hoa Hạ fake, chúng ông đây mới là Hoa Hạ xịn :D

Tinh thần dân tộc quái quỷ gì mà lại như thế?

Nếu mà nói tinh thần dân tộc thực sự thì phải nói đến các bạn Nhật lùn kìa, các bạn ấy không bao giờ nhận Trung quốc là thiên triều, không nộp cống. Người Nhật tự gọi nước họ là Hòa quốc, tự gọi mình là Hòa nhân. Phân định rạch ròi luôn.

Còn tranh luận kiểu như cụ thì có thể nói đến sáng cũng được, nhưng mà là cãi cùn, cù nhầy.

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Lát lại đánh bùn sang ao dzồi

quân của Trương Phụ mạnh khi đang chiến bên VN

còn đoàn quân bắc phạt mông cổ của Minh anh tông có phải do Trương phụ cầm đầu đâu, khác máu phát toạch lô ngay Lát nhé
Anh dốt nó vừa thôi.
Anh nên tìm hiểu trận thổ mộc bảo nhé để xem thiết kỵ Minh anh hùng thế nào.
Hồi nãy anh ca thiết kỵ Minh hùng mạnh lắm mà
Sao giờ đổi tông rồi

Krupta

Xe điện
Chu Đệ nó đốt sách trước thời Lê
Thế sách sau thời Lê thì sao?
Cũng bị Chu Đệ đốt à?
Chu Đệ nó đốt sách là nó đốt một nền văn hóa, một nên văn minh của một dân tộc.
Còn sau thời Lê thì sách muốn nói gì thì nói thôi. Nhiều sách thể hiện nhiều quan điểm. Cũng như trước thời Lê.

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Chu Đệ nó đốt sách là nó đốt một nền văn hóa, một nên văn minh của một dân tộc.
Còn sau thời Lê thì sách muốn nói gì thì nói thôi. Nhiều sách thể hiện nhiều quan điểm. Cũng như trước thời Lê.
Vậy là không có.
Cũng giống mấy thằng ché gió ấy mà.
Nhà tao giàu lắm tiền nhiều lắm nhưng khi hỏi đem ra xem thì bảo tại abc... Mất hết rồi

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Anh dốt nó vừa thôi.
Anh nên tìm hiểu trận thổ mộc bảo nhé để xem thiết kỵ Minh anh hùng thế nào.
Hồi nãy anh ca thiết kỵ Minh hùng mạnh lắm mà
Sao giờ đổi tông rồi

Lát lại tào lao dzồi

mềnh ko bảo bọn kỵ binh Minh kém nhé
nhưng nhiều khi chiến trận nó chỉ sai 1 ly là đi 1 dặm

trận waterlo nếu thời tiết mà ko ẩm ướt thì đoàn quân của quận công welington bị Napoleon cho thành món lợn nướng hết nhé vì súng bắn ko đạt dc hiệu quả

hoặc như cái thằng Quế mà ko vì con Viên mở sơn hải quan thì thẳng Cổn có mà đứng dứoi trường thành thêm 10 năm nữa nhé

Great Snow Mountain

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn

cứ nói khơi khơi là thua do quan lại dân chúng phản bội nên đầu hàng sớm

chứ cũng chả ai để ý là cái đoàn quân Nam chinh là đoàn quân thiết kỵ do Trương Phụ cầm đầu nó khủng như nào, Minh Thành Tổ là tài năng quân sự cực kỳ xuất sắc trong ls tàu

với đoàn quân đó thì ngay cả khi Trần Quốc Tuấn sống lại em e cũng ko phải là đối thủ

nói chung cụ Ly giỏi nhưng giỏi hơn họ Trần chứ ko giỏi bằng thằng Chu Đệ

sau này Bình An Vượng và con cháu lấy đó làm bài học và ko dây dưa gì với bọn Minh và Bát kỳ
HQL thua là tổng hợp nhiều yếu tố. Ngoài quân Minh mạnh, HQL bất tài thì đúng là việc dân bắc không ủng hộ là nguyên nhân chính. Đang đánh nhau tướng nó kéo cả vạn quân ra hàng thì đỡ bằng mắt.

Trương Phụ là danh tướng nhưng cũng không phải ông giời. Quân Minh dù là thiết kỵ kéo sang đường xa mệt mỏi, bệnh dịch, số lượng lại hạn chế chứ không thể bổ sung ngay như quân Việt. Trận Bô Cô là ví dụ. Toàn bộ quân chính qui Minh bị quân Hậu Trần mới lập đánh tan tành. Trương Phụ sang lần 2 đánh cũng rất vất vả, có trận tí bị tóm.

Hồi đó nếu HQL không ngu và ác, trên dưới 1 lòng thì dù phải 2 đổi 1 cũng diệt sạch quân Minh không phải chịu 20 năm bắc thuộc.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
HQL thua là tổng hợp nhiều yếu tố. Ngoài quân Minh mạnh, HQL bất tài thì đúng là việc dân bắc không ủng hộ là nguyên nhân chính. Đang đánh nhau tướng nó kéo cả vạn quân ra hàng thì đỡ bằng mắt.

Trương Phụ là danh tướng nhưng cũng không phải ông giời. Quân Minh dù là thiết kỵ kéo sang đường xa mệt mỏi, bệnh dịch, số lượng lại hạn chế chứ không thể bổ sung ngay như quân Việt. Trận Bô Cô là ví dụ. Toàn bộ quân chính qui Minh bị quân Hậu Trần mới lập đánh tan tành. Trương Phụ sang lần 2 đánh cũng rất vất vả, có trận tí bị tóm.

Hồi đó nếu HQL không ngu và ác, trên dưới 1 lòng thì dù phải 2 đổi 1 cũng diệt sạch quân Minh không phải chịu 20 năm bắc thuộc.

vầng
nói chung e đồng ý là nhiều yếu tố
nhưng ko phải đổ hết cho chuyện bọn ********* hay cụ Ly cà dốt dc

ví dụ như cụ Diệu bị đaj bác nó bắn, kể cả có giỏi giời hay quân tướng đồng lòng thì vẫn chả chống lại dc bọn pháp đâu ạ

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Lát lại tào lao dzồi

trận waterlo nếu thời tiết mà ko ẩm ướt thì đoàn quân của quận công welington bị Napoleon cho thành món lợn nướng hết nhé vì súng bắn ko đạt dc hiệu quả

hoặc như cái thằng Quế mà ko vì con Viên mở sơn hải quan thì thẳng Cổn có mà đứng dứoi trường thành thêm 10 năm nữa nhé
Vậy căn cứ chỗ đếch nào mà dám nói Trần Hưng Đạo hay Lê Lợi cầm quân Hồ cũng không đánh lại Phụ.
Cái này phải chém gió không?

Hoang1988

Xe tải
Đại cù nhầy là đây.
Nói chung tao là chân lý, là tuyệt đối. Lời tao là chỉ có đúng cấm cãi. Còn chúng bay có đem ra bao nhiêu sử liệu bằng chứng thì tao cứ không công nhận là xong. Hề hề.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Vậy căn cứ chỗ đếch nào mà dám nói Trần Hưng Đạo hay Lê Lợi cầm quân Hồ cũng không đánh lại Phụ.
Cái này phải chém gió không?

thì thấy lát nói phét nhiều quá
mình cứ dự thế
có sao ko?

Gcar

Xe container
Lát lại tào lao dzồi

Cụ lại nghe mấy thằng nhà văn kiêm bốc phét nói rồi.

Trận Waterloo quân Đức thắng là nhờ kéo đến hợp quân với quân Anh trong khi quân Pháp bị chia hai đánh nhau với Anh và Đức và lại không kịp kéo về. Bọn văn phét nó bảo Anh thắng nhưng thật ra Đức mới là lực lượng chính đột phá, có kỵ binh truy kích rượt theo bắt ráo trọi quân Pháp, trong khi quân Anh bị đánh suốt ngày đã nhừ rồi.

Trận Sơn Hải Quan thì quân Mãn nghe tin tình báo đã kéo sẵn đến chờ ở ngoài Sơn Hải Quan từ lâu rồi, trong khi Trịnh nhà ta mấy năm sau mới biết tin, biết rồi cũng ngại không kéo quân sang đòi đất! Thắng lợi không phải ngẫu nhiên mà có, đừng có nghe tin Napoleon thua trận vì mưa, vì mùa Đông hay vì Napoleon sổ mũi hay nhức đầu!

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Thế kỉ 19 20 nhóm dân Tàu sống vài trăm năm mà còn bị trục xuất đấy. Tây Sơn họ cũng xúc cho gần hết.

Rồi còn bày đặt phương Bắc với chả Hán.

Em bảo rồi mấy ô gốc Tàu cứ áp đặt bằng đc lý luận trên. Rồi lại bị xúc cho lại khóc.

Krupta

Xe điện
Đại cù nhầy là đây.
Nói chung tao là chân lý, là tuyệt đối. Lời tao là chỉ có đúng cấm cãi. Còn chúng bay có đem ra bao nhiêu sử liệu bằng chứng thì tao cứ không công nhận là xong. Hề hề.
Việc chu đệ phải đốt sách hủy diệt văn hóa nó chứng tỏ là Đại Việt thời đó đã có một bản săc quốc gia dân tộc, mà để đồng hóa thì thằng này nó phải đốt phá hết, cụ đã hiểu chưa?
Việc chu đệ phải hủy diệt văn hóa chứng tỏ là dân Đại Việt có một tinh thần quốc gia dân tộc, bất kể họ có dùng chữ tàu, viết sách dùng điển cố tàu hay ăn mặc theo kiểu tàu.
Văn vẻ hơn nữa thì có thể nói dân Đại Việt đã biết hội nhập có chọn lọc, mang những cái hay của ngoại quốc về làm giàu thêm bản sắc cho văn hóa của mình.
Còn atlas thì ngay từ đầu đã nói láo, quên mất ông tổ của át là cụ Mạnh tử đã nói đến tầm quan trọng của xã tắc và nhân dân.
Dân vi quý, xã tắc thứ chi, quân vi khinh - Dân là quý hơn hết, kế đó là xã tắc; vua là nhẹ.
Không có chuyện dân coi xã tắc là điền trang, thái ấp của vua đâu nhé.

huutrinh6688

Xe điện
Chữ Hán ,sử hán và do thằng tàu nó viết ... Là em đủ thấy bác thớt đang tiếp cận nguồn tài liệu tào lao rồi .
Phiến diện rồi cụ. Đừng nghĩ cái gì của nó cũng xấu còn của ta thì cái gì cũng tốt.

Krupta

Xe điện
Vậy là không có.
Cũng giống mấy thằng ché gió ấy mà.
Nhà tao giàu lắm tiền nhiều lắm nhưng khi hỏi đem ra xem thì bảo tại abc... Mất hết rồi
Không có thì thằng chu đệ nó phá cái gì vậy? Không phải là bản sắc văn hóa, không phải là tinh thần quốc gia dân tộc à?

Visser III

Xe tăng
ví dụ như cụ Diệu bị đaj bác nó bắn, kể cả có giỏi giời hay quân tướng đồng lòng thì vẫn chả chống lại dc bọn pháp đâu ạ
Em lại không nghĩ như cụ.
Cụ Diệu vốn là quan văn,dốt việc đánh nhau nên mới bị thua nhé.điều này chính cụ ấy cũng thừa nhận.vũ khí khí tài của pháp cũng chỉ là một phần nguyên nhân thôi.

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Việc chu đệ phải đốt sách hủy diệt văn hóa nó chứng tỏ là Đại Việt thời đó đã có một bản săc quốc gia dân tộc, mà để đồng hóa thì thằng này nó phải đốt phá hết, cụ đã hiểu chưa?
Việc chu đệ phải hủy diệt văn hóa chứng tỏ là dân Đại Việt có một tinh thần quốc gia dân tộc, bất kể họ có dùng chữ tàu, viết sách dùng điển cố tàu hay ăn mặc theo kiểu tàu.
Văn vẻ hơn nữa thì có thể nói dân Đại Việt đã biết hội nhập có chọn lọc, mang những cái hay của ngoại quốc về làm giàu thêm bản sắc cho văn hóa của mình.
Còn atlas thì ngay từ đầu đã nói láo, quên mất ông tổ của át là cụ Mạnh tử đã nói đến tầm quan trọng của xã tắc và nhân dân.
Dân vi quý, xã tắc thứ chi, quân vi khinh - Dân là quý hơn hết, kế đó là xã tắc; vua là nhẹ.
Không có chuyện dân coi xã tắc là điền trang, thái ấp của vua đâu nhé.
Mạnh Tử của Tàu.
Anh bảo người Việt thời phong kiến có ý thức xem xã tắc là của dân việt và ý thức dân tộc cao.
Nhưng không đem được bằng chứng nào của ông Việt.
Mà đem một ông Tàu sống cách đây 2500 năm làm bằng chứng
Anh có thấy mình lố bịch không?

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Không có thì thằng chu đệ nó phá cái gì vậy? Không phải là bản sắc văn hóa, không phải là tinh thần quốc gia dân tộc à?
À do Chu Đệ đốt phá.
Còn thời Lê về sau là sách thích nói gì thì nói.
Hay!
Giống như nghiên cứu sử chỉ cần ngồi trong phòng thẩm du ra công trình.
Cái nào đi ngược ý mình chỉ cần bảo đoạn này bị sửa đoạn kia bị đốt thế là xong.
Anh đi bảo vệ luận văn mà thẩm du kiểu đó xem các ông giám khảo cho anh mấy điểm nhé

Krupta

Xe điện
Mạnh Tử của Tàu.
Anh bảo người Việt thời phong kiến có ý thức xem xã tắc là của dân việt và ý thức dân tộc cao.
Nhưng không đem được bằng chứng nào của ông Việt.
Mà đem một ông Tàu sống cách đây 2500 năm làm bằng chứng
Anh có thấy mình lố bịch không?
Át này lại lập lờ rồi.
Ý thức dân tộc của dân Việt cao nên chu đệ mới phải hủy diệt sách vở.
Có ý của át là "dân ngày xưa coi đất đai là của vua" (át chỉ nói là "dân ngày xưa", át không nói là dân nào, nên phải chỉ cho át thấy là đến ông tổ Mạnh tử của át còn coi vua không ra gì, nói gì đến dân Việt Nam).
Thích thì chúa Trịnh mang ra cắt cổ không chớp mắt, cho ăn lộc 3000 hộ, ở đấy mà xã tắc của vua.