[Funland] Hồ Nguyên Trừng, vài dòng biên-khảo

Krupta

Xe điện
Lại 1 đồng chí chuyện này xọ chuyện nọ,em kết luận người ở Việt Nam phải 99% đem cái lý trí chủ quan vào áp đặt lịch sử.Như đồng chí này mà cho viết sử thì Việt Nam đốt hết sử của phe đối lập,tôn Việt Nam thành nền văn hoá rực rỡ quá.
Đồng chí giải thích sao chuyện thời 60-70 quân miền Nam-Bắc đánh giết nhau?Họ ko có khái niệm tổ quốc,dân tộc à?
Cụ kết luận linh tinh. Đã thế lại còn vu cáo, giống hệt thằng lát.
"Như đồng chí này mà cho viết sử thì Việt Nam đốt hết sử của phe đối lập,tôn Việt Nam thành nền văn hoá rực rỡ quá". Câu này đúng là của thằng lát, tự nó phun vào người khác nhé. Tôi không viết sử.
Cụ đang chụp mũ đó, cho thấy quan điểm của cụ yếu nên phải gọi người này người kia cho vững dạ.
Chứ em có dám nói bậy đâu nào
Tôi chẳng gọi ai cả. Chúa Nguyễn Phúc Khoát còn bắt dân ăn mặc như người tàu. Nhưng tinh thần dân tộc với ăn mặc rất ít liên quan. Như bọn tàu nó gọi dân Quảng Đông là người Việt chắc nó cũng không nhận dân Quảng Đông là của chúng nó.

Hoang1988

Xe tải
Cụ kết luận linh tinh. Đã thế lại còn vu cáo, giống hệt thằng lát.
"Như đồng chí này mà cho viết sử thì Việt Nam đốt hết sử của phe đối lập,tôn Việt Nam thành nền văn hoá rực rỡ quá". Câu này đúng là của thằng lát, tự nó phun vào người khác nhé. Tôi không viết sử.

Tôi chẳng gọi ai cả. Chúa Nguyễn Phúc Khoát còn bắt dân ăn mặc như người tàu. Nhưng tinh thần dân tộc với ăn mặc rất ít liên quan. Như bọn tàu nó gọi dân Quảng Đông là người Việt chắc nó cũng không nhận dân Quảng Đông là của chúng nó.
rồi 1000 năm ta tự nhận là Hán
Toàn những luận điệu rác rưởi. Chả ai buồn tranh luận.
Cái này ai vừa nói nhể

Krupta

Xe điện
Cụ Minh Mạng viết chiếu như thế nhưng nhà Thanh mà động vào cụ thì cụ đập cho sml.
Cũng như Đinh, Lê, Lý, TRần ăn mặc kiểu phương Bắc, viết chữ của phương Bắc nhưng vẫn đập cho xâm lược tung của chạy re kèn.
Như thế đã đủ gọi là tinh thần dân tộc chưa?
Dân ta theo các cụ đánh giặc là vì tinh thần dân tộc hay là vì gì?
Tàu nô kêu dân kinh lộ đầu hàng giặc thử thống kê xem tỉ lệ là bao nhiêu so với dân số ngày đó?

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn

cứ nói khơi khơi là thua do quan lại dân chúng phản bội nên đầu hàng sớm

chứ cũng chả ai để ý là cái đoàn quân Nam chinh là đoàn quân thiết kỵ do Trương Phụ cầm đầu nó khủng như nào, Minh Thành Tổ là tài năng quân sự cực kỳ xuất sắc trong ls tàu

với đoàn quân đó thì ngay cả khi Trần Quốc Tuấn sống lại em e cũng ko phải là đối thủ

nói chung cụ Ly giỏi nhưng giỏi hơn họ Trần chứ ko giỏi bằng thằng Chu Đệ

sau này Bình An Vượng và con cháu lấy đó làm bài học và ko dây dưa gì với bọn Minh và Bát kỳ
Thiết kỵ Minh hay quá!
Sao sau 20 năm bọn Vương Thông Mã Anh Liễu Thăng đó cũng cầm mấy chục vạn thiết kỵ qua bị Lê Lợi đập sml ở Chi Lăng Xương Giang
Đến nỗi Vương Thông còn phải bảo cử mấy chục vạn quân tướng thì 4-5 thằng cỡ Trương Phụ may ra mới thắng nổi.
Chứ 1 Trương Phụ qua bị đập sml ngay.
Thiệt kỵ Minh hay quá

Hoang1988

Xe tải
Tự cụ thấy thế đúng không?
Luận điểm mạnh quá.
Em thấy cụ đang sùi hết cả lên kìa, bình tĩnh uống chén nước đi cụ.
Lúc đầu cụ bảo việc vua chúa Việt tự xưng mình là Trung Quốc, tự gọi dân mình là Hán nhân là việc bịp bợm. Em chưng bằng chứng ra thì cụ bảo có nhõn một triều đại không tính. Ai chơi thế.

Bây giờ em lại chưng được bằng chứng tất cả các triều đại Việt Nam tự nhận mình là Trung Quốc thì cụ nghĩ sao?

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Thiết kỵ Minh hay quá!
Sao sau 20 năm bọn Vương Thông Mã Anh Liễu Thăng đó cũng cầm mấy chục vạn thiết kỵ qua bị Lê Lợi đập sml ở Chi Lăng Xương Giang
Đến nỗi Vương Thông còn phải bảo cử mấy chục vạn quân tướng thì 4-5 thằng cỡ Trương Phụ may ra mới thắng nổi.
Chứ 1 Trương Phụ qua bị đập sml ngay.
Thiệt kỵ Minh hay quá
Lát lại quên chưa uống thuốc dzồi, hỏi trong cơn mê sảng hả?

bởi vì đơn giản là đoàn quân cụ Lợi đã có dc nhiều yếu tố hơn:

nhiều quân đi theo ( bin bọn tàu nó giết ngừoi nhiều quá nên akay đi báo thù )

có đủ lưong thực
có vũ khí lấy dc từ bọn quân Minh
tài năng hơn

chứ cái hồi mà thằng Phụ sang, chấp cả cụ Lợi cầm quân Hồ thì vẫn bị thua như thường nhé Lát

Krupta

Xe điện
Em thấy cụ đang sùi hết cả lên kìa, bình tĩnh uống chén nước đi cụ.
Lúc đầu cụ bảo việc vua chúa Việt tự xưng mình là Trung Quốc, tự gọi dân mình là Hán nhân là việc bịp bợm. Em chưng bằng chứng ra thì cụ bảo có nhõn một triều đại không tính. Ai chơi thế.

Bây giờ em lại chưng được bằng chứng tất cả các triều đại Việt Nam tự nhận mình là Trung Quốc thì cụ nghĩ sao?
Cụ là cái loại người gì mà nhìn thấy được người ta sùi lên qua màn hình và bàn phím hở cụ?
Cụ có trưng (không phải "chưng") ra bằng chứng thì nó cũng không chứng minh được là Việt Nam không có tinh thần dân tộc.
Thằng Chu Đệ đốt sách đốt sử. Cụ trưng thêm bằng cớ Minh Mạng gọi dân mình là Hán nhân. Thế là quá đủ để kết luận, phải không nhỉ?

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Lát lại quên chưa uống thuốc dzồi, hỏi trong cơn mê sảng hả?

bởi vì đơn giản là đoàn quân cụ Lợi đã có dc nhiều yếu tố hơn:

nhiều quân đi theo ( bin bọn tàu nó giết ngừoi nhiều quá nên akay đi báo thù )

có đủ lưong thực
có vũ khí lấy dc từ bọn quân Minh
tài năng hơn

chứ cái hồi mà thằng Phụ sang, chấp cả cụ Lợi cầm quân Hồ thì vẫn bị thua như thường nhé Lát
Nói nhãm.
Những thứ không xảy ra thì anh đừng nên chém gió trong mê sảng.
Ông Lợi khởi nghiệp chỉ 1000 quân mà chục năm sau đập sml mấy chục vạn thiết kỵ Minh
Cho nên anh đừng bốc phét về đám thiết kỵ Minh nửa.
Thằng Phụ của anh cầm 50 vạn quân bị 7 vạn quân Mông cổ nó giết như giết chó và chụp cả vua Minh làm nô lệ kìa.
Đếch có đám phản bội chỉ cho Minh điểm mạnh yếu của hệ thống phòng ngự quân Hồ và mấy vạn quân ra hàng thì Phụ có đếch mà thắng

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Nói nhãm.
Những thứ không xảy ra thì anh đừng nên chém gió trong mê sảng.
Ông Lợi khởi nghiệp chỉ 1000 quân mà chục năm sau đập sml mấy chục vạn thiết kỵ Minh
Cho nên anh đừng bốc phét về đám thiết kỵ Minh nửa.
Thằng Phụ của anh cầm 50 vạn quân bị 7 vạn quân Mông cổ nó giết như giết chó và chụp cả vua Minh làm nô lệ kìa.
Đếch có đám phản bội chỉ cho Minh điểm mạnh yếu của hệ thống phòng ngự quân Hồ và mấy vạn quân ra hàng thì Phụ có đếch mà thắng

có a Lát nói nhảm thì có
đang nói chuyện Trương Phụ chiến nhà Hồ

Lât lại u u mê mê lôi cụ Lợi vào

Lát có biết là hơn 10 năm tương quan nó khác nhau lắm ko mà a lát cứ u mê mãi thế

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là cái loại người gì mà nhìn thấy được người ta sùi lên qua màn hình và bàn phím hở cụ?
Cụ có trưng (không phải "chưng") ra bằng chứng thì nó cũng không chứng minh được là Việt Nam không có tinh thần dân tộc.
Thằng Chu Đệ đốt sách đốt sử. Cụ trưng thêm bằng cớ Minh Mạng gọi dân mình là Hán nhân. Thế là quá đủ để kết luận, phải không nhỉ?
Anh nói Việt nam có tinh thần dân tộc và dân Việt xem xã tắc là của nhân dân Việt thời phong kiến thì hãy đem bằng chứng ra.
Ngồi nói nhãm và chụp mũ người khác không làm cho anh thông minh lên được

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
có a Lát nói nhảm thì có
đang nói chuyện Trương Phụ chiến nhà Hồ

Lât lại u u mê mê lôi cụ Lợi vào

Lát có biết là hơn 10 năm tương quan nó khác nhau lắm ko mà a lát cứ u mê mãi thế
U mê cái gì?
Anh nói thiết kỵ Minh mạnh không ai thắng được tôi đưa bằng chứng thiết kỵ Minh cùi mía mấy chục vạn thằng đánh đếch lại đám quân nông dân của Lê lợi và 7 vạn quân Mông bị nó giết như giết chó.
Thiết kỵ Minh hay quá

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Có khái niệm nước nhưng nước và dân đều là tài sản và nô lệ của vua của triều đại với danh chính thống.
Đám dân đen và binh lính ở dưới cũng chỉ biết còn vua còn mình. Vua ban cho mình bổng lộc chức tước ruộng đất... Bây giờ vua mất những thứ đó sẽ mất nên họ đánh.
Ý thức chủ quyền đất nước nó nằm ở ông vua kìa chứ không phải ở thằng dân.
Thành đổ đã có vua xây
Việc gì gái góa lo ngày lo đêm
Cho nên khi dân bất mãn vua thì ngụy tộc vào dân nó theo ngụy tộc hết.
Nhà Minh là vd điển hình thứ nhất người Pháp khi vào bắc bộ là điển hình thứ hai
Lát dốt quá

thế Lát tưởng vua muốn rì cũng dc à?

làm vua cũng như làm chủ 1 cty

làm mà tốt, có tiền trả lương thì nv nó mới theo

chứ Lát cứ hô suông, chậm lương 1 tháng là lính nó té ngay Lát nhé

Krupta

Xe điện
Anh nói Việt nam có tinh thần dân tộc và dân Việt xem xã tắc là của nhân dân Việt thời phong kiến thì hãy đem bằng chứng ra.
Ngồi nói nhãm và chụp mũ người khác không làm cho anh thông minh lên được
Bằng chứng là thằng Chu Đệ nó phải đốt sách, đốt sử, phá hủy văn bia.
Cụ Mạnh Tử cũng có câu nói nổi tiếng "Dân vi quý, xã tắc thứ chi, quân vi khinh - Dân là quý hơn hết, kế đó là xã tắc; vua là nhẹ"
Cụ Mạnh Tử sống trước thời Lê đến 2000 năm.
Chứng tỏ quan điểm của cụ "dân ngày xưa xem xã tắc của vua" là sai. Cả ở Trung Hoa và cả ở Việt Nam.

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Lát dốt quá

thế Lát tưởng vua muốn rì cũng dc à?

làm vua cũng như làm chủ 1 cty

làm mà tốt, có tiền trả lương thì nv nó mới theo

chứ Lát cứ hô suông, chậm lương 1 tháng là lính nó té ngay Lát nhé
Anh có vấn đề về đọc hiểu

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
U mê cái gì?
Anh nói thiết kỵ Minh mạnh không ai thắng được tôi đưa bằng chứng thiết kỵ Minh cùi mía mấy chục vạn thằng đánh đếch lại đám quân nông dân của Lê lợi và 7 vạn quân Mông bị nó giết như giết chó.
Thiết kỵ Minh hay quá

Lát lại đánh bùn sang ao dzồi

quân của Trương Phụ mạnh khi đang chiến bên VN

còn đoàn quân bắc phạt mông cổ của Minh anh tông có phải do Trương phụ cầm đầu đâu, khác máu phát toạch lô ngay Lát nhé

Hắc_Miêu

Xe hơi
Em lượn lờ hóng các cụ tranh luận >:)

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Bằng chứng là thằng Chu Đệ nó phải đốt sách, đốt sử, phá hủy văn bia.
Cụ Mạnh Tử cũng có câu nói nổi tiếng "Dân vi quý, xã tắc thứ chi, quân vi khinh - Dân là quý hơn hết, kế đó là xã tắc; vua là nhẹ"
Cụ Mạnh Tử sống trước thời Lê đến 2000 năm.
Chứng tỏ quan điểm của cụ "dân ngày xưa xem xã tắc của vua" là sai. Cả ở Trung Hoa và cả ở Việt Nam.
Chu Đệ nó đốt sách trước thời Lê
Thế sách sau thời Lê thì sao?
Cũng bị Chu Đệ đốt à?