[Funland] Hitachi chuẩn bị rời ngành điện gia dụng?

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Mẽo, châu Âu đã qua thời kỳ làm hàng điện tử gia dụng lâu rồi, ngành này tỷ suất lợi nhuận ngày càng thấp vì quá nhiều nước làm. Rồi đến lúc Nhật cũng như Mẽo và Châu âu thôi, tập trung làm sản phẩm giá trị gia tăng cao (ví dụ như chip xử lý máy tính, phần mềm, thiết bị hàng không vũ trụ....)

Thuem

Xe buýt
Xã hội, kinh tế liên tục biến đổi thì các doanh nghiệp cũng phải biến đổi theo hoặc là chết, cũng bình thường mà. Ngày xưa ai bảo Nokia hay Yahoo sẽ chết :(

Các tập đoạn điện tử tiêu dùng của Nhật giờ không canh tranh nổi với HQ và TQ đâu, phải bán mảng đó đi và giữ lại những phần cốt lõi hoặc phát triển sang những mảng khác thôi.

Hitachi hay Mitshubishi là các hãng công nghiệp lớn, liên quan đến cả quốc phòng, công nghiệp nặng tuabin phát điện, cộng nghệ hạt nhân ... vẫn còn có cửa duy trì được. Tuy nhiên cũng cực khó khăn nếu không xoay sở nhanh. Các hãng khủng trong công nghệ hàng không, năng lượng, vũ khí là những hãng có những công nghệ khủng và cốt lõi, tuy nhiên chỉ với sản phẩm tiêu dùng là iPhone chẳng hạn là Apple chấp hết mấy hãng đó cộng lại nếu xét theo vốn hóa thị trường.

Thời thế đảo lộn hết cả
Vâng, điện thoại, TV giờ là mảng hái ra xèng vì công nghệ thay đổi nhanh, KH có nhu cầu mua mới nhiều; còn tủ lạnh, máy giặt, điều hòa... công nghệ thay đổi chậm hơn (không còn quá cao siêu như trước), hầu hết chục năm, ít cũng dăm bảy năm nó mới hỏng thì doanh thu không thể so với mảng điện tử được cụ nhỉ! :D

H.U.Y

Xe điện
-Hồi xưa thằng Mẽo nó cũng sx đồ điện tử điện lạnh dân dụng, sau này nó ko thèm sx nữa thì bác cũng nói là nó kém à?:D
em cũng đọc rất nhiều bài nói về vấn đề này. Các doanh nghiệp Mỹ họ không kém nhưng trước sự cạnh tranh của TQ, Hàn...lợi nhuận giảm nên họ chuyển hướng sang lĩnh vực khác thôi

0904223800

Xe buýt
Cậy là nó ra à cụ?
Tủ cũ thì nó có vít, còn thông thường thì nó như cái hèm khóa ý, giật mạnh là ra thôi. Lúc lắp vào cũng thế. Bao giờ gioăng nó bị chai cứng lại mới phải thay thôi cụ.
Có tý mẹo nữa, là khi kê tủ, cụ kê hơi nghiên về phía sau chút. Làm như thế cửa tủ sẽ tự đóng lại và khó bung ra hơn.

brick

Xe buýt
Cái mẫu này lâu lắm rồi đấy, hồi 2011 đến nhà ông anh vợ chơi ông ấy khoe 1 con tủ mới mua giô gs hệt con này
Thế hả cụ? Mẫu 3 ngăn kiểu này em tìm mỗi Hitachi và Mit electric có. 0 biết Mit electric mảng điện lạnh này ngon như Mit heavy 0 cụ nhỉ?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tủ cũ thì nó có vít, còn thông thường thì nó như cái hèm khóa ý, giật mạnh là ra thôi. Lúc lắp vào cũng thế. Bao giờ gioăng nó bị chai cứng lại mới phải thay thôi cụ.
Có tý mẹo nữa, là khi kê tủ, cụ kê hơi nghiên về phía sau chút. Làm như thế cửa tủ sẽ tự đóng lại và khó bung ra hơn.
Vâng, tks cụ.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Hitachi đang nhìn xa hơn khu vực đường sắt cao tốc của mình ở Nhật Bản và Châu Âu, khi họ tìm cách tham gia một dự án kết nối Dallas và Houston ở bang Texas của Hoa Kỳ và tham gia vào công việc cho một liên kết sân bay xung quanh Bangkok.

E đã dc ngồi trên hệ thống tàu Azumi của Hitachi ở UK ra mắt từ 2019 :D.

drumer

Xe tăng
Thời năm 9 mấy,nhà cháu mua cái máy giặt Hitachi 7kg hàng Jav xịn, dùng 14-15 năm ko hỏng,ko phải sửa chữa gì,đến lúc nó trục trặc cái rơ le ko tìm đc đồ để thay nên bán đồng nát,giờ vẫn tiếc tại nó giặt sạch mà bền vãi.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
-Hồi xưa thằng Mẽo nó cũng sx đồ điện tử điện lạnh dân dụng, sau này nó ko thèm sx nữa thì bác cũng nói là nó kém à?:D
Electrolux của Thụy Điển, Nokia Phần Lan, Philips Hà Lan... sang tên cũng do tụi nó kém? :D
E chỉ biết là điều hòa Electrolux, smartphone Nokia, hàng audio Philips giờ chỉ bán được cho NTD bình dân vì lý do giá rẻ thôi.

0904223800

Xe buýt
Electrolux của Thụy Điển, Nokia Phần Lan, Philips Hà Lan... sang tên cũng do tụi nó kém? :D
E chỉ biết là điều hòa Electrolux, smartphone Nokia, hàng audio Philips giờ chỉ bán được cho NTD bình dân vì lý do giá rẻ thôi.
Đầu tiên em tưởng Electrolux là hàng cao cấp,nhưng khi sử dụng các sản phẩm của nó mới thấy là hàng bình dân. Đồ tiêu dùng Thụy Điển, Bắc âu như Ikea, JYSK cũng thế, họ chú trọng đến thiết kế, sử dụng vật liệu thân thiện với môi trường có khả năng tái chế.

Quochuy81

Xe buýt
Nhân tiện nói hitachi. Cụ nào biết ở HN đâu bán mẫu tủ lạnh này mách em nhé. Em cảm ơn
Cụ thích kiểu này thì có thể ngó sang con Mitsu 41EN nhé, nhà e đang xài rất thích, tủ 330l mà ăn ít điện hơn cái LG 180l 15 tuổi.

suti

Xe buýt
Vâng, điện thoại, TV giờ là mảng hái ra xèng vì công nghệ thay đổi nhanh, KH có nhu cầu mua mới nhiều; còn tủ lạnh, máy giặt, điều hòa... công nghệ thay đổi chậm hơn (không còn quá cao siêu như trước), hầu hết chục năm, ít cũng dăm bảy năm nó mới hỏng thì doanh thu không thể so với mảng điện tử được cụ nhỉ! :D
Điện thoại với TV giờ hàm lượng phần mềm nó nhiều, tầm 3 năm nó không cho cụ upgrade nữa là tự dưng có nhu cầu muốn đổi. Chứ như cái điều hòa với tủ lạnh dùng toàn trên 10 năm không hỏng thì hãng sản xuất rơi vào thế khó hơn cụ nhỉ.

Thuem

Xe buýt
Đầu tiên em tưởng Electrolux là hàng cao cấp,nhưng khi sử dụng các sản phẩm của nó mới thấy là hàng bình dân. Đồ tiêu dùng Thụy Điển, Bắc âu như Ikea, JYSK cũng thế, họ chú trọng đến thiết kế, sử dụng vật liệu thân thiện với môi trường có khả năng tái chế.
Ông Elec này em ăn quả đắng với cái giặt sấy 24tr, 3 năm phải thay linh kiện 2tr, nó vắt như công nông :D
Giờ vẫn dây curoa

Dogmatix

Xe tăng
Nhà ngoại em dùng 1 cái Hitachi 6 cánh hành nội địa mới nguyên thùng từ Nhật về. Dùng được có 2 năm gì đấy bị hỏng do bếp bẩn quá, chuột nó tha rác vào sau tủ chỗ dàn nóng nên kg giải nhiệt được. Tủ đắt tiền tháo ra để vệ sinh khó nên vài năm mới lau 1 lần nên tủ lúc nào cũng có mùi. Tiền sửa mất bằng tiền mua cái tủ elec mới do bo mạch kg có, sửa xong chạy cũng kg được như mới, làm đá nó cứ dính cả cục vào chứ kg rời như trước ...
Trong khi đó nhà em dùng cái tủ Elec được gần 10 năm, kg hỏng gì. Hồi có giúp việc làm vỡ mấy cái khay nhựa, báo lên hãng họ bán luôn cho bộ khay mới. Cứ sáng thứ 7 em tháo ra vệ sinh bằng dấm nên mặc dù để nhiều đồ nhưng cũng kg có mùi. Chắc elec kg tiết kiệm bằng hitachi, nhưng quan trọng là nó bảo quản đồ tốt, vệ sinh.
Ngày xưa xem bóng đá thấy MU quảng cáo cho Sharp, Arsenal quảng cáo cho JVC, Juve quảng cáo cho Sony ... Bây giờ xem toàn thấy quảng cáo hàng Trung quốc nhu Hisen, midea, huawei ...
Em dùng cái tủ Elec tới nay là 12 năm. Chưa từng hỏng hóc dù được tha đi khắp nơi. Mấy ngàn km.
Nhưng vì em tha nó đi nhiều nên dùng băng keo dính cánh tủ lại, khi gỡ băng keo ra để lâu chỗ đó bị hỏng sơn. Ngoại hình nhìn lởm dù chất lượng vẫn tuyệt vời. Em đang tính đổi sang Pana hoặc Mitsu cụ ạ :(

hp78

Xe điện
Trong cái thớt này có cụ nào làm ở Avnet, Arrow, Future ... thì vào chém tại sao ngành hành sản phẩm gia dụng Nhật bản lại thua lỗ, mất thị trường vào tay mấy anh Hàn, Trung.
Những công ty Nhật thua lỗ hay phải bán mình, là do họ chỉ gắn logo, các sản phẩm được lắp ráp từ linh kiện của Hàn, Trung Quốc, Nhật. Còn như Panasonic, Daikin, Mitsubishi họ tự chủ được những bộ phận chính như động cơ, máy nén … thì không làm sao cả:D Ngoài ra, động cơ ô tô nhiên liệu hoá thạch của họ so với Nhật chắc còn phải cố gắng nhiều. Có lẽ Trung Quốc thấy khó quá nên phát triển ô tô điện luôn:))

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Đồ gia dụng của các hãng nhật có lẽ vào thời bão hoà, hoặc họ biết khó cạnh tranh đuợc các thuơng hiệu rẻ tiền khác nên ko muốn đầu tư sp cũng như maketing.
Cảm giác như họ cảm thấy chắc ăn mới làm còn ko cũng ko chơi hàng oem bán tên tuổi là chính như các hãng khác.
Ngoài những thiết bị máy móc chuyên dụng ra, ko thể ko nhắc đến mảng tool hay máy ảnh của nhật có thể nói là bá đạo, thằng nào giỏi vào mà cạnh tranh với chúng nó. :D

Chứ như ông bosch của đức gì cũng chơi, gia dụng, phụ tùng ô tô từ cái gạt nuớc cũng bosch nhưng có phải tự chúng nó làm đếk đâu, toàn đặt tầu hết, mấy cái đồ gia dụng của bosch hàng phổ thông còn đểu hơn cả của xiaomi.
Mấy hãng đức có vẻ giỏi về maketing hơn.

Rivers

Xe container
Ko thèm sx nữa hay là có sx thì cũng ko ganh nổi với hàng của Hàn, Khựa hả cụ?
Hàng Mẽo thì tốt rồi, cơ mà giá cũng phải tốt nữa mới bán chạy đc nhé. Ngay như mảng smp của Mẽo ngoài Iphone # biệt h/toàn. Thì những thằng còn lại đều chết nghỏe sml hết trc Hàn, Khựa rồi còn đâu.
Sản xuất nó chỉ là một khâu trong bức tranh kinh tế, quan trọng là lợi nhận thằng nào thu về nhiều nhất, ví dụ đơn giản: quả vải ngoài chợ giá 40k/kg, nhưng thằng nông dân chỉ thu được 7-8k, đấy là chưa kể tiền phân bón thuốc trừ sâu.

blackbery1205

Xe máy
Nhà mình vẫn thích dùng hàng nhật. Ví dụ hàng sharp thấy khá bền và tốt