[Funland] Hitachi chuẩn bị rời ngành điện gia dụng?

PCX2018

Xe buýt
TQ nổi lên mua hết công ty Nhật rồi phù phép cho mạnh lên.
[/QUOTE]
Mua hay không em không rõ nhưng có 1 sự thật là ở KCN em làm có nhiều công ty tên Nhật, do 1 anh Nhật lùn làm TGĐ nhưng người điều hành, quyết định chính lại là 1 anh hàng xóm thân thiết.

PCX2018

Xe buýt
Ông Elec này em ăn quả đắng với cái giặt sấy 24tr, 3 năm phải thay linh kiện 2tr, nó vắt như công nông :D
Giờ vẫn dây curoa
Em thấy LG dùng ổn cụ ạ .

l0ng_py

Xe buýt
Điều hòa Hitachi dòng 10000BTU nhà e dùng chục năm cũng thấy tốt, lạnh nhưng không khô, chạy êm ít ồn hơn Pana.
Tủ lạnh Hitachi thì phỉ phui...dùng 15 năm chưa phải gọi thợ bao giờ, nhưng đêm nghe tiếng hơi ồn 1 chút.
em đang dùng 2 con luôn đây cụ. Thấy êm ái như nhau đấy chứ, con pana cũng kiểu lạnh mà không khô luôn. Ncl pana với hita là ổn áp nhất rồi

titi_oto

Xe tăng
Sao các cụ cứ cho là tủ lạnh Hitachi đắt nhỉ ;))
Em muốn mua cái tủ lạnh Pana hoặc Mitsu mà nó đắt chết mẹ. Đặc biệt là Mitsu thì siêu đắt. Bởi vậy em đang cân nhắc mua Hitachi cho nó rẻ hơn đây cụ ạ :))
đắt cm thì không tới =))) th pana nói về giá thì vẫn ổn mitsu lol. Hita mắc là khi so về dung tích và công nghệ ấy

Dogmatix

Xe tăng
đắt cm thì không tới =))) th pana nói về giá thì vẫn ổn mitsu lol. Hita mắc là khi so về dung tích và công nghệ ấy
Vâng. Em tìm hiểu công nghệ, tính năng trên các trang chủ của hãng và so sánh giá của ba hãng này tại các siêu thị điện máy thì nhận ra điều này.

Cụ thể ở đây các tủ lạnh 6 cánh loanh quanh 500l. Pana giá ngang Hitachi nhưng dung tích nhỏ hơn vài chục lít (491l so với 530l), còn Mitsu nó ở level khác, giá cao hơn hai thằng kia tầm gần chục triệu.

Em CHỈ quan tâm 6 cánh vì nó là loại tủ mà với cùng bề rộng (nhà em vị trí để tủ bị hạn chế) thì dung tích của nó là lớn nhất. Nó cũng được các hãng trang bị nhiều công nghệ nhất, và hơn hết, nó rất đẹp :D

Dogmatix

Xe tăng
Quên nữa. Nhà em vị trí để tủ bị ngược tay, vì thế chỉ loại multidoor hoặc frenchdoor là dùng hợp lý nhất. Do vậy nếu góc nhìn hẹp của em khi so sánh tủ lạnh nó chưa đúng với cụ thì cụ cũng bỏ qua cho em nhé.

0904223800

Xe buýt
Quên nữa. Nhà em vị trí để tủ bị ngược tay, vì thế chỉ loại multidoor hoặc frenchdoor là dùng hợp lý nhất. Do vậy nếu góc nhìn hẹp của em khi so sánh tủ lạnh nó chưa đúng với cụ thì cụ cũng bỏ qua cho em nhé.
Có một số dòng tủ của beko, elec có thể đảo cửa được. Cụ nghiên cứu thử xem

Dogmatix

Xe tăng
Có một số dòng tủ của beko, elec có thể đảo cửa được. Cụ nghiên cứu thử xem
Vâng. Em đang dùng Elec, mua suốt từ hồi 2009 mà chưa chịu hỏng. Elec ngày đó ko có hàng tàu nên cơ bản là bền khiếp. Giờ toàn Made In China nên em ko ưa lắm. Em ko tin bằng Made In Vietnam mình.
Nhà ngoại đang dùng Beko. Beko có ưu điểm giá tốt. Nó là hãng dễ thay đổi bản lề nhất hiện nay. Nhưng chất lượng ko tốt. Bố trí ngăn ko khoa học và đồ nhựa nhanh hỏng. Mới dùng hơn năm đã hỏng phần nhựa làm đá rồi :(
Trc mắt em vẫn dùng tạm cái tủ Elec cũ cho đến khi tìm được cái ưng ý hơn. Em vẫn thiên Pana thôi. Có Made In Japan và nhiều công nghệ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Hitachi đang nhìn xa hơn khu vực đường sắt cao tốc của mình ở Nhật Bản và Châu Âu, khi họ tìm cách tham gia một dự án kết nối Dallas và Houston ở bang Texas của Hoa Kỳ và tham gia vào công việc cho một liên kết sân bay xung quanh Bangkok.

E đã dc ngồi trên hệ thống tàu Azumi của Hitachi ở UK ra mắt từ 2019 :D.
Hitachi bán công nghệ đường sắt cao tốc cho Trung quốc. Giờ Trung quốc thành trùm về công nghệ này rồi.

hữu hiệp

Xe buýt
Em biết mỗi máy xúc Hitachi ở bãi kêu phè phè như Hổ Mang

zero4803

Xe buýt
ngành đồ điện gia dụng này lợi nhuận ko còn cao nữa, Nhật nó qua đỉnh từ lâu, thời 70,80,90 nó làm trùm rồi, bây giờ khó cạnh tranh với Hàn, Trung. Bỏ đi làm sang hình thức B2B, bán thành phần cốt lõi cho nhẹ đầu. Thế nên không bảo là Nhật nó kém đi được, đấy là nó không muốn làm nữa thôi, giống như Mỹ, Châu Âu trước đây thôi, dăm ba cái đồ gia dụng chẳng là nghĩa lý gì đâu, mấy bọn G7 này nó nắm giữ những công nghệ còn cao hơn thế

Chỉnh sửa cuối:

zero4803

Xe buýt
Hình như mảng điện công nghiệp cũng bán cho ABB rồi.Hôm em nhìn thấy cái xe nhân việc treo logo ABB-Hitachi.
Không phải, đấy là ABB bán lại mảng máy biến áp, truyền tải điện cho Hitachi, nhà máy HN ở Ngọc Hồi đó, còn nhà máy nữa ở Bắc Ninh to hơn

202

Xe container
Họ bán cho ai thì nó vẫn tồn tại,có thể chiến lược khác. Biết đâu lại vừa chất vừa đẹp

0904223800

Xe buýt
Bây giờ mới thấy Đức nó mới là đăng cấp, Bosch, Siement ... sản xuất từ tầu cao tốc, thiết bị viễn thông cho đến cái ấm điện mà vẫn ok.

SesameStreet

Xe điện
Sanyo với Sharp em không rõ. Chứ Toshiba nó cũng là hàng top của lĩnh vực lò phản ứng hạt nhân hay Hitachi thì em thấy công nghiệp nặng của nó cũng tốt (pa-lăng điện, máy xúc,...) thậm chí nó còn có cả mảng nhà thầu xây dựng nữa.
Hình như Hitachi còn làm cả tàu cao tốc.

present

Xe điện
Vâng. Em tìm hiểu công nghệ, tính năng trên các trang chủ của hãng và so sánh giá của ba hãng này tại các siêu thị điện máy thì nhận ra điều này.
Cụ thể ở đây các tủ lạnh 6 cánh loanh quanh 500l. Pana giá ngang Hitachi nhưng dung tích nhỏ hơn vài chục lít (491l so với 530l), còn Mitsu nó ở level khác, giá cao hơn hai thằng kia tầm gần chục triệu.
Em CHỈ quan tâm 6 cánh vì nó là loại tủ mà với cùng bề rộng (nhà em vị trí để tủ bị hạn chế) thì dung tích của nó là lớn nhất. Nó cũng được các hãng trang bị nhiều công nghệ nhất, và hơn hết, nó rất đẹp :D
Vậy à cụ? Tủ Hitachi em thấy cùng dung tích mà kích thước tủ nó nhỏ hơn Pana và Mit đấy.
Ít nhất vậy em đánh giá công nghệ vỏ của Hitachi nó phải có gì ngon hơn nên mới mỏng hơn.
Ngoài ra tủ Hitachi nó còn có ngăn hút chân không trong khi tủ Mít thì ko thấy.

Chỉnh sửa cuối:

ngoc F430

Xe buýt
Vâng, điện thoại, TV giờ là mảng hái ra xèng vì công nghệ thay đổi nhanh, KH có nhu cầu mua mới nhiều; còn tủ lạnh, máy giặt, điều hòa... công nghệ thay đổi chậm hơn (không còn quá cao siêu như trước), hầu hết chục năm, ít cũng dăm bảy năm nó mới hỏng thì doanh thu không thể so với mảng điện tử được cụ nhỉ! :D
Riêng khoản ti vi e thấy chưa đúng lắm. Thị trường ti vi theo em xuống sâu rồi giờ chủ yếu dành cho các ông bà có tuổi hoặc các cụ lên nhà mới thay đồ mới hoặc hỏng. Thực tế bây giờ tầm trung tuổi và trẻ ít ai xem tivi ngay cả đến trẻ em cũng ko muốn xem kể cả kết nối mạng , chủ yếu ôm cái điện thoại ti vi chỉ mang tính trưng bày .

blackhole1

Xe tăng
Mỗi hãng có 1 phân khúc sản phẩm và phân khúc chất lượng khác nhau cụ ạ. Nên thằng này hơn thằng kia cái này thì vẫn có thể kém ở cái khác. Hàng Hitachi ko những tốt ở phân khúc hàng gia dụng mà còn cực nổi tiếng ở công nghiệp, điện công nghiệp cụ nhé. Pana thì còn hổ báo được về mảng dân dụng với Hitachi chứ thua xa mảng công nghiệp còn Mitsu chả đủ tuổi so cái gì cả.
Cụ nhắc đến cái tủ lạnh của Hitachi thì cũng đã biết chất lượng của nó ngon thế nào. Có điều chưa hiểu vì sao nó đắt thế mà người ta vẫn thích dù "chỉ hơn" các thằng khác "1 xíu" thôi đúng ko.;))
Nhà em sài 2 đời tủ Hitachi phải nói rất bền ,đến đời thứ 2 dùng được 4 năm mà vẫn như mới chắc phải chục năm nữa mới phải thay tính giá trị / năm thì quá rẻ mà ngon .