[Funland] Hình ảnh Trường Sa - Hoàng Sa của Việt Nam

Mycar222

Xe điện
có thông tin chả biết thực hư ntn? là
Ngày 20/7/2012 một chiếc máy bay do thám của hải quân Philippines theo dõi hoạt động của đội tàu cá Trung Quốc tại quần đảo Trường Sa (Việt Nam) đã phát hiện một tàu đổ bộ Trung Quốc tại bãi đá Su Bi. Theo tờ Philippine Star ngày 20.7, tàu đổ bộ lớp Ngọc Đình (072-II) số 934 được trang bị ba khẩu pháo và một bãi đáp trực thăng, dùng để chở binh lính hoặc hàng hóa. Tàu đổ bộ Trung Quốc hiện thả neo tại bãi đá Su Bi thuộc quần đảo Trường Sa của Việt Nam bị Trung Quốc chiếm đóng trái phép..

Chỉnh sửa cuối:
có thông tin chả biết thự hư ntn? là
Ngày 20/7/2012 một chiếc máy bay do thám của hải quân Philippines theo dõi hoạt động của đội tàu cá Trung Quốc tại quần đảo Trường Sa (Việt Nam) đã phát hiện một tàu đổ bộ Trung Quốc tại bãi đá Su Bi. Theo tờ Philippine Star ngày 20.7, tàu đổ bộ lớp Ngọc Đình (072-II) số 934 được trang bị ba khẩu pháo và một bãi đáp trực thăng, dùng để chở binh lính hoặc hàng hóa. Tàu đổ bộ Trung Quốc hiện thả neo tại bãi đá Su Bi thuộc quần đảo Trường Sa của Việt Nam bị Trung Quốc chiếm đóng trái phép..
Cụ đọc lại vài trang trước là có thông tin đấy

lin.levis

Xe tải
Nhiều cụ, mợ vẫn lăn tăn dân ta còn nhiều người chưa biết thông itn biển đảo( nhất là giới trẻ) thì yên tâm đi ạ, em thây trên f các thanh niên tuyên truyền cũng tích cức lắm ( sức phủ sóng của f thì quá kinh khủng rồi).

nguoi yeu xe

Xe tăng
tình hình mấy hôm nay thế nào cụ lầm ơi

kochino

Xe tăng
Cẩu làm tất cả những việc vừa qua chỉ là mục đích duy nhất xem phản ứng của các nước, nó động đến bọn Phi là bị chơi lại ngay, còn động đến VN mình thì Vn mình chưa chơi lại được các cụ ạ, vì mình còn chung với nó cả đường đất liền nữa, vì vậy LĐ nhà mình dùng cách ngoại giao là thượng sách ạ. Còn bố bảo Cẩu cũng kô dám manh động để đánh ạ, vì giờ đang là thời điểm chuyển giao quyền lực giữa Hồ Cẩm Đào và Tập Cận Bình, Cẩu mà manh động bây h thì nước nó nát ngay chưa cần mình đánh ạ, thế nên các cụ cứ yên tâm:D

humxam75

Xe điện
Cẩu làm tất cả những việc vừa qua chỉ là mục đích duy nhất xem phản ứng của các nước, nó động đến bọn Phi là bị chơi lại ngay, còn động đến VN mình thì Vn mình chưa chơi lại được các cụ ạ, vì mình còn chung với nó cả đường đất liền nữa, vì vậy LĐ nhà mình dùng cách ngoại giao là thượng sách ạ. Còn bố bảo Cẩu cũng kô dám manh động để đánh ạ, vì giờ đang là thời điểm chuyển giao quyền lực giữa Hồ Cẩm Đào và Tập Cận Bình, Cẩu mà manh động bây h thì nước nó nát ngay chưa cần mình đánh ạ, thế nên các cụ cứ yên tâm:D
Phi nó chơi lại được gì chưa ngoài võ mồm hả cụ ?

nguoi yeu xe

Xe tăng
Ít ra nó vẫn hung hăng hơn ta cụ ạ, công khai mời anh Mẽo vào ạ.
về địa lý nó khác mình cụ ak
còn mà to mồm thì ngay ngõ nhà em còn có mấy thằng khảm trai đầy người mà em cũng éo sợ đấy cụ .
nguyên tắc cơ bản là cái thằng khảm trai đầy người em éo động gì đến nó và nó cũng đừng động trạm đến gia đình em , vì nó mà đụng vào gia đình em và đất đai và ao chuồng thì ko cần là còn cái lai quần hay là con 1 cái răng em cũng bừa chứ em éo sợ < trạng mà chết thì chúa băng hà >

honda acura

Xe điện
về địa lý nó khác mình cụ ak
còn mà to mồm thì ngay ngõ nhà em còn có mấy thằng khảm trai đầy người mà em cũng éo sợ đấy cụ .
nguyên tắc cơ bản là cái thằng khảm trai đầy người em éo động gì đến nó và nó cũng đừng động trạm đến gia đình em , vì nó mà đụng vào gia đình em và đất đai và ao chuồng thì ko cần là còn cái lai quần hay là con 1 cái răng em cũng bừa chứ em éo sợ < trạng mà chết thì chúa băng hà >
Chuẫn men

thaiviet

Xe hơi
Cẩu bầu cử rồi cụ Lầm ơi

petitchaton

Xe hơi
Đẹp quá cụ ơi. Nhưng đúng thật sao ko thấy mấy ai nhắc đến Hoàng Sa cụ nhỉ ? Hay bị chúng nóa thịt hết rồi :@)

xeđạp

Xe buýt
"..........Đống Đa, Chi Lăng, Bạch Đằng, Tốt Động mồ chôn xác giặc còn cao vời vợi chẳng lẽ có kẻ nào đó đã sớm quên. Hậu quả của giặc xâm lăng là những cánh đồng phơi xương trắng, những dòng sông đỏ máu hôi tanh. Hỏi, ngàn năm nay sao chưa thấm mà vẫn còn muốn nhòm ngó, nhăm nhe? Lịch sử vẫn luôn công bằng, chiến thắng không dành cho những kẻ xâm lăng."

Đọc bài này trên sgtt, em thấy thật hào sảng. Giá như còn các cụ Lê Lợi, Nguyễn Huệ... thì thằng khựa nào dám nhòm ngó.

http://sgtt.vn/Van-hoa/166316/Chuyen-mo-chon-hang-van-quan-Minh-giua-canh-dong-Mo.html

Chỉnh sửa cuối:

petitchaton

Xe hơi
Em nghĩ chắc bác không đọc báo chí mấy nhỉ?
Cháu có đọc cụ ạ nhưng cháu vẫn cứ thắc mắc vì các cụ lớn bẩu của mình, cháu đi cãi lộn với bọn Khựa cháu cũng bẩu của mình nhưng cháu lại có ít thông tin và hình ảnh về cái gọi là của mình ấy lắm. Bao giờ nói đến Hoàng Sa các cụ cũng phải cho anh Trường Sa ở trước ạ.
Mà cháu nói thật với cụ chứ ta cứ nói một đằng làm một nẻo các cụ ạ, báo chí chả bao giờ nói hết sự thật haizzzzz.

Chỉnh sửa cuối:

CIB

Xe điện
Cháu chán

mr.bop

Xe đạp
Về việc Nam VN để mất Hoàng Sa, mời các cụ đọc link này do chính sỹ quan hải quân Nam VN kể lại.
http://ubhoangsa.org/doc_public/suthat_thchs_LeVanThu.htm

Tóm tắt lại là Nam Việt Nam áp dụng chiến thuật sai, nên TQ nhân cơ hội làm tới chứ chẳng phải do Mỹ bỏ rơi đồng minh. Nếu nói về việc bỏ rơi đồng minh thì họ đã bỏ từ năm 73 rồi, có trách thì trách cái đó chứ lôi chuyện Hoàng Sa vào là không thuyết phục.

Rất nhiều người trách cứ Mỹ không cứu giúp đồng minh Nam Việt Nam khi TQ tấn công chiếm đoạt Hoàng Sa năm 1974. Họ quên 1 điều cơ bản là Mỹ đã tham gia ký kết Hiệp định Pari năm 1973 theo đó Mỹ không can thiệp vào tình hình Nam Việt Nam nữa. Cả 1 nửa miền Nam mà Mỹ còn không can thiệp thì tại sao lại cho rằng họ phải có trách nhiệm làm gì đó vì một số đảo nhỏ ngoài khơi?

Có 1 cái logic mà nhiều người bỏ qua: Khi Mỹ đã buông cả Nam Việt Nam thì họ can thiệp để giữ một cụm đảo ngoài khơi để làm gì? (Trong khi vào thời điểm đó, Hoàng Sa cũng ko hoàn toàn do Nam VN quản lý 100%,và Mỹ có căn cứ Subic ngay gần đó rồi). Em chờ xem ai có thể trả lời thuyết phục câu hỏi này.
Về trậ hải chiến Hoàng Sa thì đọc ngay trên wiki cũng thấy rõ ràng là quân VNCH cbi và phối hợp quá tồi. Đến nỗi có 4 tàu thì 2 thằng bắn nhầm nhau. HQ4 tối tân nhất thì ngay từ đầu đã trục trặc và loại khỏi vòng chiến. Thêm nữa là tinh thần quả cảm dám hi sinh thì có vẻ ko được như những chiến sĩ giữ đảo Gạc Ma. Thua nhanh là điều quá dễ hiểu.

Đánh giá

Chiến thuật

Trả lời câu hỏi của các sĩ quan khác về Hải chiến Hoàng Sa tại Khóa Chỉ huy tham mưu đặc biệt tại Long Bình, đại tá Hà Văn Ngạc, chỉ huy trận hải chiến Hoàng Sa, nhận định Hoàng Sa cũng gần tương tự trận Ấp Bắc là nơi quân lực Việt nam Cộng hòa đã "bị bất ngờ về chiến thuật của địch, có sự sai lầm về ước tính tình báo và nhầm lẫn về chiến thuật điều quân".[25]
Trung tá Lê Văn Thự, chỉ huy chiến hạm HQ-16, nhận định về trận hải chiến như sau :

• Trong trận Hải chiến Hoàng Sa, Hải Quân Việt Nam không có loại tàu thích hợp cho trận chiến. HQ-5, HQ-16, HQ-10 là loại tàu cồng kềnh, vận chuyển chậm, súng quay bằng tay nên theo dõi mục tiêu khó khăn cũng như nhịp bắn chậm. Chỉ có HQ-4 là tối tân nhất, các súng đều xử dụng bằng điện, tốc độ bắn nhanh, radar có tầm xa, vận tốc chiến hạm cao. Nhưng HQ-4 rút lui giữa trận đánh vì khẩu 76 ly tự động bị hư không sử dụng được.[26]
  • Hải đội của Việt Nam Cộng hòa tham chiến trận Hoàng Sa không có kế hoạch hành quân. Chỉ huy HQ-16 chỉ nhận được một lệnh duy nhất từ đại tá Ngạc đổ quân lên đảo Quang Hòa bằng bất cứ giá nào. Ngoài ra ông không biết gì về hoạt động của HQ-4 và HQ-5 cũng như nhiệm vụ của họ. Khi trận chiến diễn ra, ông cũng không biết đại tá Ngạc đã chia Hải đoàn thành 2 phân đoàn : phân đoàn I gồm HQ-4 và HQ-5, phân đoàn 2 gồm HQ-10 và HQ-16. Vì không có kế hoạch hành quân nên máy truyền tin bị Trung Quốc phá sóng không liên lạc được mà không có tần số dự trù thay thế. Chính vì thế không thể phối hợp tác chiến giữa các chiến hạm.[27]
  • Phân đoàn I được phân công là chủ lực nhưng không tích cực chiến đấu mà chỉ ở bên ngoài chờ đợi rồi "bắn vào lòng chảo 5 - 7 phát trước khi rút lui ". Chỉ có phân đoàn II mang vai trò yểm trợ lại phải một mình phải giao chiến với 4 tàu Trung Quốc nên thiệt hại nặng.[28]
  • Số quân HQ-16 đổ bộ để giành lại đảo Quang Hòa và giữ đảo Hoàng Sa quá ít, không có kinh nghiệm tác chiến trên bộ lại không được tiếp tế đạn dược, lương thực, nước uống và vật dụng.[29]
  • Không có bác sĩ trên chiến hạm, chỉ có y tá không kinh nghiệm cứu thương cũng như ngoài khả năng của họ nên ai bị thương thì khó mà sống sót.[30]
Trong trận hải chiến Hoàng Sa, hải quân Việt Nam Cộng hoà gặp bất lợi rất lớn là hai khẩu hải pháo 76 ly tự động trên khu trục hạm HQ-4 bị trở ngại kỹ thuật nên HQ-4 phải rút lui ngay từ đầu trận chiến. HQ-16 chiến đấu một thời gian ngắn thì bị trúng đạn pháo 127 ly của HQ-5 xuyên thủng hầm máy do đó bị loại ra khỏi trận chiến. Điều này cho thấy hải quân Việt Nam Cộng hoà chiến đấu trong thế bị động, không có sẵn kế hoạch tác chiến nên việc phối hợp giữa các chiến hạm kém dẫn đến HQ-5 bắn trúng HQ-16. Chỉ có HQ-10 và HQ-5 chiến đấu từ đầu đến cuối trận chiến. Như vậy lực lượng hải quân Việt Nam Cộng hoà thiếu sự phối hợp giữa các chiến hạm và mất ưu thế về hoả lực ngay từ đầu trận chiến.
Theo Trung tá Lê Văn Thự, sau trận chiến, Bộ tư lệnh Hải quân đã không tổ chức thảo luận giữa chỉ huy các đơn vị tham chiến để rút kinh nghiệm học hỏi mà để "mọi chuyện đều cho trôi xuôi luôn".[31]
Chiến lược

Đại tá Hà Văn Ngạc nhận định dù Hải quân Việt nam Cộng hoà có thắng được trận đầu thì cũng khó lường trước tổn thất khi đối đầu với lực lượng tiếp viện của Trung Quốc nếu còn ở lại cố thủ tại Hoàng Sa. Vào thời điểm đó Quân Cộng Sản đang tập trung quân tại miền Nam, Hải quân Việt Nam cộng hoà phải dồn lực lượng chống Cộng Sản nên không thể chi viện tối đa cho Hoàng Sa. Theo Đại tá Ngạc, Quân lực Việt Nam cộng hoà đã kiếm chế không tiếp tục mở rộng chiến sự tại Hoàng Sa vì sợ châm ngòi cho một cuộc chiến mới giữa Việt Nam Cộng hoà và Trung Quốc.[32]
Tóm lại, về lâu dài, với lực lượng khi đó, Đại tá Hà Văn Ngạc cho rằng Việt Nam Cộng hoà không thể giữ được chủ quyền tại Hoàng Sa trước kế hoạch bành trướng của Trung Quốc.[33]

Nguồn : http://vi.wikipedia.org/wiki/Hải_chiến_Hoàng_Sa_1974

mr.bop

Xe đạp
Tại sao tuần duyên Nga lại bắn tầu cá TQ và bắt giữ ngư dân TQ vào đúng thời điểm mà khu vực biển đông đang căng thẳng?
Đây có thể là phép thử mà TQ muốn thăm dò xem Nga phản ứng như thế nào? khi mà TQ đang có động thái gây hấn ở biển đông.
Nếu Nga không phản ứng gì thì TQ sẽ nghĩ một nước mạnh như Nga mà còn không dám đụng vào TQ thì các nước nhỏ như VN, PLP, Mã Lai... càng dễ bắt nạt.
Thế nhưng có lẽ Nga biết trước ý đồ của TQ nên đã làm tới để dằn mặt TQ và cũng là để cảnh báo cho TQ biết rằng giữa Nga và VN có một sự quan hệ anh em thân thiết.
Vì Nga đang cùng VN thăm dò và khai thác dầu khí ở biển đông.
Vì VN đã mở tuyến đường bay thương mại từ Vờ la đi vôs tốc của Nga tới thẳng Cam Ranh nơi mà trước đây Nga đã đặt căn cứ QS ở đó.
Vì VN là đối tác mua vũ khí của Nga lớn nhất hiện nay và bán vũ khí cho VN thì Nga không sợ bị nhái bản quyền như TQ vẫn làm.
Nguồn dầu mỏ chủ yếu của TQ là do Nga cung cấp nên Nga thừa biết ý đồ của TQ khi muốn độc chiếm biển đông là vì dầu khí, nếu chiếm được biển đông thì coi như TQ có thể tự khai thác dầu và sẽ giảm phụ thuộc vào Nga, biển đông giầu tài nguyên, khoáng sản, hải sản, khi TQ chủ động dược nguồn năng lượng thì TQ sẽ càng lớn mạnh cả về KT lẫn quân sự sẽ là mối hiểm họa với Nga.
Nên nhớ rằng Nga cũng rất cần có VN để làm bàn đạp tấn công khi cần thiết nếu như TQ giở trò. Trước đây Liên Xô, sau này là Nga thuê căn cứ Cam Ranh của VN cũng là để khống chế TQ.
Biển đông là tuyến hàng hải cực kỳ quan trọng của khu vực và TG, nếu như TQ chiếm được biển đông thì coi như các nước phải phụ thuộc vào TQ khi qua lại giao thương, biển đông cũng là cửa ngõ chiến lược về KT, quốc phòng của TQ và khống chế toàn khu vực.
Vậy là vấn đề biển đông không còn là riêng của VN và các nước trong khu vực, nó là vấn đề của cả TG trong đó có Nga, Mỹ, Ấn Độ........
Vậy thì với những yếu tố trên ta có thể hiểu và yên tâm một điều rằng thằng TQ có thách cũng không dám gây chiến tranh trên biển đông vì nếu nó gây chiến thì chắc chắn sẽ đụng chạm đến một loạt các nước lớn. Vậy là chính nó hại nó.
Riêng Mỹ thì chả nói mọi người cũng hiểu, Mỹ đang muốn dụ TQ vào tròng.......
Nghe cụ lập luận rất chí lý. Nhưng cụ xem lại cho em 2 điểm :
- VN là đối tác mua vũ khí thứ 2 của nga. Sau Ấn và trên TQ nhé.
- Nga có phải là nước xuất khẩu dầu nhiều nhất sang TQ ko? Em nghĩ là nước nào khác chứ ko phải Nga.

Phỡn

Xe tăng
Cháu có đọc cụ ạ nhưng cháu vẫn cứ thắc mắc vì các cụ lớn bẩu của mình, cháu đi cãi lộn với bọn Khựa cháu cũng bẩu của mình nhưng cháu lại có ít thông tin và hình ảnh về cái gọi là của mình ấy lắm. Bao giờ nói đến Hoàng Sa các cụ cũng phải cho anh Trường Sa ở trước ạ.
Mà cháu nói thật với cụ chứ ta cứ nói một đằng làm một nẻo các cụ ạ, báo chí chả bao giờ nói hết sự thật haizzzzz.
thì cụ cứ đọc kỹ thớt này là cũng đã có câu trả lời rồi đấy.