[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

Dream Thai

Xe điện
- Thiếu kinh tế: là trách nhiệm của mình, cho nên không trách vợ được, mình phải tìm được hướng giải quyết theo chiều ngắn hạn hay dài hạn.
- Không hợp nhau vì thú vui: Vậy phải tìm ra cái chung, nếu không tìm ra cái chung thì có trọng tài là con nhỏ, để nó ý kiến là thuyết phục nhất. Chẳng nhẽ vợ nó sống không vì con? Mà nếu không hợp nhau vì cái này thì cũng chẳng sao, nhìn nhau mà sống cụ à.
- Nuôi dạy con cái: Thống nhất cái nào tốt, cái nào tốt hơn, cái nào tốt nhất để phù hợp với con chứ không có chuyện ép hay tự nhiên đâu cụ.
Toàn các cụ tự ép mình vào hoàn cảnh xã hội chứ không nghĩ là tự mình phải xử lý.
Y của cụ nó work với học sinh bthuong, gặp hs cá biệt cũng mệt đó :)

TorienT

Xe container
Cho nên vẫn phải phù hợp với nhau í. Trong nhà thằng thích ăn mặn, thằng muốn ăn nhạt thôi đã mắng nhau rồi nữa là. Thú vui tận hưởng cuộc sống mà không hợp nhau thì cũng dễ cãi nhau.
Nghe nói, lý do thực sự dẫn đến các cặp vợ chồng li hôn là đời sống TD không hợp nhau.
À còn chuyện hợp nhau thì hiển nhiên rồi. Đa phần thời nay có ai trói lại bắt cưới đâu mà toàn các anh, các chị vồ lấy nhau song lại kêu không hợp nhau là như nào. Thế là lúc yêu nhau tuyền nói dối không sống thật à.

Namsilver

Xe buýt
Y của cụ nó work với học sinh bthuong, gặp hs cá biệt cũng mệt đó :)
Nói chung là mỗi người mỗi khác, em chưa lâm vào tình trạng đến mức phải như vậy nên chưa hiểu được các cụ đã lỡ. Vậy chỉ dám còm ý kiến ban đầu thôi =))

Dream Thai

Xe điện
À còn chuyện hợp nhau thì hiển nhiên rồi. Đa phần thời nay có ai trói lại bắt cưới đâu mà toàn các anh, các chị vồ lấy nhau song lại kêu không hợp nhau là như nào. Thế là lúc yêu nhau tuyền nói dối không sống thật à.
Vde là khi cưới thì con tim dẫn lối, còn trẻ đến khi con cái, cơm áo gạo tiền nó mới phát sinh mâu thuẫn

Còn đội >30t cưới thì chúng nó tính toán chán chê, rồi dẫn đến ngại cưới :)

Namsilver

Xe buýt
Cho nên vẫn phải phù hợp với nhau í. Trong nhà thằng thích ăn mặn, thằng muốn ăn nhạt thôi đã mắng nhau rồi nữa là. Thú vui tận hưởng cuộc sống mà không hợp nhau thì cũng dễ cãi nhau.
Nghe nói, lý do thực sự dẫn đến các cặp vợ chồng li hôn là đời sống TD không hợp nhau.
Cái này quyết định 90% nhé cụ =))

TorienT

Xe container
Vde là khi cưới thì con tim dẫn lối, còn trẻ đến khi con cái, cơm áo gạo tiền nó mới phát sinh mâu thuẫn

Còn đội >30t cưới thì chúng nó tính toán chán chê, rồi dẫn đến ngại cưới :)
Thế cưới muộn thôi, cưới sớm chưa chín chắn thì coi hôn nhân là học phí đi.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
nói chung không vui, vì chuyện đó xảy ra chính trong gia đình nội hay ngoại nhà mình, nhà cc, chưa nói xã hội, ví dụ 2 mặt con vs nhau lớn rồi, tan đàn vì lí do gì cũng chán

Mr.Alo

Xe lăn
số nhỏ các bạn nữ vì hoàn cảnh chồng con mà phải ly hôn thì thông cảm chứ phần lớn lý do ly hôn ối giời ơi lắm
sau ly hôn nếu con cái chưa có còn đỡ chứ con cái có rồi quá vất vả , các cụ bảo sau ly hôn các bạn ấy vui vẻ sống tốt ... thì chỉ là số nhỏ chứ phần lớn chỉ thể hiện ra bên ngoài để mọi người thấy là tôi vân rất ổn , nó gần giống mấy bạn đa cấp hay khoe sang chảnh chứ phía sau thì ... :)

còn 1 khía cạnh nữa là các bạn sau ly hôn rất bị coi thường , mấy thằng biết gái ly hôn là rất hay gạ gẫm ...

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Thời xưa phụ nữ nhìn chung học vấn thấp hơn và phụ thuộc về kinh tế, cộng thêm định kiến xã hội thì lấy nhầm chồng hoặc ly hôn đều bất hạnh, chỉ là ở các hình thức khác nhau. Cố chịu đựng (đa phần) đều là để cho con khỏi mang tiếng. Ở chỗ em cách đây chưa lâu lắm, con gái mà có bố mẹ ly hôn cũng chịu định kiến ghê lắm. Hiện tại thì lớp F1 em cũng có mấy bạn có bố mẹ ly hôn.
Giờ nhiều người còn cố tình không lập gd thì nếu con cái lớn hết rồi, ly hôn thì khác gì người không lập gd :)
Nghĩa là khi cụ kia cà khịa mình mà mình đối đáp lại là giúp cụ ấy có thu nhập à Mợ ;))
Mợ giúp hơi bị nhiều người ấy ;;)

TorienT

Xe container
Cái này quyết định 90% nhé cụ =))
Lại kiểu cứ cãi nhau thì vợ bảo thôi đi ngủ mai cãi tiếp. Sáng mai ra lại yêu như thủa ban đầu làm bà vợ tuần đòi cãi nhau đến 9 lần khiến ông chồng từ đấy vợ bảo gì nghe nấy không bao giờ mở mồm cãi nữa.

TorienT

Xe container
số nhỏ các bạn nữ vì hoàn cảnh chồng con mà phải ly hôn thì thông cảm chứ phần lớn lý do ly hôn ối giời ơi lắm
sau ly hôn nếu con cái chưa có còn đỡ chứ con cái có rồi quá vất vả , các cụ bảo sau ly hôn các bạn ấy vui vẻ sống tốt ... thì chỉ là số nhỏ chứ phần lớn chỉ thể hiện ra bên ngoài để mọi người thấy là tôi vân rất ổn , nó gần giống mấy bạn đa cấp hay khoe sang chảnh chứ phía sau thì ... :)

còn 1 khía cạnh nữa là các bạn sau ly hôn rất bị coi thường , mấy thằng biết gái ly hôn là rất hay gạ gẫm ...
Như này theo em là do trình độ các bạn ấy kém (cả nam lẫn nữ) nên mới không hạnh phúc. Muốn hạnh phúc thì nâng trình độ mình lên thôi.

Mr.Alo

Xe lăn
Như này theo em là do trình độ các bạn ấy kém (cả nam lẫn nữ) nên mới không hạnh phúc. Muốn hạnh phúc thì nâng trình độ mình lên thôi.
hôn nhân nó khó nói lắm cụ . văn hoá du nhập , cái tôi lên cao , ngoại cảnh tác động ...

phuongmit

Xe cút kít
Lại kiểu cứ cãi nhau thì vợ bảo thôi đi ngủ mai cãi tiếp. Sáng mai ra lại yêu như thủa ban đầu làm bà vợ tuần đòi cãi nhau đến 9 lần khiến ông chồng từ đấy vợ bảo gì nghe nấy không bao giờ mở mồm cãi nữa.
Thế là:
Bướm vàng đậu trái mù u
Vợ chồng cãi lộn con cu giảng hoà

starsn

Xe điện
- Thiếu kinh tế: là trách nhiệm của mình, cho nên không trách vợ được, mình phải tìm được hướng giải quyết theo chiều ngắn hạn hay dài hạn.

- Không hợp nhau vì thú vui: Vậy phải tìm ra cái chung, nếu không tìm ra cái chung thì có trọng tài là con nhỏ, để nó ý kiến là thuyết phục nhất. Chẳng nhẽ vợ nó sống không vì con? Mà nếu không hợp nhau vì cái này thì cũng chẳng sao, nhìn nhau mà sống cụ à.

- Nuôi dạy con cái: Thống nhất cái nào tốt, cái nào tốt hơn, cái nào tốt nhất để phù hợp với con chứ không có chuyện ép hay tự nhiên đâu cụ.

Toàn các cụ tự ép mình vào hoàn cảnh xã hội chứ không nghĩ là tự mình phải xử lý.
Nói chung là mỗi người mỗi khác, em chưa lâm vào tình trạng đến mức phải như vậy nên chưa hiểu được các cụ đã lỡ. Vậy chỉ dám còm ý kiến ban đầu thôi =))
Đúng rồi đấy cụ, mỗi người một hoàn cảnh, mình phải vào chỗ khó khăn mới hiểu. Xh nước ngoài ly hôn đến 30%, không chỉ đơn thuần chừng ấy người dốt hay này nọ được.

Đơn giản như nhà em có chị hàng xóm nói ra là người vợ lý tưởng, công việc ổn, nhà cửa luôn sạch bong, con cái đi học đồ ăn post lên mạng thành kênh 1 núi fan được, làm trùm 1 hội từ thiện đứng đầu rất nhiều hoạt động v.v. & cuối tuần nào cũng lái xe đi chơi 100km là ít nhất. Nhưng giả sử chị ấy mà lấy ông chồng cuối ngày chỉ muốn yên thân ngồi chơi nghe nhạc không gặp gỡ ai thì sao?

Tất nhiên ly hôn bao giờ cũng có cả yếu tố chủ quan lẫn khách quan. Con người có ai hoàn hảo, mà liên tục tiến hoá thôi. Cách sống đúng "đạo đức" của thời này chắc gì đã là cách thuận tự nhiên cho 10-20 năm nữa. Mình vui được đến đâu thì vui, & cũng không cần phán xét người khác một cách tổng quát hoá quá làm gì. Đời ai nấy sống.

Yeuaibaygio

Xe container
Bàn 4 chân mà 1 chân lệch thì kê cho nó cân thôi, 2 chân lệch thì cưa 2 chân còn lại cho cân, 3 chân lệch thì nên đi mua bàn mới.
Xưa thầy u em xung khắc cực kì trong chuyện ăn uống nhưng vẫn kê lệch bình thường. U em không ăn được mắm nhưng thầy em thì lại cực thích nên mỗi lần thầy muốn ăn u em bịt mũi trưng cho thầy, thời nay các nhà nữ quyền lại nhẩy dựng lên ngay (lưu ý thầy u em đều hết c3 là đi du học).
Chuyện TD thì cũng lại 2 bên kê cho vừa thôi, kê không vừa thì giải tán đi kiếm cái bàn khác, phần này lưu ý nếu muốn chọn cái bàn khác thì nên sớm một tí, không lại mất vui.
Cái sự "điều chỉnh" mới là vấn đề đấy ạ. Bao nhiêu đề tài nghiên cứu chưa xong.

Có lẽ thời nay ly hôn nhiều vì anh chị em không muốn điều chỉnh lâu quá. Cảm thấy bất hợp lý tí là game over làm ván mới. Hoặc do biến đổi khí hậu nên sức chịu đựng của con người kém hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Giờ nhiều người còn cố tình không lập gd thì nếu con cái lớn hết rồi, ly hôn thì khác gì người không lập gd :)
Về hình thức đều là độc thân, nhưng ly hôn không phải đơn thân mà Mợ. Còn có con, dâu/rể, cháu nữa. Về tinh thần và tâm lý lúc tuổi già em nghĩ khác nhiều đấy ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ giúp hơi bị nhiều người ấy ;;)
Vâng Mợ, nhiều lúc thấy OFers cũng lạ lắm. Vừa vừa phai phải thôi còn được. :D

Mà kệ đi. Chơi trên đây khó quá bỏ qua mà dễ quá cũng bỏ qua, vui thì dừng lại chém gió.

starsn

Xe điện
Về hình thức đều là độc thân, nhưng ly hôn không phải đơn thân mà Mợ. Còn có con, dâu/rể, cháu nữa. Về tinh thần và tâm lý lúc tuổi già em nghĩ khác nhiều đấy ạ.
Có thêm con cháu thôi, còn tâm lý thì cái đầu mình nghĩ thế nào thì nó ra thế thôi ạ. Việc giữ mãi những "vấn đề tâm lý" có thuật ngữ gọi là "mental cage". You are not your thoughts, you can be higher than that. Tùy người.

TorienT

Xe container
Cái sự "điều chỉnh" mới là vấn đề đấy ạ. Bao nhiêu đề tài nghiên cứu chưa xong.

Có lẽ thời nay ly hôn nhiều vì anh chị em không muốn điều chỉnh lâu quá. Cảm thấy bất hợp lý tí là game over làm ván mới. Hoặc do biến đổi khí hậu nên sức chịu đựng của con người kém hơn.
Thực ra như mợ just for fun nói thôi vấn đề là ngày trước không có gia đình khó sống hơn. Từ việc nhà, thu nhập, nuôi dưỡng thế hệ sau, sex.... các thứ, các thứ thì nguồn lực thời trước không đủ để một người sống độc thân xử lí nay thì dễ xử lí hơn vì nguồn lực cung cấp đủ nên người ta có xu hướng ít đàm phán và điều chỉnh trong hợp đồng hôn nhân hơn. Vẫn là vấn đề hôn nhân duy trì thì có lợi hay không có lợi hơn thôi mà. Giống các cụ đang đấm nhau ở topic chiến tranh mà cứ lôi chính nghĩa ra, quan trọng là lợi ích thôi.