[Funland] Hiệu ứng tiêu cực khi xung quanh xuất hiện nhiều trường hợp ly thân ly dị

just for fun

Xe lăn
Thật ra sai từ lúc lấy nhầm người rồi. Ly hôn chỉ là một hình thức thừa nhận cái sai thôi.
Em vẫn nghĩ ly hôn là thiệt thòi cho tất cả các bên, gì thì gì cũng mất một quãng tuổi trẻ tươi đẹp vào một việc sai lầm, con cái bị ảnh hưởng theo những cách khác nhau. Còn ly hôn tất nhiên không phải điều tệ nhất rồi. Ai chả phải tiếp tục sống cho ngày mai.
Cháu thì nghĩ khác đa số ban đầu lấy đúng nhưng theo thời gian thì nó mới thành sai. Sau 1 thời gian ở với nhau, một bên bắt đầu thay đổi và bên kia ko thích ứng kịp thế là toang.
Còn lại phần nhỏ thì biết rồi nhưng vẫn nhắm mắt lấy vì yêu đương mù quáng, hy vọng kết hôn xong sẽ thay đổi được nhau. Những trường hợp này có vẻ toang ngay trong vòng 2-3 năm đầu tiên.
Các cụ vẫn cứ lưu truyền câu chuyện là đàn bà tự tin lấy chồng và nghĩ rằng mình có thể thay đổi đàn ông nhưng cuối cùng đàn ông họ là thế, ko hề thay đổi. Còn đàn ông khi kết hôn luôn mong đàn bà như ngày họ yêu, rồi họ cũng thất vọng vì đàn bà sẽ thay đổi :D

Dream Thai

Xe điện
Cháu thì nghĩ khác đa số ban đầu lấy đúng nhưng theo thời gian thì nó mới thành sai. Sau 1 thời gian ở với nhau, một bên bắt đầu thay đổi và bên kia ko thích ứng kịp thế là toang.
Còn lại phần nhỏ thì biết rồi nhưng vẫn nhắm mắt lấy vì yêu đương mù quáng, hy vọng kết hôn xong sẽ thay đổi được nhau. Những trường hợp này có vẻ toang ngay trong vòng 2-3 năm đầu tiên.
Các cụ vẫn cứ lưu truyền câu chuyện là đàn bà tự tin lấy chồng và nghĩ rằng mình có thể thay đổi đàn ông nhưng cuối cùng đàn ông họ là thế, ko hề thay đổi. Còn đàn ông khi kết hôn luôn mong đàn bà như ngày họ yêu, rồi họ cũng thất vọng vì đàn bà sẽ thay đổi :D
Yêu nhau toàn màu hồng, giận dỗi tí lại thấy đáng yêu, lây nhau về hơi tí giận rồi thấy chán ko muốn dỗ :)

Nói chung ai mà cứ đòi hỏi lúc nào cũng phải long lanh như đi party thì rồi sẽ vỡ mộng :(

Rồi thêm cứ xử 2 bên nội ngoại nữa, mỗi người đc nuôi dạy trong mt khác nhau dẫn đến quán điểm khác nhau

Rồi đến anh huong môi trường bên ngoài, từ a hàng xóm tốt bụng đến cậu đồng nghiệp galant

Nói chung đến với nhau vì t.y và tỷ thứ lý do để bỏ nhau

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em cũng nghĩ như mợ Yeuaibaygio, đa số sai là từ khi lấy rồi, như chính mợ đã nói, có một số tính cách cơ bản/ thế giới quan rất ít thay đổi.

Con người thay đổi theo hoàn cảnh là đương nhiên, cả nam lẫn nữ, nhưng có những giá trị cố định, rất ít đổi.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng nghĩ như mợ Yeuaibaygio, đa số sai là từ khi lấy rồi, như chính mợ đã nói, có một số tính cách cơ bản/ thế giới quan rất ít thay đổi.

Con người thay đổi theo hoàn cảnh là đương nhiên, cả nam lẫn nữ, nhưng có những giá trị cố định, rất ít đổi.
Vâng mợ. Em nghĩ chính là cái mình hay gọi là bản chất con người, bản chất sự việc ấy ạ.
Còn sai lầm là do mình đánh giá sai về người kia và cả tự đánh giá sai về bản thân nữa. Ví dụ nghĩ mình thay đổi được người kia nhưng thất bại, là do mình đánh giá sai năng lực của mình đấy chứ, còn người ta vẫn thế.

Namsilver

Xe buýt
Thế tóm lại ở với nhau ko hạnh phúc thì có được chia tay không?
quan trọng là khái niệm hạnh phúc của cụ đến đâu. Em không thể mang tư duy cá nhân ra nói được cụ à. Ví dụ như em: Đi làm cả tuần, cuối tuần về sáng đưa con đi học, đưa vợ đi mua sắm đồ tiêu dùng cần thiết, cà phê nói chuyện phiếm về cuộc sống gia đình, về nhà dọn dẹp nhà cửa, xem lại cây cối vườn tược, chiều đón con, nấu cơm, dạy con học, đi ngủ. Thi thoảng dành 1 buổi cuối tuần đưa cả nhà đi camping. Sáng thứ 2 lại đi làm. Với em, đơn giản chỉ có vậy.

Yeuaibaygio

Xe container
quan trọng là khái niệm hạnh phúc của cụ đến đâu.
Mong muốn quá năng lực bản thân và năng lực những người sống cùng; mong muốn nhiều quá trở thành áp lực lên bản thân và người khác, đến mức không điều chỉnh được, thế là bung, toang thôi ạ.

Còn mong muốn cái gì thì đa dạng lắm, mỗi người mỗi khác.

Namsilver

Xe buýt
Và cụ tự cho ý kiến của cụ ko chán, hài thật :)

Cụ đưa ra 1 ý kiến như trong sách và tự tuyên bố cc có tuổi, ý kiến chán, của cụ mới là chân lý :)
Sách gì đâu cụ, cụ thể là em rút kinh nghiệm từ nhà em đây chứ đâu. Ngày trước em với vk em ban đầu ở chung thì cũng nảy sinh lắm chuyện, đa phần là do tính cách, lối sống, công việc khác biệt, nhưng dần dần thì cũng quen, rồi 2 đứa thống nhất được cuộc sống hợp lý nhất, phù hợp nhất. Giờ đây thì ổn rồi cụ. Em nghĩ là va nhau vì góc cạnh, nhưng mài dần hết góc cạnh thì thành quả cầu viên mãn thôi ạ. Trừ khi quá mức, quá đáng buộc phải bye bye thôi.

Son23

Xe buýt
quan trọng là khái niệm hạnh phúc của cụ đến đâu. Em không thể mang tư duy cá nhân ra nói được cụ à. Ví dụ như em: Đi làm cả tuần, cuối tuần về sáng đưa con đi học, đưa vợ đi mua sắm đồ tiêu dùng cần thiết, cà phê nói chuyện phiếm về cuộc sống gia đình, về nhà dọn dẹp nhà cửa, xem lại cây cối vườn tược, chiều đón con, nấu cơm, dạy con học, đi ngủ. Thi thoảng dành 1 buổi cuối tuần đưa cả nhà đi camping. Sáng thứ 2 lại đi làm. Với em, đơn giản chỉ có vậy.
Đây cũng là mô hình em mong ước. Nghe thật yên bình.

Yeuaibaygio

Xe container
Pn phải bất hạnh khi ly hôn thì đàn ông mới dễ được thành trung tâm vũ trụ & dễ thao túng pn :)
Thời xưa phụ nữ nhìn chung học vấn thấp hơn và phụ thuộc về kinh tế, cộng thêm định kiến xã hội thì lấy nhầm chồng hoặc ly hôn đều bất hạnh, chỉ là ở các hình thức khác nhau. Cố chịu đựng (đa phần) đều là để cho con khỏi mang tiếng. Ở chỗ em cách đây chưa lâu lắm, con gái mà có bố mẹ ly hôn cũng chịu định kiến ghê lắm. Hiện tại thì lớp F1 em cũng có mấy bạn có bố mẹ ly hôn.

Namsilver

Xe buýt
Đây cũng là mô hình em mong ước. Nghe thật yên bình.
Tất cả là do bản thân thôi cụ. Điều này cụ có thể làm được, không phải ước đâu, trừ khi cụ có cuộc sống bận rộn ngày cuối tuần.

just for fun

Xe lăn
Thế giả sử (bập bập cái mồm nhé) cụ không đạt được cái mà cụ cho là hạnh phúc vì nhiều lí do (thiếu kinh tế, hoặc vợ chồng ko hợp nhau vì sở thích khác nhau, chẳng hạn cụ thích đi camping nhưng vợ ko thích đi chẳng hạn, cụ cứ đi thì về vợ mặt nặng mày nhẹ, cãi nhau...., nuôi dạy con cái, cụ muốn con phát triển theo tự nhiên, vợ ép học... Ví dụ thế chẳng hạn) thì cụ sẽ làm thế nào?.
Bạn cháu nó kể 1 chuyện như bịa, nhà bác nó, hai cụ lớn tuổi phết rồi bỏ nhau chỉ vì cụ bà chuyên thái khế ngang và cụ ông thì tháu khế dọc. Dẫn đến đánh nhau, bỏ nhau

Chỉnh sửa cuối:

Namsilver

Xe buýt
Mong muốn quá năng lực bản thân và năng lực những người sống cùng; mong muốn nhiều quá trở thành áp lực lên bản thân và người khác, đến mức không điều chỉnh được, thế là bung, toang thôi ạ.

Còn mong muốn cái gì thì đa dạng lắm, mỗi người mỗi khác.
Mong muốn vậy khác gì trúng Vietlot, như nhà em vẫn còn 1 đống nợ, nhưng trong phạm vi cho phép, từ từ mà trả thôi :)) Mỗi người sinh ra có 1 vị trí trong xã hội rồi, biết chấp nhận thì mớibiết phấnđấu cụ nhỉ =))

TorienT

Xe container
Thế giả sử (bập bập cái mồm nhé) cụ không đạt được cái mà cụ cho là hạnh phúc vì nhiều lí do (thiếu kinh tế, hoặc vợ chồng ko hợp nhau vì các thú vui, chẳng hạn cụ thích đi camping nhưng vợ ko thích đi chẳng hạn, cụ cứ đi thì về vợ mặt nặng mày nhẹ, cãi nhau...., nuôi dạy con cái, cụ muốn con phát triển theo tự nhiên, vợ ép học... Ví dụ thế chẳng hạn) thì cụ sẽ làm thế nào?
Đổi server :D

just for fun

Xe lăn
Cho nên vẫn phải phù hợp với nhau í. Trong nhà thằng thích ăn mặn, thằng muốn ăn nhạt thôi đã mắng nhau rồi nữa là. Thú vui tận hưởng cuộc sống mà không hợp nhau thì cũng dễ cãi nhau.
Nghe nói, lý do thực sự dẫn đến các cặp vợ chồng li hôn là đời sống TD không hợp nhau.

Namsilver

Xe buýt
Thế giả sử (bập bập cái mồm nhé) cụ không đạt được cái mà cụ cho là hạnh phúc vì nhiều lí do (thiếu kinh tế, hoặc vợ chồng ko hợp nhau vì các thú vui, chẳng hạn cụ thích đi camping nhưng vợ ko thích đi chẳng hạn, cụ cứ đi thì về vợ mặt nặng mày nhẹ, cãi nhau...., nuôi dạy con cái, cụ muốn con phát triển theo tự nhiên, vợ ép học... Ví dụ thế chẳng hạn) thì cụ sẽ làm thế nào?
- Thiếu kinh tế: là trách nhiệm của mình, cho nên không trách vợ được, mình phải tìm được hướng giải quyết theo chiều ngắn hạn hay dài hạn.
- Không hợp nhau vì thú vui: Vậy phải tìm ra cái chung, nếu không tìm ra cái chung thì có trọng tài là con nhỏ, để nó ý kiến là thuyết phục nhất. Chẳng nhẽ vợ nó sống không vì con? Mà nếu không hợp nhau vì cái này thì cũng chẳng sao, nhìn nhau mà sống cụ à.
- Nuôi dạy con cái: Thống nhất cái nào tốt, cái nào tốt hơn, cái nào tốt nhất để phù hợp với con chứ không có chuyện ép hay tự nhiên đâu cụ.
Toàn các cụ tự ép mình vào hoàn cảnh xã hội chứ không nghĩ là tự mình phải xử lý.

Dream Thai

Xe điện
Làm lại đi mợ, thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đầu >:D<
Làm lại công việc thì ta có thêm kinh nghiệm, hôn nhân thì khó hơn

trải qua 1 cuộc hôn nhân là ta già thêm nhiều tuổi, thêm con cái, lựa chọn sẽ thu hẹp khá nhiều, đến 40+ thì càng khó

Đến như mấy đứa cháu của e, mới 30+- mà bảo giờ lập gia đình đã ngại rồi, trai mà ko có kte, gái ko có nhan sắc, là xác định ở vậy lâu đấy :(

TorienT

Xe container
Cho nên vẫn phải phù hợp với nhau í. Trong nhà thằng thích ăn mặn, thằng muốn ăn nhạt thôi đã mắng nhau rồi nữa là. Thú vui tận hưởng cuộc sống mà không hợp nhau thì cũng dễ cãi nhau.
Nghe nói, lý do thực sự dẫn đến các cặp vợ chồng li hôn là đời sống TD không hợp nhau.
Bàn 4 chân mà 1 chân lệch thì kê cho nó cân thôi, 2 chân lệch thì cưa 2 chân còn lại cho cân, 3 chân lệch thì nên đi mua bàn mới.
Xưa thầy u em xung khắc cực kì trong chuyện ăn uống nhưng vẫn kê lệch bình thường. U em không ăn được mắm nhưng thầy em thì lại cực thích nên mỗi lần thầy muốn ăn u em bịt mũi trưng cho thầy, thời nay các nhà nữ quyền lại nhẩy dựng lên ngay (lưu ý thầy u em đều hết c3 là đi du học).
Chuyện TD thì cũng lại 2 bên kê cho vừa thôi, kê không vừa thì giải tán đi kiếm cái bàn khác, phần này lưu ý nếu muốn chọn cái bàn khác thì nên sớm một tí, không lại mất vui.