[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

qddt

Xe tăng
Đây là bài toán của dự báo lũ và tính toán xả dựa trên tính toán kia chứ có phải bài toán chính xác là cụ cắm bơm nước vào đầu lọc nên chuẩn được dung tích nước về đâu cụ.
Ơ thế các anh ở thuỷ điện "cóc" không tính toán được tốc độ dâng nước hiện tại để điều chỉnh các cửa van ạ? Không chính xác tuyệt đối nhưng vẫn có thể tính toán ước lượng và điều chỉnh theo tình hình thực tế được chứ ạ, chấp nhận có sai số. Vậy thì có gây ra chuyện gì đâu, và nếu các anh í "tiếc nước" như cụ nói thì làm gì có chuyện "xả thêm", cao trình tụt là đóng bớt van chứ nhỉ, tiếc mà.

Phá tràn tạm chưa bàn, vì đã có ông nào phải làm vậy đâu.

ngocsd5

Đi bộ
Đây là bài toán của dự báo lũ và tính toán xả dựa trên tính toán kia chứ có phải bài toán chính xác là cụ cắm bơm nước vào đầu lọc nên chuẩn được dung tích nước về đâu cụ. Trường hợp phá tràn cũng là trường hợp được tính đến để bảo toàn 1 phần đập và may mắn là chưa phải phá tràn thôi còn với các cơn lũ lớn lúc nào chả phải chuẩn bị phương án này hả cụ. Việc có phương án phá tràn chính là khẳng định của việc đã tính toán đến khả năng vỡ đập do lượng nước tích tại hồ quá lớn mà rõ ràng khi phá tràn đập bị hỏng ko còn khả năng phân lũ nữa, nếu đơn giản là nước về bao nhiêu xả bấy nhiêu được thì cần gì phải tính đến phương án xấu hơn như thế.

pthk

Xe tăng
Có một tình huống như thế này cụ ạ: lũ về, đập giữ lại một phần, nên lưu lượng dưới hạ lưu là 90% thôi. Sau nửa ngày, hồ đầy, về bao nhiêu xả bấy nhiêu. Thế là nước lũ dưới hạ lưu lên nhanh hơn.
Một số người thay vì kết luận là đập đã giảm được lũ nửa ngày thì lại kết luận là đập xả làm lũ to hơn.
Đám này Khôn thật đấy :D
Không biết họ ăn cái gì vào mồm mà được như thế ???

A98

Xe container
Đám này Khôn thật đấy :D
Không biết họ ăn cái gì vào mồm mà được như thế ???
Họ khôn nên họ không cần tìm hiểu gì thêm cụ ạ. Thiên hạ sai hết, chỉ họ đúng thôi.

pthk

Xe tăng
Họ khôn nên họ không cần tìm hiểu gì thêm cụ ạ. Thiên hạ sai hết, chỉ họ đúng thôi.
Hôm trước có vị ở đây còn bảo Thuỷ điện nó Đẻ ra nước nữa cơ :P
Thế mới kinh :P

qddt

Xe tăng
Vâng, cái tư duy rất buồn cười là nước chảy ra từ đập thủy điện nên kết tội cái thủy điện.

Không hình dung ra được một việc đơn giản là không có thủy điện thì số nước đó cũng đổ xuống hạ lưu ngay và luôn.

Và vì dùng cái từ "thủy điện xả lũ" nên cũng nghĩ lũ là do thủy điện xả ra.
Em nghĩ cái này 1 phần rất lớn là do các cụ nhà báo. Em biết trên otf này các cụ nhà báo chơi nhiều, có gì không phải xin các cụ đại xá trước nhé!

Các cụ nhà báo sẽ đăng thế này:

- Lũ đang về, thuỷ điện/lợi đang hứng. Các cụ chả đăng. Bài ít view đăng làm khỉ gì, phải em em cũng chả đăng.

- Thuỷ điện/lợi hết hứng nổi, phải xả. Các cụ sẽ giật tít: "Thuỷ điện X xả nước. Tỉnh Y ngập trong nước lũ. Nhân dân lầm than"

- Lũ qua đỉnh, những thuỷ điện/lợi còn tích được bắt đầu tích cắt lũ bớt cho dân. Các cụ giật thế này: "Thuỷ điện X cắt lưu lượng xả lũ. Nước lũ giảm dần. Nhân dân vật lộn phục hồi sinh hoạt"

- Mưa to, dự báo cơn lũ rất lớn đổ về, tỉnh yêu cầu thuỷ điện xả bớt lấy dự phòng đón lũ. Các cụ bèn giật: "Giữa lúc nhân dân quay cuồng trong cơn lũ dữ, thuỷ điện X LẠI xả lũ"

Thế là xong, 99.99% độc giả đọc đến đây mà không chửi thuỷ điện mới lạ. Đấy là chưa kể vô số chuyên gia chó mèo ở đâu nhảy lên bú fame đu trend. Toang.

máy ủi

Xe tải
Hai vụ sạt lở vừa rồi ở trạm 67 với Đoàn kinh tế Quân đội chả liên quan quái gì đến thủy điện cả bác ạ.
Thì chặn dòng, nước ứ trong lòng núi, đến lúc mưa to nó phá luôn thể mà.

namvqh

Xe buýt
Thủy điện lớn thì điều tiết, hạn chế lũ, thủy điện nhỏ thì liên quan mịa gì đến lũ, thủy điện nhỏ khi nước lũ về thì nó tự tràn qua đập. Thời đại chó lợn lên ngôi, kiến thức học hành là cục kut, chỉ sủa to rõ ràng, đổi trắng thay đen không chút liêm sỉ là giỏi.
Cụ hơi phũ nhưng mà đúng. Nhưng thôi, cứ để mọi người bàn luận cho nó đa chiều. Kể cũng khó giải thích cho một số cụ hiểu đúng câu chuyện này khi mà các cụ ấy chưa nắm rõ khái niệm thế nào là giảm lũ, cắt lũ và thế nào là phân lũ; thế nào là điều tiết năm, thế nào là điều tiết mùa, điều tiết tuần, điều tiết ngày; rồi mối tương quan giữa diện tích lưu vực, cường độ mưa, điều kiện địa hình, tình trạng mặt phủ, hình dạng lưu vực với dung tích hồ chứa (dung tích hữu ích, dung tích phòng lũ ...); rồi bài toán kinh tế - kỹ thuật - môi trường.

Cá nhân em thì thích sống hòa hợp với thiên nhiên, nhưng nước mình vẫn còn nghèo, chưa thể một chốc một lát chấp nhận điện giá cao, tài nguyên nước tính theo đầu người cũng không nhiều nhặt gì nên bắt buộc phải làm thủy điện và hồ chứa thủy lợi. Khi nào giàu có hơn rồi thì xem đập nước nào không đạt hiệu quả tổng hợp về kinh tế - xã hội - môi trường thì bỏ.

cadan

Xe container
Chí ít, từ lúc Hòa Bình xây dựng đến nay ít bão về miền Bắc, và Ninh Bình quê em ít bị ngập lụt hẳn đi.
Còn đổ tội cho thủy điện thì dễ quá, nhưng mà lại không nghĩ đến chặt hết CMN rừng rồi, hết rừng rồi thì thủy điện có tài đến mấy cũng không hạn chế được hết lũ lụt
Em nghe nói chính cac dự án thủy điện góp phần chặt bớt rừng (một cach hợp pháp) để lấy mặt bằng xây nhà máy và đường vào

Có phải ko ạ

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cái này 1 phần rất lớn là do các cụ nhà báo. Em biết trên otf này các cụ nhà báo chơi nhiều, có gì không phải xin các cụ đại xá trước nhé!

Các cụ nhà báo sẽ đăng thế này:

- Lũ đang về, thuỷ điện/lợi đang hứng. Các cụ chả đăng. Bài ít view đăng làm khỉ gì, phải em em cũng chả đăng.

- Thuỷ điện/lợi hết hứng nổi, phải xả. Các cụ sẽ giật tít: "Thuỷ điện X xả nước. Tỉnh Y ngập trong nước lũ. Nhân dân lầm than"

- Lũ qua đỉnh, những thuỷ điện/lợi còn tích được bắt đầu tích cắt lũ bớt cho dân. Các cụ giật thế này: "Thuỷ điện X cắt lưu lượng xả lũ. Nước lũ giảm dần. Nhân dân vật lộn phục hồi sinh hoạt"

- Mưa to, dự báo cơn lũ rất lớn đổ về, tỉnh yêu cầu thuỷ điện xả bớt lấy dự phòng đón lũ. Các cụ bèn giật: "Giữa lúc nhân dân quay cuồng trong cơn lũ dữ, thuỷ điện X LẠI xả lũ"

Thế là xong, 99.99% độc giả đọc đến đây mà không chửi thuỷ điện mới lạ. Đấy là chưa kể vô số chuyên gia chó mèo ở đâu nhảy lên bú fame đu trend. Toang.
Cụ tả thế này cho thấy mấy ông vặn van thuỷ điện cứ như đánh chứng khoán loại vét đĩa, chỉ biết hóng bảng điện tử nhảy số hay số liệu thuỷ văn khu vực và cả quốc tế.. Chứng khoán xịn cũng như ông vặn van chuẩn, phải biết được nhiều biến số ảnh hưởng đầu ra, thậm chí phải biết toan cao cấp, biết lý luận, nhá.

meomun346

Xe container
Vụ khai thác gỗ gần 2 chốt bảo vệ rừng: Phát hiện 3 điểm phá rừng

Bọn lâm tặc thêm kiểm lâm bao che vẫn tiếp tục chặt phá rừng phải đến khi báo Công An phản ánh mới vào cuộc .
Cách nay 30 năm, em đi Na Hang (Tuyên Quang) thấy có 1 trạm KL nhỏ nằm liền kề 1 cây gỗ nghiến to đến hai người ôm, nghĩ cây này đến cụ lâm tặc cũng hàng (trạm có tên là Bắc tù). Lâu lâu sau đi qua thấy trạm KL đã dời đi và cây gỗ to cũng biến mất. Chắc cây gỗ mấy trăm năm tuổi đó nó bị sâu, mục...nên phải dời trạm đi để đốn hạ rồi, nguy hỉm thế cơ chứ:)):)):)) Có cụ nào biết nguyên nhân thực do đâu không????

Chỉnh sửa cuối:

meomun346

Xe container
Cụ tả thế này cho thấy mấy ông vặn van thuỷ điện cứ như đánh chứng khoán loại vét đĩa, chỉ biết hóng bảng điện tử nhảy số hay số liệu thuỷ văn khu vực và cả quốc tế.. Chứng khoán xịn cũng như ông vặn van chuẩn, phải biết được nhiều biến số ảnh hưởng đầu ra, thậm chí phải biết toan cao cấp, biết lý luận, nhá.
Uh, em nhớ mấy năm trước có bài báo tiêu đề là: LŨ TỪ TRỜI, LŨ TỪ... NGƯỜI.

Bố Be

Xe tải
Em vừa coi thời sự VTV1 xong, thấy đến mùa mưa lại là xả lũ làm ngập hết các vùng lân cận làm người dân cũng khóc ròng :(
Cụ ơi ở phía nam Quảng Bình không có tẹo thủy điện nào đâu mà giờ ngập lịch sử rồi ạ
Vây mà từ năm 2017 này em thấy lũ lụt còn nhiều hơn những năm 2000, dân khổ hơn nhiều. Thiệt hại chết người nhiều hơn , Vậy chức năng đều tiết điều tiết ở chỗ nào?
Cụ hãy lấy số liệu trước khi xây thuỷ điện trong 5 năm và sau khi xây thuỷ điện ở miền trung sau 05 năm xem thế nào? Để chứng minh là cụ đúng.
Cụ/mợ cứ thử nhân lượng mưa ở Quảng Bình trong đợt vừa rồi là chừng 0,5 - 1 m/ngày rồi nhân với diện tích 100, 200, 500 km2 thì sẽ hình dung ra lượng nước từ trên trời tống xuống là bao nhiêu . Chỗ này đừng nói là do thủy điện xả lũ xuống sông Gianh, Nhật Lệ hay Kiến Giang nhé .

Bố Be

Xe tải
Ko đúng cụ ơi. Mọi hồ thủy điện đều có dung tích phòng lũ (hay phân lũ) vì thực tế nó chỉ thể hiện khả năng tích thêm nước của hồ chứa vào mùa lũ thôi. Vấn đề nằm ở đây là các thủy điện thuộc EVN thì thực hiện khá sát với kế hoạch và quy trình còn các thủy điện thuộc tư nhân (các thủy điện nhỏ) thì lại ko chắc chắn lắm về việc này vì nước là tiền của họ chứ ko phải các nhiệm vụ khác. Việc tích nước vào đỉnh lũ cũng như xả nước để đón lũ là đúng, nhưng thực tế dự báo vẫn có những sai số đáng kể dẫn đến việc các thủy điện nhỏ dập dòm trong việc xả lũ sớm để tăng khả năng phân lũ vì sợ lũ về ko đúng kế hoạch thì sẽ dẫn đến thiếu nước -> mất tiền. Và khi lũ lớn hơn dự báo thì những vấn đề này mới lộ ra khi các thủy điện nhỏ này buộc phải xả thêm tránh trường hợp vỡ đập. Các thủy điện em nói đến là thủy điện nhỏ có đập xả tràn theo cửa mở bằng van chứ ko phải đập xả tràn tự do cụ nhé.
Cụ ơi thủy điện nhỏ mà không có nhiệm vụ phòng lũ thì 100% là không có dung tích phòng lũ ạ .

meomun346

Xe container
1 cái đấm thêm 1 cái đạp chí mạng đấy cụ à,thủy điện xả lũ,nước lên rất nhanh,dân chạy không kịp.
Hôm nay coi TV, thấy có hai cụ già hơn 80 tuổi được ca nô cứu khỏi vùng lũ sâu. Thành tích của đội cứu hộ, nhưng e cũng thấy là 2 cụ già thế, sao ko đưa đi sơ tán ngay từ đầu. Lại thấy có tin 1 cậu trai tầm hơn 30, ngược lũ về quê miền Trung vì còn 2 bố mẹ già ở đó ko biết chạy lũ thế nào. Như người ta, nghe tin sắp có bão lũ to thì đón bố mẹ ra HN từ đầu. Cũng là 1 chuyến đi thôi, đi trước độ chục ngày thì tốt hơn biết bao.