[Funland] Hiểm nguy Thuỷ điện - Trách nhiệm thuộc về ai

A98

Xe container
Đọc các tranh cãi của các cụ, em thấy ai cũng có lý của mình cả.

Quê em miền trung, ng thật việc thật. Ngày chưa có thủy điện thì cũng có Lũ. Nhưng nó lên từ từ, bà con dân làng còn chạy dk.
Từ ngày có đập, thủy điện cứ đến mùa mưa bão là chúng nó xả nước, nhiều khi chạy ko kịp.

Khốn nạn cái bọn thủy điện( em bức xúc quá cho e chửi tí) ko biết chúng nó có nghĩ cho dân ở dưới thượng nguồn ko? Toàn xả đêm ko à.?
Hồ lớn thì có chỉ đạo từ trên xuống, xả bớt trước mưa. Còn hồ nhỏ thì đầy hồ nước nó chảy xuống xuôi cụ ạ. Nếu không có hồ, nước đó sẽ về xuôi từ trước, tức là lũ sẽ đến sớm hơn.

SVC

[Tịch thu bằng lái]

Quê em miền trung, ng thật việc thật. Ngày chưa có thủy điện thì cũng có Lũ. Nhưng nó lên từ từ, bà con dân làng còn chạy dk.
Từ ngày có đập, thủy điện cứ đến mùa mưa bão là chúng nó xả nước, nhiều khi chạy ko kịp.

Khốn nạn cái bọn thủy điện( em bức xúc quá cho e chửi tí) ko biết chúng nó có nghĩ cho dân ở dưới thượng nguồn ko? Toàn xả đêm ko à.?
Quê cụ dân làm sao í chứ.
Quê em trên Hà giang, thủy điện vừa-nhỏ có khi còn nhiều gấp 4 lần quê nhà cụ mà chả bao giờ bị cái cảnh í :D
Hay do cách ăn ở mà thủy điện xả lũ nó đêchs thèm báo cho mà còn chạy ???

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Hồ lớn thì có chỉ đạo từ trên xuống, xả bớt trước mưa. Còn hồ nhỏ thì đầy hồ nước nó chảy xuống xuôi cụ ạ. Nếu không có hồ, nước đó sẽ về xuôi từ trước, tức là lũ sẽ đến sớm hơn.
Hiểu được như cụ, em cũng chả rõ ở cái làng OF còn sống được mấy mống ???

Lít đờ

Xe tải

Do mưa lớn kéo dài trong những ngày qua, một số nhà máy thủy điện vừa và nhỏ trên lưu vực sông Cả đồng loạt xả điều tiết. Tuy nhiên, trong tình hình thời tiết cực đoan, mưa lớn và lũ liên tục đã gây ngập lụt nhiều nơi trên địa bàn tỉnh như hiện nay, nhà máy thủy điện Bản Vẽ đã phát huy vai trò cắt giảm và phòng chống lũ rất tốt.

Nhà máy thủy điện Bản Vẽ thuộc Công ty thủy điện Bản Vẽ quản lý - là nhà máy thủy điện lớn nhất khu vực Bắc miền Trung, được xây dựng trên sông Nậm Nơn, xã Yên Na huyện Tương Dương, với chiều cao đập 135m, mực nước dâng bình thường 200m, dung tích phòng lũ là 320 triệu m3. Đây là công trình thủy điện đa mục tiêu, không chỉ cung cấp điện với chi phí thấp, an toàn, Nhà máy Thủy điện Bản Vẽ còn có vai trò kiểm soát, cắt giảm lũ, chống hạn, cung cấp nước sinh hoạt và nước tưới tiêu cho sản xuất nông nghiệp vùng hạ du.

Cụ thể, trong đợt ảnh hưởng của cơn bão số 9, mưa lớn kéo dài từ ngày hôm qua 29/10 cho đến nay, nhà máy thủy điện Bản Vẽ đã hạn chế việc phát điện để giảm lượng nước xuống hạ du, góp phần giảm lũ. Nhờ vậy, hồ Bản Vẽ đã cắt được hơn 29 triệu m3 nước cho hạ du. Hiện tại mực nước hồ là 197,3m, tương ứng với dung tích phòng chống, cắt giảm lũ cho hạ du gần 120 triệu m3 nước. Hiện tại lượng nước về hồ là 240m3/s.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Gào lên là thủy điện nào, thế đưa số liệu của Tam Hiệp ra hỏi cái giề?

Cụ bị đa nhân cách hay bị chứng lẫn??? :))

Thứ trưởng nói đúng cái gì, lão đấy cũng khôn, dùng từ xả trộm, trộm là thế nào? Là xả chưa báo trước hay là xả nhiều hơn lũ về... hố hố nhiều ông lao vào hít hà mà hóa ra chả hít được cái gì. Nói lập lờ chung chung, có cái gì cụ thể đâu =))

Thôi tóm lại cụ có chứng minh được cái thủy điện nào, to nhỏ gì cũng được, xả lũ ra nhiều hơn nhận lũ về không???

Nếu thủy điện cùng lắm cũng chỉ cho ra lượng nước bằng với lượng đón lũ của nó, thì nói là thủy điện gây ra lũ có phải là quá ngu không hả các đại ca 3 môn 9 điểm??? :))

Đọc luôn bài ở Post trên về Dakmi 4 đi nhé, trước khi đi xoá mù thủy văn ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Về sớm nhưng tốc độ dâng chậm do lưu lượng nhỏ, tốc độ dòng chảy thấp, cũng là lũ, nhưng nó khác nhau đấy. Nếu là thủy điện có hồ chứa dung lượng đủ lớn mới cắt lũ, giảm lượng nước về xuôi.

Mũi tên bạc

Xe container

Cụ đã sống ở miền núi chưa cụ mà chửi, cụ chửi đúng thì em hoàn toàn ủng hộ. Lũ về thì bà con miền núi sống ở đó cả nghìn đời nay rồi người ta có biết lúc nào lũ về không? Về lúc nào thì họ xả lúc đó thôi chứ ngu gì người ta phải xả. Cái câu bôi đậm chứng tỏ cụ chưa hiểu lũ ống, lũ quét là gì và cụ chỉ quen nhìn những con lũ ở hạ lưu kiểu như ra cầu Chương Dương, Long biên, Thăng Long, ... nhìn xuống sông Hồng!

Chỉnh sửa cuối:

Susu77

Xe tăng
Sự thật dù có lấp liếm kiểu gì thì cũng vẫn là sự thật, trước sau cũng lộ ra. Tác dụng của thuỷ điện thì ai cũng biết rồi. Còn nhiều thuỷ điện cóc và to hơn cóc ở Miền Trung gây mất rừng, quy hoạch hay vận hành sai dẫn đến tăng thiệt hại do lũ lụt cho dân hạ nguồn thì báo chí, thậm chí quốc hội cũng đã phải vào cuộc. Các vị quan chức cũng muốn đổ hết do thiên tai, phủ nhận việc làm tắc trách của con người lắm nhưng không được thôi. Một số cụ hiểu biết vào chửi bới em và những cụ khác ghê lắm, thậm chí phong cho em làm cái gì âm mưu điện mặt trời, hạt nhân. Em không thanh minh cũng không tranh cãi nhiều, có thể ý kiến em đưa ra chưa hoàn toàn chính xác vì hiểu biết có hạn, chưa sâu nên cccm thoải mái đưa ý kiến hay chỉ trích.

qddt

Xe tăng
Sự thật dù có lấp liếm kiểu gì thì cũng vẫn là sự thật, trước sau cũng lộ ra. Tác dụng của thuỷ điện thì ai cũng biết rồi.... blah blah blah... Em không thanh minh cũng không tranh cãi nhiều, có thể ý kiến em đưa ra chưa hoàn toàn chính xác vì hiểu biết có hạn, chưa sâu nên cccm thoải mái đưa ý kiến hay chỉ trích.
Em thành thật hỏi cụ là nếu cụ tự nhận hiểu biết có hạn thì làm sao cụ biết được cái sự thật của cụ nó đúng là sự thật ạ?

A98

Xe container
Sự thật dù có lấp liếm kiểu gì thì cũng vẫn là sự thật, trước sau cũng lộ ra. Tác dụng của thuỷ điện thì ai cũng biết rồi. Còn nhiều thuỷ điện cóc và to hơn cóc ở Miền Trung gây mất rừng, quy hoạch hay vận hành sai dẫn đến tăng thiệt hại do lũ lụt cho dân hạ nguồn thì báo chí, thậm chí quốc hội cũng đã phải vào cuộc. Các vị quan chức cũng muốn đổ hết do thiên tai, phủ nhận việc làm tắc trách của con người lắm nhưng không được thôi. Một số cụ hiểu biết vào chửi bới em và những cụ khác ghê lắm, thậm chí phong cho em làm cái gì âm mưu điện mặt trời, hạt nhân. Em không thanh minh cũng không tranh cãi nhiều, có thể ý kiến em đưa ra chưa hoàn toàn chính xác vì hiểu biết có hạn, chưa sâu nên cccm thoải mái đưa ý kiến hay chỉ trích.
Cả một bài dài không có một chút lập luận gì, nhưng có đến mấy chữ "sự thật".

Vuvuvivi

Xe tải
Làm thủy điện có tranh thủ phá thêm rừng không cccm?

congchi

Xe điện
Làm thủy điện có tranh thủ phá thêm rừng không cccm?
Làm gì trên rừng mà chả tranh phủ phá thêm, nếu không quản lý chặt.
Làm đường nè, làm khu du lịch nè, làm nhà nè...
Theo bác cấm hết nhá, rủ nhau xuống đồng bằng ở cho nó mát.
Vừa rồi Thủ nhà mình phát biểu, công trình nào lấy rừng phải trình quốc hội, theo em là phát biểu kiểu mị dân, vô trách nhiệm, đùn hết lên trên.
Phải phân cấp ra, rừng nào, diện tích bao nhiêu, cấp nào duyệt.
Em đang vướng 1 dự án ở Quảng Ngãi, dính có mấy mẫu đất Nông nghiệp chó ăn đá, gà ăn sỏi, mà hết UB đùn sang Hội Đồng, Hội đồng đùn lên chính phủ. Dự án cả ngàn tỳ, tạo bao nhiêu tài sản cho xã hội, ngắc ngoải vì mấy cái mị dân.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em đang vướng 1 dự án ở Quảng Ngãi, dính có mấy mẫu đất Nông nghiệp chó ăn đá, gà ăn sỏi, mà hết UB đùn sang Hội Đồng, Hội đồng đùn lên chính phủ. Dự án cả ngàn tỳ, tạo bao nhiêu tài sản cho xã hội, ngắc ngoải vì mấy cái mị dân.
Đúng là Chết Vì chủ nghĩa Dân tuý.
Mà dân ta thì quá khôn để bọn bồi bút 3 môn <9 điểm nó xỏ mũi dắt đi như trâu.
Cứ đà này, đất nước còn rạng rỡ, huy hoàng nữa :P

Lít đờ

Xe tải
Thế sao năm 1964 không có thủy điện mà dân cũng không chạy kịp thế. Đứa nào xả lũ năm đó hở cụ mà láo thế, để gần 10.000 mạng dân thường bị chết.
----------------
Cụ sống ở miền Trung mà chửi thủy điện thì hại chính bản thân cụ và gia đình cụ. Vì không có điện thì điện đâu cho cụ lên mạng gõ phím, kêu sau màn hình, giờ khi lũ người ta cũng lên Facebook kêu gọi cụ ạ. Rồi điện đâu để chạy điều hòa, quạt ?

Em thì ở Hà Nội chẳng ảnh hưởng gì rồi. Em chỉ thương người dân miền Trung như người thân cụ ở đó thôi

----------------

Ký ức “Trời hại” kinh hoàng bên miếu thờ 2.500 người chết lụt

Trong trận lụt kinh hoàng đó, gần 10.000 người ở các tỉnh Thừa Thiên- Huế, Quảng Nam, Quảng Tín, Quảng Ngãi đã thiệt mạng. Tuy nhiên, con số thương vong cao nhất được ghi nhận là tại vùng rốn lũ nằm ở quận Đức Dụ, tỉnh Quảng Tín (nay là 1 phần của huyện Hiệp Đức và Nông Sơn, tỉnh Quảng Nam). Khu vực này chạy dọc theo thượng nguồn con sông Thu Bồn với 2.500 người chết.

Báo chí lúc đó miêu tả: "Nước lụt chảy xiết, đổ xuống từ núi ầm ầm như thác. Nước mạnh đến nỗi xé toạc từng cụm, từng mảng núi, cuốn theo những tảng đá to như cái nhà. Cây cổ thụ nhiều người ôm cũng bị bật gốc trôi theo dòng nước lũ, tàn phá những nơi nó đi qua. Lũ dữ làm vùng hạ lưu mở thêm hai cửa biển và đổi cả dòng sông".

D nâu

Xe điện

"Anh không muốn nói một lời khuôn sáo,
Về một miền quê nóng lắm mưa nhiều.
Em ơi có nhớ có yêu,
Về quê cùng anh em nhé", Xem thực hư thế nào?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thế sao năm 1964 không có thủy điện mà dân cũng không chạy kịp thế. Đứa nào xả lũ năm đó hở cụ mà láo thế, để gần 10.000 mạng dân thường bị chết.
----------------
Cụ sống ở miền Trung mà chửi thủy điện thì hại chính bản thân cụ và gia đình cụ. Vì không có điện thì điện đâu cho cụ lên mạng gõ phím, kêu sau màn hình, giờ khi lũ người ta cũng lên Facebook kêu gọi cụ ạ. Rồi điện đâu để chạy điều hòa, quạt ?

Em thì ở Hà Nội chẳng ảnh hưởng gì rồi. Em chỉ thương người dân miền Trung như người thân cụ ở đó thôi

----------------

Trong trận lụt kinh hoàng đó, gần 10.000 người ở các tỉnh Thừa Thiên- Huế, Quảng Nam, Quảng Tín, Quảng Ngãi đã thiệt mạng. Tuy nhiên, con số thương vong cao nhất được ghi nhận là tại vùng rốn lũ nằm ở quận Đức Dụ, tỉnh Quảng Tín (nay là 1 phần của huyện Hiệp Đức và Nông Sơn, tỉnh Quảng Nam). Khu vực này chạy dọc theo thượng nguồn con sông Thu Bồn với 2.500 người chết.

Báo chí lúc đó miêu tả: "Nước lụt chảy xiết, đổ xuống từ núi ầm ầm như thác. Nước mạnh đến nỗi xé toạc từng cụm, từng mảng núi, cuốn theo những tảng đá to như cái nhà. Cây cổ thụ nhiều người ôm cũng bị bật gốc trôi theo dòng nước lũ, tàn phá những nơi nó đi qua. Lũ dữ làm vùng hạ lưu mở thêm hai cửa biển và đổi cả dòng sông".
Đái dầm phải đổ tại chim chứ.
Chả nhẽ lại bắt trí não phải chịu trách nhiệm :)) :)) :))

Trada123467

Xe tải
"Anh không muốn nói một lời khuôn sáo,
Về một miền quê nóng lắm mưa nhiều.
Em ơi có nhớ có yêu,
Về quê cùng anh em nhé", Xem thực hư thế nào?
Miền trung đất khổ quê nghèo
Lại thêm bão lũ gieo neo phận người...
Đêm trăng thoảng tiếng à ơi...
Mẹ tôi còn khóc giữa trời mưa rơi

Trắng mưa, trắng nước...trắng trời
Trắng luôn màu tóc một đời mẹ cha...

Đường lối, chính sách luôn đúng.. cái sai của kẻ thực thi.
Quan trên nói hay lắm. Dân đen muôn đời
1603081476113 (2).jpg
khổ, nhất là dân lũ lụt..

Susu77

Xe tăng
Em thành thật hỏi cụ là nếu cụ tự nhận hiểu biết có hạn thì làm sao cụ biết được cái sự thật của cụ nó đúng là sự thật ạ?
Ít ra em cũng biết 1+1=2 cụ nhé. Còn kiến thức là vô biên, ngay cả thuyết tiến hoá Darwin được công nhận mấy trăm năm giờ lại thấy sai lè kia kìa. Em viết rõ ra “hiểu biết có hạn” để mấy cụ nào khỏi nói 9 điểm 3 môn và bỏ học vật lý từ cấp 2. Hạ thấp người khác giúp trình độ các cụ cao hơn thì mời các cụ cứ tự nhiên.

Trada123467

Xe tải
----------------

----------------

Chủ trương thủy điện là đúng. Nhưng cụ có biết chúng nó làm j với thủy điện ko?
Chắc cụ cũng đọc báo rồi. Trên một con sông bao nhiêu cái đập.
Em nói khía ko phải, thủy điện giờ nhiều như lợn con, chúng nó bạt núi, san đồi, tận thu khoáng sản...

Để lại bao hậu quả khi cấp phép tràn lan, mà hợp thức hoá hết tác động môi trường tới xung quanh...

Còn vấn đề điện em ko bàn đến, bây giờ có nhiều nguồn cung cấp khác.

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã sống ở miền núi chưa cụ mà chửi, cụ chửi đúng thì em hoàn toàn ủng hộ. Lũ về thì bà con miền núi sống ở đó cả nghìn đời nay rồi người ta có biết lúc nào lũ về không? Về lúc nào thì họ xả lúc đó thôi chứ ngu gì người ta phải xả. Cái câu bôi đậm chứng tỏ cụ chưa hiểu lũ ống, lũ quét là gì và cụ chỉ quen nhìn những con lũ ở hạ lưu kiểu như ra cầu Chương Dương, Long biên, Thăng Long, ... nhìn xuống sông Hồng!
Cụ biết gì về hậu quả vỡ đê Cống Thôn ở đồng bằng Bắc bộ 1971 ???
Lũ Miền núi chỉ là cái móng tay so với cái này nha.
Năm 71 có khi cụ còn đang lang thang mãi thế giới nào, chửa được đầu thai nên không biết Âu cũng hạp nhẽ :D