Hiace, sự xúc phạm người tiêu dùng

Cruzels.836

Xe buýt
Website
www.facebook.com
người ta ra đường đi làm ăn có công có chuyện muốn đi đến nơi về đến chốn chứ lại ra đường để được chú ý à :(
mà thích đc chú ý thì làm như mấy đứa dật dẹo sâu bít cởi quần cởi áo, nhanh đc chú ý hơn nhiều, đúng là hãm quá :D
Nói thế thì bảo thủ rồi. Thế thì xe máy mà đi thì cứ mua Dream à, ko được mua SH à? ô tô cứ VIOS mà đi à?
Đúng kiểu người : - Người ta kém thì khinh.
- Người ta hơn thì GATO đây mà.

xe than

Xe tăng
Nói chung toy vẫn được nhiều người lựa chọn nhất.

otohagiang

Xe container
bác nào ngồi con 16 chỗ cũ đấy lên cao nguyên đá nhà em 1 lần đi
lần sau bố bảo cũng không dám ngồi lên nữa :))
chuyện này các bác khỏi cần tranh luận luôn, thay vì gõ phím thì leo lên xe đi thử 1 lần cho biết :))

coolpix8700

Xe ngựa
bác nào ngồi con 16 chỗ cũ đấy lên cao nguyên đá nhà em 1 lần đi
lần sau bố bảo cũng không dám ngồi lên nữa :))
chuyện này các bác khỏi cần tranh luận luôn, thay vì gõ phím thì leo lên xe đi thử 1 lần cho biết :))
Em lên bằng cái xe ấy không chỉ 1 lần, mà không phải là lúc đường đã được làm lại mới như bây giờ mà ngay sau cơn lũ 2007 đã bạt toàn bộ mặt đường từ phố Cáo đi ra và các năm sau đó, cả khi họ đang làm lại vào đầu mùa mưa năm 2009 (bác ở trên ấy chắc sẽ xác nhận những mốc thời gian này),... Dù có xe riêng, nhưng khi đi công tác với mọi người em vẫn đi đúng cái Cá mập của đầu những năm 2000 đấy. Nếu mà so sánh ngồi nó với chuyến đi công tác về Cần Thơ (bài post bị mất do sự cố của Ọp-em sẽ không post lại nữa) mà em chót ngồi lên xe tuyến chắc vẫn hạnh phúc hơn rất nhiều lần!

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Từ lúc biết đến ô tô đến giờ em mới thấy mỗi cụ coolpix khen ngồi cá mập thích hơn sprinter là một :P

coolpix8700

Xe ngựa
Từ lúc biết đến ô tô đến giờ em mới thấy mỗi cụ coolpix khen ngồi cá mập thích hơn sprinter là một :P
Em ngồi cái Cá mập cũ của 1 cơ sở chỉ có 2 hàng ghế dưới + 1 ghế bên phụ, còn đi cái Sprinter tuyến từ SG xuống Cần Thơ họ nhét 5 hàng ghế sau để bán đến hơn 2 chục vé, ngồi thật xuống ghế thì đầu gối phải tỳ rất mạnh vào lưng ghế phía trước. Do vậy dù là Mẹc (khá mới) so với cái Cá Mập (dù hồi đó cũng ngót nghét gần 10 năm tuổi), dù đường kia bằng phẳng hơn rất nhiều em cũng không thể khen khác.
Chuyến xuống Cần Thơ lúc về em phải nghĩ ra cách đi tầu cao tốc để tránh phải ngồi lại cái xe Mẹc ấy!
Còn ngồi xe thì em cũng đã ngồi thùng sau Ranger (không nắp) đi cả gần chục cây số qua những quả đồi ở Nam Trung Bộ dưới nắng cũng chẳng sao cả, nhưng không hiểu sao chuyến về Cần Thơ ấy lại để lại ấn tượng như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

T135-RC

Xe máy
may mà e ko mua :(

otohagiang

Xe container
Em lên bằng cái xe ấy không chỉ 1 lần, mà không phải là lúc đường đã được làm lại mới như bây giờ mà ngay sau cơn lũ 2007 đã bạt toàn bộ mặt đường từ phố Cáo đi ra và các năm sau đó, cả khi họ đang làm lại vào đầu mùa mưa năm 2009 (bác ở trên ấy chắc sẽ xác nhận những mốc thời gian này),... Dù có xe riêng, nhưng khi đi công tác với mọi người em vẫn đi đúng cái Cá mập của đầu những năm 2000 đấy. Nếu mà so sánh ngồi nó với chuyến đi công tác về Cần Thơ (bài post bị mất do sự cố của Ọp-em sẽ không post lại nữa) mà em chót ngồi lên xe tuyến chắc vẫn hạnh phúc hơn rất nhiều lần!
em nói với bác, dòng này không ai dùng làm xe cá nhân nên có lẽ cũng chẳng cần tâng bốc thằng nào hơn thằng nào
mà quan trọng là ngồi thằng nào thấy thoải mái và ok hơn
tùy bác thấy thế nào thôi
chứ bảo ngồi cái con khỉ gió đó, à mà em bảo cái con 16 chỗ thân ngắn ấy bác lại lôi con cá mập đời trước ra thì bó tay :)), đi so với bọn MER, FORD bảo nó hơn thì chịu
ai cũng thấy ngồi 2 con còn lại thoải mái hơn, riêng bác thì không thì em thấy đúng là chẳng còn gì để nói rồi
bác thích thì tham khảo luôn bác Hổ Trắng chắc bác ý trải nghiệm mấy loại này nhiều bằng em và bác gộp lại
còn bác ngồi theo kiểu xe tuyến thuộc loại chạy không giữ gìn thì chưa chắc UNIVERSE đã hơn được con CU TÝ (em lôi 2 loại đó lên để bác thấy được thâm ý của em)
tóm lại là em giống ý bác DNGDUC thôi

RAVA

Xe ba gác
em nói với bác, dòng này không ai dùng làm xe cá nhân nên có lẽ cũng chẳng cần tâng bốc thằng nào hơn thằng nào
mà quan trọng là ngồi thằng nào thấy thoải mái và ok hơn
tùy bác thấy thế nào thôi
chứ bảo ngồi cái con khỉ gió đó, à mà em bảo cái con 16 chỗ thân ngắn ấy bác lại lôi con cá mập đời trước ra thì bó tay :)), đi so với bọn MER, FORD bảo nó hơn thì chịu
ai cũng thấy ngồi 2 con còn lại thoải mái hơn, riêng bác thì không thì em thấy đúng là chẳng còn gì để nói rồi
bác thích thì tham khảo luôn bác Hổ Trắng chắc bác ý trải nghiệm mấy loại này nhiều bằng em và bác gộp lại
còn bác ngồi theo kiểu xe tuyến thuộc loại chạy không giữ gìn thì chưa chắc UNIVERSE đã hơn được con CU TÝ (em lôi 2 loại đó lên để bác thấy được thâm ý của em)
tóm lại là em giống ý bác DNGDUC thôi
-Bác đọc kỹ bài của bác ấy xem, đấy là bác ấy ngồi phải cái con xe khách Sprinter nó cải tạo lại, lắp thêm ghế để chở nhiều người nên ngồi khó chịu đấy thôi, còn xe nguyên bản thì nói làm gì? Em thì thấy hơi hài khi các bác cứ đem cái con Hiace từ đời 199x ra so với mấy con Sprinter với Transit đời 200x, thử mang con Hiace đời mới nóc cao ra so xem, em dự là nó hơi bị hiếm nên chắc là ít người đã được ngồi qua? Còn thực tế cho thấy cùng đời với nó thì cái lũ hàng LD ngang tầm như Mit L300, Mazda B2000, Ssangyong, Mec MB140 hay kể cả Ford Transit đời đầu...đều bị nó đập cho thằng thì ngắc ngoải, thằng thì toi mạng đấy thôi. Từ khi thằng Toy nó lắp ráp xe ô tô ở VN, em chưa thấy cái xe LD nào của nó là ko đứng đầu phân khúc cả, cho nên các bác bàn về 1 cái xe đời cũ ríc đặt trong thời điểm hiện tại thì chả hợp lý tý nào!:D

dngduc

Xe điện
Sao phải so khác đời làm gì, bác cứ so 1 chiếc sprinter/transit và 1 chiếc hiace cùng năm sản xuất 2007 đến 2010 (toàn xe ld nhé) là biết ngay. Đặc biệt là với thị trường phía Nam thì kể cả từ thời Mb140 ruột hàn quốc cũng được ưa chuộng hơn hiace bác ạ. Có thể nói đánh mất thị phần là một trong những lý do chính để toy ngừng lắp ráp hiace tại VN

coolpix8700

Xe ngựa
-Bác đọc kỹ bài của bác ấy xem, đấy là bác ấy ngồi phải cái con xe khách Sprinter nó cải tạo lại, lắp thêm ghế để chở nhiều người nên ngồi khó chịu đấy thôi,...
Trong một post khác em viết rất rõ, xe tuyến ghế đã được đóng lại để nhét khách thì chẳng cái nào hơn cái nào về mặt "tôn trọng khách hàng" cả!
Còn đi cái cá mập đời cũ, xe mua cho CQ họ chẳng phải nhét thêm ghế em ghi rõ lên đến Đồng Văn (hay quá lên Mèo Vạc) em không chỉ lên 1 hay 2 lần. Trong kia từ Sài Gòn đi các tỉnh, lên tận Lâm Đồng,...
Còn các bác ấy thấy cứ ngồi trên Mẹc thì thế nào cũng phải hơn là cách nhìn của các bác ấy thôi!
Chắc ngồi cả MB, Transit rồi cả Hiace các đời (chỉ trừ những đời 2013 về sau do đã bỏ cơ quan, năm vừa rồi chẳng được mời để đi xa cùng họ) em có thể tự hào là mình ngồi nhiều hơn mọi bác đang vào đây mà không phải chỉ lên hướng HG, còn cả các vùng khó đi hơn rất nhiều. Nhưng đó là những cái xe tối đa chỉ 3 hàng ghế sau. Xe 16 chỗ nhưng tối đa tụi em chỉ đi đến 7 người (cả lái xe),... Đội xe buýt nhỏ của cty "khó tính nhất" là Minh Việt cũng đã thấy mấy cái Hiace mới chứ không toàn Sprinter hay Transit như mấy năm trước (xe của họ sau mỗi chuyến đi được chấm điểm về xe, lái xe,...)!

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
[video]http://youtu.be/aKxybZBtkkw[/video]

Nếu đã đọ nhập khẩu,em có tiền cứ chơi con 518 hay 519 như clip là bóp hết các thể loại xe nhập khác.Nhưng vì chạy nhiều với lại đường xá VN kém nên nếu là em là em chơi loại 6 bánh 3 cầu v6 3.0 7 số AT hoặc 6 số MT chứ không thể chơi được một cầu nếu ở VN

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Ông Hiace này thì ồn nhất quả đất, em cũng chả cao lắm mà chân cứ đúc vào cái ghế trước. Nói chung lên Tây Bắc là biết nhau ngay thôi. Nhưng bảo xúc phạm ng tiêu dùng thì chả phải, nó thiết kế thế mà có ng mua cũng lạ, đấy là do ng tiêu dùng chứ có phải thằng thiết kế đâu. Bên em có thuê 16 chỗ lúc nào cũng phải hỏi là xe gì, Sprinter hoặc Transit thì mới ok.

Chỉnh sửa cuối:

otohagiang

Xe container
-Bác đọc kỹ bài của bác ấy xem, đấy là bác ấy ngồi phải cái con xe khách Sprinter nó cải tạo lại, lắp thêm ghế để chở nhiều người nên ngồi khó chịu đấy thôi, còn xe nguyên bản thì nói làm gì? Em thì thấy hơi hài khi các bác cứ đem cái con Hiace từ đời 199x ra so với mấy con Sprinter với Transit đời 200x, thử mang con Hiace đời mới nóc cao ra so xem, em dự là nó hơi bị hiếm nên chắc là ít người đã được ngồi qua? Còn thực tế cho thấy cùng đời với nó thì cái lũ hàng LD ngang tầm như Mit L300, Mazda B2000, Ssangyong, Mec MB140 hay kể cả Ford Transit đời đầu...đều bị nó đập cho thằng thì ngắc ngoải, thằng thì toi mạng đấy thôi. Từ khi thằng Toy nó lắp ráp xe ô tô ở VN, em chưa thấy cái xe LD nào của nó là ko đứng đầu phân khúc cả, cho nên các bác bàn về 1 cái xe đời cũ ríc đặt trong thời điểm hiện tại thì chả hợp lý tý nào!:D
ai mang con 9x ra so ngoài bác CUN ở đây
em mang hẳn con đầu lợn mới ra so đó chứ
nói như bác CUN từ cái con SP cải tạo đó suy ra con HIACE hơn SP được thì bó tay
em nói rồi, các bác cứ thử đi, và lấy con xe bác chủ thớt nói là dòng nóc thấp thân ngắn ấy, chứ đếch ai chê con nóc cao đâu
còn bác CUN: vậy bác cứ giữ nguyên quan điểm của bác nhé, chẳng cần phải nói thêm gì cả vì mọi người ở đây (có thể trừ các fan TOY không chấp) đều có quan điểm ngược với bác
và tốt nhất là hãy tự trải nghiệm 1 chuyến nào đó đi xa độ trên 300km là thấy con nào hơn, con nào dở ngay, đỡ phải cãi nhau nhiều cho mệt

coolpix8700

Xe ngựa
và tốt nhất là hãy tự trải nghiệm 1 chuyến nào đó đi xa độ trên 300km là thấy con nào hơn, con nào dở ngay, đỡ phải cãi nhau nhiều cho mệt
Lên đến hg 312 km (giữa tx), vào đến Đồng văn 170 nữa chắc chưa đủ 300km của bác sao!

otohagiang

Xe container
Lên đến hg 312 km (giữa tx), vào đến Đồng văn 170 nữa chắc chưa đủ 300km của bác sao!
bác đọc hiểu em bảo những ai và em đang nói cái gì thì hiểu, không hiểu thì thôi :)
1 lần nữa em nói lại là nếu các bác thích, thì có thể trải nghiệm 2 con xe MER SPRINTER - TOY HIACE đời 2007 hàng LD, đi khoảng 300km mỗi loại (nếu có điều kiện thử) xem con nào hơn con nào thế thôi, đỡ phải cãi nhau nhiều, cụ chủ nói thừa đúng về dòng này đi, các bác cố phủ nhận làm gì
bác nói thẳng tuột ra là con nào hơn đi, vòng vo mãi trích dẫn lung tung ra làm gì

RAVA

Xe ba gác
-Các bác cãi nhau chí chóe nhưng có lẽ chả ai bớt chút thời gian check xem đời xe ra từ năm nào để có cái nhìn cho rõ, vậy để em đọc báo giùm các bác vậy, đọc xong thì tự hiểu vậy nhé:
1-Con Hiace đời cũ mà Toy lắp tại VN là đời thứ 4 với mã là H100 sx từ năm 1989-2004 với vài bản facelift, còn con nhập đang bán hiện giờ là đời thứ 5, mã H200, sx từ năm 2004 đến nay.
2-Con Transit mà Ford lắp ráp đầu tiên tại VN là đời t3, sx 1986-2000 nhưng lắp ở VN từ 1998-2003, con này có cái mặt ca lăng hình ôvan. Em này khi đó ko phải là đối thủ của Hiace, mãi đến khi Ford lắp con đời t4, sx 2000-2006, lắp ở VN từ 2003-2006, thì mới cạnh tranh được. Còn con hiện giờ là đời t5, sx từ 2006- nay.
3-Con Sprinter mà Mec đang bán tại VN là đời t1, sx từ 1995-2006, đời t2 dáng tròn hơn sx từ 2006-nay thì chưa lắp tại VN. Cùng thời với Hiace đời cũ là con MB100-140, thực chất là con SsangYoung sx tại Hàn Quốc thì sx từ những năm 1999, đến nay thì vẫn còn 1 số nước lắp ráp. Con MB này cùng với con Sprinter khi mới ra cũng ko cạnh tranh được với Hiace.

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy cái Hiace đang được bán bây giờ
(Xe chạy HN-Hạ Long)

coolpix8700

Xe ngựa
Xe được làm lại nội thât riêng cho 1 cty thủy sản (ngay tại VN)

Xe độ riêng để đón đối tác (VN)

Chỉnh sửa cuối: