[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng quá.
Muốn giàu như Mẽo, Âu mà không chấp nhận phân hóa giàu nghèo.
Muốn cần lao ai ai cũng có nhà. Động lực đâu để cần lao phấn đấu thế?
Nhà ở an cư lạc nghiệp cũng là 1 thành phần của lưới an sinh cụ ạ. Dân cư có yên ổn về an ninh, y tế, giáo dục, nhà ở thì mới yên phận làm ăn. Còn ai cũng bon chen giật nhau để có chỗ ở thì chỉ sinh ra nhiều bán hàng đa cấp, chụp giật, anh em gia đình giành nhau đất đai nhà cửa.

Ko thể đòi hỏi thị trường chứng khoán hay môi trường kinh doanh chuyên nghiệp hơn nếu dân chưa yên với lưới an sinh cơ bản ưu việt xhcn :D

Muốn dân an cư thì xây nhà xã hội như mô hình Singapore, chỗ ở cho mọi người dân dù đất đai Singapore rất bé.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Khu đô thị (thấp tầng) hệ số sử dụng đất rất thấp cụ ạ, như cụ Tổng nói "Tập trung làm rõ: Vì sao nguồn lực đất đai chưa được phát huy đầy đủ để trở thành nội lực quan trọng phục vụ phát triển kinh tế - xã hội? Vì sao ở nhiều nơi, việc sử dụng đất còn lãng phí, hiệu quả thấp;"

Căn bản quốc gia là hạ tầng và chung cư, chứ càng nhiều khu đô thị (thấp tầng) càng chết.
Em cũng chỉ mong xây toàn chung cư, dư đất thì làm công viên, các tiện ích cho dân. Chứ cứ chia mỗi ông hơn 100m liền kề thì ở được bao nhiêu.

Tất nhiên, mong thì mong thế. Nhưng cơ biệt thự thì người giàu mới có chỗ tiêu tiền chứ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em cũng chỉ mong xây toàn chung cư, dư đất thì làm công viên, các tiện ích cho dân. Chứ cứ chia mỗi ông hơn 100m liền kề thì ở được bao nhiêu.

Tất nhiên, mong thì mong thế. Nhưng cơ biệt thự thì người giàu mới có chỗ tiêu tiền chứ.
Việt nam chưa đến 40% là dân đô thị, trong khi tỷ lệ ở các nước công nghiệp là 60-70%. Các thành phố mới vẫn chưa có cái quy hoạch nào dành đất cho chung cư mà loanh quanh phân lô bán nền. Ko giống các đô thị trên thế giới.
Lợi thế người đi sau hoàn toàn bị bỏ qua để có một đô thị đẹp và hiện đại

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
chung cư Vin thì dân vẫn về ở ít nhiều, nhưng nhà đất mấy khu mới thì vắng như chùa bà đanh. Hôm trước trên diễn đàn khu ocean park xảy ra vụ chủ nhà người BG bị trộm nó vào khoắng sạch đồ, gọi cho bảo vệ Vin thì bảo vệ còn không có hay ngủ, vì cả dãy đó không có nhà nào có cư dân vào ở.
Mình thấy nhiều cụ cứ lo cho chủ đất. Đầu tiên nên xác định nhà đất đó là chỗ ở hay tài sản đầu tư? Xét đại chúng đô thị cấp 1 thì nhà đất là tài sản đầu tư, còn chung cư là chỗ ở.

Mà đã là tài sản đầu tư thì để không (ko sử dụng) phục kích đợi giá lên capital gain là bình thường. Hay doanh nghiệp bđs đầu tư ra để không, hoặc bán sang tay cho thứ cấp cũng là bình thường, họ kinh doanh bđs mà lúc nào cũng có tồn kho inventory.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]

Chung cư hay ko lại phải hạ tầng đi trước 1 bước cụ à, ko thì quá tải vỡ trận ổ chuột ngay. Khổ nổi môi trường VN nước ngoài tay to vốn rẻ lại ko làm hạ tầng được vì rủi ro quá cao, vốn công thì chậm giải ngân vì quá loằng ngoằng thủ tục, nợ công, vốn tư thì hạ tầng chắp vá. Ko biết đợt này các cụ trển họp nát nước có giải pháp gì cho hạ tầng ko?

Còn người giàu tiêu tiền thì cụ ko phải lo, bđs siêu sang vài triệu đến chục triệu đô em thấy cũng bình thường, còn rất thấp so với siêu sang nước ngoài.

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Nghèo
Vì bất cứ lý do gì như lười biếng, nhưng năng lực kém, hoặc năng lực không kém nhưng không nắm bát được cơ hội..
Thậm chí nghèo vì sinh ra trong gia đình/tầng lớp nghèo khổ...

Thì phải chịu chứ sao,
Hay là bắt xã hội phải chịu hộ ?
bắt người giàu phải chia sẻ cho ?
Thì trước đây có đám lấy khẩu hiệu người cầy có ruộng, mà ruộng thì lấy từ địa chủ mà ra đó. Sao anh nỡ đành quên???

Kurumasuki

Xe container
Cụ chuẩn
Kể từ khi 3X phóng tay cho lập ngân hàng, bọn tài phiệt Đông Âu và tài phiệt trong nước lập mới và mua lại giấy phép nh nông thôn rồi thổi thành nh đô thị thì thật sự là kinh tế quay cuồng trong dòng tiền bơm thổi.
Bọn chúng ngày đêm nghĩ cách quay vòng tiền, thiết kế các cuộc chơi, mà mới nhất là đấu giá đất ruộng ở các tỉnh.
E thấy một số các ngân hàng thương mại lớn toàn câu kết, lách luật, phù phép kết hợp với mấy ông Bds to to đẩy giá bds lên cao! Tất cả các dự án đều có bóng dáng ngân hàng đứng sau! Nó chi phối hết! Nên top tỷ phú vn toàn chủ yếu Bds và ngân hàng! Nhà nc cũng bit việc đấy nhưng cũng kệ, rung và tìm cách nắn vào sx nhưng các ảnh ya ăn mặn và ăn xổi quen rồi ăn ít lâu dài bền vững ko quen!

Dân Tổ

Xe container
Em vừa đi chơi biển hồ hôm qua về thấy cả dãy vắng tanh thật mà? :D
Hỏi căn đầu ve thấy hô 120 tỷ, căn trong cũng 60-80 tỷ,đúng tiền như giấy thật :D
Hì hì, hôm rồi em cũng có việc sang Ecopark xong tiện thì mò qua bên đấy, tưởng đông mà thấy cũng vắng vẻ không như 1 vài review trên mạng là nhiều dãy đã full cư dân :P Em thấy bình thường mà giá thì í ẹ, thôi ngắm cái cho biết rồi em lại về bên phố, ra vỉa hè trà đá chém gió với lũ bạn tao vừa đi xem nhà bên Ô Sần Pác về :))

Dân Tổ

Xe container
Nhà nước là ông trùm về đất và tiền
Cái cần là dùng đất và tiền đó để huy động sức lao động của cần lao.
Tuỳ trình độ quản lý nhà nước mà tăng trưởng, lạm phát, giá đất, nhà ở... có hài hoà và tiến bộ hay không.
Hiện tại thì đang rất bất ổn do trình độ hay do gì thì chưa rõ.
Nhiều cụ em may mắn được gặp gỡ thì bẩu là do trình độ hết cụ ạ, nhưng em nghĩ chắc không hẳn đến mức vậy, thiếu gì tổ tư vấn cụ nhỉ? Chắc có những yếu tố khác lớn hơn nó gây ảnh hưởng.

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn
Kể từ khi 3X phóng tay cho lập ngân hàng, bọn tài phiệt Đông Âu và tài phiệt trong nước lập mới và mua lại giấy phép nh nông thôn rồi thổi thành nh đô thị thì thật sự là kinh tế quay cuồng trong dòng tiền bơm thổi.
Bọn chúng ngày đêm nghĩ cách quay vòng tiền, thiết kế các cuộc chơi, mà mới nhất là đấu giá đất ruộng ở các tỉnh.
Trc đây chỉ nghe đến tên các ngân hàng nhà nc! Tự dưng mọc ở đâu ra mấy ông: tech, acb, shb, ocean..lớn nhanh hơn thánh gióng, tiền nhà nc in ra thì nhà nc qly chặt, ở đâu ra mà lắm ngân hàng thế..với cơ chế qly như này mấy cái ngân hàng quốc doanh chẳng mấy mà sập! Vào mấy cái Agri, vietin, kể cả bidv dịch vụ chán chết! Nhân viên thì 1 đống, khách thì đợi dài cổ ( vietin chỗ Cầu Am e đi nộp thuế mà chờ gần 3h voãi thật)

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Bác cứ đập vào mặt bọn nó thế này cho đỡ ảo tưởng
Em nói thật, ngân sách thâm thủng vì nuôi quá nhiều bọn ăn không ngồi rồi cuối tháng lãnh lương
Rồi cả đám nghiện, ngồi không rồi...phá hoại
Rồi đám suốt ngày ủ mưu làm tượng đài, lát vỉa hè
Rất khó
Em cũng nghĩ như vậy: gần như tất cả các tổng cty đều hạch toán hoà với lỗ: trong khi các lãnh đạo tổng cty đều giàu ú ụ, đa số ông nào cũng mua nha ở bển cho con du học, có biến là phắn! Sau khi cổ phần hoá đc thì biến của công thành tư túi với giá rẻ mạt! Còn không cổ phần hoá đc vì âm vốn điều lệ quá nhiều!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ em may mắn được gặp gỡ thì bẩu là do trình độ hết cụ ạ, nhưng em nghĩ chắc không hẳn đến mức vậy, thiếu gì tổ tư vấn cụ nhỉ? Chắc có những yếu tố khác lớn hơn nó gây ảnh hưởng.
Ecopark mà khu ngay gần đê Bát Tràng thì e thấy nó full lâu rồi.
Bên kia cầu BHH mới vắng. Phần cc thấy ở cũng nhiều. Còn bt thì nhiều gđ họ để cuối tuần hay cho thuê thì vắng thôi.

Dân Tổ

Xe container
Ecopark mà khu ngay gần đê Bát Tràng thì e thấy nó full lâu rồi.
Bên kia cầu BHH mới vắng. Phần cc thấy ở cũng nhiều. Còn bt thì nhiều gđ họ để cuối tuần hay cho thuê thì vắng thôi.
Không Ecopark thì gia đình họ hàng em ở nhiều rồi cụ à :D, từ những công dân đầu tiên của Rừng Cọ cho tới giờ là Đảo. Em đang nói bên Ocean Park cơ hì hì. mấy khu biệt thự gì đó bên đấy ấy ạ :D

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Không Ecopark thì gia đình họ hàng em ở nhiều rồi cụ à :D, từ những công dân đầu tiên của Rừng Cọ cho tới giờ là Đảo. Em đang nói bên Ocean Park cơ hì hì. mấy khu biệt thự gì đó bên đấy ấy ạ :D
Bt ocean thì ko mấy ai ở. Còn cc nó ở ác đấy.
Cụ hình dung là dân mua bt nó cũng khối nhà và mua đó mang tính đầu tư hơn là sd

Dân Tổ

Xe container
Bt ocean thì ko mấy ai ở. Còn cc nó ở ác đấy.
Cụ hình dung là dân mua bt nó cũng khối nhà và mua đó mang tính đầu tư hơn là sd
Dạ vâng, khu toàn cc thì em thấy rồi ạ, mua nhiều, kiểu mua thêm cũng nhiều cụ ạ. Các em bé bỏng trước bên Times cũng dạt sang đây khá nhiều :D hì hì

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng, khu toàn cc thì em thấy rồi ạ, mua nhiều, kiểu mua thêm cũng nhiều cụ ạ. Các em bé bỏng trước bên Times cũng dạt sang đây khá nhiều :D hì hì
E đứng sảnh cc, nhiều đứa tắm trắng nhìn như barbie ấy, mặc sooc tới bẹn xuống nhận đồ ol... cơ mà e ko chụp choẹt j đâu nhé =))

Ở bên đó mỗi lần grab về phố cũng tầm 180k, tết lễ thì 300k luôn. Chi phí đi lại chết tiền.

Dân Tổ

Xe container
E đứng sảnh cc, nhiều đứa tắm trắng nhìn như barbie ấy, mặc sooc tới bẹn xuống nhận đồ ol... cơ mà e ko chụp choẹt j đâu nhé =))

Ở bên đó mỗi lần grab về phố cũng tầm 180k, tết lễ thì 300k luôn. Chi phí đi lại chết tiền.
Hí hí, cụ cứ mạnh dạn hỏi chuyện có khi lại có điểm để tới thăm thường xuyên đấy ạ :D Em hứa sẽ không khai bất cứ thông tin gì =))

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam chưa đến 40% là dân đô thị, trong khi tỷ lệ ở các nước công nghiệp là 60-70%. Các thành phố mới vẫn chưa có cái quy hoạch nào dành đất cho chung cư mà loanh quanh phân lô bán nền. Ko giống các đô thị trên thế giới.
Lợi thế người đi sau hoàn toàn bị bỏ qua để có một đô thị đẹp và hiện đại
Rất đơn giản
Ở bển tiền ngân sách sử dụng công khai từng xu, nên đầu tư vào hạ tầng nó hiệu quả và chính xác

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì, hôm rồi em cũng có việc sang Ecopark xong tiện thì mò qua bên đấy, tưởng đông mà thấy cũng vắng vẻ không như 1 vài review trên mạng là nhiều dãy đã full cư dân :P Em thấy bình thường mà giá thì í ẹ, thôi ngắm cái cho biết rồi em lại về bên phố, ra vỉa hè trà đá chém gió với lũ bạn tao vừa đi xem nhà bên Ô Sần Pác về :))
Ko cần cụ sang âu sừn pắc đâu. Tối cụ sang hamoni long biên thôi cũng thấy ở chắc dc 10%.