[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tìm hiểu thêm về chính sách đền bù, hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp.

Cụ cũng nên tìm hiểu về thu nhập của nông dân trên đồng ruộng.

Tôi có thể giúp cụ một chút:

Vụ xuân là vụ có năng suất cao nhất, cứ cho cả 2 vụ còn lại cũng được như vụ xuân, vụ nào cũng được mùa, thời tiết thuận lợi, năng suất ổn định trong 25 năm liền, thì 1 sào ruộng trồng lúa lợi nhuận được 30 triệu sau 25 năm.

Vì thu nhập thấp như vậy, nên dân bỏ ruộng ngày càng nhiều:

Bây giờ, điều gì xảy ra với một người nông dân đang có thu nhập 1,2 triệu/1 sào/1 năm nếu như anh ta bị "cướp mất ruộng" và nhận đền bù 1 cục tiền 36 triệu?

Giả định anh ta chẳng biết làm gì cả, nên gửi toàn bộ số tiền này vào ngân hàng.

Với mức lãi suất 7%/năm thì anh ta nhận được 2,5 triệu/năm.

Ngạc nhiên chưa, anh ta không có ruộng, nhưng giờ lại có thu nhập gấp 2 lần khi có ruộng ngay cả khi hoàn toàn không làm gì??? :))

Tất nhiên, với bản tính cần cù của người nông dân, anh ta không thể nghỉ hưu sớm 25 năm được nên đã đi kiếm một công việc đơn giản để làm vì đã được giải phóng sức lao động khỏi mảnh ruộng của mình. Vì là công việc đơn giản thôi nên thu nhập cũng khá thấp, chỉ có 3 triệu/tháng (mức lương tối thiểu vùng).

Và thế là anh ta có thêm 36 triệu/năm nữa, cộng với lãi tiền gửi kia là 38.5 triệu.

Thu nhập gấp 30 lần so với ôm sào ruộng vàng mà anh đã khóc rất nhiều khi bị cướp đi.

Không những thế, vì có dự án đô thị xây dựng ở quê anh, nên đất làng anh đã tăng giá gấp 5 lần, ăn theo giá cắt cổ của lô, nền trong khu đô thị đó.

Anh bán nửa sào đất vườn đang ở, mua một con xế hộp, cuối tuần lên phố ăn sáng và ngắm nhìn các thị dân cau có, lầm lì đang lo lắng cho tương lai đất nước đi lại ngược xuôi trên đường, lòng thầm cảm ơn các chủ đầu tư đã về làng mình :))
Một bài tính rất đơn giản, Lãnh tụ Cách mạng công nghiệp là đây chứ đâu :D nói về hiệu quả sử dụng đất ($ giá trị thặng dư/m2 đất) thì nông nghiệp 1 thì bđs ở là 5 và công nghiệp là 10 và dịch vụ bậc cao là 100. Singapore đang ở bậc 70-80, mình chắc đang ở tầm 7-8 xét về hiệu quả sử dụng đất?

Chỉnh sửa cuối:

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Với câu hỏi này, tôi nghĩ rằng tư duy kinh doanh của cụ không ổn lắm. Hy vọng cụ không làm kinh doanh, nếu không cụ dễ thất bại đấy.

Cụ đi mua nhà thì sau giá tăng cụ có quay lại đưa thêm tiền cho chủ cũ không? Nếu giá giảm thì chủ cũ có trả lại tiền cho cụ không?
Nhà nước không mua,
Nhà nước cưỡng chế đất, nếu dân không nghe theo thì dùng dùi cui nói chuyện với dân
Đây là cách "mua" của nhà nước

laonongtridien

Xe buýt
Bọn này nó cứ lập lờ đánh lận con đen thôi.
Riêng đền bù đất làm dự án Ecopark, mỗi nhà còn đc 01 suất tái định cư thấp nhất là 40m2, nếu tính theo giá thị trường cũng cả mớ tiền.
Đất thì có phải bỏ tiền ra mua ko? Hay nhà nc họ chia ruộng cho? Nhiều người dân còn chẳng đc chia tý ruộng nào họ có tỵ nạnh ko? (Người đi làm công nhân,....), các cụ nói nghe phải cả hai tai, chứ cứ nghe một phía méo mó hết cả.
Còn dân nào chẳng muốn cứ đất ruộng đấy, chuyển thành đất thổ cư nhà mình, :))
Em dân XQ nên xác nhận ngay với cụ. 40m2 tối thiểu kia là đất dịch vụ cho các hộ bị thu hồi ruộng, nhưng để nhận được cũng phải nộp cả mớ cho phần làm mặt bằng (điện, đường...). Đền bù từ 2017 nhưng đến tận bây giờ cái dịch vụ xa xỉ kia nhiều hộ còn chưa nhận được, và phần đông các hộ nhận được thì đã bán trên giấy từ lâu - điều này thì ko trách ai được. Giá đất dịch vụ mãi 1-2 năm gần đây mới bị thổi lên cao, chứ trước rẻ bèo, nông dân cầm vài chục tr với bán lúa non cũng ko đc bao nhiêu cả.
Tất nhiên, họ làm theo luật đất đai trước sửa đổi (dự án ký nhanh hơn chó chạy) nên mức đền bù theo luật là quá thấp- hãy so sánh ngay với đám ruộng sát đó thuộc mấy xã huyện Gia Lâm..
Anw, việc nó rồi
Nhưng hệ lụy của chính sách đất đai, bất động sản (cả công nghiệp, nông nghiệp và nhà ở) bất cập hàng chục năm nay rồi, mà cp, party, biết rõ hơn ai hết, nhưng, lại nhưng... Hazzz
Lúa đại mạch

mingjun

Xe tăng
Em dân XQ nên xác nhận ngay với cụ. 40m2 tối thiểu kia là đất dịch vụ cho các hộ bị thu hồi ruộng, nhưng để nhận được cũng phải nộp cả mớ cho phần làm mặt bằng (điện, đường...). Đền bù từ 2017 nhưng đến tận bây giờ cái dịch vụ xa xỉ kia nhiều hộ còn chưa nhận được, và phần đông các hộ nhận được thì đã bán trên giấy từ lâu - điều này thì ko trách ai được. Giá đất dịch vụ mãi 1-2 năm gần đây mới bị thổi lên cao, chứ trước rẻ bèo, nông dân cầm vài chục tr với bán lúa non cũng ko đc bao nhiêu cả.
Tất nhiên, họ làm theo luật đất đai trước sửa đổi (dự án ký nhanh hơn chó chạy) nên mức đền bù theo luật là quá thấp- hãy so sánh ngay với đám ruộng sát đó thuộc mấy xã huyện Gia Lâm..
Anw, việc nó rồi
Nhưng hệ lụy của chính sách đất đai, bất động sản (cả công nghiệp, nông nghiệp và nhà ở) bất cập hàng chục năm nay rồi, mà cp, party, biết rõ hơn ai hết, nhưng, lại nhưng... Hazzz
Lúa đại mạch
Cụ phản ánh tình hình đúng rồi nhưng thiếu 1 chút. Em bổ sung:
- 2017 chẳng có Luật đất đai nào sửa cả cụ ạ. Luật đất đai sửa đổi bổ sung năm 2014 có hiệu lực rồi, kèm theo là 1 mớ các Nghị định 43 đến 47 và các Thông tư, Quyết định. Sau có điều chỉnh 1 chút ở các Nghị Định thôi.
- Khi Nhà nước đứng ra thu hồi đất thì cái tiền đền bù thực ra nó chẳng mất của Nhà đầu tư xu nào cả. Dẫu có là bao nhiêu thì tiền đó cũng được khấu trừ vào tiền sử dụng đất mà Nhà đầu tư phải nộp ngân sách nên cao hay thấp mấy ông Nhà đầu tư không quan tâm đâu. Cái đó nó chỉ ảnh hưởng đến hiệu quả đầu tư của Dự án đối với Ngân sách thôi.
- Công nhận hệ lụy của những việc này tương đối nhiều bất cập. Quy hoạch tổng thể, quy hoạch chi tiết lập ra, Kế hoạch sử dụng đất được duyệt và đến lúc triển khai thì nó thông qua cũng nhiều cửa lắm. Từ cấp ủy, HĐND cho đến ti tỉ ban bệ.

laonongtridien

Xe buýt
Cụ phản ánh tình hình đúng rồi nhưng thiếu 1 chút. Em bổ sung:
- 2017 chẳng có Luật đất đai nào sửa cả cụ ạ. Luật đất đai sửa đổi bổ sung năm 2014 có hiệu lực rồi, kèm theo là 1 mớ các Nghị định 43 đến 47 và các Thông tư, Quyết định. Sau có điều chỉnh 1 chút ở các Nghị Định thôi.
- Khi Nhà nước đứng ra thu hồi đất thì cái tiền đền bù thực ra nó chẳng mất của Nhà đầu tư xu nào cả. Dẫu có là bao nhiêu thì tiền đó cũng được khấu trừ vào tiền sử dụng đất mà Nhà đầu tư phải nộp ngân sách nên cao hay thấp mấy ông Nhà đầu tư không quan tâm đâu. Cái đó nó chỉ ảnh hưởng đến hiệu quả đầu tư của Dự án đối với Ngân sách thôi.
- Công nhận hệ lụy của những việc này tương đối nhiều bất cập. Quy hoạch tổng thể, quy hoạch chi tiết lập ra, Kế hoạch sử dụng đất được duyệt và đến lúc triển khai thì nó thông qua cũng nhiều cửa lắm. Từ cấp ủy, HĐND cho đến ti tỉ ban bệ.
Cảm ơn cụ đã bổ xung
Nhưng ý em là mãi 2017 mới bắt đầu giải ngân
Còn dự án lập từ hồi 3X làm phó, cụ thủ hồi đó là PVK
Em nhớ khoảng cuối 13, đầu 14

cuongdiv

Xe container
Các thớt về đất thấy có một số cụ cay cú cứ phải lôi Vin vào mà ko lôi ông bđs khác nhỉ, chắc Vin nó làm gắt nên xa thải nhiều ;))

victory_1980

Xe điện
Tiền chuyển đổi mục đích sử dụng đất cũng kha khá đấy cụ.
Nhiều ông cái đơn giản nhất này cũng chưa hiểu, nhưng cứ thích bóng bàn chuyện vĩ mô.
Nếu đơn giản thế, chắc ko có các dự án bỏ hoang, hoặc triển khai cầm chừng.

victory_1980

Xe điện
Các thớt về đất thấy có một số cụ cay cú cứ phải lôi Vin vào mà ko lôi ông bđs khác nhỉ, chắc Vin nó làm gắt nên xa thải nhiều ;))
Thì họ thấy Vin làm lớn nên hay dè bỉu thôi.
Chứ cứ lìu tìu như anh Hud, Handico, Vinaconex, Sudico,... mặc dù gđ trc được giao cả mớ to đất nhưng giờ vẫn làm ăn lẹt đẹt, mang đất đi gán nợ, thất thoát tài sản thì họ lại mừng.

Thành Thị 1

Xe điện
Có ông dc đền bù ruộng hơn 1 tỷ, nhưng xung phong nộp ngân sách 10 lần chỗ đó để chuyển đổi đấy, cơ mà ko nói ra mồm là Vin vẫn phải làm dự án chỗ đó cơ.

funfunfun

Xe buýt
Cụ này không biết học trường nào mà phát biểu nu thế nhỉ, đầy giọng khinh bỉ giai cấp vô sản, quần chúng lao động, có biết chính giai cấp vô sản đã làm cách mạng để lập ra nền cộng hòa hiện nay, để dân cày có ruộng (chứ không phải vào hết tay bọn địa chủ), để đất đai là sở hữu toàn dân, không ? nu vừa thôi
Ông có đất ko chia cho tôi 1 miếng đi
Thời nào rồi
Lười ,n gu dốt không làm ra của cải mà đòi cào bằng

Rebel Melb

Xe tải
Nhiều ông cái đơn giản nhất này cũng chưa hiểu, nhưng cứ thích bóng bàn chuyện vĩ mô.
Có nhiều người tưởng mình cái gì cũng biết nhưng sâu 1 chút chẳng biết cái củ kiệu gì?

babeo

Xe điện
Nông dân có cái ngộ nghĩnh là khi chưa có dự án nào vào , đất ruộng bán rẻ bèo chả ai mua, thì chỉ mong có dự án, để được nhận đền bù. Thế nhưng khi có dự án vào thì bắt đầu đem đất ruộng ra so bì với đất dự án đã đầu tư hạ tầng ngon nghẻ, rồi chê đền bù rẻ.
Dự án của Vin ở đâu thì giá đất xung quanh dự án tăng vèo vèo, dân xung quanh ai có đất rộng cũng đổi đời, chỉ mấy ông bán hết đất từ trước giờ ko có để bán giá cao là nhảy lên chửi thôi. Nhà cháu chả ưa gì Vin vì ko được hưởng lợi từ nó kkk, nhưng cũng phải công nhận là dự án Bđs của Vin làm đến đầu đến đũa, ko đem con bỏ chợ như nhiều chủ CĐT khác.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em tưởng cái đó thì người sử dụng phải trả hả cụ?
Tất cả chi phí hạch toán vào giá thành hết, Vin hay bất kỳ anh doanh nghiệp nào cũng chỉ là trung gian thôi. Khách hàng sử dụng mới là người chi trả toàn bộ cụ nhỉ!