[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

QUYẾT 6688

Xe tải
Em lại vào đọc các cụ phân tích - văn hóa đọc đang được tuyên truyền rộng ạ .

mitdac1819

Xe điện
Lếch nhếc HH cũng là mơ ước của hàng triệu ng viên chức công chức đấy cụ! Đẻ ra mấy thằng như Vin thì tốc độ đe
ê đóng rất nhiều thuế cho nhà nc! Cụ nên nghe phản biện từ nhiều phía! Cụ nên nghĩ nhiều hơn nói! Cụ nhìn tất cả các sp của Vin cái j cũng đắt: đt mua của tq về bán giá trên trời bị bóc phốt giải tán luôn; cái xe máy, cái oto có cái j ra hồn ko mà giá cao ngất bây h chắc bỏ hết, đất Ocen, dream cao ngất trời...! Là người vn yêu nc tất cả ai cũng mong muốn đất nc phát triển! Các doanh nghiệp sản xuất trong nc, xuất khẩu thu ngoại tệ về ( cà phê trung nguyên chẳng hạn) chưa thấy cụ nào chê bai, rè bỉu! Còn cái loại bợ đít cho Vin đầy ng ghét! Cụ nên dừng tranh luận với tôi đi! Đến khi nó ăn đẫy mồm rút đi để lại cho đống nhà cửa thì đầy huệ lỵ, các tỉnh lẻ trụ sở nha nuoc khu trung tâm thấy biến toàn thành nhà Phân lô, khó hỉu!
Vin nó có ép cụ mua đắt đâu, chả hiểu cụ đang kêu gào chởi bới cái gì. Còn xin lỗi cụ, tốc độ đẩy giá của Vin ko ăn thua với các lái đất tỉnh nhá, đất quê Bắc Giang, Thanh Hóa kia kìa, tăng dựng đứng luôn, đất Hà Tây cũ kìa, sang Hoài Đức, Thạch, Thất hay Đông Anh xem nó tăng ntn, ai đẩy giá. So với các kdt của Vin, thì mấy khu dưới Hà Tây cũ đang để cỏ mọc, bỏ hoang đầy kia kìa

mingjun

Xe tăng
Thế cụ nghĩ cái báo cáo lợi nhuận lên đến 50% doanh thu của Vinhomes là bịa à?
Đấy là chấp tất cả các chi phí cụ liệt kê và cả các chi phi mà cụ ko liệt kê (có thể do cụ ko biết) nhé.
Siêu lợi nhuận thế mà các nhà BĐS khác ko thể làm nổi như Vin đấy, cụ có biết tại sao ko?
Ủa cụ đọc bị lẫn à? E viết chữ nào liên quan đến vin và lợi nhuận nhỉ mà cụ bảo bịa?
Các chi phí khác không nằm trong mục hóa đơn chứng từ liệt kê ra đây để làm gì đâu.
Còm của em đang nói về ngoài mức bt cho dân thì còn tỉ thứ chi phí mà nhà đầu tư phải bỏ ra chứ không phải cứ lấy đất giá theo sào mà bán theo m2 nhé.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Cụ nên tìm hiểu thêm về chính sách đền bù, hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp.

Cụ cũng nên tìm hiểu về thu nhập của nông dân trên đồng ruộng.

Tôi có thể giúp cụ một chút:

Vụ xuân là vụ có năng suất cao nhất, cứ cho cả 2 vụ còn lại cũng được như vụ xuân, vụ nào cũng được mùa, thời tiết thuận lợi, năng suất ổn định trong 25 năm liền, thì 1 sào ruộng trồng lúa lợi nhuận được 30 triệu sau 25 năm.

Vì thu nhập thấp như vậy, nên dân bỏ ruộng ngày càng nhiều:

Bây giờ, điều gì xảy ra với một người nông dân đang có thu nhập 1,2 triệu/1 sào/1 năm nếu như anh ta bị "cướp mất ruộng" và nhận đền bù 1 cục tiền 36 triệu?

Giả định anh ta chẳng biết làm gì cả, nên gửi toàn bộ số tiền này vào ngân hàng.

Với mức lãi suất 7%/năm thì anh ta nhận được 2,5 triệu/năm.

Ngạc nhiên chưa, anh ta không có ruộng, nhưng giờ lại có thu nhập gấp 2 lần khi có ruộng ngay cả khi hoàn toàn không làm gì??? :))

Tất nhiên, với bản tính cần cù của người nông dân, anh ta không thể nghỉ hưu sớm 25 năm được nên đã đi kiếm một công việc đơn giản để làm vì đã được giải phóng sức lao động khỏi mảnh ruộng của mình. Vì là công việc đơn giản thôi nên thu nhập cũng khá thấp, chỉ có 3 triệu/tháng (mức lương tối thiểu vùng).

Và thế là anh ta có thêm 36 triệu/năm nữa, cộng với lãi tiền gửi kia là 38.5 triệu.

Thu nhập gấp 30 lần so với ôm sào ruộng vàng mà anh đã khóc rất nhiều khi bị cướp đi.

Không những thế, vì có dự án đô thị xây dựng ở quê anh, nên đất làng anh đã tăng giá gấp 5 lần, ăn theo giá cắt cổ của lô, nền trong khu đô thị đó.

Anh bán nửa sào đất vườn đang ở, mua một con xế hộp, cuối tuần lên phố ăn sáng và ngắm nhìn các thị dân cau có, lầm lì đang lo lắng cho tương lai đất nước đi lại ngược xuôi trên đường, lòng thầm cảm ơn các chủ đầu tư đã về làng mình :))
Bác tính nhầm rồi, dù có ruộng hay ko thì người ta vẫn đi làm việc khác, và thu nhập 36tr/năm kia là có cả ở 2 trường hợp!
Còn đúng là cấy lúa thì lỗ, ai cũng biết. Hiện nay ngta cấy chỉ để có gạo ăn, ko phải đi mua thôi!

Anh ủng hộ những người làm giàu cho đất nước, hoan nghênh. Vậy xin hỏi, bọn sâu dân mọt nước như vinaxin, vinalai, evn thì anh thấy sao???
Ông nào làm cho đất nước văn minh sạch đẹp thì ủng hộ
Bọn sâu mọt thì cả nước chửi chứ sao

Anita Emi

Xe điện
Hehe
Anh biết 1 mà không biết 2, giá đền bù dựa trên giá lúa, vậy nếu 1 -2 năm sau lúa tăng giá thì nhà nước sau này có tăng giá đền bù cho người mất đất không???
Với câu hỏi này, tôi nghĩ rằng tư duy kinh doanh của cụ không ổn lắm. Hy vọng cụ không làm kinh doanh, nếu không cụ dễ thất bại đấy.

Cụ đi mua nhà thì sau giá tăng cụ có quay lại đưa thêm tiền cho chủ cũ không? Nếu giá giảm thì chủ cũ có trả lại tiền cho cụ không?

victory_1980

Xe điện
Có đâu cụ, được giao đất theo mục đích sử dụng và bắt buộc theo quy hoạch, hàng năm nộp thuế/ sản lượng. Đây là cho thuê thôi ạ!
CÓ nghĩa là SỞ HỮU chứ k phải chỉ sử dụng, cụ nhỉ?
Mấy chục năm nay nhà nc có thu đồng thuế sx nông nghiệp nào đâu?
Còn thủy lợi phí cũng thu hết sức tượng trưng, đủ tiền dầu thôi.
Nhà nc đầu tư hệ thống thủy lợi, cũng là hỗ trợ sx nn. Nhưng bà con cũng có thiết tha làm ruộng đâu? Còn cccm chê thì dễ lắm, chứ VN làm khá tốt so với nhiều nc.

BuiAnhTu

Xe buýt
Các bác cho em hỏi sao 2 doanh nghiệp này bị truy thu thuế nhiều thế nhỉ, tận hơn 1700 tỷ, một con số siêu khủng. Thế này có mà phá sản. Trong khi cuối bài viết thì chỉ bị tính 2,3 tỷ cho 1 ngày chậm nộp.

victory_1980

Xe điện
Cụ làm được gì đóng góp cho xã hội chưa mà nói kiểu bất mãn thế
Xây được cái trường học, bệnh viện, cầu vượt, sản xuất ra cái điện thoại, xe máy…. đã
Cứ người Việt Nam làm gì cho đất nước giàu đẹp hơn là em ủng hộ
Chửi đổng thì đầy, người làm thì ít
Toàn thành phần chửi đổng, giống y chang thằng bạn học cùng phổ thông với mình. Nhà nc cho đi học ở nn hẳn hoi, nhưng trốn ở lại, rồi bây giờ làm ăn ko ra gi suốt ngày chê bai.
Mình bảo, mày thấy nc nó tốt thì ở đấy, mày đóng góp gì cho đất nc mà suốt ngày ra rả chê bai. Trong nhóm lớp học phổ thông, bị chửi nhiều quá, mà thẹn quá phải out ra, thi thoảng về nc, méo thằng nào thèm gặp, đúng là tự tách mình ra khỏi XH.

victory_1980

Xe điện
Cụ nên tìm hiểu thêm về chính sách đền bù, hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp.

Cụ cũng nên tìm hiểu về thu nhập của nông dân trên đồng ruộng.

Tôi có thể giúp cụ một chút:

Vụ xuân là vụ có năng suất cao nhất, cứ cho cả 2 vụ còn lại cũng được như vụ xuân, vụ nào cũng được mùa, thời tiết thuận lợi, năng suất ổn định trong 25 năm liền, thì 1 sào ruộng trồng lúa lợi nhuận được 30 triệu sau 25 năm.

Vì thu nhập thấp như vậy, nên dân bỏ ruộng ngày càng nhiều:

Bây giờ, điều gì xảy ra với một người nông dân đang có thu nhập 1,2 triệu/1 sào/1 năm nếu như anh ta bị "cướp mất ruộng" và nhận đền bù 1 cục tiền 36 triệu?

Giả định anh ta chẳng biết làm gì cả, nên gửi toàn bộ số tiền này vào ngân hàng.

Với mức lãi suất 7%/năm thì anh ta nhận được 2,5 triệu/năm.

Ngạc nhiên chưa, anh ta không có ruộng, nhưng giờ lại có thu nhập gấp 2 lần khi có ruộng ngay cả khi hoàn toàn không làm gì??? :))

Tất nhiên, với bản tính cần cù của người nông dân, anh ta không thể nghỉ hưu sớm 25 năm được nên đã đi kiếm một công việc đơn giản để làm vì đã được giải phóng sức lao động khỏi mảnh ruộng của mình. Vì là công việc đơn giản thôi nên thu nhập cũng khá thấp, chỉ có 3 triệu/tháng (mức lương tối thiểu vùng).

Và thế là anh ta có thêm 36 triệu/năm nữa, cộng với lãi tiền gửi kia là 38.5 triệu.

Thu nhập gấp 30 lần so với ôm sào ruộng vàng mà anh đã khóc rất nhiều khi bị cướp đi.

Không những thế, vì có dự án đô thị xây dựng ở quê anh, nên đất làng anh đã tăng giá gấp 5 lần, ăn theo giá cắt cổ của lô, nền trong khu đô thị đó.

Anh bán nửa sào đất vườn đang ở, mua một con xế hộp, cuối tuần lên phố ăn sáng và ngắm nhìn các thị dân cau có, lầm lì đang lo lắng cho tương lai đất nước đi lại ngược xuôi trên đường, lòng thầm cảm ơn các chủ đầu tư đã về làng mình :))
Bọn này nó cứ lập lờ đánh lận con đen thôi.
Riêng đền bù đất làm dự án Ecopark, mỗi nhà còn đc 01 suất tái định cư thấp nhất là 40m2, nếu tính theo giá thị trường cũng cả mớ tiền.
Đất thì có phải bỏ tiền ra mua ko? Hay nhà nc họ chia ruộng cho? Nhiều người dân còn chẳng đc chia tý ruộng nào họ có tỵ nạnh ko? (Người đi làm công nhân,....), các cụ nói nghe phải cả hai tai, chứ cứ nghe một phía méo mó hết cả.
Còn dân nào chẳng muốn cứ đất ruộng đấy, chuyển thành đất thổ cư nhà mình, :))

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy chục năm nay nhà nc có thu đồng thuế sx nông nghiệp nào đâu?
Còn thủy lợi phí cũng thu hết sức tượng trưng, đủ tiền dầu thôi.
Nhà nc đầu tư hệ thống thủy lợi, cũng là hỗ trợ sx nn. Nhưng bà con cũng có thiết tha làm ruộng đâu? Còn cccm chê thì dễ lắm, chứ VN làm khá tốt so với nhiều nc.
Bác hiểu nhầm về việc miễn thuế nông nghiệp của Nhà nước rồi!
Các doanh nghiệp kinh doanh trong nông nghiệp vẫn đóng thuế đều đều!

mitdac1819

Xe điện
Bọn này nó cứ lập lờ đánh lận con đen thôi.
Riêng đền bù đất làm dự án Ecopark, mỗi nhà còn đc 01 suất tái định cư thấp nhất là 40m2, nếu tính theo giá thị trường cũng cả mớ tiền.
Đất thì có phải bỏ tiền ra mua ko? Hay nhà nc họ chia ruộng cho? Nhiều người dân còn chẳng đc chia tý ruộng nào họ có tỵ nạnh ko? (Người đi làm công nhân,....), các cụ nói nghe phải cả hai tai, chứ cứ nghe một phía méo mó hết cả.
Còn dân nào chẳng muốn cứ đất ruộng đấy, chuyển thành đất thổ cư nhà mình, :))
Ocean dân cũng chả kêu ca gì về đền bù đâu cụ. Toàn ô ở đâu vào kêu hộ thôi :)) .

Rebel Melb

Xe tải
Bây giờ em có 1 mẫu ruộng, nếu Vin thu hồi làm dự án đền bù với mức 1 tỷ 50 triệu. Em mong muốn em nộp cho nhà nước 10 tỷ 500 triệu (gấp 10 lần gía Vin) với điều kiện nhà nước cho mẫu ruộng đó thành đất ở có được không các cụ?

Amityfantasy

Xe hơi
Bây giờ em có 1 mẫu ruộng, nếu Vin thu hồi làm dự án đền bù với mức 1 tỷ 50 triệu. Em mong muốn em nộp cho nhà nước 10 tỷ 500 triệu (gấp 10 lần gía Vin) với điều kiện nhà nước cho mẫu ruộng đó thành đất ở có được không các cụ?
Ko cụ ạ
Quy hoạch là của vùng chứ ko phải của cá nhân,
nếu đất nhà cụ ko dính quy hoạch thì nhà nước cấp cho cụ 500m2 đất ở cho 1 mẫu nếu gia đình nhà cụ ở và canh tác trên đất ruộng đó

Anita Emi

Xe điện
Không cần phải giả định đâu cụ ơi. Đất ruộng còn nhiều lắm, cụ có thể chọn khoảng 100 hecta bên cạnh dự án của Vin ấy, sau đó đề xuất với địa phương lập khu đô thị, đền bù cho dân gấp 10 lần Vin, đóng góp ngân sách gấp 2 lần Vin, đảm bảo cụ được tiếp đón nồng nàn ngay.

Rebel Melb

Xe tải
Không cần phải giả định đâu cụ ơi. Đất ruộng còn nhiều lắm, cụ có thể chọn khoảng 100 hecta bên cạnh dự án của Vin ấy, sau đó đề xuất với địa phương lập khu đô thị, đền bù cho dân gấp 10 lần Vin, đóng góp ngân sách gấp 2 lần Vin, đảm bảo cụ được tiếp đón nồng nàn ngay.
Vin nó đóng góp ngân sách bằng gì hả cụ? Bằng thuế, phí đất hay vat......

thanhtran72

Xe tải
Ko cụ ạ
Quy hoạch là của vùng chứ ko phải của cá nhân,
nếu đất nhà cụ ko dính quy hoạch thì nhà nước cấp cho cụ 500m2 đất ở cho 1 mẫu nếu gia đình nhà cụ ở và canh tác trên đất ruộng đó
Tôi đoán ý của cụ trên là cụ ấy vẫn được quyền sử dụng đất đó, và cụ ấy phải tuân theo quy hoạch của nhà nước. VD như nhà nước quy hoạch đất ấy ra 50 lô và làm đường, hạ tầng thì cụ ấy được phân đúng như thế. Cụ ấy được bán ra, và phải đóng thuế, phí cho nhà nước theo quy định. Còn việc xây thì người xây cũng phải làm đúng theo quy hoạch, thiết kế. Hoặc có 1 kiểu khác là các cụ chủ đất cũ có thể đóng góp quyền sử dụng đất thành cổ phần, có người cùng góp vốn vào, cùng làm theo quy hoạch, cùng đóng thuế phí và chia lãi.

các cụ thông thái cho e hỏi bao giờ đất giảm, tăng ghê quá !!