[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

--Lamborghini--

Xe cút kít
Mấy anh em bên đứa em dâu nhà Mềnh đang vào Quy Nhơn tìm mua đất mới gọi điện mai về lại HN. Hết Vũng Tầu, Ninh Thuận, Đồng Nai bây giờ lại ra Quy Nhơn mua bán đất. Nghe nói cũng kiếm khá. Các cụ có ai làm ăn kiểu này không nhỉ?
Hờ hờ, cụ nói em mới nhớ, là ông ý vào Quy Nhơn.
Chắc khu này mới chưa có sóng vào đón đầu.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Khôn ngoan nhất vẫn là tùy nhu cầu mỗi gia đình, con đường bền vững nhất vẫn là học lấy cái nghề, hoàn cảnh gia đình không cần thiết thì cũng không cần bán hoặc tính toán bán một ít tùy nhu cầu. Bán hết được một số tiền, làm cái nhà to đùng, không sơn mà để trát vữa ( em thấy phổ biến), sau đó ăn uống nhậu nhẹt chả mấy chốc là hết.
Cái gì nó cũng có hệ lụy đi kèm, nh khi không có tiền hoặc bt lại yên ổn, tự nhiên vài tỷ rơi vào đầu lại nát bươm.
Cái làng e ở ngày trước cũng kiểu thế, dân được đền bù tự nhiên có đống tiền chả biết làm gì ngoài xây nhà to đùng.
Mà xây nhà chưa nguy hiểm bằng việc đám thanh niên trong làng bắt đầu đổ đốn, cũng chả biết từ đâu mà đủ các loại tệ nạn tràn về. Giờ thanh niên nứt mắt ra đã đi đánh bạc không làm ăn gì, ở đấy bọn nó còn truyền nhau câu nói, nợ tầm vài trăm tr chỉ là muỗi vì chúng nó toàn báo nợ toàn tỷ đến vài tỷ, đất trong nhà còn cứ sắn ra bán dần để đánh bạc. Còn bảo đi làm thì chúng nó bảo chờ đến tháng lĩnh lương thì lâu lắm không chịu được.
Mà cái giống chỉ ăn chơi như này nó đốt nhanh lắm chỉ vài năm là tan.
Theo các cụ như này thì chả ai mong có tiền.

Maykhoan8

Xe hơi
Cái gì nó cũng có hệ lụy đi kèm, nh khi không có tiền hoặc bt lại yên ổn, tự nhiên vài tỷ rơi vào đầu lại nát bươm.
Cái làng e ở ngày trước cũng kiểu thế, dân được đền bù tự nhiên có đống tiền chả biết làm gì ngoài xây nhà to đùng.
Mà xây nhà chưa nguy hiểm bằng việc đám thanh niên trong làng bắt đầu đổ đốn, cũng chả biết từ đâu mà đủ các loại tệ nạn tràn về. Giờ thanh niên nứt mắt ra đã đi đánh bạc không làm ăn gì, ở đấy bọn nó còn truyền nhau câu nói, nợ tầm vài trăm tr chỉ là muỗi vì chúng nó toàn báo nợ toàn tỷ đến vài tỷ, đất trong nhà còn cứ sắn ra bán dần để đánh bạc. Còn bảo đi làm thì chúng nó bảo chờ đến tháng lĩnh lương thì lâu lắm không chịu được.
Đội đen cũng tập trung tìm những khu đất mới lên, dân có tiền rơi vào đầu để đến làm ăn mà.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Thì giờ cụ bán 5 tỷ rồi về tp mua lk :D. Mà lk 2015 khu nào 2 tỷ cũng ác đấy chứ.
e đâu nói e mua liền kề 2 tỉ đâu, hii! Với cả 5 tỉ giờ chả mua đc chỗ nào liền kề HN cả!

Chỉnh sửa cuối:

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chắc cụ ý phải thêm xx tỷ nữa. Chứ năm 2015 em ngó liền kề, biệt thự ở kdt thành phố giao lưu đã toàn 20-25 tỷ, vin gardenia ( hàm nghi) thấp nhất cũng 14-15 tỷ cho căn liền kề 90m2, vin greenbay( đối diện hội nghị quốc gia ) thấp nhất cũng 15-20 tỷ lúc mở bán.
Hồi 2015 đến 2017 mua liền kề Đô Nghĩa rẻ bèo cụ ơi. Giá thấp nhất 1 căn 5x15 xây thô hoàn thiện ngoài có hơn 2 tỉ thoai!
Giá hiện tại 2022 đang rao 8,8 tỉ đã hoàn thiện full đồ!

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Sốt nữa đi, lên nữa đi nào. Bao giờ 300T/m2 là cháu sút mảnh của cháu đi và chào các cụ cháu sang bọn giãy đành đạch.

Xe thả hình

Xe tăng
Nay mai gì nữa
Vin Hưng yên giờ đắt hơn đất gia lâm - HN rồi ạ
E đi làm mà còn giật mình :((
Em mới tỉnh lại vào báo cáo cccm đây, ngất từ lúc được sales báo giá: Vin Hưng Yên, LK 120-130T/m2; shophouse 160-180T/m2 cộng với tiền chênh.

Xe thả hình

Xe tăng
Năm 1989 tỉ lệ sinh của 1 phụ nữ VN là 3,8.
Đến 2019 chỉ còn 2,1 con / phụ nữ. Tp HCM là 1,3 con / phụ nữ.
Điều này cho thấy áp lực kinh tế, chi phí nuôi con làm giảm tỉ lệ sinh rất mạnh.
Đất cứ sốt ntn thì 10 năm nữa VN dân số già, ít người lao động thì vỡ cmnm.

Fanlivbay

Xe buýt
Hồi 2015 đến 2017 mua liền kề Đô Nghĩa rẻ bèo cụ ơi. Giá thấp nhất 1 căn 5x15 xây thô hoàn thiện ngoài có hơn 2 tỉ thoai!
Giá hiện tại 2022 đang rao 8,8 tỉ đã hoàn thiện full đồ!
Lúc đấy có sổ chưa mà rẻ thế hả cụ. Em nhớ tầm 2017, bạn em nó mua chung cư nghĩa đô ( đối diện starlake) đã hơn 2 tỷ cho căn 2pn rùi.

Tiền xu

Xe buýt
Nếu nói về cò đất. Làm việc tốt và có thành quả rõ ràng, có định hướng nghề chuyên nghiệp em đoán 1% trên tổng.
Thế hệ trẻ giờ theo nghề môi giới chuyên nghiệp rất vất vả, không phải dễ ăn đâu.
Còn có theo kiểu lướt, bán trà đá hay xe ôm cũng làm được thì chỉ kiếm chút hoa hồng thôi. Không bền!

Xe thả hình

Xe tăng

red_dragon88

Xe tăng
Cái này thì mỗi gia đình phải tự nhận thức thôi cụ ạ, anh em bố mẹ trong nhà bảo nhau, còn ai ko giữ đc thì đành chịu. Vài tỷ nếu dùng đúng đem lại bao lợi ích, từ sửa nhà, học hành, tiết kiệm, chăm lo đời sống. Còn nướng vào cờ bạc, ăn chơi nhậu nhẹt thì chả mấy chốc mà hết.

red_dragon88

Xe tăng
e đâu nói e mua liền kề 2 tỉ đâu, hii! Với cả 5 tỉ giờ chả mua đc chỗ nào liền kề HN cả!
Liền kề tầm năm 2006 ở hn tầm hơn tỉ, xây thô chỉ có khung nhà, hoàn thiện tầm tỉ nữa chắc ok, mỗi tội hồi đó ko đủ tiền, ko giờ cũng căn đấy giá tầm 20 tỷ.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đấy có sổ chưa mà rẻ thế hả cụ. Em nhớ tầm 2017, bạn em nó mua chung cư nghĩa đô ( đối diện starlake) đã hơn 2 tỷ cho căn 2pn rùi.
Đô Nghĩa nó khác Nghĩa Đô, cụ cứ tác tộ tôi có tiếc anh đâu như này thì chết :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái này thì mỗi gia đình phải tự nhận thức thôi cụ ạ, anh em bố mẹ trong nhà bảo nhau, còn ai ko giữ đc thì đành chịu. Vài tỷ nếu dùng đúng đem lại bao lợi ích, từ sửa nhà, học hành, tiết kiệm, chăm lo đời sống. Còn nướng vào cờ bạc, ăn chơi nhậu nhẹt thì chả mấy chốc mà hết.
Cái quan trọng tiền tỷ nó toàn rơi vào những vùng nông thôn ở dìa thành phố cụ ạ, dân trí thì thấp nhưng ăn chơi thì lại rất dễ vì nó dễ tiếp cận.
Trường hợp em nói là cả làng nó thế đấy, chứ không phải một vài nhà đâu, cái đám thanh niên nó cứ học nhau thôi, giờ quá nửa là dạt đi đâu vì không có tiền trả nợ, đất cát thì bán hết.
Còn cái đám ở nhà thì chỉ biết đi đánh bạc và ăn chơi, chứ làm ăn thì không chịu vì kiếm tiền thì lâu mà tiêu thì nhanh.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Có rồi chứ cụ, dự án này từ hồi 2010 mà! Hồi đấy giá khoảng 6-7 tỉ/ căn, hay ko cụ?

Đất cứ sốt ntn thì 10 năm nữa VN dân số già, ít người lao động thì vỡ cmnm.
Việt Nam rồi cũng giống nhiều nước dân số già khác, sẽ phải khuyến khích sinh, hỗ trợ tiền nuôi dưỡng ăn học cho trẻ con, nhưng người dân vẫn ngại sinh đẻ.

dpl

Xe lăn
Em mới tỉnh lại vào báo cáo cccm đây, ngất từ lúc được sales báo giá: Vin Hưng Yên, LK 120-130T/m2; shophouse 160-180T/m2 cộng với tiền chênh.
Nhg sales đều nói : a mua k nhanh mai hết hàng :))
Trong khi trc tết nhà e mua đc 1 mảnh mặt hồ 3 mẫu 200tr

huyhung123

Xì hơi lốp
Làng e hồi 2010 y như thế, ko lệch tẹo nào. E lâu lâu về quê bị bọn nó mắng MÀY QUÊ THẾ, vì ko ăn chơi dc như vậy. Hồi đấy e thuê thợ trả lương cứng 6 củ + ăn ở + kpi công trình mà k tuyển nổi, mấy thằng bảo 1 đêm đánh bạc vài trăm tr, 6tr/ tháng thì làm làm gì!