[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

zangzang80

Xe buýt
“Cứ cái gì có lãi lớn hơn thì làm”
thế nên mới có cac vụ như này

Công nhận đau lòng thật cụ ạ.

zangzang80

Xe buýt
Hn nhân được lộc rơi vào đầu, em kể các cụ nghe chuyện này mới thấy là vì sao đa số vẫn bị cám dỗ bởi đất.
Hồi 2007 lúc ấy em mới 17t, ông bà nội mất hết. Lúc ấy các cháu chắt còn đc ông bà nội chuẩn bị cho từng gói tiền rồi chia đều nhau. Em được 45tr và có bao nhiêu để mẹ giữ hết để năm sau vào đại học thì dùng.
Bên đằng ngoại em thì có 1 ông anh họ con bác trai ruột của em hồi ấy mới đi làm đc 3 năm. Đợt ấy còn sốt chứng khoán nên ông ấy đã tập tành chơi từ lúc đó rồi.
Ông ấy muốn mua 1 mảnh đất 100tr ở Tứ Kỳ, Hải Dương của người bạn. Vì bạn ông ấy cũng chơi chứng cùng đợt nên bán giá khá rẻ. Đất còn có sẵn cây đu đủ, mít bưởi... cơ. Mà anh họ em thì cũng đang thiếu tiền nốt vì vẫn máu mê ck. Em nghe nói chuyện với mẹ em vậy thế là chả hiểu thế nào mẹ em bảo hay là lấy thêm 45tr của em mà mua. Anh ấy cũng ok coi như 2ae chia nửa miếng đất luôn. Dù hồi ấy nhà em cũng ko cần thiết j, cứ để anh ấy đứng tên sổ để sau này muốn bán đi chơi chứng cũng dễ (nói thật là hồi mua miếng đất này cũng khá xem nhẹ nó).
Bẵng đi từ đó đến giờ 15 năm thi thoảng mấy năm đầu lúc em mới lên HN. Anh ấy còn rủ em lúc nào rảnh thì anh ấy đưa qua xem mảnh đất thế nào mà em lười chả đi. Và cho đến tận ngày hn em vẫn chưa 1 lần đến xem để biết mặt ngang mũi dọc mảnh đất ấy nó thế nào. Dù quê gấu em cũng ở HD.
Vậy mà thứ 2 tuần trước đùng cái anh họ em gọi điện bảo có người muốn mua. Sau có 1 ngày đã chốt đc giá 3 tỷ và bán luôn ngay thứ 5 tuần trước rồi.
Trúng số rồi, chúc mừng cụ!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

Mấy cụ này góp phần làm sốt đất 😅. Đi chơi vẫn xách theo túi tiền mặt để có lô nào ngon thì chốt luôn cho nóng :))
Đất đai cũng à 1 loại hh. Nếu ko đc mua bán thì mảnh đất đó cũng vẫn tồn tại ở đó và có thể cũng bị bỏ hoang. Đc mua bán thì tiền đem vào lưu thông, nhà nc thu đc thuế phí, cò có tiền, gdp tăng là tất yếu.
Còn sốt đất, giá ảo hay bong bóng thì chưa chứng minh đc, chưa rõ ràng. Miếng đất đó đc tay chơi mua thì nó ko ảo nữa, mà là giá thật.

Vn thực tế hiện là 1 cường quốc sx với kim ngạch xk hh gần bằng cả gdp hay hơn. Vì thế đừng chém bừa là Vn ko có sx.
Còn sx đó bóc tách ra do fdi hay nội địa thì phải xem xét. Cứ xnk tăng thì gtsx tăng đã. Cái j của VN cũng ko bùng nổ kiểu thánh gióng đc. Từ 1 nền sx nn lạc hậu ko thể nhảy cóc sang cn cao đc. Cả Tq đc như hôm nay cũng có quá trình.

Tóm lại đừng duy ý chí, hãy tôn trọng qui luật kinh tế tt, qui luật cung cầu, giá cả

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Giờ bọn em gọi là THỔ TOUR bác à, đi cắm trại kết hợp với ngó nghiêng xem đất luôn, có đi mới thấy các cụ Hà Nội đi xa thật, đợt nghỉ này em lang thang lên tận Lũng Vân Tân Lạc đi mất gần 3h đồng hồ, tưởng chỗ vùng sâu vùng xa như thế chả có bác nào mò đến thế mà thấy các cụ Hà Nội cũng lên lập làng rồi, chỗ đất nào ngon là các bác cũng múc từ bao giờ rồi.Khiếp quá.
Năm ngoái HN vừa hết giãn 3 tháng là nhà cháu đi Lũng vân luôn, nhưng đất trên đó có sổ ít lắm, toàn đất rsx là chính. Sang Bắc sơn hoặc Nam sơn , Quyết chiến có vẻ quỹ đất khá khẩm hơn nhưng lại thấp hơn Lũng vân 300m so với mực nước biển. Từ Nam sơn sang Pù Luông khá gần nhưng đường nhỏ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Giờ bọn em gọi là THỔ TOUR bác à, đi cắm trại kết hợp với ngó nghiêng xem đất luôn, có đi mới thấy các cụ Hà Nội đi xa thật, đợt nghỉ này em lang thang lên tận Lũng Vân Tân Lạc đi mất gần 3h đồng hồ, tưởng chỗ vùng sâu vùng xa như thế chả có bác nào mò đến thế mà thấy các cụ Hà Nội cũng lên lập làng rồi, chỗ đất nào ngon là các bác cũng múc từ bao giờ rồi.Khiếp quá.
Lũng Vân đường vào đi cũng ko dễ lắm, nhỏ và ngoằn ngòe.
Vùng đó giờ trồng nhiều rau cấp vào các siêu thị.
Xa thế trừ dân quê vùng đó chứ mò lên đó mua thì ở chẳng tiện, đi thăm cuối tuần cũng mệt phết, vài lần chắc muốn bán thôi.

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Phát triển vào đâu hả cụ?
E tính dựng cái xưởng rồi nhập dây chuyền về sx, hỏi đất đâu cũng dăm tỉ mới ổn. Nếu cố vay mượn để làm thì hàng hoá sx ra đắt hơn hàng nhập khẩu!
Vậy là vẫn kiếp đi buôn thôi!
Sản xuất cả đời không bằng chốt lời lô đất

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
em đang nói bds Mỹ, Úc để phát triển nông nghiệp và công nghiệp ý cụ, người nhà em hiện đang làm trang trại bên đó và so sánh chi phí thuê đất so với VN mà choáng luôn; mà bds Mỹ, Úc có tăng thì cũng chỉ như cụ nói là vài %/ năm chứ có đâu tăng kiểu x 2, x 3 như VN. VN nghèo, thu nhập thì thấp mà so giá đất với các nước phát triển hơn nhiều thì toàn thấy đắt đỏ ngang hoặc hơn. Hậu quả nhãn tiền đây chứ đâu,
Mình đang so giá đất làm công nghiệp đó, đất công nghiệp thì có số liệu benchmark cả. Còn giá đất farms thì mình ko biết rõ lắm, cụ thử nói giá thuê farms bên đó xem? sẽ bày cho cụ cách làm farms ở VN giá rẻ, vấn đề là có đầu tư farms xịn ko và giá nông sản VN ko cao bằng giá nông sản bên đó, nên margin VN ko cao bằng. Hơn nữa Mỹ Úc đất rất rộng, còn mình đất chật người đông, núi nhiều nên phải phá rừng làm farms.

Mabamon

[Tịch thu bằng lái]
E tính dựng cái xưởng rồi nhập dây chuyền về sx, hỏi đất đâu cũng dăm tỉ mới ổn. Nếu cố vay mượn để làm thì hàng hoá sx ra đắt hơn hàng nhập khẩu!
Vào khu công nghiệp thuê đi cụ, tiện hơn nhiều.

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Ai chục năm trước lướt cọc đất Yên Bài, Hoà Bình chắc còn nhớ. Chòng chọc có cái nhà mẫu giữa xung quanh toàn cây với cỏ, nửa đêm khéo sợ ma cũng ngất, thế mà cứ tiền trăm triệu tiền tỷ. Cho xem đất dẫn ra giữa giời xong vung tay lô này ở đây, mảnh này ở kia, 5 phút sau quay lại không biết lô của mình nằm đâu. Em hồi đấy bạn rủ đu trend ôm cái phiếu thu chưa được tuần chạy tụt dép đầu không ngoảnh lại. Lãi vài trăm, ghê răng. Chắc sau ngày xưa đấy thì ae mấy năm nay mới về bờ.

duongvubkac

Xe tải
Website
shopee.vn
Thời điểm bơm tiền đổi GDP này đất mà không sốt thì lạm phát tăng như tên lửa nhân dân còn khổ nữa các cụ ạ

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Khổ. H các bạn trẻ xây dựng gd muốn có cái nhà để ở bố mẹ 2 bên lại phải hỗ trợ. Ko thì vay trả góp 15-20 năm. Mà tiền bố mẹ 2 bên cũng là tích góp chục năm chứ đâu ra.
Khiếp. Trẻ xây dựng gia đình đòi có nhà luôn. Cụ đang mơ về xã hội nào đấy? Mỹ hay Âu còn cả 2 chục năm cầy cuốc mới trả hết nợ.

victory_1980

Xe điện
Giá đất đắt thì cụ đi thuê, mà muốn mua thì lên miền núi mua làm xưởng. Chứ mn vẫn sx đc, mà cụ ko sx đc thì cũng ko nên đổ tại chi phí đắt đỏ.

Phieulang1thoi

Xe hơi
Chuyện này đúng là có ở Mỹ Đình những năm 2000, đang làm nông có tiền cái nhà mỗi người 1 con xe máy xịn ăn tiêu hoành tráng ngay,
Đến 2010 Hà Đông vẫn có nhưng quy mô giảm nhiều rồi cụ ạ
Giờ dân họ cũng khá thực tế, chủ yếu nâng cấp cuộc sống và tiêu dùng thiết yếu thôi. Đời sống bao nhiêu đâu giờ có điều kiện tội gì không nâng cao thêm 1 tí

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chuyện này đúng là có ở Mỹ Đình những năm 2000, đang làm nông có tiền cái nhà mỗi người 1 con xe máy xịn ăn tiêu hoành tráng ngay,
Đến 2010 Hà Đông vẫn có nhưng quy mô giảm nhiều rồi cụ ạ
Giờ dân họ cũng khá thực tế, chủ yếu nâng cấp cuộc sống và tiêu dùng thiết yếu thôi. Đời sống bao nhiêu đâu giờ có điều kiện tội gì không nâng cao thêm 1 tí
Loanh quanh vào đánh bạc hết cụ ạ.

Phieulang1thoi

Xe hơi
thì e thừa nhận là vẫn có mà cụ, chỉ là tỷ lệ giảm đi nhiều thôi, kiểu như trước 10 nhà cả 7 8 thì nay khoảng 3 4 thôi ạ. Giờ dân nghĩ xa hơn, đất được giá họ cắt bán chỉ đủ xây nhà cửa, mua sắm vật dụng hoặc để ra tí vốn buôn bán thôi, chứ k tiêu bạt mạng như trước nữa ạ.

Phieulang1thoi

Xe hơi
Họ hàng e ở Yên Nghĩa - Hà Đông nhiều về chơi e hay thấy như thế

Loe_hờ lú

Xe điện
Chu kỳ 10 niên lại gặp lại. Ai cũng đã biết và từng trải qua (Lứa vào đời những năm 2009-2010).
Nhưng không ai kiềm chế được lòng tham và không ai biết bóng sẽ nổ lúc nào.
Ông nào cũng nghĩ là mình sẽ rút kịp, sẽ là nhà đầu tư thông thái.

Đến khi nó vỡ, Nhà nước lại mất 1 giai đoạn dài để dọn dẹp thể chế, dọn dẹp thị trường. Và chu kì mới lại bắt đầu.