[Funland] Hệ lụy của cơn sốt đất

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Vậy là bác chém rồi , vật tư chiếm 60% giá thành,
Với tình hình nguyên liệu tăng 15-20% trong vòng 3 tháng rồi mà bác không tăng giá
Dân sản xuất nghe họ cười cho
Em ít khi chém trên này lắm bác ạ.

huyhung123

Xe điện
Giá đất đai, bất động sản tăng lên là động lực phát triển kinh tế đúng không cụ? Ai có bất động sản tăng giá sẽ an tâm chi tiêu làm cho sản xuất dịch vụ phát triển. Còn ai chưa sở hữu bất động sản sẽ phải cố gắng lao động để kiếm tiền mua với mục đích sở hữu bất động sản sẽ đảm bảo cuộc sống an nhàn hơn. Như vậy giá bất động sản tăng không có gì xấu cả. Nhà nước chỉ cần thu thuế chuyển nhượng đúng theo giá trị giao dịch và thu thuế đất hàng năm là đủ. Giao dịch bất động sản trong vòng 5 năm từ lúc mua sẽ bị đánh thuế chuyển nhượng 10%, nếu bán bất động sản sau 5 năm kể từ ngày mua thì thu thuế chuyển nhượng 2% để giảm đầu cơ. Còn giá cả tăng giảm ra sao để cho thị trường quyết định. Không nhất thiết phải ra chính sách thu thuế đối với bất động sản thứ 2 trở đi.
Một trung niên chưa từng đầu tư bất động sản chia sẻ:))
Phát triển vào đâu hả cụ?
E tính dựng cái xưởng rồi nhập dây chuyền về sx, hỏi đất đâu cũng dăm tỉ mới ổn. Nếu cố vay mượn để làm thì hàng hoá sx ra đắt hơn hàng nhập khẩu!
Vậy là vẫn kiếp đi buôn thôi!

zangzang80

Xe buýt
Em nghĩ đợt Covid nhiều người gửi tiền vào đất vì đình trệ sản xuất, giữ vào đó để tránh lạm phát thôi. Chứ đến lúc làm ăn kinh doanh lại bán đất lấy tiền kinh doanh, mà lãi kinh doanh lại đầu tư vào đất: đất công xưởng, cửa hàng, hay đất du lịch... Các cụ có tiền mua đất ham làm lắm, cứ cái gì có lãi là các cụ ý làm, còn lâu mới lười.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Phát triển vào đâu hả cụ?
E tính dựng cái xưởng rồi nhập dây chuyền về sx, hỏi đất đâu cũng dăm tỉ mới ổn. Nếu cố vay mượn để làm thì hàng hoá sx ra đắt hơn hàng nhập khẩu!
Vậy là vẫn kiếp đi buôn thôi!
Em thấy tiêu dùng dịch vụ vẫn phát triển. Kinh doanh sản xuất có người lãi, có người lỗ. Đâu phải ai cũng thua lỗ đâu. Đất đắt quá thì em nghĩ có thể thuê tạm trong khoảng thời gian hợp lý với cụ.

cadan

Xe container
Em nghĩ đợt Covid nhiều người gửi tiền vào đất vì đình trệ sản xuất, giữ vào đó để tránh lạm phát thôi. Chứ đến lúc làm ăn kinh doanh lại bán đất lấy tiền kinh doanh, mà lãi kinh doanh lại đầu tư vào đất: đất công xưởng, cửa hàng, hay đất du lịch... Các cụ có tiền mua đất ham làm lắm, cứ cái gì có lãi là các cụ ý làm, còn lâu mới lười.
Có nhà đất là lười hơn
Một ng có nhiều hơn một nhà cho hay

Vì sao: khi tích lũy đã thoả mãn nhu cầu cơ bản, và tài sản lại ít nhiều sản được ra lợi tức hàng tháng, ngta ít có xu hướng muốn làm việc theo kiểu đều đặn nữa

Nếu có muốn mưu tính đầu tư thì lại quen ăn to, ăn dầy rồi chứ ko muốn kd thu bạc lẻ

Con cái cungz vậy, nhìn vào nhà đât vài chục tỷ, có còn nhiều động lực đi làm thuê 10-20tr nữa, nghe người ta sai bảo ko ?

Hay chịu khó lăn lộn khởi nghiệp kiếm tiền từ đầu ?

Từ goc độ doanh nghiệp, thì nhà đât tăng giá có nhiều điều bất lợi hơn là có lợi.

Ko phải tự nhiên mà cac chủ đầu tư BĐS lớn vẫn chủ yếu ăn đong từ mảng nghề lõi này, dù có hô mở rộng sang điện thoại, ô tô, siêu thị, y tế...

Một phần cungz vì tâm lý quen ăn to, ít kiên nhẫn để thu từng đồng từ bán sp vài chục k hay vài củ

Chỉnh sửa cuối:

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Bắc Giang sốt đất mới kinh mấy năm qua rồi, nhất là bên Phát Tiến Land chủ sinh năm 96 mà quy tụ anh em sales du lịch về làm rất đông đảo, sổ đỏ, sổ hồng ra như máy khâu vậy.

zangzang80

Xe buýt
Có nhà đất là lười hơn
Một ng có nhiều hơn một nhà cho hay

Vì sao: khi tích lũy đã thoả mãn nhu cầu cơ bản, và tài sản lại ít nhiều sản được ra lợi tức hàng tháng, ngta ít có xu hướng muốn làm việc theo kiểu đều đặn nữa

Nếu có muốn mưu tính đầu tư thì lại quen ăn to, ăn dầy rồi chứ ko muốn kd thu bạc lẻ

Con cái cungz vậy, nhìn vào nhà đât vài chục tỷ, có còn nhiều động lực đi làm thuê 10-20tr nữa, nghe người ta sai bảo ko ?

Từ goc độ doanh nghiệp, thì nhà đât tăng giá có nhiều điều bất lợi hơn là có lợi.
Nhìn góc độ của cụ về con cái thì em nghĩ chuẩn nên nhiều người- đa số bên trời Tây họ không nghĩ nhiều đến việc để lại tiền - đất cho con. 1 phần vì như cụ nói, 1 phần vì an sinh của họ tốt. Lỡ có sao cũng không đến nỗi chết đói. Nhưng ở VN mình cái chuyện phấn đấu từ con số 0 mà lên ông lên bà cho bằng người thì cơ cực lắm. Chuyện các bạn ngoại tỉnh về cũng giống con em chúng ta sang nước ngoài du học rồi định cư cũng có phần giống nhau. Đi lên vất vả mà cha mẹ nào không vì con, VN mình là điển hình tích lũy- nhất là mấy cụ miền Bắc chúng ta. Không nhiều thì ít cứ phải là có 1 cái của mình chui ra chui vào, 1 cái sau này cho con..! Nên bao đời nay đất vẫn có giá mà cụ.
Còn về ăn nhiều trong đợt sốt đất chỉ là thời điểm sóng to đánh mẻ lớn, chứ khi lợi nhuận về đất bị giảm các cụ ấy lại quay vào cái nào có lãi lớn hơn thôi. Cứ cái gì có lãi lớn hơn thì làm thôi, hết nạc thì vạc đến xương.

cadan

Xe container
Nhìn góc độ của cụ về con cái thì em nghĩ chuẩn nên nhiều người- đa số bên trời Tây họ không nghĩ nhiều đến việc để lại tiền - đất cho con. 1 phần vì như cụ nói, 1 phần vì an sinh của họ tốt. Lỡ có sao cũng không đến nỗi chết đói. Nhưng ở VN mình cái chuyện phấn đấu từ con số 0 mà lên ông lên bà cho bằng người thì cơ cực lắm. Chuyện các bạn ngoại tỉnh về cũng giống con em chúng ta sang nước ngoài du học rồi định cư cũng có phần giống nhau. Đi lên vất vả mà cha mẹ nào không vì con, VN mình là điển hình tích lũy- nhất là mấy cụ miền Bắc chúng ta. Không nhiều thì ít cứ phải là có 1 cái của mình chui ra chui vào, 1 cái sau này cho con..! Nên bao đời nay đất vẫn có giá mà cụ.
Còn về ăn nhiều trong đợt sốt đất chỉ là thời điểm sóng to đánh mẻ lớn, chứ khi lợi nhuận về đất bị giảm các cụ ấy lại quay vào cái nào có lãi lớn hơn thôi. Cứ cái gì có lãi lớn hơn thì làm thôi, hết nạc thì vạc đến xương.
tranh thủ đang có sóng
Chứ đơ ra như 2011-2017 thì chôn vốn muốn chạy hay quay xe ko kịp ấy

cadan

Xe container
“Cứ cái gì có lãi lớn hơn thì làm”
thế nên mới có cac vụ như này

Tuan Can

Xe container
Cứ kêu gào thế thôi. Chứ các cụ làm sx mới thấy tại sao nhẩy đi buôn đất sướng hơn. Nếu nhà nước hỗ trợ và thúc đấy sx xem.

Girl lai oto

Xe tải
Đẹp xấu tuỳ nhu cầu mỗi người nhưng chắc chắn thanh khoản tốt hơn trên Bà Vi :)
Đất ngoài Hanoi là cho dân giàu thật sự và thích nhà vườn thôi cụ nên thanh khoản thấp là đương nhiên. Nhưng bán rẻ hơn thị trường tí thì cũng đi nhanh

vnposh

Xe điện
Cứ kêu gào thế thôi. Chứ các cụ làm sx mới thấy tại sao nhẩy đi buôn đất sướng hơn. Nếu nhà nước hỗ trợ và thúc đấy sx xem.
Cụ thích được "hỗ trợ" như thế nào nếu tham gia:
  • Công nghiệp chế biến nông – lâm – thủy sản;
  • Ngành khai thác mỏ (dầu khí, than, quặng kim loại);
  • Ngành công nghiệp cơ bản (cơ khí, luyện kim, điện tử – tin học, hóa chất);
  • Công nghiệp dệt may, da giày…
  • Mây mây...
Nếu cụ muốn "sánh vai" cùng cường quốc năm châu thì có: Vật liệu cao cấp và chế tạo; trí tuệ nhân tạo, máy tính và thông tin liên lạc; công nghệ sinh học, công nghệ gen và vaccine; năng lượng và môi trường; lượng tử; cảm biến, thời gian và điều hướng; phương tiện vận chuyển, người máy và không gian.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện

Cucumin

Xe tăng

Mấy cụ này góp phần làm sốt đất 😅. Đi chơi vẫn xách theo túi tiền mặt để có lô nào ngon thì chốt luôn cho nóng :))
Giờ bọn em gọi là THỔ TOUR bác à, đi cắm trại kết hợp với ngó nghiêng xem đất luôn, có đi mới thấy các cụ Hà Nội đi xa thật, đợt nghỉ này em lang thang lên tận Lũng Vân Tân Lạc đi mất gần 3h đồng hồ, tưởng chỗ vùng sâu vùng xa như thế chả có bác nào mò đến thế mà thấy các cụ Hà Nội cũng lên lập làng rồi, chỗ đất nào ngon là các bác cũng múc từ bao giờ rồi.Khiếp quá.

hưvô

Xe lăn
Làm công nhân lương ít ỏi , bỏ việc đi môi giới đất đai hết thì không ai sản xuất ấy cụ . ý là thế
Khổ lắm, kể cả muốn làm sx mà đi mua hoặc thuê nhà xưởng đúng chỗ, đúng lúc sốt đất thì cũng bó tay #-o

hưvô

Xe lăn
Cụ thích được "hỗ trợ" như thế nào nếu tham gia:
  • Công nghiệp chế biến nông – lâm – thủy sản;
  • Ngành khai thác mỏ (dầu khí, than, quặng kim loại);
  • Ngành công nghiệp cơ bản (cơ khí, luyện kim, điện tử – tin học, hóa chất);
  • Công nghiệp dệt may, da giày…
  • Mây mây...
Nếu cụ muốn "sánh vai" cùng cường quốc năm châu thì có: Vật liệu cao cấp và chế tạo; trí tuệ nhân tạo, máy tính và thông tin liên lạc; công nghệ sinh học, công nghệ gen và vaccine; năng lượng và môi trường; lượng tử; cảm biến, thời gian và điều hướng; phương tiện vận chuyển, người máy và không gian.
Thôi cứ làm mảnh đất bé bé đủ kê cái bàn trà đá và kiêm thêm món "sổ sách" thấy vẫn sống khỏe ;))

vocuc_trongrong

Xe tăng
Hn nhân được lộc rơi vào đầu, em kể các cụ nghe chuyện này mới thấy là vì sao đa số vẫn bị cám dỗ bởi đất.
Hồi 2007 lúc ấy em mới 17t, ông bà nội mất hết. Lúc ấy các cháu chắt còn đc ông bà nội chuẩn bị cho từng gói tiền rồi chia đều nhau. Em được 45tr và có bao nhiêu để mẹ giữ hết để năm sau vào đại học thì dùng.
Bên đằng ngoại em thì có 1 ông anh họ con bác trai ruột của em hồi ấy mới đi làm đc 3 năm. Đợt ấy còn sốt chứng khoán nên ông ấy đã tập tành chơi từ lúc đó rồi.
Ông ấy muốn mua 1 mảnh đất 100tr ở Tứ Kỳ, Hải Dương của người bạn. Vì bạn ông ấy cũng chơi chứng cùng đợt nên bán giá khá rẻ. Đất còn có sẵn cây đu đủ, mít bưởi... cơ. Mà anh họ em thì cũng đang thiếu tiền nốt vì vẫn máu mê ck. Em nghe nói chuyện với mẹ em vậy thế là chả hiểu thế nào mẹ em bảo hay là lấy thêm 45tr của em mà mua. Anh ấy cũng ok coi như 2ae chia nửa miếng đất luôn. Dù hồi ấy nhà em cũng ko cần thiết j, cứ để anh ấy đứng tên sổ để sau này muốn bán đi chơi chứng cũng dễ (nói thật là hồi mua miếng đất này cũng khá xem nhẹ nó).
Bẵng đi từ đó đến giờ 15 năm thi thoảng mấy năm đầu lúc em mới lên HN. Anh ấy còn rủ em lúc nào rảnh thì anh ấy đưa qua xem mảnh đất thế nào mà em lười chả đi. Và cho đến tận ngày hn em vẫn chưa 1 lần đến xem để biết mặt ngang mũi dọc mảnh đất ấy nó thế nào. Dù quê gấu em cũng ở HD.
Vậy mà thứ 2 tuần trước đùng cái anh họ em gọi điện bảo có người muốn mua. Sau có 1 ngày đã chốt đc giá 3 tỷ và bán luôn ngay thứ 5 tuần trước rồi.

Easy girl

Xe tăng
Hoành tráng như thm mà còn chết trên đống tài sản vì không có tiền mặt. Mấy chú cò vạc ăn được tí theo sóng thì lên đây khệnh khạng bố đời. Nên nhớ quả bóng bơm mãi thì nó phải nổ vì quá mức giới hạn. Tại sao tụi chủ đầu tư bđs lại điên cuồng huy động tráii phiếu bán giấy lấy tiền, dư nợ trái phiếu ngày càng khủng khiếp, bởi lý do là thiếu tiền mặt, mất thanh khoản, có tiền thì tụi nó huy động ở mức cao gấp rưỡi gấp đôi lái suất ngân hàng làm cái gì? Kinh doanh gì cho lại. Và hệ luỵ là tụi nó càng ngày càng điên cuồng thổi giá, kéo thêm gà mới nhập cuộc nuôi chúng nó. Gà thì lúc nào cũng là gà thôi, ít khi bién thành cáo được lắm =))

zangzang80

Xe buýt
tranh thủ đang có sóng
Chứ đơ ra như 2011-2017 thì chôn vốn muốn chạy hay quay xe ko kịp ấy
Vâng, gọi là ngồi trên đống tiền nhưng không có tiền. Nhưng em nói thật, có tí tiền cũng đau đầu : để tiền mặt thì lo mất giá, để vào đất thì sợ không thanh khoản được lúc cần, chứng khoán cũng kinh.... giờ Người Nông dân biết phải lám sao ợ???