[Funland] Hậu chung kết Olympia, vẫn tranh cãi Tiểu xảo hay Chiến thuật?

coquay

Xe container
Trò chơi thôi họ có thể làm mọi cách để chiến thắng miễn là không phạm luật chơi thế thôi

Tony_Le

Xe container
Vâng chiến thắng là vẫn ghi nhận nhưng chưa đẹp thì phải thừa nhận chưa đẹp. Nếu là con cháu tôi nó thắng kiểu đấy, bị người ta nói chưa đẹp tôi chấp nhận là chưa đẹp, thừa nhận chưa đẹp, tôi không cổ súy cách chơi đó, nhưng nếu nó chọn kiểu chơi đó là quyền của nó tôi không can thiệp.
Giá như thằng bé ấy lớn thêm vài tuổi, biết cách che dấu thái độ thật kín và không nói rõ mục đích của mình cho cả thiên hạ biết thì chiến thắng ấy được coi là gì? Khi nó thể hiện bản chất đúng lứa tuổi của nó thì thiết nghĩ cũng không nên quá khắt khe, dù không lấy đó làm gương cho con em mình học theo. Còn vụ con mình làm gì do nó lựa chọn không can thiệp thì nghe như có vẻ dối lòng.

Trên này cả làng hùa vào chê một cháu bé nhưng cũng không ít trong tưng nấy cụ đã trưởng thành thành chỉ nhau cách học mẹo để thi qua lý thuyết lái xe đấy thôi.

toikhongtontai

Xe đạp
Đây là 1 cuộc chơi và bạn trẻ này làm là hoàn toàn hợp lý về mọi mặt, lật ngược lại thì sao:
-Đã là 1 cuộc thi thì phải cố gắng ở mức cao nhất,ở cuộc thi chung kết này còn quyết định tương lai của bản thân, danh dự trường, thậm chí nền giáo dục cả 1 địa phương, vì vậy không có lý do nào không tìm mọi cách đạt giải nhất cả.
-Giả sử nhường, liệu các thí sinh còn lại có trả lời được không? lúc ý nếu bị về nhì thì thay vì sự đề cao tính cao thượng thì ăn chửi vì "ngu" nhiều hơn từ chính khán giả và đám đông cổ vũ mình.
Đặt ra 2 trường hợp vậy để thấy em ý làm là hoàn toàn hợp lý và là lẽ thường tình trong cuộc sống. Ai chớp cơ hội thì thành công, kẻ chờ cơ hội từ người khác sẽ thất bại.

Marda49

Xe buýt
Giá như thằng bé ấy lớn thêm vài tuổi, biết cách che dấu thái độ thật kín và không nói rõ mục đích của mình cho cả thiên hạ biết thì chiến thắng ấy được coi là gì? Khi nó thể hiện bản chất đúng lứa tuổi của nó thì thiết nghĩ cũng không nên quá khắt khe, dù không lấy đó làm gương cho con em mình học theo.

Trên này cả làng hùa vào chê một cháu bé nhưng cũng không ít trong tưng nấy cụ đã trưởng thành thành chỉ nhau cách học mẹo để thi qua lý thuyết lái xe đấy thôi.
Cụ lại nâng cao quan điểm quá. Có ai chê gì đâu, ngừoi ta chỉ nói thắng kiểu vậy không đẹp. Và khi ngừoi ta nói không đẹp thì có nhiều người bênh kiểu cực đoan. Nếu ban đầu nói như cụ, cháu còn bé, không nên khắt khe quá ai nói làm gì!
Người ta chỉ nói hành vi không đẹp( dù 1 vài tình huống nào đó buộc phải dùng) thì không nên cổ súy. Thế thôi!

NQN

Xe tăng
Thách cụ Elon Musk dành giải nhất tuần ấy ?

Pigwalk

Xe container
1 chiến thắng lớn gay nhiều tranh cãi.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
cháu nó còn non nên thể hiện cảm xúc hơi quá tí thôi.
Nhưng đầu óc nhanh nhạy thế là có tương lai lắm.

PenII

Xe buýt
Ơ vẫn hùng biện ah, kẻ thắng là kẻ mạnh ;))

jazzzzz

Xe lăn
vâng, lứa trẻ mà khôn ranh thế này em ủng hộ, chứ thật thà không biết nói dối chỉ có ở mấy đứa trẻ tự kỷ thôi
Kể ra cu cháu cứ âm thầm làm, đừng tỏ rõ thái độ qua hành động thì hay hơn.
Mấy tay khôn ranh nhưng tẩm ngẩm tầm ngần, mặt lạnh tanh thiên hạ mới nể.

Chỉnh sửa cuối:

chenyouxing

Xe buýt
Kể ra cu cháu cứ âm thầm làm, đừng tỏ rõ thái độ qua hành động thì hay hơn.
Mấy tay khôn ranh nhưng tẩm ngẩm tầm ngần, mặt lạnh tanh thiên hạ mới nể.
Em nghĩ trong cái khoảnh khắc + áp lực lớn như vậy không tính toán được nhiều thứ thế đâu, nó tính được cái nước bấm nhanh đã là giỏi lắm rồi, và nó cũng xuất sắc từ trước để có thể tận dụng lợi thế, chứ điểm số mà không ủng hộ thì tính toán phỏng có ích gì, chỉ cần ít đi có 5 điểm thôi là mọi tính toán vô nghĩa, chẳng qua thiên thời địa lợi nhân hoà

xe365

Xe buýt
Em cho đó là một chiến thắng xứng đáng, cháu nó không chỉ có kiến thức mà còn có chiến thuật để giành chiến thắng cuối cùng.

Từ xưa đến nay chả ai nhớ đến kẻ thất bại. Chơi mà không có chiến thuật thì sẽ bị coi là ngâu, hữu dũng vô mưu, kiểu lấy thịt đè người.

Nói cháu nó chơi không đẹp chẳng qua vì sân si, cay cú từ tâm thế của những kẻ thất bại.

Mong đây sẽ là cơ hội thay đổi cuộc đời cháu nó, được là chính mình, tỏa sáng, cống hiến và được công nhận.

chenyouxing

Xe buýt
Em cho đó là một chiến thắng xứng đáng, cháu nó không chỉ có kiến thức mà còn có chiến thuật để giành chiến thắng cuối cùng.

Từ xưa đến nay chả ai nhớ đến kẻ thất bại. Chơi mà không có chiến thuật thì sẽ bị coi là ngâu, hữu dũng vô mưu, kiểu lấy thịt đè người.

Nói cháu nó chơi không đẹp chẳng qua vì sân si, cay cú từ tâm thế của những kẻ thất bại.

Mong đây sẽ là cơ hội thay đổi cuộc đời cháu nó, được là chính mình, tỏa sáng, cống hiến và được công nhận.
e có đứa bạn tên là Trọng, nó đẻ đứa con trai, bảo nó đặt tên là Tài, mà nó bảo thôi Trọng Tài bị chửi nhiều lắm :))

saphia2008

Xe tải
Đã là games show và đã là cuộc chơi là phải có chiến thuật. Em ủng hộ cách làm ko phạm luật để chiến thắng. Nhưng phải đúng luật

NayruLove

Xe buýt
Em từ chối cho ý kiến về việc "có thể là em ý nghĩ tư thế như vậy phù hợp nhất để phát lực bấm".
nếu cụ nói vậy từ đầu thì sẽ ko có mấy còm nhảm này, còn việc đổ tại ko hiểu cách chơi game nọ game kia thì em phản đối.
Dạ cụ, tính ra thì em cũng chỉ giả thiết thôi, còn chính xác chắc chỉ có chính chủ mới biết.

còn chuyện "thực tế là em ý cũng đã bấm được nút đầu tiên" rất dễ hiểu vì các thí sinh còn lại không hề có ý định tranh bấm vô điều kiện như thế.
Còn vụ này các thí sinh còn lại nếu không có ý định tranh bấm như thế thì cũng đáng tiếc. Có thể vì tình huống thực tế trực tiếp là người trong cuộc nên bộ não không kịp nhảy số, còn người nhanh nhạy hoặc sau này người ngoài nhìn vào tính lại thì mới thấy tình huống. Chỉ tính hai bạn điểm số cao nhất, lúc đó bạn điểm thứ nhì phải nhận thức được rằng mình bắt buộc phải tranh bấm được trả lời, và phải trả lời đúng thì mới thắng được, dẫn tới hai điều, một là tranh bấm, hai là trả lời đúng, khiến cho bản thân phải phân ra chú ý đến 2 việc, tranh bấm trước 2 bạn còn lại và suy nghĩ tìm đáp án đúng.
Đó là cơ hội duy nhất và là "thế" của bản thân bạn có điểm thứ nhì trong tình huống đó. Không nhận ra được điều này, chỉ biết tập trung suy nghĩ trả lời thì đã thua một nửa rồi. Đây là kết quả tích lũy từ trước, để dẫn đến bản thân ở thế bị động bắt buộc. Đến khi bị giành bấm chuông thì chắc chắn đã thua rồi, lúc đó thì đáp án câu hỏi cuối cùng không còn có ý nghĩa gì nữa.

Chỉnh sửa cuối:

niceshot

Xe container
Các năm trước nhiều bạn nhì xuất sắc sau cũng đều kiếm được học bổng du học.
Bạn về nhì năm nay sẽ có bài học sống động: nên hay không nên làm như cách của bạn về nhất. Em nghĩ là một trải nghiệm quý giá ạ.
Cũng ko hẳn thế cụ ạ!
Các nhà đạo đức mạng tập trung vào việc cháu về nhất bấm chuông mà ko cần câu trả lời đúng thôi, chứ cũng có gì để chắc chắn rằng nếu cháu nó ko bấm chuông thì bạn nhì kia sẽ bấm và trả lời đúng đâu!
Giả sử cháu nó bấm chuông, xong thản nhiên đưa ra 1 câu trả lời sai, thì chắc các nhà đạo đức mạng sẽ ko có cớ để ì xèo gì nữa. Nhưng cháu nó giỏi mấy cũng chỉ mới có 17 tuổi, chưa già dơ đến mức đó được!

chenyouxing

Xe buýt
Dạ cụ, tính ra thì em cũng chỉ giả thiết thôi, còn chính xác chắc chỉ có chính chủ mới biết.

Còn vụ này các thí sinh còn lại nếu không có ý định tranh bấm như thế thì cũng đáng tiếc. Có thể vì tình huống thực tế trực tiếp là người trong cuộc nên bộ não không kịp nhảy số, còn người nhanh nhạy hoặc sau này người ngoài nhìn vào tính lại thì mới thấy tình huống. Chỉ tính hai bạn điểm số cao nhất, lúc đó bạn điểm thứ nhì phải nhận thức được rằng mình bắt buộc phải tranh bấm được trả lời, và phải trả lời đúng thì mới thắng được, dẫn tới hai điều, một là tranh bấm, hai là trả lời đúng, khiến cho bản thân phải phân ra chú ý đến 2 việc, tranh bấm trước 2 bạn còn lại và suy nghĩ tìm đáp án đúng.
Đó là cơ hội duy nhất và là "thế" của bản thân bạn có điểm thứ nhì trong tình huống đó. Không nhận ra được điều này, chỉ biết tập trung suy nghĩ trả lời thì đã thua một nửa rồi. Đây là kết quả tích lũy từ trước, để dẫn đến bản thân ở thế bị động bắt buộc. Đến khi bị giành bấm chuông thì chắc chắn đã thua rồi, lúc đó thì đáp án câu hỏi cuối cùng không còn có ý nghĩa gì nữa.
Yes, phân tích hợp lý. Tình huống diễn ra khá nhanh, làm sao đủ thời gian để tính toán quá nhiều thứ được. Xong rồi bây giờ gán cho đủ các thể loại nào chơi xấu, tiểu xảo, thậm chí có ông bác sĩ Thắng còn dùng cả từ cả đời làm nô lệ... méo hiểu kiểu gì

Chicken113

Xe tải
Những người như này sau mới phát triển mạnh được, chứ có trí thức mà ko có chiến thuật cũng vô dụng. Morinho từng dạy cho hậu vệ rằng nếu đội mình đang thắng 1-0 thì đến phút 80 cứ 2 trung vệ lao vào tiền đạo đối phương rồi cả 3 cùng nằm lăn ra sân. Theo luật thì khi 1 cầu thủ nằm sân thì phải cho ra đường biên để trận đấu tiếp tục, nhưng khi 1 đội có 2 người trở lên nằm sân thì ko thể cáng cả 2 ra được, trận đấu buộc tạm dừng. Người hiểu luật, nắm rõ luật và áp dụng được luật mới là người thông minh thực sự
Chưa đúng cụ nhá, chuẩn phải là theo luật 1 cầu thủ là thủ môn thì cũng phải dừng - 2 cầu thủ thì đều là trung vệ thì cũng phải dừng. Vì nếu có chơi tiếp thì có ai bảo vệ gôn đâu.