[Funland] Hậu chung kết Olympia, vẫn tranh cãi Tiểu xảo hay Chiến thuật?

chenyouxing

Xe buýt
Vâng, em chỉ nhận xét nó chưa được đẹp thôi. Chứ em vẫn bảo thắng xứng đáng mà.
Xét bản chất thì em thấy cách xử lí câu hỏi cuối của ngừoi thắng giống phương pháp xử lí của Trạng Quỳnh thi vẽ rồng năm nào! Trạng Quỳnh là danh nhân đất Việt đựoc ca ngợi và giáo dục trong SGK vì vậy giáo dục ra bạn này giống kiểu Trạng Quỳnh là thành công của nên giáo dục VN rồi đấy chứ!
vâng, lứa trẻ mà khôn ranh thế này em ủng hộ, chứ thật thà không biết nói dối chỉ có ở mấy đứa trẻ tự kỷ thôi

Coxetang

Xe tải
Cu cháu cũng chẳng sai luật. Nhưng giỏi thôi chưa đủ cần học lại tính khiêm tốn, thái độ...

Yeuaibaygio

Xe container
Thật, chả việc gì phải che giấu cảm xúc thực.
Ở tình huống đấy mà ko vui mừng, hay buồn ra mặt (cu cậu vê nhì), thi họa có mà thánh,
Em ngồi xem tivi, chẳng phải con mình, mà nước mắt em cũng chảy vì cảm xúc lúc đó.
Các năm trước nhiều bạn nhì xuất sắc sau cũng đều kiếm được học bổng du học.
Bạn về nhì năm nay sẽ có bài học sống động: nên hay không nên làm như cách của bạn về nhất. Em nghĩ là một trải nghiệm quý giá ạ.

chenyouxing

Xe buýt
Bạn về nhì năm nay sẽ có bài học sống động: nên hay không nên làm như cách của bạn về nhất. Em nghĩ là một trải nghiệm quý giá ạ.
ui các cụ không lo mất nhân tài vào tay nước Úc xa xôi đâu, thằng cháu em dốt bỏ mẹ mà bố mẹ nó vẫn bơm tiền cho nó sang đấy, nên mình xuất khẩu cả nhân "chưa" tài nữa

jazzzzz

Xe lăn
Để làm đc điều đó thì dẫn dầu trước đã, khi ở vị trí dẫn đầu những dưad khác phait bám đuôi.
Vậy nên đừng nhìn vào 1 hành động mà hãy xem cả quá trình.

haduongle

Xe hơi
Ngày xưa còn đi học phổ thông, em cũng theo dõi Olympia, cũng thần tượng các bạn thí sinh lắm. Sau này thì ko xem nữa, nhưng thỉnh thoảng cũng có đọc tin. Em xin phép tổng hợp 1 số facts về chương trình này, để các cụ có thêm tư liệu:
- Chương trình mỗi năm có khoảng 16x4=64 bạn tham dự, cũng ko biết tiêu chí tuyển chọn thí sinh như thế nào, nhưng có lẽ không thể đại diện cho toàn bộ học sinh THPT cả nước được
- Chương trình là gameshow, các câu hỏi chủ yếu kiểm tra khả năng ghi nhớ thông tin, cũng có câu hỏi cần kỹ năng tổng hợp nhưng ở mức độ đơn giản. Câu hỏi tiếng anh thì ko thay đổi gì trong 20 năm qua.
- Các bạn thắng giải sẽ được phần thưởng 40-50k USD, số tiền này không đủ để đi du học đại học ở nước ngoài (Úc)
- Vì phần thưởng ko đủ để đi du học nên phần lớn các bạn nhận được học bổng của ĐH Kỹ Thuật Swirburne để sang Úc. Trường này không phải trường top ở Úc, thậm chí có mở chương trình cấp bằng ở Đà Nẵng
- Sau khi học xong thì số ít quay về VN, làm công ăn lương cho tư bổn, phần nhiều hơn thì học lên cao hơn, rồi kiếm công việc giảng dạy và định cư ở Úc. Các bạn theo nghiệp nghiên cứu thì chưa có thành tựu đặc biệt.

Em nghĩ cứ đặt cuộc thi đúng vị trí của nó, là 1 cái gameshow truyền hình đang bị cạnh tranh gay gắt bởi những loại hình giải trí khác và mất chỗ đứng, đừng khoác cho nó những cái áo rộng hơn (như là tìm kiếm nhân tài gì cả) thì mọi chuyện sẽ dễ chịu hơn nhiều.

my.eb

Xe điện
Vầng, chuyện du học với cả cậu bé về nhì này là chuyện nhỏ, cá nhân em nghĩ thế.
Nói chung, để ra quyết định trong một tình huống cụ thể, nó phụ thuộc rất nhiều vào ko gian, thời gian, cảm xúc... lúc đó. Và cả tính cách của mỗi người.

chenyouxing

Xe buýt
Ngày xưa còn đi học phổ thông, em cũng theo dõi Olympia, cũng thần tượng các bạn thí sinh lắm. Sau này thì ko xem nữa, nhưng thỉnh thoảng cũng có đọc tin. Em xin phép tổng hợp 1 số facts về chương trình này, để các cụ có thêm tư liệu:
- Chương trình mỗi năm có khoảng 16x4=64 bạn tham dự, cũng ko biết tiêu chí tuyển chọn thí sinh như thế nào, nhưng có lẽ không thể đại diện cho toàn bộ học sinh THPT cả nước được
- Chương trình là gameshow, các câu hỏi chủ yếu kiểm tra khả năng ghi nhớ thông tin, cũng có câu hỏi cần kỹ năng tổng hợp nhưng ở mức độ đơn giản. Câu hỏi tiếng anh thì ko thay đổi gì trong 20 năm qua.
- Các bạn thắng giải sẽ được phần thưởng 40-50k USD, số tiền này không đủ để đi du học đại học ở nước ngoài (Úc)
- Vì phần thưởng ko đủ để đi du học nên phần lớn các bạn nhận được học bổng của ĐH Kỹ Thuật Swirburne để sang Úc. Trường này không phải trường top ở Úc, thậm chí có mở chương trình cấp bằng ở Đà Nẵng
- Sau khi học xong thì số ít quay về VN, làm công ăn lương cho tư bổn, phần nhiều hơn thì học lên cao hơn, rồi kiếm công việc giảng dạy và định cư ở Úc. Các bạn theo nghiệp nghiên cứu thì chưa có thành tựu đặc biệt.

Em nghĩ cứ đặt cuộc thi đúng vị trí của nó, là 1 cái gameshow truyền hình đang bị cạnh tranh gay gắt bởi những loại hình giải trí khác và mất chỗ đứng, đừng khoác cho nó những cái áo rộng hơn (như là tìm kiếm nhân tài gì cả) thì mọi chuyện sẽ dễ chịu hơn nhiều.
Vâng, nhìn nhận đó là 1 gameshow, giành cho các bạn có tài năng học tập, trí nhớ, làm toán nhanh. Chứ cho các bạn ấy sang chương trình Ráp Việt thì không chắc có đi nổi 1 flow :))

Marda49

Xe buýt
vâng, lứa trẻ mà khôn ranh thế này em ủng hộ, chứ thật thà không biết nói dối chỉ có ở mấy đứa trẻ tự kỷ thôi
Vâng phát huy truyền thống cụ Trạng Quỳnh cụ nhễ! Bởi trẻ như này được cổ súy ủng hộ nên mới có cái xh mà "Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều". Tuyệt vời!

chenyouxing

Xe buýt
Vâng phát huy truyền thống cụ Trạng Quỳnh cụ nhễ! Bởi trẻ như này được cổ súy ủng hộ nên mới có cái xh mà "Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều". Tuyệt vời!
cụ yên tâm đi, chúng nó như nào cũng không phụ thuộc vào mình cổ suý, chúng ta cổ suý bọn trẻ hút thuốc khi nào ấy nhỉ?? chứ em chỉ cổ suý không vi phạm pháp luật thôi

chenyouxing

Xe buýt
nói chung 1 thằng phải bấm được để vô địch và 1 thằng phải bấm và trả lời đúng để vô địch, khác quái gì nhau đâu mà đi tranh cãi, cứ như kiểu cu kia chắc chắn trả lời đúng ấy :))

Marda49

Xe buýt
cụ yên tâm đi, chúng nó như nào cũng không phụ thuộc vào mình cổ suý, chúng ta cổ suý bọn trẻ hút thuốc khi nào ấy nhỉ?? chứ em chỉ cổ suý không vi phạm pháp luật thôi
Có chứ! Trẻ hiện nay hút thuốc ít hơn lớp trước mà! Vậy nên cổ súy nó tạo xu hướng là thực có, còn cụ cho rằng cổ súy không ảnh hưởng gì thì tôi vẫn tôn trọng quan điểm của cụ thôi!

temuchin

Xe tải
Thế cứ ở nhà mới là đóng góp cho xã hội cho đất nước à cụ. Cụ nhìn như này thì nên đóng cửa ở trong nhà thôi chứ thò chân ra ngoài là sẽ bị phán xét ngay :))
Họ nói đúng rồi còn gì. Đấy là niềm đau xót, là bài toán chính phủ VN cần giải để nhiều người tài giỏi về nước cống hiến công sức phát triển đất nước.

tieunhupha

Xe điện
Có thắng nhưng chơi không đẹp ! Đây là tiểu xảo. Nếu là chiến thuật thì nó phải được áp dụng xuyên suốt game.
Tóm lại cu cháu này lợi dụng lỗ hổng của luật game để thắng. Cá nhân tôi thấy đó không phải là vinh quang gì.
Nếu cháu nó tinh ý để lách được luật thì em thấy mừng cho cháu vì EQ tốt, chính những cháu có sự kết hợp hài hoà IQ và EQ là những hạt nhân tốt. Tiếc là cháu sang Úc rồi. Nếu là con em thì em cũng ủng hộ nếu “ranh mãnh” được thế này.

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Trò vô bổ này vẫn còn à, chưa dẹp à

Bức ảnh gây tranh cãi cộng đồng giáo dục mấy hôm nay. Vẫn là Tiểu xảo hay Chiến thuật. Nhiều phụ huynh và nhà giáo dục cho rằng đó là chiến thuật của cháu ấy, nhưng cũng ko ít cho rằng đây là khôn lỏi, tiểu xảo để vô địch. Nó lại là đặc biệt là Game về Giáo dục, nên tranh cãi nảy lửa.

chenyouxing

Xe buýt
Có chứ! Trẻ hiện nay hút thuốc ít hơn lớp trước mà! Vậy nên cổ súy nó tạo xu hướng là thực có, còn cụ cho rằng cổ súy không ảnh hưởng gì thì tôi vẫn tôn trọng quan điểm của cụ thôi!
vâng, em xin hiểu là nếu là con em hay người thân trong gia đình cụ, cụ sẽ không ủng hộ chiến thắng chưa đẹp (không biết có mắng hay không), đó là quan điểm của cụ, em xin dừng tranh luận :D

chenyouxing

Xe buýt
Nếu cháu nó tinh ý để lách được luật thì em thấy mừng cho cháu vì EQ tốt, chính những cháu có sự kết hợp hài hoà IQ và EQ là những hạt nhân tốt. Tiếc là cháu sang Úc rồi. Nếu là con em thì em cũng ủng hộ nếu “ranh mãnh” được thế này.
đi thôi, ở nhà, chơi đúng luật còn bị mắng đây này :))

Marda49

Xe buýt
vâng, em xin hiểu là nếu là con em hay người thân trong gia đình cụ, cụ sẽ không ủng hộ chiến thắng chưa đẹp (không biết có mắng hay không), đó là quan điểm của cụ, em xin dừng tranh luận :D
Vâng chiến thắng là vẫn ghi nhận nhưng chưa đẹp thì phải thừa nhận chưa đẹp. Nếu là con cháu tôi nó thắng kiểu đấy, bị người ta nói chưa đẹp tôi chấp nhận là chưa đẹp, thừa nhận chưa đẹp, tôi không cổ súy cách chơi đó, nhưng nếu nó chọn kiểu chơi đó là quyền của nó tôi không can thiệp.

xedaprach

Xe điện
Ban tổ chức nên cập nhật luật vào năm sau là cộng 100 điểm cho cháu nào có lượt bình chọn cao nhất để các vị khỏi tranh cãi.