[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

Keep

Xe điện
Về HN lâu lắm rồi, nhà cháu lại nhớ thời SV rong ruổi khắp chiến trường à ko các Chiến dịch Mùa hè xanh, cuộc sống thanh bình còn nhân dân Nam bộ hiền hòa <3

vangamom

Xe container
Làng nổi Tân Lập với diện tích 135 ha vùng ngập nước và vùng đệm rộng 500 ha.

Sau khi mua vé 50k bạn sẽ được lái xuồng, trong này họ gọi là vỏ lãi, hay đơn giản chỉ là vỏ chở đến chỗ có con đường lát bê tông xuyên rừng tràm dài 5 km, một con đường lát bê tông xuyên rừng tràm dài nhất Việt Nam.

vangamom

Xe container
Bạn có thế chọn hai phương án một là đi theo đường lát bê tông để khám phá toàn bộ rừng tràm. Tất cả các con đường đều dẫn đến hai tháp canh mỗi tháp cao 38m. Hoặc có thể ngồi vỏ lãi để thuyền đưa bạn đến tháp canh.
Em chọn phưong án ngồi vỏ lãi cho nhanh ạ. Chứ đi quanh rừng cũng phải mất cả buổi. Sau khi leo lên tháp canh cao 38m toàn bộ rừng tràm và vùng bảo tồn ngập nước hiện ra. Thật bát ngát mênh mông đến mức em không thể tưởng tượng nổi các cụ à.
Chiếc vỏ lãi nhìn từ trên cao trông giống như chiếc vỏ đỗ thật các cụ à

Xa xa là tháp canh tứ 2 cũng cao 38m như cái tháp em đang đứng ạ

Con đừơng bê tông xuyên rừng tràm nhìn từ trên tháp canh

Cái chòi của vợ chồng chú Ba ở để trông giữ rừng. Sau khi em xuống em có một cuộc giao lưu vô cùng thú vị với vợ chồng chú và các chú khác rất bất ngờ các cụ à.

vangamom

Xe container
Sau khi em xuống dưới chân tháp canh, mấy chú đang ngồi nhậu nhìn em biết ngay dân bắc vào du lịch chú hỏi hai tình hình rồi gọi ra nhậu luôn cùng với các chú cho vui. Em rất cảm ơn thịnh tình của các chú và cũng nhập hội luôn. Tuy nhiên em chỉ dám hứa là uống vài ly với các chú thôi vì còn phải tiếp tục hành trình, vì lúc này cũng đã khá chiều muộn rồi. Lúc đấy tầm 16h hơn tý.
Trong câu chuyện vui vẻ em được biết khu Tân Lập này cũng là khu bảo tồn nước ngập nhưng so với một địa điểm khác ở Long An không là gì, vì Tân Lập cũng đã thương mại hóa rồi. Còn khu bảo tồn vùng ngập nước như các chú nói thì vùng miền Tây còn mỗi chỗ đó là duy nhất bảo tồn nguyên sinh nguyên bản, chim chóc cứ gọi là rợp trời, cây tràm tòan cho như bắp chân trở lên. Cá và các sinh vật khác đặc trưng của rừng ngập nước còn nguyên bản. Khu vực đó là khu bảo tồn ngập nước Láng Sen. Các chú nhiệt tình quá bảo em mày chạy cố lên đấy tý, nghỉ ở thị trấn để chú điện cho sếp ở đó sắp xếp mai mày vào sớm có người đưa đi thăm khắp khu bảo tồn. Chứ khách du lịch cũng không biết chỗ này với cả gần như họ không cho vào.
Em thật sự quá cảm ơn sự chân thành nhiệt tình của các chú. Hôm sau em cũng lọ mọ vào tìm nhưng mãi không tìm được đường vào. Chuyện em sẽ kể tiếp nhé các cụ.
Em ngồi với các chú được một lúc thì em xin phép ra sớm vì gấu nhà em có dấu hiệu mệt mỏi chắc vì quen ngồi ô tô giờ ngồi 2 bánh đi đường xa lại nống lực không quen với thời tiết nên xuống sức nhanh quá.

vangamom

Xe container
Sau khi chia tay các chú tại khu bảo tồn Tân Lập, em định chạy tiếp xuống thị xã Kiến Tường để nghỉ, rồi sáng mai hỏi đường đi Láng Sen, nhưng gấu em kêu mệt quá nên em đành quay lại thị trấn Tân Thạnh - h.Tân Thạnh để nghỉ. Dọc đường đi rất nhiều hàng bán món đặc sản của miền Tây như thế này các cụ à.

Khô cá Lóc các cụ à. Ăn cực ngon. Món này cực tốt bia các cụ nhé. Em đã thẩm định rồi. Nó hút bia kinh khủng lắm

Nó được chế biến từ con cá Lóc, loài các đặc trưng của miền sông nước miền Tây.

Các sản vật của miền Tây sông nước. Nhìn đã chảy nước miếng rồi các cụ à.

Đố các cụ đây là món gì

Gấu nhà em kêu mệt thế mà thấy mấy món này tỉnh luôn.

Đường từ Tân Lập về Tân Thạnh đẹp như này các cụ à. Cứ một bên là sông một bên là đường chạy phê lắm ạ

vangamom

Xe container
Bọn em về đến thị trấn Tân Thạnh đúng 5h30, trời mùa này tối nhanh lắm em lọ mọ tìm nhà nghỉ nhoằng cái đã tối om rồi. Em đi khắp thị trấn mới tìm được cái nhà nghỉ duy nhất, vì tt Tân Thạnh cũng là tt nhỏ, có điều hòa tuy nhiên không hề có nước nóng. Trong này em đi nhà nghỉ nào cũng đều không có nước nóng, may ra vào KS trông sang sang tý mới có nước nóng còn đâu dùng nước lạnh hết các cụ à. Mà nhà nghỉ ks rẻ lắm thấp nhất là 120k cao nhất là 400k. 400k là hôm em ở Phú Quốc, đắt lòi ra. Còn ở Đà Lạt mới có 250k.

Em lọ mọ ra kênh Dương Văn Dương chụp kiểu ảnh rồi về đi nhậu.

vangamom

Xe container
Em hỏi dân quán nhậu đông và ngon nhất của thị trấn được mọi người chỉ ra quán này. Có món này lần đầu tiên em ăn, nhưng lại không phải là sản vật của miền Tây các cụ à. Thị trấn nhỏ nên hàng quán cũng không nhiều lắm, và cũng không nhiều món đặc sản miền Tây lắm.

Tổng thiệt hại 5 chai Sài gòn 10 quả trứng cộng một nồi lẩu 160kgiật cả mình các cụ à

Sau khi làm 5 chai bia tẩm bổ cho một ngày di chuyến dài và làm quen đường và khí hậu miền Tây - em về nghỉ kết thúc ngày thứ nhất trong hành trình rong ruổi miền Tây của em.

Chỉnh sửa cuối:

tilltill

Xe tải
E cũng có ước mơ như cụ nhưng chưa thu xếp được thời gian. Cảm ơn cụ cho em thêm động lực

vangamom

Xe container
Sáng hôm sau dậy sớm ra quán làm bán bún nước lèo móng giò này có 15k các cụ à.

Sang quán càfe làm cốc càffe sữa đá 7k

Sinh hoạt ăn uống trong này quá rẻ thật sự làm em quá bất ngờ các cụ à

vangamom

Xe container
Lịch trình ngày thứ 2 của bọn em như sau:

Ngày 2: 11-11-2015: TT Tân Thạnh - Tân Thạnh - Cửa khẩu Bình Hiệp, ấp Ông Nhan Tây Bình Hiệp Huyện Mộc Hoá, Long An - Bờ đông kênh Ngang Vĩnh Đại, Tân Hưng, Long An đi theo ĐT 831 - Trụ sở xã Vĩnh Đại - Tân Hưng - Long An - Vườn quốc gia Tràm Chim, TL 843, Phú Hiệp, Tam Nông, Đồng Tháp, Việt Nam - Hồng Ngự - Phà Tân Châu - Phà Châu Giang - tp Châu Đốc.

Tổng quãng đường em đi ngày thứ 2 là 190km. Trong ngày này em lọ mọ chui vào tận lõi của vùng bảo tồn ngập nước Đồng Tháp Mười, đi dọc các con kênh trong khu vực lõi của vùng ngập, tìm hiểu cuộc sống vùng sông nước miền tây, thấy được nhiều điều trong cuộc sống, cảm nhận được nền văn hóa sông nước rất đặc sắc của vùng ngập nước Long An và Đông Tháp.

Đến kênh Ngang Vĩnh Đại - Một nhánh của con sông Vàm Cỏ Tây thì Google chỉ hết đường. Đến đây chỉ có xe máy đi được còn ô tô thì chịu ạ

vangamom

Xe container
Sau khi cafe xong bọn em đúng 7h30 lên đường. Đường miền Tây thì cứ thẳng tắp dài và đẹp thế này thôi ạ.

Bọn em chạy thẳng lên cửa khẩu Bình Hiệp. Đến nơi em chụp vài cái ảnh rồi ra đồn biên phòng hỏi xin sang bên Cam xe có gì không

Ra gặp chú biên phòng thì em lại không mang Hộ chiếu - chú ấy nhất quyết ko xin xỏ gì cả nhất quyết không cho qua các cụ à. Em thấy mấy CK với Cam đợt này có vẻ làm chặt chẽ và rất căng

vangamom

Xe container
Thôi em cũng chả sang bên đó làm gì em lại quay lại quay ra để tìm đường đi vùng ngập nước Láng Sen - Tân Hưng. Em đi theo ĐT 831 có một đoạn dọc theo biên giới với Cam, vừa vào đầu đoạn đường thì cánh đồng ngút ngàn lúa thẳng cánh cò bay như này các cụ à.

Chưa bao giờ em được nhìn thấy cánh đồng rộng mênh mông và cò nhiều như này các cụ à. Cò bay rợp ruộng luôn ạ

dmdviet

Xe cút kít
Số đẹp quá, trả cụ :))

xetaplai77

Xe buýt
ảnh cụ chụp đẹp quá. Cụ dùng máy và lend gì vậy?

Alan De Bui

Xe tải
EM chưa đuọc đến Miền Tây, mộc mạch, đơn sơ và nhớ tuổi thơ quá................

vangamom

Xe container
Số đẹp quá, trả cụ :))

Ô em cũng không để ý thật công nhận đẹp cụ nhỉ.

ảnh cụ chụp đẹp quá. Cụ dùng máy và lend gì vậy?
Em dùng D300 và 17-55 cộng Filter cụ à. Kể mà em có FF chụp còn đẹp nữa cụ nhỉ

EM chưa đuọc đến Miền Tây, mộc mạch, đơn sơ và nhớ tuổi thơ quá................
Thế cụ lên kế hoạch thôi đi cũng đơn giản mà cụ. Năm sau em lại tiếp tục

vangamom

Xe container
Cánh đồng đẹp quá em xuống tự sướng mấy cái cho máu. Nhưng thực ra chắc chưa bao giờ em nhìn thấy cánh đồng rộng thế thôi chứ khi đến Tri Tôn còn có những cánh đồng phải nói là cò bay mỏi cánh không hết các cụ à.

Đằng sau lưng em hết cánh đồng này là biên giới với Cam rồi đó các cụ.

Con đường ĐT831 đẹp dài và một bên là cánh đồng lúa giáp biên giới Cam, một bên là kênh mà em cũng chả nhớ tên nữa.

Đến thị trấn Vĩnh Hưng rẽ trái để về Tân Hưng nơi có khu ngập nước Láng Sen còn nguyên bản và hoang vu, nơi là vùng lõi của vùng ngập nước Đồng Tháp Mười và Tứ Giác Long Xuyên mà em được các chú ở Tân Lập hôm qua kể.

Đi một đoạn đến cây cầu tên nghe rất hay em dừng lại chụp phát.

Chỉnh sửa cuối: