[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

Doanhtuan

Xe hơi
bao giờ mới có time để làm 1 chuyến ntn. Cảm ơn bác chủ đã có những tấm ảnh đẹp

vangamom

Xe container
Em chạy thẳng từ Tân Hưng về Tràm Chim - Tam Nông - Đồng Tháp đến nơi đúng 2h30p không có đoàn đi cùng để ghép nên em đành phải thuê một xuồng riêng đi thăm quan Tràm Chim có ba mức giá cho một thuyền là 400k 600k và 800k. Ứng với mỗi mức giá các cụ sẽ đi được quãng đường dài ngắn khác nhau. Nhà em chọn mức giá 600k để đi vào được đến chòi canh thôi ạ. Đi độc hành đến những điểm như này hơi xót các cụ à. Một mình một xuồng hơi phí. Em thấy mức giá tham quan ở Tràm Chim cũng khá mắc so với mức mặt bằng chung các điểm tham quan toàn khu vực miền Tây.

Em phải ngồi đợi để nhân viên đi gọi lái xe điện chở em vào bến xuống xuồng để đi tham quan Tràm Chim

Đường vào bến xuồng.

Đến bến xuồng để vào Tràm Chim có một cái chòi kiêm điểm dừng chân nghỉ và bán đồ lưu niệm. Nhìn Tràm Chim từ trên chòi số 1

vangamom

Xe container
Trước khi xuống xuồng em tự sướng phát.

Sau khi xuống xuồng có thêm hai em gái miền Tây làm hướng dẫn viên các cụ à. Chắc ưu tiên em hay sao í.

vangamom

Xe container
Mênh mông sông nước. Bạt ngàn phù sa.

vangamom

Xe container
Mênh mông đồng lúa là những cây lúa ma.

Lúa ma - Quỷ Cốc

Dân gian gọi đây là lúa ma, lúa trời hay quỷ cốc. Loại lúa tưởng đã tiệt tích, giờ co cụm giữa rừng sâu, nhưng sức sống mãnh liệt của chúng lại trở thành hy vọng cho tương lai lúa gạo.

"Bây giờ phải đi sâu vào rừng mới thấy nó. Mà mùa này người ngoài vào khó bề nhận ra lắm!", ông Đặng Văn Chuyên, Giám đốc Trung tâm Du lịch - Vườn quốc gia (VQG) Tràm Chim (H.Tam Nông, Đồng Tháp) bảo rằng lúa ma đã đồng cam cộng khổ với người dân ở vùng đồng trũng này trong giai đoạn dài. Còn bây giờ, lúa ma chỉ có ở những nơi mà con người ít lui tới. Cả vùng Đồng Tháp Mười giờ chỉ còn thấy bóng dáng của loại lúa huyền thoại này ở VQG Tràm Chim. Theo ông Chuyên, khi mùa mưa bắt đầu, lúa ma sinh sôi lẫn lộn cùng cây cỏ dày đặc tại những khu vực như Gò Trâu, Gò Tre, Gò Lao Vôi… nên người không quen đi vào đây không thể phân biệt đâu là lúa, đâu là cỏ. Đến khoảng tháng 8, lúc nước lũ dâng cao, lúa ma với sức sống mãnh liệt đã bỏ lại các loài cỏ thường khác để ngoi lên. Bất kể nước dâng tới đâu, lúa cũng vượt lên khỏi mặt nước để làm đòng, trổ bông… Kéo dài tới tháng 12, lũ rút, cũng hết một đời lúa.

Lão nông Châu Thành Xúc (xã Phú Đức, H.Tam Nông) bảo từ thuở cha sinh mẹ đẻ tới giờ, ông chưa thấy loại lúa nào có sức sống "dữ dội" như lúa ma ở xứ này. Lúa thân cứng, lá to, không ai trồng, mọc lên như cỏ, đất xấu cỡ nào, phèn chua cỡ nào lúa cũng sống "phây phây". Ông Xúc xuýt xoa: "Phải chi mấy giống lúa bây giờ mà mạnh cỡ vậy chắc nông dân tụi tui giàu hết".

Quỷ cốc cứu người

Bên căn nhà sàn tránh lũ cao chót vót, ông Mai Quốc Lộ nói rằng những khi lũ lên như thế này, lúc cây cỏ ngập chìm trong nước, đi đâu ông cũng đảo mắt coi có cây lúa ma nào nhô lên không. Nhưng tuyệt nhiên không thấy nữa. Năm 1962, gia đình ông từ Quảng Nam xuôi về Bến Tre, dạt xuống tận Cà Mau. Nhưng chiến tranh ác liệt đã buộc dòng người di cư lại ngược về Đồng Tháp Mười. Khi ấy vùng đầm lầy rộng lớn này chỉ toàn là cỏ và cỏ. Vì đất phèn, thời tiết lại thất thường nên trồng lúa rất trầy trật. Khi nạn đói đã cận kề, bao nhiêu người đặt chân tới đây sống trụ lại được là nhờ loại lúa lạ lùng ấy. Ông Lộ kể: "Loại lúa này từ xanh, đến chín là ngả sang màu đen. Nên mỗi khi chống xuồng ra đồng cỏ mà thấy một vùng đen thui là tụi tui mừng lắm".

--Trích báo thanhnien--

Tràm Chim em đi buổi chiều nên chim đi kiếm ăn hết nên chỉ có lác đác vài con như này thôi ạ. Cùng hơi tiếc các cụ à. Thấy các em HDV nói mùa này Tràm Chim cùng ít chim vì mùa sinh sản nên chim thường đi sinh sản chỗ khác sang tháng sau hoặc thêm tháng nữa thì Tràm Chim mới nhiều chim. Nhưng theo cảm nhận của em có vè Tràm Chim bảo tồn không được tốt lắm nên có vẻ chim nó đã di cư đi một số nơi khác. Tuy nhiên trong lúc vào Tràm Chim em được chứng kiến một việc mà ít ai trong các cụ ở miền Tây cũng được chứng kiến. Một mối quan hệ giữa con người và loài chim ở khu vực Tam Nông - Đồng Tháp. Một sự việc vô cùng thú vị. Em sẽ kể các cụ nghe ở đoạn sau

4953

Xe tăng
Cứ miền Tây là em đặt gạch. Em đã ăn bờ ngủ bụi miền tây khá nhiều, năm nay chưa được cuốc nào vã quá đành hóng ảnh cụ.
Cụ đi được những 12 ngày thì quá tuyệt rồi, một cuốc của cụ bằng 4 cuốc của em. Tiếc quá nếu cụ online em sẽ tư vấn cho cụ một số tuyến hay với time dài.
Góp với cụ mấy cái hình chụp bằng bao diêm trình còi cho xôm tụ.
Lộ N2 ,mùa nước nổi

Sản vật Tràm Chim mùa nước nổi

yensuong

Xe điện
Cụ có được nghe đờn ca tài tử không cụ. Em đi một mình nên hỏi đăng kí hơi mắc nên em thôi cụ à
cả quán này buổi tối có đúng 2 khách là vc nhà em, nên em măm xong khoảng 8pm là em tìm đường đi Châu Đốc luôn :D

Điên Điển xào tép, Cá Trê chiên xù, Cá Lóc nướng trui, em gọi mấy con chuột mà họ bảo chờ để làm nên lại thôi

morning_86

Xe hơi
Cụ chủ làm đam mê của em trỗi dậy, bao giờ em mới có thời gian để đi đây ~X(

vangamom

Xe container
Cứ miền Tây là em đặt gạch. Em đã ăn bờ ngủ bụi miền tây khá nhiều, năm nay chưa được cuốc nào vã quá đành hóng ảnh cụ.
Cụ đi được những 12 ngày thì quá tuyệt rồi, một cuốc của cụ bằng 4 cuốc của em. Tiếc quá nếu cụ online em sẽ tư vấn cho cụ một số tuyến hay với time dài.
Góp với cụ mấy cái hình chụp bằng bao diêm trình còi cho xôm tụ.
Lộ N2 ,mùa nước nổi
Em cùng đi theo con lộ N2 đó cụ nhưng năm nay nước về ít quá cụ à. Cụ đi năm 2013 nước tràn bờ đê luôn thích thế.

cả quán này buổi tối có đúng 2 khách là vc nhà em, nên em măm xong khoảng 8pm là em tìm đường đi Châu Đốc luôn :D

Điên Điển xào tép, Cá Trê chiên xù, Cá Lóc nướng trui, em gọi mấy con chuột mà họ bảo chờ để làm nên lại thôi
Ngon quá cụ ơi

vangamom

Xe container
Tháp Mười đẹp nhất bông Sen. Nhưng em vào sen tàn hết rùi ạ.

vangamom

Xe container
Đứng trên chòi canh thứ 2 sâu trong rừng chàm ngắm toàn cảnh rừng thấy bát ngát mênh mông.

Bông Điên Điển.

vangamom

Xe container
Câu chuyện tình cờ em được chứng kiến về mối quan hệ của người dân nơi đây với chim của rừng Tràm như sau. Bọn em đang đi thì chú Hai lái xuồng đột nhiên quay mũi thuyền rất nhanh, em cũng không hiểu chuyện gì xảy ra, kể cả hai cô bé HDV, khi táp xuồng vào bờ kênh chú hai mới nói: Chú nhìn thấy một gia đình chim Chích Cồ, gồm mẹ nó và 4 con Chích Cồ con, một loài chim rất quý và hiếm, chú táp xuồng vào và nhảy lên thoắt cái lên bờ, em cũng nhảy len theo chú. Nhưng nhanh hơn con Chích Cồ mẹ đã bay sang bờ bên kia còn lại 4 con Chích Cồ con thì nó lặn xuống nước mất. Tiếc quá vì em không được nhìn tận mắt con Chích Cồ con như thế nào.

Đây là con Chích Cồ mẹ các cụ à

Chú Hai bảo đứng im đợi chú một lát. Chú xắn quần lội xuống.

Một lát sau bắt ngay được một con Chích Cồ con.

Nó đây các cụ à, con Chích Cồ con đây ạ

Chú Hai nói là con non tự nhiên như này, rẻ cũng phải hơn tr một con các cụ à. Nếu nuôi nó từ bé như này thì nó khôn lắm, không khác gì chó mình vẫn nuôi đó các cụ. Dân Đồng Tháp nuôi nó để giữ nhà, nó khôn và trông nhà như các con khuyển mình vẫn nuôi đó các cụ. Chim tự nhiên bé như này rất hiếm khi gặp.

Chú bắt lên cho em xem, xong đâu đó chú lại thả nó về với tự nhiên, nơi vốn dĩ thuộc về nó.

Trích cồ là loài chim quý hiếm, có màu sắc đẹp, thẩm mỹ, được nhiều người yêu thích. Chim dễ nuôi, dễ sinh sản, khi nuôi quen thì thả lang như gà.

Nuôi trích cồ mồi làm bổi là một nghề đòi hỏi công phu, lòng kiên trì chứ đam mê không chưa đủ. Trước tiên là việc chọn giống, chăm sóc, bắt từng cặp trống mái nuôi chung cho đến ngày đẻ trứng, ấp con. Riêng trích mồi chọn con giống đã khó, huấn luyện nó trở thành con trích mồi hay đem vào rừng đá lại càng khó hơn. Ông Hà Văn Ô, 55 tuổi, ở ấp Thuận Tiến, xã Bình Sơn (Hòn Đất, Kiên Giang), người nuôi trích từ lúc 10 tuổi, ông kể rành rọt loại trích nuôi cho đẻ, loại trích nuôi làm con mồi.

Khả năng... giữ nhà của trích cồ

Chim trích cồ trưởng thành có màu xanh dương và xanh lá cây ở phần ức và bụng; chân, mỏ và trên đầu có màu đỏ tươi rất đẹp. Loài chim này có khả năng bảo vệ lãnh thổ rất cao, từ lâu người ta đã nuôi giống chim này để giữ nhà.

Khi có người lạ đến, chim bay đá và phát tiếng kêu lớn... Đặc biệt chúng rất ªlỳº, kể cả chụp lại được, đánh chúng nhưng khi thả ra tí vẫn đá tiếp.

vangamom

Xe container
Điểm tiếp theo em đến là tháp canh thứ 2 nằm sâu trong rừng Tràm.

vangamom

Xe container
Bọn em bắt đầu xuống xuồng để rời Tràm Chim. Trên đường về cũng gặp một số đoàn cũng vừa mới thăm quan về xong.

vangamom

Xe container
Chắc mấy quán này là quán mà cụ Yến Sương up ở trên thì phải