[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

vangamom

Xe container
Cảnh sinh hoạt của người dân trên đường ra Đất Mũi.

thành đông

Xe điện
Em cảm ơn các cụ ạ.

Đúng rồi đó. Đường ra Đất Mũi em đoán cuối năm là xong thì phải.

Hôm em đi cũng có cano thuê nhưng đắt quá. Em đi tàu dân họ vẫn đi đó ạ 40k một vé.
năm 2010 mà bọn em đã phải thuê 1,5 triệu rồi mà đi 6 chú

vangamom

Xe container
Bọn em ngồi tàu đúng 1h30p thì tàu đến xã Đất Mũi, đó là trong lúc đi xuống Đất Mũi, tàu còn đón khách rất nhiều.
Bến tàu Đất Mũi.

Các cụ có thấy biền nhà nghỉ Ba Sương không ạ. Còn một hay hai cái nữa trong chợ em vội quá quên mất không chụp.

vangamom

Xe container
Lên đến chợ, phải thuê xe ôm để đi ra điểm gắn tọa độ GPS 0001 của nước mình. Tiền xe ôm 50k một người cả đi lẫn về, em tip cho hai bác xe ôm mỗi người 10k uống càfe nữa cho thoải mái.

Đường ra mũi Cà Mau.
Toàn rừng đước ngập

Nhà ở Đất Mũi

Phải mua vé tham quan 10k/người.

Nhà hàng tại Đất Mũi

vangamom

Xe container
Đi khoảng 15p thì đến với điểm gắn mốc tọa độ quốc gia GPS 0001

vangamom

Xe container
Sau khi check in em lên xe đi một đoạn nữa thì ra đến chỗ con tàu biểu tượng của Đất Mũi.

Tổ quốc tôi như một con tàu.
Mũi thuyền ta đó - mũi Cà Mau

vangamom

Xe container
Bọn em gặp một đoàn các bác ngoài bắc cũng ra tham quan Đất Mũi.

vangamom

Xe container
Chơi một lúc ở Đất Mũi xong bọn cháu phải lên tàu về Năm Căn luôn vì không thì nhỡ tàu phải đợi đến chiều mới có tàu về. 10h15 Tàu về Năm Căn.

Trẻ em đi học.

Tàu bọn em đi giống tàu này. Loại tàu này nó gần như xe khách ngoài mình. Mỗi tàu có tầm 10 hàng nghế mỗi ghế 2 nguời vị chi cả phụ tàu lái tàu thu ngân 3 người là 23 người. Trên nóc chở hàng hóa, em thấy họ nhét tầm 30 mạng, ngồi cũng hãi phết các cụ à. Tốc độ đi tôí đa 100km/h em thấy lái tàu có lúc chạy 50k/h ghê hết cả người.

Tại Năm Căn có cái mốc báo tận cùng của QL1A huyền thoại. Nhưng năm sau em dự cái biển này phải chuyển xuống Đất Mũi vì đường xuống Đất Mũi đang hoàn thiện rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Tàu vào đến sông Cái Lớn rồi.
Sông Cái Lớn còn có các tên gọi khác như sông Cửa Lớn, sông Tam Giang, sông Năm Căn... tùy theo địa danh mà đoạn sông đi qua
Sông xuất phát từ cửa Ông Trang thuộc biển Tây, chảy ra cửa Bồ Đề thuộc biển Đông. Sông dài 56 km, tại cửa Ông Trang rộng hơn 1 km, sâu từ 4-5m; tại cửa Bồ Đề rộng 500m, sâu 20m. Có thể nói đây là con sông duy nhất ở Việt Nam khởi nguồn từ biển và chảy ra biển - từ biển Tây chảy ra biển Đông.
Sông Cái Lớn đúng như tên gọi của nó - là con sông lớn nhất và dài nhất ở Cà Mau và dòng chảy trên sông cũng mạnh nhất so với những dòng sông khác. Có lẽ không dòng sông nào nhiều chi lưu bằng sông Cái Lớn, nếu đi ven bờ không quá một ngàn mét là có một chi lưu, lúc là một con rạch nhỏ, lúc lại là một dòng sông lớn chạy ngoằn ngoèo vào rừng sâu.

Sông Cái Lớn là dòng sông chứa đầy tôm cá mà đáy sông là nghề đánh bắt lâu đời của người dân sống ở dọc dòng sông này. Ở những đoạn sông nước sâu vừa phải, người ta dùng gỗ lớn, dài từ 20 -25 mét cắm xuống dòng sông, giăng thành hàng ngang từ 20 - 30 miệng đáy và dùng dây néo vào nhau, khi nước ròng (tức khi thủy triều xuống) thì thả lưới để bắt tôm cá. Còn ở những đoạn sông nước quá sâu thì người ta dùng đáy bè tức là những chiếc ghe kết lại thành một khối lờ lững trên rồi néo dây xuống đáy sông cho vững chắc không để nước cuốn trôi thay cho cột gỗ...

vangamom

Xe container
Bọn cháu về đến Năm Căn đúng 11h40 dọn dẹp đồ đạc trả phòng, rồi lên đường đi Ngã Năm, nơi có chợ nổi lâu đời và sầm uất nổi tiếng khắp vùng Cửu Long. Nói Miền Tây ai cũng nghĩ đến Cần Thơ, và chợ nổi Cái Răng, nhưng giờ quá thương mại hóa và du lịch lộm nhộm rồi, không còn nét gì là của chợ nổi nữa nên cháu không chọn Cần Thơ và Cái Răng mà cháu chon Ngã Năm. Các cụ nếu muốn đi chợ nổi theo cháu nên đi Ngã Năm. Nhanh không sắp hết không khí chợ nổi rồi đó ạ

Làm đĩa cơm sườn rồi lên đường

vangamom

Xe container
Sau khi ăn trưa xong, đúng 12h30 bọn em xuất phát đi Ngã Năm từ Năm Căn. Đi đến gần Cà Mau thì em buồn ngủ quá các cụ à, gấu nhà em cũng kêu buồn ngủ, lúc đó lại có cơn mưa rất to, em rẽ luôn vào quán cafe võng bên đường nằm nghỉ. Ở trong này quán càffe võng rất sẵn và tiện lợi rẻ lắm các cụ à. Mệt cái vào nằm ngủ giấc tỉnh táo mới lên đường.
Em ngủ được giấc tỉnh hẳn các cụ à. Gấu vẫn đang mệt nằm ở võng, em chạy quanh ngó nghiêng tý, miền tây không khí rất trong lành yên tĩnh, với cả vừa mưa xong mát lắm.

Cái này đặc trưng nè.

vangamom

Xe container
Quay về quán, gọi em gái tính tiền, giọng miền tây ngọt ngào dễ thương lắm các cụ à.

Sau đó bọn em lên đường đi Bạc Liêu qua nhà Công tử Bạc Liêu ngó nghiêng tý rồi mới về Ngã Năm -Sóc Trăng đằng nào cũng tiện đường.
Đường về Bạc Liêu.

vangamom

Xe container
Đúng 15h30 em đến đầu thành phố Bạc Liêu. Đoạn tránh thành phố Bạc Liêu.

Bọn em vào Bạc Liêu qua nhà công tử chơi tý.

Đồ đạc trong nhà. Bọn em chỉ ghé qua chơi thôi chứ không ở lại.

vangamom

Xe container
Đúng 17h bọn em rời nhà công tử theo con lộ Phụng Hiệp, con lộ này trước không có mà chỉ có kênh Phụng Hiệp do người Pháp đào để mở đường giao thương từ Cần Thơ xuống Cà Mau. Cần Thơ trước là thủ phủ của Nam Kỳ Lục Tỉnh nên nó mới nổi tiếng và đi vào thơ ca nhiều đến vậy. Trên đường đi bọn em đia qua ĐH Bạc Liêu, nơi đây năm 1980 cụ nhạc phụ đại nhân nhà em được phân về đây giảng dạy, trước nó là trường CĐSP Bạc Liêu.

Bọn em đi theo DT980B và quản lộ Phụng Hiệp. Trên đường đi em gặp mấy đám cưới, đông vui lắm, có cả Đờn Ca Tài Tử cây nhà lá vườn nghe mùi mẫn lắm ạ.

vangamom

Xe container
Đúng 18h22p bọn em đến địa phận Ngã Năm, mừng như bắt được vàng. Vì bọn em xuất phát từ Bạc Liêu là 17h ra đến DT908B trời đã bắt đầu nhá nhem rồi. Đoạn DT908B còn có nhà dân nên cũng cảm giác đỡ buồn chứ rẽ vào Quản Lộ Phụng Hiệp trời tối hẳn, đường thì cứ tít mù tắp hai bên là bát ngát cánh đồng đen đặc một màu, Bọn em đi quen đường Tây Bắc tối rồi nên cũng không ngại lắm nhưng hơi sốt ruột vì đường nó cứ dài tít tắp các cụ à. Mãi mới thấy le lói vài ánh đèn biết là đến địa phận Ngã Năm rồi. Mừng quá.

Bọn em vào đến Thị trấn. Có một KS rất to ngay đầu thị trấn nhưng hơ xa chợ nổi, bon em chọn PA đi thẳng vào trung tâm thị trấn xem còn nhà nghỉ nào không. Ngay trung tâm thị trấn gần phố ăn uống dọc kênh Phụng Hiệp có mấy cái nhà nghỉ bọn em chọn một cái 120k đêm có điều hòa. OK lun, thay đồ tắm giặt rồi ra phố nhậu thôi.
Móng tay xào. + Càng cua xào me vị tuyệt vời các cụ à

Khách du lịch chỉ có mỗi bọn em và nhóm mấy cụ khoai tây này. Mấy cụ này lọ mọ phết.

tientaninfotech

Xe tăng
Làm tí đặc sản gái miền tây nữa đi Cụ ;)

thaomotobay

Xe tải
bác có album ảnh đẹp và phong phú quá. Chúc mừng bác. Du lịch qua những tấm ảnh của bác thật thú vị. Ví dụ như đc nhìn thấy cây cầu Xẻo Bướm. hahah :x

duc lux

Xe đạp
Website
dailycuacuon.vn
Tuyệt quá, 12 ngày ở miền Tây quá thú vị luôn! Mong một ngày gần nhất phải đến đó 1 chuyến! :D

The Cold

Xe tải
Hay quá. Ảnh cụ thớt rất đẹp