[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

zom8x

Xe tải
Cụ quá nhầm rồi cụ ơi. Em đi từ Tây Bắc đến Tây Nam Bộ, em thấy dân miền Tây về cuộc sống và nhu cầu sống họ là những người giàu nhất nước, sản vật dồi dào, thị tứ thị trấn của họ đông vui sầm uất, lượng hàng hóa rất nhiều, nhiều hơn so với các thị trấn ngoài bắc nhiều cụ à. Mức sống họ khá cao nên không thể nói là nghèo được. Duy nhất em chỉ thấy văn hóa sinh họat trong đó hoàn toàn khác ngoài bắc, tiêu pha rất thoải mái. Trẻ con em không thấy cảnh nghèo đói không cóc cái ăn như Tây Bẵc. Tây Bắc vùng xa nghèo và đói, em nói là đói quanh năm, còn miền Tây Nam Bộ, vùng xa nhất họ không bao giờ có chuyện thiếu đói cụ à
Vâng ý em là nhà cửa tềnh toàng giống mấy vùng cụ nói. nhà cửa toàn lợp bằng lá dừa nước, khá hơn thì mái tôn. kiếm được ngày nào tiêu ngày đó. Em ở TT Châu đốc 3 tháng thấy thuyền thì to hơn nhà.
Chứ còn chuyện ăn tiêu pha thì họ khá thoải mái. Cảm nhận của riêng em thôi. có thể em nhầm

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Đây em đi dọc sông thì toàn thế này, Ở tt châu đốc thì nhà 2 tầng khá hơn tí
Em lại kể cụ rõ hơn tý nữa, trong đó nói chung cách sinh hoạt khác hoàn toàn ngoài bắc, họ quan trọng việc ăn nhậu tiêu xài nhiều hơn là để dành, hoặc dành dụm xây nhà, nên nhà cử trong đó em thấy không khang trang như ngoài bắc. Ngoài Bắc ở quê em cố sống cố chết làm cái nhà 3 tầng to tướng, xong trong nhà không có đồ đạc gì cả trống trơn mỗi cái xác nhà, làm xong thì nợ đầm đìa, ăn chẳng dám ăn mặc chẳng dám mặc, khốn khổ cày tiền trả nợ. Có người ốm quặt quẹy vì xây nhà xong. Âu cũng là văn hoá mỗi vùng miền cụ à.

vangamom

Xe container
Vâng ý em là nhà cửa tềnh toàng giống mấy vùng cụ nói. nhà cửa toàn lợp bằng lá dừa nước, khá hơn thì mái tôn. kiếm được ngày nào tiêu ngày đó. Em ở TT Châu đốc 3 tháng thấy thuyền thì to hơn nhà.
Chứ còn chuyện ăn tiêu pha thì họ khá thoải mái. Cảm nhận của riêng em thôi. có thể em nhầm
Vâng em thấy họ tiêu xài rất thoải mái. Cụ có thấy một bà nội trợ dân bắc ở quê có bao giờ sáng ra hàng ăn sáng, rồi làm 1ly cafe xong đó còn làm 2 ba tờ vé số. Rất thoải mái như không. Em nghĩ chắc họ cũng dễ kiếm tiền nên xài cũng dữ

zom8x

Xe tải
Vâng em thấy họ tiêu xài rất thoải mái. Cụ có thấy một bà nội trợ dân bắc ở quê có bao giờ sáng ra hàng ăn sáng, rồi làm 1ly cafe xong đó còn làm 2 ba tờ vé số. Rất thoải mái như không. Em nghĩ chắc họ cũng dễ kiếm tiền nên xài cũng dữ
Vâng. Đúng là cách sống ngoài bắc: người giầu là người có nhiều của cải. người nam: là người tiêu nhiều tiền .
Cụ có chuyến đi thú vị. em cũng mong một ngày gần đây làm chuyến quay lại Châu Đốc

thành đông

Xe điện
em rất phục văn hóa của họ sống thung dung tự tại. có mấy bác xe ôm ở chỗ em làm sáng ra một tô phở, một ly càfe; bao thuôc 3 tờ vé số tổng cộng khoảng 50k sau đo ra ngồi đợi khách nếu ông nào rủ nhậu là đi luôn đến tối mới bò về nhà không làm mai lại như thế. Mình mà như vậy chắc gấu cho ngủ sopha suốt

vangamom

Xe container
Cảnh sinh hoạt trên sông của người dân chợ nổi

vangamom

Xe container

Bán ăn sáng và Cafe trên ghe luôn

Học sinh đi học

vangamom

Xe container
Học sinh đi đò đi học

Tranh thủ ôn bài

vangamom

Xe container
Nụ cười người con gái miền Tây

Một gia đình đang xuôi về Cần Thơ

vangamom

Xe container
Toàn cảnh chợ nổi lâu đời nhất miền Tây.