[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

vangamom

Xe container
Mũi Gềnh Dàu.

Dãy núi bên kia là Cam đó các cụ. Xa xa có hòn đá chòi lên đó chính là mốc biên giới trên biển của mình với Cam đó cụ. Em nghe kể dân mình chắc đói nên đánh bắt hải sản bên biển mình hết sạch rồi, bên nó dân nó ko đánh bắt hải sản còn vô kể nhiều lắm, thỉnh thoảng mấy ông dân mình liều cũng sang đấy đánh bắt, nhưng bọn BP Cam nó ghê lắm, nó hung lắm nó bắt được nó đánh có thằng về đến nhà thân tàn ma dại, liệt nằm một chỗ. Em cũng không hiếu sao bọn Cam nó lại không đánh bắt nhỉ. Có cụ nào cao nhân khai sáng em cái ạ

Chơi ở mũi Gềnh Dàu chán em quay ra bãi san hô để lặn ngắm san hô.

San hô đây các cụ em chụp từ trên thuyền. Chứ lặn ở dưới ngắm đẹp lắm các cụ à. Lần đâu tiên trong đời emđược lặn ngắm san hô. Sướng kêu la như trẻ con.

vangamom

Xe container
Em định ăn trưa ở Gềnh Dầu rồi mới về Dương Đông mua vé tàu về Hà Tiên nhưng sợ không kịp nên bọn cháu về luôn. Trên đường về bọn cháu ghé qua vườn hồ tiêu chơi và mua ít hồ tiêu về làm quà.

Vườn tiêu ở Phú Quốc - Vườn này đã trên 30 năm rồi đó các cụ à

vangamom

Xe container
Phơi tiêu.

Mấy em cún thuần chủng Phú Quốc đây ạ.

Chỉ cần một cuộc sống thế này thôi

Em gái miền Tây.

vangamom

Xe container
Chia tay PQ

Em chợt nhớ ra là quên cái thắt lưng ở Hải Tặc, tối qua em đã gọi cho em chủ nhà nhờ chuyển tàu về bến Hà Tiên cho em, giờ em gọi lại em ấy bảo nhiều việc em ý quên mất, chua choa, đành chịu mất cái thắt lưng Lewis vừa mua xong hay sao, em hỏi em ấy còn chuyến nào từ Hải Tặc về Hà Tiên không, em ấy bảo có chuyến 13h30 về đến Hà Tiên là 4h chiều. Bọn em đang tính trả phòng ăn trưa rồi lên chuyến 12h30 tàu cao tốc về đến Hà Tiên là 14h vậy phải ngồi đợi 2 tiếng ở bến tàu Hà Tiên để lấy. OK em bảo em ấy gửi về bến tàu Hà Tiên cho em đúng 16h chiều em qua lấy. Đành phải ngồi đợi 2 tiếng vậy.
Về đến Dương Đông bọn em dọn dạc hành lý, trả phòng rồi ra phòng bán vé của tàu SuperDong mua vé. Hết sạch vé không còn một chỗ nào. Thôi xong, quả này phải nắm lại PQ 1 ngày nữa à toi rồi. Do bọn em đi dài ngày nên gần như không có khái niệm thứ ngày tháng, nên bon em không để ý là đúng hôm bọn em từ PQ về là chủ nhật, trời ạ khách về đông kinh khủng nên hết vé từ hôm T7. Thản nào tối qua T7 PQ đông thế.
Quả này xong rồi, em năn nỉ em bán vé cũng không được. Em hỏi mấy anh xe ôm, anh ấy chỉ còn một chuyến phà chạy từ bến Hàm Ninh lúc 13h30 về đến Hà Tiên là 16h, thôi đành vậy em gọi ra bến phà đặt vé. Nhưng ngặt một nỗi là từ Dông Dương ra bến phà là 40km mà hôm em lấy xe máy lại lấy ở bến Bãi Vòng, bây giờ gọi cho chú cho thuê xe chú ấy bảo không được chú nhận xe ở Bãi Vòng thôi, con ra Hàm Ninh thì phải chịu tiền xe ôm 150k một đứa. Trời thế 2 đứa là 300k à chơi khó nhau quá trời.
Em bàn với gấu thôi cứ vào quán làm đĩa cơm mang đi phòng đói đã. Em bảo gấu cứ chạy ra bến tàu Bãi Vòng, kiểu gì nhà tàu bản chất vẫn là người Việt nên có thể xin xỏ theo kiều đi vé ngoài trả tiền mặt cho tàu là OK kiều gì cũng có cơ hội. Lúc này mới có 11h45 nếu chạy ra mà tàu cao tốc họ không cho đi thì từ đấy đi xe ôm về bến phà đành vậy thôi.
Nói là làm em bảo gấu đi mua 2 đĩa cơm rồi em chạy thẳng ra Bãi Vòng. Đến nơi là 12h20. Có 3 người nhỡ tàu cùng với vc em nữa là 5 người. Ngó nghiêng một hồi soát vé bảo phải đợi ý kiến thuyền trưởng. Thuyền trưởng chạy xuống em trình bày ngọn ngành và xin chú làm ơn cho bọn con đi nhờ không thì khổ bọn con quá. Chú ngó nghiêng một hồi rồi chả nói chả rằng gì gật cái rụp cái. Bọn em như bắt được vàng, trả tiền thuê xe 200k xách ba lô lên tàu luôn. Do đi chui nên không được ngồi khoang ghế máy lạnh mà phải ngồi bong sau. Ngồi đâu cũng được miễn là đc lên tàu là OK rồi, còn hơn là đi phà lâu mà lại mất tiền xe ôm 300k ra bến phà.

Đúng cảnh đi tàu chui. Hic hic

Cơm no, bia xay, yên tâm đi tàu chui rồi. Cháu lên bong ngắm cảnh tự sướng phát.

vangamom

Xe container
Bỏ lại sau lưng hòn đảo ngọc, một nàng tiên cá đẹp Phú Quốc, nhưng bị hấp diêm được 3-4 năm nay nên nàng vẫn đẹp nhưng vẻ đẹp dã có chút son phấn, chút bụi bặm của đồng tiền. Và cơn thịnh nộ của mẹ thiên nhiên đang hằm hè với nàng ở đằng sau.

thành đông

Xe điện

Ngày em đi còn không tìm được lối xuống Gềnh Dầu vì đường như quê mình ý bé tí lầy lội và nó không có gì ngoài mấy cái ghế và một quán bán đồ uống và ăn em bị mất nhiều ảnh đi đường rồi còn vài cái dưới bãi tắm

vangamom

Xe container

Ngày em đi còn không tìm được lối xuống Gềnh Dầu vì đường như quê mình ý bé tí lầy lội và nó không có gì ngoài mấy cái ghế và một quán bán đồ uống và ăn em bị mất nhiều ảnh đi đường rồi còn vài cái dưới bãi tắm
Đẹp quá cụ nhỉ, hoang sơ vô vùng luôn tiêu chí của em là chỗ nào hoang sơ là em mới đến cụ à. Bé nhà cụ đáng yêu ghê. 2010 mà đã lớn thế này rồi cơ ạ. 2010 lúc đó em còn bù đầu với con cái, F1 nhà em lúc đó mới 4T và thằng nhỏ mới đẻ nên chả đi đâu được. Vả lại đi Phú Quốc là chi phí lớn lắm nhà em chả dám mơ. Đến đợt này tiện thể em ở Hà Tiên em mới ra Phú Quốc đó ạ. Chứ từ HN em chả dám cụ à. Tiền vé đã đủ chết rồi. Gấu nhà em thích ra PQ chứ em em máu Nam Du hơn cơ ạ.
Em còn mấy bãi biển hoang sơ đẹp hơn Phú Quốc nhiều, để sang tuần em rảnh em làm bài thu hoạch biển đảo của em trong năm nay luôn ạ.

thành đông

Xe điện
Đẹp quá cụ nhỉ, hoang sơ vô vùng luôn tiêu chí của em là chỗ nào hoang sơ là em mới đến cụ à. Bé nhà cụ đáng yêu ghê. 2010 mà đã lớn thế này rồi cơ ạ. 2010 lúc đó em còn bù đầu với con cái, F1 nhà em lúc đó mới 4T và thằng nhỏ mới đẻ nên chả đi đâu được. Vả lại đi Phú Quốc là chi phí lớn lắm nhà em chả dám mơ. Đến đợt này tiện thể em ở Hà Tiên em mới ra Phú Quốc đó ạ. Chứ từ HN em chả dám cụ à. Tiền vé đã đủ chết rồi. Gấu nhà em thích ra PQ chứ em em máu Nam Du hơn cơ ạ.
Em còn mấy bãi biển hoang sơ đẹp hơn Phú Quốc nhiều, để sang tuần em rảnh em làm bài thu hoạch biển đảo của em trong năm nay luôn ạ.

Năm đó em công tác trong Bạc Liêu Gấu và F1 vào thăm xong đưa ra đây chơi cụ ah. F1 nhà em năm đấy học lớp 1.
Đi chơi đến nơi Hoang sơ thích ăn gì thì ăn ngủ đâu thì ngủ là nhất đấy cụ ah. Em có hơn năm trong đấy cũng lang thang nhiều phết nhưng ngày ấy chẳng biết otofun làm gì nên chụp ảnh chơi thôi.

Midway

Xe đạp
Mũi Gềnh Dàu.

Dãy núi bên kia là Cam đó các cụ. Xa xa có hòn đá chòi lên đó chính là mốc biên giới trên biển của mình với Cam đó cụ. Em nghe kể dân mình chắc đói nên đánh bắt hải sản bên biển mình hết sạch rồi, bên nó dân nó ko đánh bắt hải sản còn vô kể nhiều lắm, thỉnh thoảng mấy ông dân mình liều cũng sang đấy đánh bắt, nhưng bọn BP Cam nó ghê lắm, nó hung lắm nó bắt được nó đánh có thằng về đến nhà thân tàn ma dại, liệt nằm một chỗ. Em cũng không hiếu sao bọn Cam nó lại không đánh bắt nhỉ. Có cụ nào cao nhân khai sáng em cái ạ
Theo em biết tụi CAM nó ít ăn cá lắm, như con cá sặc rằn là tụi nó không ăn nên ở vùng biên giới em hay qua mua lô về làm khô bán đặc sản.

Trên biển thì sao em không biết chứ ở vùng "Biển Hồ" tụi CAM nó bảo tồn thủy sản ghê lắm. Tới mùa thu hoạch tụi nó phân lô bán đấu thầu công khai, thường 1 lô tầm 2-3 tỷ nếu mình cảm thấy ok thì trả tiền xong đánh bắt trong thời gian tụi nó quy định, có thể hùn nhiều thương lái cùng bắt, tụi nó không quan tâm chỉ đưa tiền đủ là được. Tuy nhiên tụi nó quy định mắt lưới, khi nào được đánh lưới này, con cá nào, tụi nó quản lý cái này chặt lắm. Cá nhỏ là phải thả, nếu sai tụi nó bắt bỏ tù hết bán nhà qua chuộc về. Phải nói là bên mình phải học hỏi cách bảo tồn nguồn thủy sản như bên nó, chứ đánh bắt tràn lan như mình thì sau này chẳng còn con cá nào ăn luôn quá.

vangamom

Xe container
Sau khi từ Phú Quốc về, em phải đợi ở bến tàu Hà Tiên để lấy đồ em quên ở Hả Tặc. Rõ khổ các cụ à. Trong lúc chờ đợi em đi thay lọ dầu cho chiến mã của em chạy cho nó tít.
Thằng cu bé tý này đã biết phụ sửa xe rồi đó các cụ.

Sau khi lấy đc đồ xong đúng 16h em chạy một mạch từ Bến tàu Hà Tiên về thẳng tp Rạch Giá. Đúng 18h30 em đến thành phố Rạch Giá.

Tìm KS rồi lại đi nhậu thôi. Dọc bờ biển quán nhậu nhiều kinh khủng, thế mà mãi em mới tìm thấy, Phải hỏi đường mới biết các cụ à.

Làm vài chai bia SG về nghỉ rồi sáng mai bọn em đi Rừng QG U Minh Thượng

vangamom

Xe container
Ngày 7: 16-11-2015: Rạch Giá - Rừng QG U Minh Thượng - thị trấn Năm Căn Cà Mau. Tổng: 205 km

Sáng sớm bọn em lên đường, bọn em có đi qua nhà thờ họ của bác X em thấy cũng bình thường mà. Bọn em còn bị đi nhầm đường mất 10km. Đoạn em bôi đen là em đi nhầm đó các cụ

vangamom

Xe container
Những hình ảnh đặc trưng của miền Tây.

vangamom

Xe container
Đoạn qua sông Cái Lớn và Cái Bé hai bên là cả một rừng dừa các cụ à, Đẹp lắm.

vangamom

Xe container
Những cây cầu chỉ có ở miền Tây. Và những địa điểm rất đặc biệt từ Thứ Hai - đến Thứ Bảy hay Thứ 11. Rất lạ các cụ à.

Cầu Xẻo Xu

Cầu Xẻo Bướm.

vangamom

Xe container
Đường đi U Minh Thượng.

Em đến rừng U Minh đúng 10h, mua vé vào rừng.

Đường vào hồ Mai Hoa từ hồ các cụ mua vé để đi vỏ chạy sâu vào trong rừng.

Bọn em hỏi vé là 600k/1 chuyến. Lại đi hai người thì hơi phí, bọn em đợi xem có đoàn nào không để ghép đoàn. Trong lúc đợi bọn em gọi cơm trưa chén luôn.

Đặc sản cá Lóc nước trui. Ngon tuyệt cú mèo các cụ à

Cá Trê kho, thơm ngon tuyệt

Thanh toán. 280k

Ngoài các món trên ở đây còn có đặc sản này nữa ạ. Nhiều vô kể các cụ à.

Em đi miền Tây lúc nào cũng đc thưởng thức món này, chỗ nào cũng có và nhiều lắm ạ.

vangamom

Xe container
No say rồi may quá có 3 anh người Đà Nẵng vào đây thăm người thân nên đi rừng chơi, Thế là 5 người 120k/nguời đỡ được nhiều quá. Bọn em lên vỏ đi luôn.

Câu cá.

vangamom

Xe container
Đi vào sâu trong rừng đến điểm có chòi canh để ngắm toàn cảnh rừng. Em đi hơi buồn là không có chim, chứ vào mùa chim như lời anh đang sửa lán trong rừng kể, chim kêu điếc tai các cụ à, ngồi canh nhau nói không nghe thấy nhau. nhiều kinh khủng.
Sửa cầu khỉ.

Cầu khỉ.