[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

vangamom

Xe container
Dạo một vòng chán chả có gì cũng chả khác chợ đên Đồng Xuân mấy. Em chán về đi ngủ. Sáng mai dậy sớm đi ra Gềnh Dàu. Theo em có cụ nào đi Phú Quốc mà như kiểu của em nên chạy thẳng ra Gềnh Dàu nghỉ, ăn uống tắm biến ở Gềnh Dàu thích hơn, hoang sơ vắng vẻ hơn là tở tt Dương Đông các cụ à. Đi có tẹo thôi. Em không biết chứ biết tối qua em chạy thẳng ra đây luôn.

Sáng dậy em bơi vài vòng rồi lên đường ra Gành Dàu. Ăn sáng bằng bát bún hải sản và 2 cái quẩy, quẩy trong này to dã man. 35k xuất. Bắt đầu thấy vóc dáng thành thị sô bồ rồi.

vangamom

Xe container
Ngày 6 - 15-11-2015: Dinh Cậu - Gềnh Dàu - Dinh Cậu - Bãi Vòng PQ - Bến tàu Hà Tiên - Rạch Giá Tổng: 221km cả đường biển và đường bộ

vangamom

Xe container
Ăn sáng xong em không cần phải hỏi đường nữa, em tự tin vào Gu gồ rồi nên chạy thẳng một mạch đến mũi Gềnh Dàu luôn. Trên đường đi đến Gềnh Dầu xuyên qua rừng QG Phú Quốc, là một khu rừng nguyên sinh còn khá nguyên vẹn cây cao còn rất nhiều.

Đường ra Gềnh Dàu đẹp như này các cụ à.

Cảnh quan còn hoang sơ vô cùng thế mà đến đây nó lại như này, không khác gì một vế chém khá sâu và rộng vào rừng già Phú Quốc và bãi Dài hoang sơ một trong 10 bãi biển hoang sơ và đẹp nhất thế giới theo đánh giá của BBC.

Những bãi cỏ nhân tạo đến thảm hại, những cầu trượt nước quanh co một cách giả tạo đến ngớ ngẩn. Những khu vui chơi do con người tạo nên một cách chóng vánh và dởm đời đến buồn nồn. Thú thực em thấy Việt Nam mình cảnh đẹp còn quá nhiều, còn nhiều nơi hoang sơ quá nhưng cách làm du lịch của mình thì khốn nạn đến thảm hại, cái cần lưu giữ đế thu hút khách du lich nước ngoài khám phà thì ko lưu giữ. Lại cứ đem ra phá nát rồi xây dựng những khu vui chơi giải trí mà chỉ thu hút lúc đầu rồi sau lại để hoang. Tiêu chí làm du lịch của mình không bao giờ có thể thu hút được khác nước ngoài như một số nước ĐNA họ đang làm.

keeponlylove

Xe điện
Ăn sáng xong em không cần phải hỏi đường nữa, em tự tin vào Gu gồ rồi nên chạy thẳng một mạch đến mũi Gềnh Dàu luôn. Trên đường đi đến Gềnh Dầu xuyên qua rừng QG Phú Quốc, là một khu rừng nguyên sinh còn khá nguyên vẹn cây cao còn rất nhiều.

Đường ra Gềnh Dàu đẹp như này các cụ à.

Cảnh quan còn hoang sơ vô cùng thế mà đến đây nó lại như này, không khác gì một vế chém khá sâu và rộng vào rừng già Phú Quốc và bãi Dài hoang sơ một trong 10 bãi biển hoang sơ và đẹp nhất thế giới theo đánh giá của BBC.

Những bãi cỏ nhân tạo đến thảm hại, những cầu trượt nước quanh co một cách giả tạo đến ngớ ngẩn. Những khu vui chơi do con người tạo nên một cách chóng vánh và dởm đời đến buồn nồn. Thú thực em thấy Việt Nam mình cảnh đẹp còn quá nhiều, còn nhiều nơi hoang sơ quá nhưng cách làm du lịch của mình thì khốn nạn đến thảm hại, cái cần lưu giữ đế thu hút khách du lich nước ngoài khám phà thì ko lưu giữ. Lại cứ đem ra phá nát rồi xây dựng những khu vui chơi giải trí mà chỉ thu hút lúc đầu rồi sau lại để hoang. Tiêu chí làm du lịch của mình không bao giờ có thể thu hút được khác nước ngoài như một số nước ĐNA họ đang làm.
Cụ nói quá chuẩn, cái cần bảo tồn để phát triển lâu dài thì phá hết, để lấy GDP của tỉnh thôi, thành tích.

vangamom

Xe container
Em đi năm 2010 đường đất đỏ luôn. Bãi dài hoang sơ lắm mai em Tìm ảnh ké cụ nhé cho xôm ah
Cụ thích thật đấy. Em hôm ra bãi Gềnh Dàu có nói chuyện với anh ngư dân ở đó anh ấy bảo bãi đó đẹp lắm một bên là biển xanh một bên là rừng dương đẹp lắm.

Cụ nói quá chuẩn, cái cần bảo tồn để phát triển lâu dài thì phá hết, để lấy GDP của tỉnh thôi, thành tích.
Đúng đó đấy cụ

Vinhmazda

Xe máy
cụ viết chi tiết và hay quá ạ!

vangamom

Xe container
Em thấy bảo cái đảo kia là của Bạn Cam thì phải không biết có đúng không ( ảnh em chụp Gềnh Dầu 2010)
Cụ còn ảnh Bãi Dài không đưa lên hết đi cụ. Giờ ảnh này thuộc hàng độc hiếm đó cụ. Giờ Bãi Dài là một đại công trường, em xin vào nó không cho vào. Giờ công nhân xây dựng xe cẩu, máy xúc cày nát hết rồi cụ à tiếc cho một bãi biển được BBC đánh giá hoang sơ và đẹp nhất trên Thế giới

thành đông

Xe điện
Cụ còn ảnh Bãi Dài không đưa lên hết đi cụ. Giờ ảnh này thuộc hàng độc hiếm đó cụ. Giờ Bãi Dài là một đại công trường, em xin vào nó không cho vào. Giờ công nhân xây dựng xe cẩu, máy xúc cày nát hết rồi cụ à tiếc cho một bãi biển được BBC đánh giá hoang sơ và đẹp nhất trên Thế giới
Để em tìm đã cụ ah ngày đấy em đi không có ai tắm chỉ có khoai tây tắm thôi Đường đất đỏ dính mưa không đi được cụ ah Hoang sơ quá có 5 năm mà mất hết Hoang so của Phú Quốc rồi tiếc quá cụ ợ

vangamom

Xe container
Để em tìm đã cụ ah ngày đấy em đi không có ai tắm chỉ có khoai tây tắm thôi Đường đất đỏ dính mưa không đi được cụ ah Hoang sơ quá có 5 năm mà mất hết Hoang so của Phú Quốc rồi tiếc quá cụ ợ
Vâng, em thấy bác lái thuyền bảo giờ trong đó như chiến trường chú vào trông kinh lắm, chỗ nào nó xây biệt thự rồi thì không vào được còn chỗ đang xây chú có vào cũng không đi được vì xe tải nó cày nát hết đường rồi.

vangamom

Xe container
Em chạy đến chợ Gềnh Dàu vào check in phát chợ phát đã.

Đền thờ thần Nguyễn Trung Trực.

Nhà nghỉ tại Gềnh Dàu cho cụ nào ra Gềnh Dàu nghỉ

vangamom

Xe container
Em chạy xuống mũi Gềnh Dàu. Lúc này nắng đã lên khá cao trời trong xanh thời tiết cực đẹp.

Biển Gềnh Dàu.

Mũi Gềnh Dàu - Phú Quốc

lovecop

Xì hơi lốp
Ảnh của cụ chủ ổn quá nhể??? Có chuyến đi như cụ quả là tuyệt vời. Em và thằng bạn úp văn ủ maĩ mà chưa dứt công việc gia đình ra để đi được.

vangamom

Xe container
Có anh chạy ra tiếp thị em đi thuyền ra mũi Gềnh Dàu chơi và lặn ngắm san hô. 300k một lượt các cụ đi đông đỡ tốn hơn nhiều ạ. Thuyền ngồi được 4-6 người. Tính ra rất rẻ.

Em ngồi thuyền bác áo trắng trong ảnh.

Anh ấy đây ạ

Nói chuyện với anh mới biết Bãi Dài ngày xưa đẹp lắm, đến họ ở biển họ còn thấy đẹp huống hồ bọn em. Anh ấy bảo cách đây 2-3 năm dân ở Phú Quốc, dân biển ấy ý, cả gia đình lên ghe chạy ra bãi Dài ăn uống tắm biển nướng hải sản nhậu vui lắm. Biển cứ một bên là rừng dương một bên biển bát ngát, cát trắng ngút ngàn các chú à. Giờ ổng nhà nước ổng lấy, xây biệt thự dân tụi tui không được vào, vào họ thu vé mấy trăm ngàn một vé đó chú, bằng cả tháng chạy ghe nuôi bè rồi đó. Ổng sắp lấy cả Gềnh Dàu rồi, ổng trả cho tụi tui ít không à. Ổng lấy xong ổng xây biệt thự, thì tụi tui biết làm cái gì để nuôi sống gia đình cơ chú à. Nghe bác ấy kể thì chắc Gềnh Dàu cũng sắp bị quy hoạch thành khu vui chơi rồi. Chán quán.