[CCCĐ] Hành trình rong ruổi Miền Tây Nam Bộ mùa nước nổi trong 12 ngày.

Midway

Xe đạp
Mấy tấm ảnh cụ bắn công nhận đẹp thật :) người Chăm đàn ông em thấy họ toàn ở nhà chẳng làm gì, chỉ có phụ nữ là buôn bán kiếm tiền thôi cụ ạ. Nghĩ lại phụ nữ mình hay Chăm thì cũng đều cam chịu nhiều thiệt thòi cụ nhỉ.

vangamom

Xe container
Những thánh đường hồi giáo ở An Phú - An Giang.

Quang Quyết

Xe hơi
Bạn có thế chọn hai phương án một là đi theo đường lát bê tông để khám phá toàn bộ rừng tràm. Tất cả các con đường đều dẫn đến hai tháp canh mỗi tháp cao 38m. Hoặc có thể ngồi vỏ lãi để thuyền đưa bạn đến tháp canh.
Em chọn phưong án ngồi vỏ lãi cho nhanh ạ. Chứ đi quanh rừng cũng phải mất cả buổi. Sau khi leo lên tháp canh cao 38m toàn bộ rừng tràm và vùng bảo tồn ngập nước hiện ra. Thật bát ngát mênh mông đến mức em không thể tưởng tượng nổi các cụ à.
Chiếc vỏ lãi nhìn từ trên cao trông giống như chiếc vỏ đỗ thật các cụ à

Xa xa là tháp canh tứ 2 cũng cao 38m như cái tháp em đang đứng ạ

Con đừơng bê tông xuyên rừng tràm nhìn từ trên tháp canh

Cái chòi của vợ chồng chú Ba ở để trông giữ rừng. Sau khi em xuống em có một cuộc giao lưu vô cùng thú vị với vợ chồng chú và các chú khác rất bất ngờ các cụ à.

Đẹp quá cụ ạ!

vangamom

Xe container
Em về đến Châu Đốc trời nhá nhem tối rồi. Lúc về thì em đi theo QL91C chứ ko đâm đầu và đường lúc đi nữa. Về qua cầu Cồn Tiên em chụp cái ảnh phơi sáng. Em không mang chân nên ảnh hơi xấu các cụ ngó tạm vậy.

vangamom

Xe container
Về đến Châu Đốc em tắm giặt xong gọi gấu đi ăn. Bon em lại ra phố Trưng Nữ Vương nhưng lần này bọn em không ăn ở Bảy Bồng nữa mà bọn em ăn vỉa hè, nhậu vỉa hè Châu Đốc có cái thú của nó. Đông vui lắm. Có nhóm các chú ấy mang đàn ra vừa nhậu vừa đàn vừa hát. Nhộn nhịp lắm các cụ à.

Cá hăng nước tiêu.

Ốc nước tiêu.

Bia Sài Gòn. Nhậu hết chỗ này mới đc về.

Tổng thiệt hại.

vangamom

Xe container
Không khí ăn nhậu.

Vừa nhậu vừa đàn hát

vangamom

Xe container
Em làm 5 chai SG về ngủ tít thò lò sáng hôm sau dậy dọn hành lý bọn em chuẩn bị rời Châu Đốc. Bọn em ăn sáng món ăn mà rất đặc biệt, đặc sản Châu Đốc bún kèn. Nước sốt làm bằng nước cốt dừa ăn ngọt và ngon không thể tả siết. Giờ em vẫn thèm vị món đó. Món đó ngoài bắc không bao giờ có. Ăn với bún còn nước thì chấm bánh mì.

Quán bún kèn ngay vỉa hè ngon bổ rẻ

Ăn xong bọn em sang hàng bên cạnh làm ly cà phê sữa đá 10k. Cà phê trong này thơm ngon và rẻ vô cùng không như ở bắc cà phê toàn bột gaọ bột ngô xay rồi cho hóa chất vào, mùi khét vị đắng không thơm.

Dịch vụ ăn sáng ship tận nơi.

Thành phố Châu Đốc buổi sớm. Xe lôi đặc trưng cả Châu Đốc

vangamom

Xe container
Hôm nay bọn em dự định sẽ lên núi Tà Pạ rồi về Hà Tiên nghỉ. Đến ngã ba Nhà Bàng gấu nhà em không chịu đi nữa em cho ngồi quán nước thốt nốt còn em thì chạy xuống Tà Pạ.

Ngày 4 - 13-11-2015: tp Châu Đốc - Hồ Tả Pạ - Bến Tàu Hà Tiên - Quần Đảo Hải Tặc. Tổng 165km

Ngày hôm nay em sẽ chạy dọc theo kênh Vĩnh Tế huyền thoại nối Châu Đốc với Hà Tiên.
Như đã kể trên gấu nhà em cho nghỉ ở ngã ba Nhà Bàng. Còn em chạy một mạch lên Tà Pạ. Rồi lại vòng về ngã ba Nhà Bàng. Em tính với gấu tối nay nghỉ Hà Tiên cũng chả có gì cả hay hỏi giờ tàu ra đảo Hải Tặc mấy giờ đi luôn. Lúc em ở Tà Pạ về Nhà Bàng là 11h30 tính với gấu thế rồi em hỏi giờ tầu ra Hải Tặc có chuyến lúc 14h30 máu em bảo gấu chạy thẳng Hà Tiên luôn ra đến bến tàu làm bát mỳ tôm rồi lên tàu ra đảo chơi ăn nghỉ ở đảo thích hơn và nhậu ở đảo mới nhiều món ngon. Gấu gật lia lịa. Em chạy từ Nhà Bàng đến Hà Tiên đúng 1tiếng các cụ à. Máu thế. Cụ thể em tiếp tuc kể các cụ nghe nhé

vangamom

Xe container
Cháu rời Châu Đóc đi Tà Pạ đến tt Nhà Bàng một đường rẽ lên Tịnh Biên một đường rẽ đi Tri Tôn. Cháu check in chợ Nhà Bàng phát.

Cho gấu ngồi lại quán nước thốt nốt nghỉ còn mình cháu chạy thẳng lên Tà Pạ.

Đường lên Tà Pạ đẹp thế này các cụ à

vangamom

Xe container
Em chạy một mạch lên đến đỉnh đồi Tà Pạ. Khi em lên đến đỉnh thì em òa lên một tiếng đẹp quá các cụ à. Trên đỉnh đồi đá lại có một cái hồ nước trong xanh đến tận đáy. Khung cảnh hoang sơ, đẹp như chốn thần tiên, một bên là hồ nước trong xanh một bên là cánh đồng Tà Pạ xanh mươn mứot.
Hồ Tà Pạ: xuất hiện cách đây khoảng 8 năm, là dấu vết còn xót lại của khu vực cấm khai thác đá của một công ty cách đây chục năm. Hồ nước tạo nên cảnh quang lạ mắt vì luôn luôn trong xanh với những vách đá, cột đá soi bóng xuống hồ, nước hồ xanh trong vắt có thể nhìn sâu tận đáy hồ.

Em sướng quá làm cái check in phát.

Hồ trên núi.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Cảnh hồ Tà Pạ đẹp đến nao lòng

vangamom

Xe container
Trên đồi Tà Pạ một bên là hồ còn một bên là cánh đồng Tà Pạ trải dài tới tận chân núi.
Cánh đồng Tà Pạ: còn được xem là ruộng bậc thang độc nhất ở Đồng bằng sông Cửu Long. Đứng trên mé đồi sẽ được ngắm màu xanh mượt của cánh đồng lúa đương thì con gái cũng như màu vàng ươm của cây lúa chờ gặt. Vì khai thác nông nghiệp nên Tà Pạ trở thành ruộng bậc thang quanh năm.

vangamom

Xe container
Em lên đến đỉnh đồi lúc 10h trưa tịnh không có một bóng người, vắng tanh cả ngọn đồi có mỗi mình em, đường lên đồi phải qua ngôi chùa Chun Num một ngôi chùa cổ kính được xây dựng theo lôí kiến trúc của ngươì Khmer xưa. Từ cổng chùa đi khoảng 200m tơí một ngã ba, các cụ rẽ phải chừng 200m nưã là sẽ lên tơí đỉnh đôì Tà Pạ. Lúc lên em không biết đường nên đi toàn bị lại mãi mới có người hỏi đường. Cảm giác một mình trên đỉnh cũng liêu trai phết các cụ à.
Sau khi chụp và chơi chán ở hồ Tà Pạ.em xuống núi để về ngã ba Nhà Bàng đón gấu em đang nằm võng ở đó. Trên đường lên Tà Pạ có rất nhiều chùa của người Khmer rất đẹp các cụ à.

Chợ hải sản Chi Lăng.

Trên đường về qua rất nhiều doanh trại quân đội. Em lọ mọ hỏi chú bộ đội nơi bán bộ quần áo bộ
đội để em mặc chống nắng chứ em mặc áo gió không khách gì xông hơi các cụ à. Hôm em đi chủ quan em lại không mang đôi dép dọ quai hậu huyền thoại cùng em chinh chiến những cung đường Tây Bắc từ Hà Giang đến Bắc Kạn, tiện thể em mua luôn đôi dép huyền thoại đó.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Như đã kể với các cụ ở trên. Em về đến ngã ba Nhà Bàng, nằm một lúc em mới nghĩ tối nay mà nghỉ Hà Tiên thì chả có cái quái gì cả, hay gọi điện hỏi tàu ra đảo Hải Tặc có chuyến chiều là mấy giờ. Nghĩ liền là em gọi luôn, còn một chuyến 14h30 nữa. Xem đồng hồ bây giờ là 11h30 có 3 tiếng chạy từ đây về Hà Tiên. Đo quãng đường từ ngã ba Nhà Bàng chạy về Hà Tiên là 80.5km chạy dọc theo kênh Vĩnh Tế huyền thoại. Em bàn với gấu chạy thẳng luôn về đến Hà Tiên ăn tạm cái gì đó. Nói là thực hiện bọn em trả tiền nước lên đường luôn.
Em chạy một mạch không nghỉ từ Nhà Bàng về đến Hà Tiên hết đúng 1h15p các cụ à. Điên cuồng phết.

Về đến bến tàu Hà Tiên vào mua vé ra Hải Tặc vẫn còn thừa 1h30 bọn em ra làm bát mỳ cho đỡ đói đã.

Vé tàu ra đảo 40k/người.

Tàu ra quần đảo Hải Tặc. Em gửi cả xe máy ra theo nữa.

Trẻ em bán vé số dạo tại bến tàu.

Chỉnh sửa cuối:

vangamom

Xe container
Đúng 14h30 tàu rời bến. Giờ giấc chuẩn chỉnh luôn.

Chia tay Hà Tiên

Mũi Nai - Hà Tiên

Lênh đênh trên biển

Midway

Xe đạp
Mấy tấm cụ chụp đồng lúa trên đỉnh Tà Pạ thật đẹp nao lòng người :) Về Nhà Bàn- Chi Lăng thì có Sư Đoàn 330- QK9 đóng quân, đó cũng là 1 trong những vị trí chiến lược của tỉnh cụ ạ.

artmedia5881

Xe container
Năm sau em quyết tâm đi hết Miền Tây vì năm nay ko kịp thời gian nên vào đến Vũng Tàu em đã phải quay ra rồi