Hành trình mua xe đạp của em

ducanhha17

Xe tải
Xe đẹp quá, chúc mừng cụ.

longakka

Đi bộ
Ôi made in germany 8->
Vì cụ mà em chả muốn ăn cơm nữa :-??

qhhp

Xe điện
Sang hôm nay đạp xe đi làm thấy đằng trước một ông thồ 1 xe đầy đồ: 3 túi sau to (2 túi 2 bên, 1 túi đằng trên gác ba ga), 2 túi trước to, túi ghi đông, ba lô to bự, phóng lên nhìn thì thấy 1 bác Tây, và vui hơn nữa là thấy con xe y hệt xe mình :). Vừa đạp cùng vừa nói chuyện một lúc thì biết bác ấy đạp từ Thái Lan sang. Sẽ đạp tiếp qua Trung Quốc và sẽ vòng lại Thái Lan. Khoái chí nhất là thấy con xe giống hệt xe mình ở Hà Nội. Quên chưa hỏi bác ấy dân nước nào nhưng nhìn người thì chắc là Đức.

căngthẳng

Xe tăng
Vâng, thanks cụ đã góp ý. Hiện tại thì em chỉ đạp đi làm, mỗi ngày khoảng 30km. Để em thử vài tuần xem tình hình thế nào.

Em đang lo đây, sáng nay đạp đi làm trời đẹp, giờ nó lại mưa mới bực chứ :D. Tí về sợ bẩn hết xe, người bẩn thì được chứ xe bẩn xót lắm :))
xe cụ đi làm chắc mang vào phòng để chứ gửi bãi xe phải thuê riêng 1 chỗ mất

qhhp

Xe điện
xe cụ đi làm chắc mang vào phòng để chứ gửi bãi xe phải thuê riêng 1 chỗ mất
Cụ cứ trêu em :) nhưng đúng, chỗ em làm rộng nên mỗi người 1 chỗ để xe thật. Làm tầng 1 nên trời mưa vác vào phòng thật :)

căngthẳng

Xe tăng
Cụ cứ trêu em :) nhưng đúng, chỗ em làm rộng nên mỗi người 1 chỗ để xe thật. Làm tầng 1 nên trời mưa vác vào phòng thật :)
:) Qua bài ký sự mua xe công phu của cụ e nghĩ chắc cụ và nhiều cụ thích xe đạp & đạp xe có chung mấy bức xúc sau mà theo e là cần phải nhờ mạng xh fb lên tiếng đòi quyền lợi cho ng đi xe đạp :

1/ Làn đường riêng (như đã từng có nay bị xóa bỏ gần hết, ví dụ như nguyễn trãi ngày xưa làn xe đạp to giờ bị xe búyt chiếm dụng)
2/ Chỗ gửi xe & thái độ tôn trọng của ng trông xe : E dám cá dù xe các cụ có 50-70tr mà đi đâu gửi ko phải chỗ quen như nơi làm việc hẳn sẽ bị coi nhẹ (ui giời có cái xe đạp mà làm to chuyện)

1 phương tiện vừa sạch sẽ, văn mình và có lợi cho sức khỏe tòan dân xứng đáng đc coi trọng hơn. Còn bây giờ đi xe đạp ra đường, sang đường... đòi hỏi kỹ năng ko nhỏ

qhhp

Xe điện
:) Qua bài ký sự mua xe công phu của cụ e nghĩ chắc cụ và nhiều cụ thích xe đạp & đạp xe có chung mấy bức xúc sau mà theo e là cần phải nhờ mạng xh fb lên tiếng đòi quyền lợi cho ng đi xe đạp :

1/ Làn đường riêng (như đã từng có nay bị xóa bỏ gần hết, ví dụ như nguyễn trãi ngày xưa làn xe đạp to giờ bị xe búyt chiếm dụng)
2/ Chỗ gửi xe & thái độ tôn trọng của ng trông xe : E dám cá dù xe các cụ có 50-70tr mà đi đâu gửi ko phải chỗ quen như nơi làm việc hẳn sẽ bị coi nhẹ (ui giời có cái xe đạp mà làm to chuyện)

1 phương tiện vừa sạch sẽ, văn mình và có lợi cho sức khỏe tòan dân xứng đáng đc coi trọng hơn. Còn bây giờ đi xe đạp ra đường, sang đường... đòi hỏi kỹ năng ko nhỏ
Làn đường riêng cho xe đạp: Đây là một vấn đề còn lâu dài. Nước văn minh nào cũng có làn đường riêng cho xe đạp. Theo em chúng ta nên bắt đầu có tiếng nói để những người làm chính sách dần thấy được sự quan trọng và ủng hộ cho việc có đường riêng cho xe đạp. Nên đề xuất một cách chính thống, trước mắt là thông qua những cụ yêu thích đi xe đạp mà lại có tiếng nói.

Chỗ gửi xe và thái độ tôn trọng còn là vấn đề dài hơi hơn vì nó liên quan đến trình độ văn mình và phát triển của cả một quốc gia. Em thường phải dặn mấy ông giữ xe thôi. Nếu họ xem thường thì mình phải nhắc đến giá xe và dặn làm ơn cẩn thận giúp :)

rumani135

Xe máy
Em xin gửi các cụ một số ảnh của em nó ạ.

1. Tổng thể em nó, khung thép 25 CrMo 4 hai lớp

2. Bộ chuyển tốc độ: Shimano Deore

Càng: Shimano Deore

Líp, đĩa: Shimano Deore

Hệ thống phanh: Phanh thủy lực Magura HS11 có tăng áp.

Đèn pha: B&M Lumotec IQ2 EYC Plus LED, 50 Lux có chế độ dừng/đỗ

Đèn hậu: B&M Toplight Flat Plus LED có chế độ dừng/đỗ

Lốp: Schwalbe Marathon Mondial, 50-559 (26/2). Vành: vành nhôm Exal MX19

May ơ trước: Shimano DH-3N72 kèm bộ phát điện

Bơm Road Race

Yên: Selle Royal Ariel

Ghi đông: Ergotec 5

Thủ: Humpert Ergotec Crab 7°, aluminium, a-head, 31.8mm

Tổng thể:

Xe cụ đẹp đấy, nhưng đôi tay nắm ergon gp1 cụ lắp ngược rồi

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Sau một thời gian sử dụng xe em thấy không có cái giỏ trước rất bất tiện. Vợ hay sai đi chợ nên khi bó rau, khi túi thịt ko có cái giỏ ko biết bỏ vào đâu nên cứ phải cầm tay, vừa ko an toàn, vừa mỏi. Vì thế em quyết định tìm cho nó một cái giỏ. Tuy nhiên vì dòng xe của mình cũng cứng cáp nên không thể lắp các thứ giỏ bình thường có trên thị trường.

Lại lọ mọ Google, tìm được một cái giỏ ưng ý nhưng giá cũng tương đối đắt đó là chiếc Portland Design Works Takeout Handlebar Basket có bán ở Amazon với giá gần 100 USD http://www.amazon.com/Portland-Design-Works-Takeout-Handlebar/dp/B0056Z72DC

Giá hơi chát, chưa kể ship cũng hơn 2 triệu rồi. Thế nên em quyết định ghi lại thông số kích thước và đưa ra tiệm inox thuê làm.

Sau khi ra tiệm, nêu yêu cầu, cung cấp thông số, ảnh mẫu, anh chủ tiệm ra giá 450k, em đồng ý. Giá đó với vật liệu là inox 304 và đã bao gồm sơn đen, lắp đặt hoàn chỉnh.

Kết quả:

Nhìn từ trên xuống

Nhìn ngang

Bỏ vừa khít chiếc túi Maxpedition Fatboy của em.

Nhìn tổng thể

Đánh giá:
- Về đường nét hàng xịn trau chuốt và tinh tế hơn ở một số điểm như chỗ bắt ốc, có logo.
- Về tính năng, tác dụng, kích thước giỏ của em và hàng xịn như nhau
- Về vật liệu: giỏ của em hơn vì đó là inox 304 còn cái trên mạng là thép.

Chỉnh sửa cuối:

qhhp

Xe điện
Sau một thời gian chờ em đã ship được cái ghi đông bướm từ Alibaba về với giá 21 USD. Lắp vào xe đi thử và thấy rất ổn. Từ giờ em sẽ không còn phải cúi lưng nữa. Một số ảnh của em nó sau khi lắp ghi đông mới

Mợ Liễn

Xe container
Xe đẹp quá cụ ạ. Lần đầu tiên em muốn sở hữu 1 cái xe đạp :)
Em xin gửi các cụ một số ảnh của em nó ạ.

1. Tổng thể em nó, khung thép 25 CrMo 4 hai lớp

2. Bộ chuyển tốc độ: Shimano Deore

Càng: Shimano Deore

Líp, đĩa: Shimano Deore

Hệ thống phanh: Phanh thủy lực Magura HS11 có tăng áp.

Đèn pha: B&M Lumotec IQ2 EYC Plus LED, 50 Lux có chế độ dừng/đỗ

Đèn hậu: B&M Toplight Flat Plus LED có chế độ dừng/đỗ

Lốp: Schwalbe Marathon Mondial, 50-559 (26/2). Vành: vành nhôm Exal MX19

May ơ trước: Shimano DH-3N72 kèm bộ phát điện

Bơm Road Race

Yên: Selle Royal Ariel

Ghi đông: Ergotec 5

Thủ: Humpert Ergotec Crab 7°, aluminium, a-head, 31.8mm

Tổng thể:

Mợ Liễn

Xe container

dungcao

Xe hơi
Sau một thời gian sử dụng xe em thấy không có cái giỏ trước rất bất tiện. Vợ hay sai đi chợ nên khi bó rau, khi túi thịt ko có cái giỏ ko biết bỏ vào đâu nên cứ phải cầm tay, vừa ko an toàn, vừa mỏi. Vì thế em quyết định tìm cho nó một cái giỏ. Tuy nhiên vì dòng xe của mình cũng cứng cáp nên không thể lắp các thứ giỏ bình thường có trên thị trường.

Lại lọ mọ Google, tìm được một cái giỏ ưng ý nhưng giá cũng tương đối đắt đó là chiếc Portland Design Works Takeout Handlebar Basket có bán ở Amazon với giá gần 100 USD http://www.amazon.com/Portland-Design-Works-Takeout-Handlebar/dp/B0056Z72DC

Giá hơi chát, chưa kể ship cũng hơn 2 triệu rồi. Thế nên em quyết định ghi lại thông số kích thước và đưa ra tiệm inox thuê làm.

Sau khi ra tiệm, nêu yêu cầu, cung cấp thông số, ảnh mẫu, anh chủ tiệm ra giá 450k, em đồng ý. Giá đó với vật liệu là inox 304 và đã bao gồm sơn đen, lắp đặt hoàn chỉnh.

Kết quả:

Nhìn từ trên xuống

Nhìn ngang

Bỏ vừa khít chiếc túi Maxpedition Fatboy của em.

Nhìn tổng thể

Đánh giá:
- Về đường nét hàng xịn trau chuốt và tinh tế hơn ở một số điểm như chỗ bắt ốc, có logo.
- Về tính năng, tác dụng, kích thước giỏ của em và hàng xịn như nhau
- Về vật liệu: giỏ của em hơn vì đó là inox 304 còn cái trên mạng là thép.
Xe đẹp quá, chúc cụ có những cung đường đẹp