[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

Em thấy hội phượt leo núi rất chuộng dép dọ quân đội, sao họ ko dùng?
Lội biển thì dùng dép rọ là chuẩn. Vừa ôm kín chân, lại ko giữ nước, đi rất thích.

San hô chết thì cứng như que củi, lổn nhổn. Dưới cái nắng TS thì bãi san hô chết hay mặt bê tông bỏng rẫy. Đi dép tổ ong dế dầy, đủ cứng để ko bị đau hay bỏng gan bàn chân.

Tổ ong ko lội biển ạ

Leo núi mà đi dép rọ bộ đội vừa ôm chân, vừa đủ mỏng mềm theo hình thù đá mà ko bị trơn.

Nếu buộc phải trèo núi xuyên rừng ẩm ướt bằng giầy thì phải khoét mấy lỗ thủng ở mũi để thoát nước, thoát khí....

Mỗi loại có 1 công dụng

Mycar222

Xe điện
Theo e hiểu thì đời sống của quân và dân trên các đảo chìm đảo nổi, nhà giàn DK1 là
So với trc đây thì cs hiện tại về vật chất và tinh thần đã cải thiện hơn rất nhiều. Tuy nhiên hiện tại điện, nước ngọt vẫn còn rất thiếu. Sóng dtdd thì đã có nhưng ko phải ai cũng đc phép sử dụng
Còn gian khổ và hiểm nguy thì nhiều như nước biển Đông

King247

Xe buýt
Nói máy lọc nước em lại nhớ pin mặt trời ở Trường Sa.

Trước đây đảo nào cũng có pin mặt trời, nhưng chỉ dùng đc một thời gian là hỏng hết. Thời tiết Trường Sa kinh khủng lắm

Em mong máy lọc nước ko như thế
mỗi con người và chủ quyền thiêng liêng Tổ Quốc là BỀN nhất cụ nhỉ ?

D nâu

Xe điện
Thương các anh bộ đội Trường Sa , Hoàng Sa lắm, vì các anh đã cất bước ra đi " đầu không ngoảnh lại". Nhưng thương các anh một thì em lại thương bà con nông dân Việt Nam mười.
Các anh ở ngoài đảo xa chắc những tưởng sự hy sinh gian khó của mình sẽ đổi lại sự bình yên, an lành cho hậu phương, cho đất liền cho những người mẹ, người vợ, người cha, người chị, cho những đứa con thơ.
Nhưng các anh có biết giờ đây ngay tại trên đất nước Việt Nam độc lập tự do của mình những người thân yêu nhất của các anh mạng sống và sự an toàn của họ còn nguy hiểm hơn cả các anh ngoài mặt trận hải đảo.
Đặc biệt xót xa nhất là những người dân chài các tỉnh vùng biển Duyên hải Miền Trung. Các nhà Hải Dương học Nha Trang đã khẳng định khoảng 60 năm hoặc 70 năm nữa Biển Miền Trung mới được phục hồi.
Do vậy đọc thớt này em chả còn giọt nước mắt nào để mà khóc thêm được nữa.!

Mycar222

Xe điện
Cụ thớt có biết hay có thể ước lượng giá xây dựng 1 m2 ở ngoài TS là bao nhiêu ko vậy ?
Ko biết cụ hỏi fun hay thật
Nhưng ko phải cái gì cũng có thể ước lượng quy đổi 1 cách thô thiển bằng tiền
nhiều khi đơn vị tính là xương máu của con dân Đất Việt
64 anh hùng liệt sỹ đã anh dũng hy sinh trên đảo Gạc Ma họ là những chiến sỹ công binh đc giao nhiệm vụ ra tôn tạo đảo.
Bọn khựa với vũ khí đc trang bị đến tận răng trong khi chiến sỹ ta thì ko 1 tấc sắt trong tay

Chỉnh sửa cuối:

maple_leaf

Xe điện
Loanh quanh một hồi thì em gặp giáo sư Tòng đang nói chuyện về điện và nước trên đảo với 2 đồng chí sĩ quan. Nước đã là một vấn đề nhưng điện cũng là vấn đề lớn. Chạy máy nổ thì rất hạn chế vì vừa tốn kém vừa gây tiếng ồn lớn ảnh hưởng đến việc bảo vệ, canh gác đảo. Điện gió thì tua bin hỏng liên tục nhất là cánh quạt rất hay gãy ko biết do gió mạnh quá hay do chất liệu ko bảo đảm...nghe xong những tâm sự của các sĩ quan, giáo sư trở nên rất ưu tư.

chỗ bọn em ngồi uống nước là cạnh cái bể này

Bác này là TS Nguyễn Thiện Tống, nhà sát vách bác ruột em ở chung cư Yên Đỗ đường Lý Chính Thắng. Bác gốc miền Trung, được học bổng sang Úc học TS ngành HK, về nước dạy tại ĐH Bách Khoa. Vợ bác cũng rất giỏi, thông thạo mấy ngoại ngữ. Lúc em đi bầu lần đầu năm 96, bác có tự ứng cử ĐBQH, qua được vòng hiệp thương nhưng đến khi bỏ phiếu thì tạch, mặc dù ai cũng bỏ phiếu cho bác ấy.

dugianghubt

Xe tăng
Gửi các đồng chí nơi mảnh đất thiêng liêng của Tổ Quốc Việt Nam ....

Nguyen_Son

Xe đạp
Theo e hiểu thì đời sống của quân và dân trên các đảo chìm đảo nổi, nhà giàn DK1 là
So với trc đây thì cs hiện tại về vật chất và tinh thần đã cải thiện hơn rất nhiều. Tuy nhiên hiện tại điện, nước ngọt vẫn còn rất thiếu. Sóng dtdd thì đã có nhưng ko phải ai cũng đc phép sử dụng
Còn gian khổ và hiểm nguy thì nhiều như nước biển Đông
Cụ nói chuẩn. Đây là khẩu phần ăn của bộ đội

Còn đây là nhà của dân

4953

Xe tăng
Thực ra em không dám nói không tin nhưng hơi có tâm tư: Kỷ luật là sức mạnh của quân đội (khi xưa em học được như vậy). Điều gì thuộc về mệnh lệnh, nguyên tắc là phải thi hành. Phòng (làm việc) cơ yếu (hay còn gọi là phòng mật mã) và phòng (làm việc) quân lực là hai khu vực bất khả xâm phạm, trừ người có thẩm quyền (thậm chí có quy định ai trực tiếp làm việc phòng này có quyền sử dụng quân dụng để xử lý nếu có người vi phạm). Tình cảm con người có thể phút mềm lòng; nhưng nếu chuyện này công khai, liệu có ảnh hưởng đến người quản lý phòng (làm việc) đó không? Cụ nên cân nhắc khi đưa thông tin chăng! Cũng không ai nghi ngờ tình cảm anh em cbcs HQ đối với cụ hay đối với bất kỳ ai cả.

Tàu 571, là con tàu hiện đại, các phòng (kể cả khu D) đều được trang bị điều hòa rồi (chứ không chỉ riêng phòng đó).
Em xin lỗi cụ trước. Mạn phép cụ chủ em còm vài câu với cụ. Cụ lên đọc và tham khảo kỹ tiêu chí của diễn đàn, từ đầu đến giờ em theo dõi thấy cụ toàn săm và soi vớ vẩn. Nếu em không nhầm thì cụ cũng dính tý lính, cấp bậc gì em không để ý nhưng em cũng từng là lính hai quần, cũng ở những đơn vị chiến đấu và hiện giờ bạn em cũng có quân số khoảng 1/3 quân chủng (toàn hàng khủng) những điều cụ chủ nói đến 99% là sự thật đấy ạ. Ý cụ chủ không phải nói ra để phủ nhận những nỗ lực của cả đất nước dành cho TS, tuy nhiên cái gì gi nhận là gi nhận, cái gì cần rút kinh nghiệm cho tốt hơn thì rút. Đã là con người thì ai cũng có tình cảm, bên cạnh ý chí, chấp hành kỷ luật, những việc này là chuyện thường ngày ờ huyện mà cụ. Cụ mà soi thế nếu là lính cụ thì chắc vào viện sớm.
Rất mong cụ còm mèn có tính chất xây dựng chút, nếu cụ thấy chưa đúng cụ làm bài về Trường Sa nhé cho các cụ mợ trên này được mở rộng tầm mắt.
Em mạo muội thế phỏng các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng cụ chủ Lồng A Va có chuyến đi thực sự ý nghĩa, chúc cụ vạn sự như ý, tài lộc dồi dào, mạnh mẽ chứ hem như chệ chị ấy bỉ tuyển để mở ra đậy vào ;))

4953

Xe tăng
Lội biển thì dùng dép rọ là chuẩn. Vừa ôm kín chân, lại ko giữ nước, đi rất thích.

San hô chết thì cứng như que củi, lổn nhổn. Dưới cái nắng TS thì bãi san hô chết hay mặt bê tông bỏng rẫy. Đi dép tổ ong dế dầy, đủ cứng để ko bị đau hay bỏng gan bàn chân.

Tổ ong ko lội biển ạ

Leo núi mà đi dép rọ bộ đội vừa ôm chân, vừa đủ mỏng mềm theo hình thù đá mà ko bị trơn.

Nếu buộc phải trèo núi xuyên rừng ẩm ướt bằng giầy thì phải khoét mấy lỗ thủng ở mũi để thoát nước, thoát khí....

Mỗi loại có 1 công dụng
Cụ Lầm có phải quân cụ T không vậy? nếu đúng cụ PM anh em giao lưu chút cụ nhé.

ThanhSon2003

Xe buýt
Chúc mừng chủ thớt Avalon-Bg nhé - dẻo dai, can trường và hào hoa dam dang !

Háp bi bớt dây !@};-@};-@};-

Em xin lỗi cụ trước. Mạn phép cụ chủ em còm vài câu với cụ. Cụ lên đọc và tham khảo kỹ tiêu chí của diễn đàn, từ đầu đến giờ em theo dõi thấy cụ toàn săm và soi vớ vẩn. Nếu em không nhầm thì cụ cũng dính tý lính, cấp bậc gì em không để ý nhưng em cũng từng là lính hai quần, cũng ở những đơn vị chiến đấu và hiện giờ bạn em cũng có quân số khoảng 1/3 quân chủng (toàn hàng khủng) những điều cụ chủ nói đến 99% là sự thật đấy ạ. Ý cụ chủ không phải nói ra để phủ nhận những nỗ lực của cả đất nước dành cho TS, tuy nhiên cái gì gi nhận là gi nhận, cái gì cần rút kinh nghiệm cho tốt hơn thì rút. Đã là con người thì ai cũng có tình cảm, bên cạnh ý chí, chấp hành kỷ luật, những việc này là chuyện thường ngày ờ huyện mà cụ. Cụ mà soi thế nếu là lính cụ thì chắc vào viện sớm.
Rất mong cụ còm mèn có tính chất xây dựng chút, nếu cụ thấy chưa đúng cụ làm bài về Trường Sa nhé cho các cụ mợ trên này được mở rộng tầm mắt.
Em mạo muội thế phỏng các cụ?
E cám ơn cụ. Những gì em đưa lên là 99% sự thật ( 1 % còn lại thì ko nên đưa và không thể đưa ). Sự thật ở chỗ : đó là tất cả những gì e thấy, em nghe, không thêm gia vị chanh ớt.... còn những gì em thấy em nghe đã đúng 100% chưa thì để mọi người cùng tham gia ý kiến. Các cụ có câu" cưỡi ngựa xem hoa " nhưng các cụ lại cũng có câu " đi một ngày đàng học một sàng khôn". Việc tìm hiểu đón nhận thông tin như thế nào hoàn toàn tuỳ thuộc vào bản thân mỗi người. Điều quan trọng nhất là phải xuất phát từ cái TÂM, em nghĩ vậy thôi ạ.