[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

vietpq75hanes

Xe container

Ngay cả đồng bào tại hải ngoại cũng phải tri ân cảm phục những người lính công binh dũng cảm của chúng ta

Cụ đưa cái này, năm nào cũng vậy đến ngày này E lại xem, xem đi xem lại lần nào cũng khóc, E đang ở chỗ làm phải chạy ra chỗ khuất lấy khăn lau nước mắt.

Rất bất ngờ : dù phải huấn luyện, trực chiến rất vất vả nhưng các chiến sĩ vẫn dành thời gian cho những trang sách. Trên cái ghế gỗ vẹo vọ đóng bằng tấm ván gỗ để các chiến sĩ ngồi nghỉ giải lao, ngoài cái ca đựng nước còn có mặt những trang sách tiểu thuyết

Ladyinred

Xe tải
Chủ thớt giải thích có sự khác biệt giữa Trường Sa Đông với các đảo khác đc ko? Tại sao đk lại tốt hơn.

khoainuongchip

Xe buýt
Đảo phía xa xa kia là Ba Bình do Đài Loan chiếm giữ. Ba bình là đảo nổi lớn nhất trong quần đảo Trường Sa, nó nằm cách Đài Loan gần ngàn hải lý vậy mà từ năm 1946 Tưởng giới Thạch đã cho quân ra đó chiếm đóng.
Có thể nhìn thấy rõ đài kiểm soát không lưu, tàu chiến trực ở gần đảo
Hix, nói không phải chứ cũng phải khen ngợi tầm nhìn của nó

Những người lính công binh sắp được trở về đất liền nên ai cũng hồ hởi vui vẻ. Nhìn những người lính công binh mới thấy hết sự nhọc nhằn vất vả của bộ đội hải đảo. Vậy nhưng để được chọn đi xây dựng các công trình trên đảo cũng phải tuyển chọn lý lịch rất kỹ lưỡng chứ ko phải cứ thích là được đi, không biết điều đó có chính xác ko.

Đang vui vẻ đi dọc bờ kè chắn sóng bất chợt em lặng người đi : một ngôi mộ của một chiến sĩ hy sinh được đồng đội chôn cất ngay cạnh công sự., mặt hướng ra biển. Một cái gì đó ngèn ngẹn dâng lên. Chúng ta mới chỉ nói nhiều đến sự gian khổ thiếu thốn của những người lính. Nhưng còn sự hy sinh của các Anh??

Hỏi thêm thông tin thì được biết người lính ấy hy sinh bên đảo Đá Tây nhưng bên đó không có đất nên phải đưa sang bên này chôn cất. Anh ấy hy sinh khi tròn 20 tuổi....
Anh sẽ mãi mãi được sát cánh bên đồng đội cùng nhau ngày đêm canh gác biển trời của tổ quốc....

duong2t

Xe hơi
Website
www.nanorp.com.vn
Đuổi kịp cụ rồi :D
Em phải lấy hơi đọc mấy ngày (những lúc rảnh) và chỉ dám còm phát này là phát thứ 2. Sau Trường Sa Đông thì còn đảo nào nữa không cụ?

"Còn nữa, cũng một thành viên trong đoàn đi cùng em năm ngoái, năm nay lại có cơ hội đi TS, và món quà mà anh chuẩn bị để gửi tặng các cbcs ở Đảo chính là các máy phát điện, máy lọc nước: http://vnexpress.net/tin-tuc/the-gi...-dua-may-phat-dien-toi-truong-sa-3396518.html"
E chưa định nói đến chuyện quà tặng. Chuyện này cũng có nhiều thứ để bàn lắm. Nhưng nhân cụ nói đến thì e đề cập chút là những quà tặng máy phát điện là cực kỳ hợp lý và cần thiết. Máy phát điện và quạt tích điện là hai thứ bộ đội vô cùng mong mỏi chứ không phải là đồ nhu yếu phẩm hay bánh kẹo đâu. Chuyến em đi nhiều đoàn mang tặng tủ đông, tủ lạnh điều hòa. Ra ngoài đảo làm gì có điện mà dùng. Mỗi tối những đảo có máy phát hay ắc quy thì chỉ cấp điện 1 lát buổi tối xem thời sự, sạc pin đt, sạc đèn pin để đi trực. Điện thắp sáng anh em còn phải nhờ mua ắc quy 12v để thắp sáng. Ti vi cũng vậy, đoàn nào cũng tặng ti vi rồi toàn phải chở về Cam Ranh vì mỗi đơn vị chỉ dùng 1 cái là đủ chứ ti vi nhiều thì có làm gì được đâu.

Đuổi kịp cụ rồi :D
Em phải lấy hơi đọc mấy ngày (những lúc rảnh) và chỉ dám còm phát này là phát thứ 2. Sau Trường Sa Đông thì còn đảo nào nữa không cụ?
Còn Đá Tây, Đá lát Trường Sa lớn và nhà giàn DK1/7. Cụ chán chưa để em thôi?:P

dunhill.lighter

Xe hơi
Bạn em bên quân y kể: ngoài đó trực chiến 24/24 kho súng đạn luôn mở ko khóa bao rờ, căng phết các cụ nhở.
Cái này thì nhầm...ngay trong ảnh của chủ thớt và cụ Lầm úp lên có mấy ảnh về tủ vũ khí...em toàn thấy khóa nghiêm trang đấy chứ :)