[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

pkhcsht

Xe điện
E sắp đưa mọi người lên thăm Trường Sa đông đây, và cũng từ Trường Sa đông em mới viết câu đó đây. Khi chưa được ra đảo thì em cứ nghĩ rằng tất cả các đảo nổi đều đã có máy lọc nước biển, và đã giải quyết phần nào nước sinh hoạt. Nhưng thực tế lại hoàn toàn khác. Trong 4 đảo cấp 1 e được đi, chỉ duy nhất có Trường Sa đông là được lắp một máy lọc nước biển thành nước ngọt, nhưng khi hỏi anh em chiến sĩ về máy đó thì mỗi người nói một thông tin : người thì nói công suất 500 lít/ ngày, người thì bảo 50 lít/ ngày có người lại bảo chỉ 15 lít/ ngày nhưng có người huỵch toẹt nói thẳng máy đó có chạy được đâu, đang khóa để trong kho và em khá tin vào điều đó vì khi em và giáo sư Tòng muốn nhìn cái máy đó như thế nào thì mọi người đều từ chối khéo. Nói vống sự thật thì là có lỗi, nhưng che giấu sự thật thì là có TỘI đấy cụ ạ. E tặng cụ cái bức ảnh này, bức ảnh lọc nước trên chính Trường Sa Đông đấy, em cũng chả biết phải gọi nó là như thế nào cho nó đúng.

Một ống nước một đầu gắn vào trần nhà để hứng nước mưa, kể cả những giọt sương đêm, một đầu chảy xuống bể chứa nước. Nước được tận dựng chắt chiu từng giọt. Nếu lọc được 18m3/ ngày thì liệu bộ đội chúng ta có thiếu nước như thế không? Ngay trên tàu hải quân chỉ có tàu chiến mới có máy lọc nước biển thành nước ngọt còn lại là phải mang nước theo dùng hết. Giá mà tàu nào cũng được trang bị cái máy đó thì tốt biết bao nhiêu vì nó sẽ giảm bớt tải trọng chở nước và có thể ship được nhiều hàng hóa hơn. Ngay như con tàu 571 phải cõng tới 500m3 nước để phục vụ sinh hoạt cho đoàn đại biểu. Về chuyện up ảnh lên FB anh em sĩ quan tàu 571 nhất là Kỳ thuyền phó dặn đi dặn lại e điều đó và em tôn trọng và bảo vệ cậu ấy, nên tránh tối đa đưa hình ảnh lên nhất là trong ca bin, và Kỳ cũng chỉ nói không đưa lên FB thôi chứ ko cấm đưa lên ô tô fun :-t:P
Em trăn trở về điều này mà lực bất tòng tâm. Giá như có tổ chức nào phát động các "kỹ sư hai lúa" mình mày mò chế đc ra máy lọc nc ngọt từ nc biển - đơn giản, rẻ tiển, cố định, dễ chế tạo thì quá hiệu quả. Chả nhẽ với nắng, gió, nc biển sẵn như TS chỉ để lấy vài m3 nc ngọt một ngày lại ko tìm ra đc cách ư? Về nguyên lý thì nhiều người biết, nhưng bắt tay vào làm thì ít ...
Em vừa tìm trên mạng đc nhiều cách đơn giản, một cách do các cháu làm
Link http://khoahoc.tv/hoc-sinh-lop-11-va-thiet-bi-bien-nuoc-man-thanh-ngot-70827

Chỉnh sửa cuối:
Những chuyến xuồng trên đảo đã lao về phía tàu, vừa là để đón đoàn vừa để hướng dẫn xuồng của tàu đi đúng luồng lạch. Và sau này e mới thấy điều đó là rất cần thiết . Khi trở ra xuồng của e đã bị mắc cạn loay hoay mãi mới thoát ra được. Luồng vào đảo là do nhân tạo thì phải chứ ko phải là tự nhiên

em xin chỉnh chút, thực chất Len Đao, Gạc Ma, Lin Côn .v.v. là bãi cạn hay còn gọi là bãi san hô nên không được áp dụng điều này chứ không hẳn là khu vực chồng lấn, đối với bãi cạn thì chỉ được 6NM thôi, chỉ đảo mới được 12NM
Cám ơn cụ đã bổ sung thông tin, nhưng giữa Len Đao - Gạc Ma _ Cô Lin cách nhau chỉ khoảng 3 hải lý cụ nhỉ, e ước lượng cỡ như vậy. Giống như Song tử tây và Song tử đông, bơi sang thăm nhau được. Những chỗ đó thì ko thể áp dụng quy định 12 hải lý

Lên đảo em phải ngỡ ngàng vì đảo được xây dựng đẹp, phong quang sạch sẽ và rợp bóng bàng vuông. Trường Sa đông nhỏ hơn Sinh tồn, Song tử tây, Sơn Ca nhưng cơ sở vật chất đẹp hơn

Lão này toàn thớt độc lạ, không đính lên hơi phí. Lần sau định viết gì bảo em đính lên ngay đỡ phải đi tìm nhé. :D
Chã làm em ngượng quá. Chã xem tổ chức cho hội viên Box này làm chuyến đi Thổ nhĩ kỳ hoặc Pe ru, Bolivia đê chã. Kiểu gì chả có chục mạng sẵn sàng dâng hiến :P

Alo alo hội đi tàu 571 khu vực Hà Nội đang xõa ở Plaza 159 Triệu Việt Vương. Cụ nào rảnh thì mời qua ạ @};-. Nhưng em ko có mặt được vì đang cậm cạch gõ chữ hầu các cụ ạ :P