[Funland] Hàng triệu liều vắc xin ngừa sởi, bạch hầu, ho gà... trong kho nhưng dành tiêm cho trẻ lại hết sạch

hoviethung

Xe lăn
Thì đã kêu chính sách ko có nền tảng luật pháp thì ai chả là tù nhân dự bị
Tài sản tư nhân mà quản lý như tài sản công, chả phạm luật thì là cái gì.
Ko làm thì thôi chứ đã làm thằng nào dám vỗ ngực tự xưng mình ko phạm luật?
Bệnh viện Chợ Rẫy 80/100 máy xét nghiệm là của tư nhân cho mượn, đặt họ có sao đâu.
"Vì sao bệnh viện dùng nhiều máy mượn để xét nghiệm bệnh nhân?" https://amp.vnexpress.net/vi-sao-benh-vien-dung-nhieu-may-muon-de-xet-nghiem-benh-nhan-4464982.html

Mr. Toàn

Xe điện
Cứ đổ cho thủ tục nhà nước chứ tất cả do yếu tố con người hết. Em đã từng làm nhà nước và nhảy ra tư nhân làm em nhận thấy con người làm trong bộ máy quá trì trệ, cùng một việc thì tư nhân họ chỉ mất 1/3 đến 2/3 thời gian so với nhà nước. Đơn giản nhất làm tư không có chuyện sáng ra ngồi pha chè tán dóc đến 10h mới làm việc như NN. Do vậy cần phải thay đổi tư duy và phong cách làm việc
Làm nhanh, làm tắt để lại mặc áo juve hả cụ? Ngay trong topic này là rõ, nhiều cái tư nhân làm được, nhưng NN là vô tù ngay.

vim732000

Xe buýt
Cụ không hiểu ý mình thì có tranh luận cũng không đến đâu cả. Có khi lại mất đoàn kết. Tạm biệt cụ. Thuận mua vừa bán đối với người bệnh nó vô cùng lắm. Vì bệnh nhân không ai mặc cả với số phận mình cả. Cụ nên hiểu như vậy.
He he, quá chuẩn. Vào vuện thì bs nói sao bệnh nhân làm vậy, biết mọe gì đâu mà lựa với chọn mà thuận mua với vừa bán như lão gì ở trên cứ ra rả.

giang.nguyen

Xe điện
Bệnh viện Chợ Rẫy 80/100 máy xét nghiệm là của tư nhân cho mượn, đặt họ có sao đâu.
"Vì sao bệnh viện dùng nhiều máy mượn để xét nghiệm bệnh nhân?" https://amp.vnexpress.net/vi-sao-benh-vien-dung-nhieu-may-muon-de-xet-nghiem-benh-nhan-4464982.html
Bệnh viện nào chả có XHH, mà giờ XHH ko cho mua hoá chất/ tiêu hao từ tiền bảo hiểm/ tiền ngân sách nên trùm mền ko thiếu kìa.

Có thiếu tin đăng đâu.

Sếp sòng bv gia định củng chả chết vì xhh đấy thây

Thiếu gì ví dụ. Chưa có sao là do chưa bị sờ gáy đến chứ CR có đặc quyền luật pháp khác à??

giang.nguyen

Xe điện
He he, quá chuẩn. Vào vuện thì bs nói sao bệnh nhân làm vậy, biết mọe gì đâu mà lựa với chọn mà thuận mua với vừa bán như lão gì ở trên cứ ra rả.
Không biết gì thì là do thằng mua ngu lại quay sang đổ tội thằng bán :))

Nine

Xe điện
Em nghĩ cụ mới là người ko nên tranh luận thì đúng hơn vì chỉ có cquan điều tra và tòa án mới là cơ quan đủ thẩm quyền để kết án có hay ko có tội
Kính cụ
Vâng em có tranh luận đâu. Chắc cụ nhầm em với ai.

haipvg

Xe tăng
Theo em hiểu vụ nâng giá robot phẫu thuật là do tư nhân đầu tư liên kết thu hồi vốn chứ không phải do bệnh viện Bạch Mai dùng tiền ngân sách để đầu tư.Tất cả chỉ là đấu tranh quyền lợi giữa các nhóm.Bây giờ các ông chủ phải trọn giữa bọn làm được ăn được và bọn k làm mà đòi ăn.
Là cụ cụ sẽ chọn phương án nào.Cái thứ miễn phí thì chỉ có nước mưa và cứt chim thôi.
Với vụ cụ thể robot này, nếu đúng là nâng khống nhằm móc túi bệnh nhân tại bệnh viện công thì rõ ràng là hành vi lợi dụng chức vụ quyền hạn để trục lợi. Nếu muốn kiếm nhiều tiền, tự định đoạt giá bán thì sang BV tư mà làm.
Còn với các vụ mua sắm thiết bị công khác cho BV mà cũng nâng khống thì rõ ràng là hành vi phạm tội.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Với vụ cụ thể robot này, nếu đúng là nâng khống nhằm móc túi bệnh nhân tại bệnh viện công thì rõ ràng là hành vi lợi dụng chức vụ quyền hạn để trục lợi. Nếu muốn kiếm nhiều tiền, tự định đoạt giá bán thì sang BV tư mà làm.
Còn với các vụ mua sắm thiết bị công khác cho BV mà cũng nâng khống thì rõ ràng là hành vi phạm tội.
Để kết tội thì phải nắm rõ các nội dung hợp đồng cũng như các hóa đơn. mà các cái nằm tất cả trong bộ xxxx.Ở tất cả các vụ án của Việt Nam bên xxxxx hầu hết có quyền sinh sát, công lý là ai,nắm quyền gì thì các cụ ở đây đều biết.Cho nên đôi khi nhìn thế mà không phải thế nhưng việc thiếu vật tư trong y tế chắc chắn là các cụ trên này cũng có trải nghiệm.Em chỉ chém gió trong hiểu biết của em thôi nhưng những ca mổ não phức tạp nhiều hơn trăm triệu vẫn diễn ra hằng ngày.

haipvg

Xe tăng
Vụ BV BM chẳng có thuế dân nào cả. Tiền trả cho máy là tính vào bệnh nhân. Đứng từ góc độ người tiêu dùng, em thấy rằng trả 20tr cho 1 ca mổ "nâng khống", vẫn lợi hơn sang Sing mổ tốn trăm củ.
Ngoài tiền bệnh nhân thì còn có tiền của bảo hiểm nữa (nếu như BN có mua BH sức khỏe). Như vậy phía BH cũng khó chấp nhận chuyện nâng khống này.
Bây giờ cần xem lại các quy định trước đây về XHH trang thiết bị y tế có quy định gì về giá mà các bên phải tuân thủ hay không? Làm sai các quy định đó thì các bên sẽ bị xử lý.

haipvg

Xe tăng
Để kết tội thì phải nắm rõ các nội dung hợp đồng cũng như các hóa đơn. mà các cái nằm tất cả trong bộ xxxx.Ở tất cả các vụ án của Việt Nam bên xxxxx hầu hết có quyền sinh sát, công lý là ai,nắm quyền gì thì các cụ ở đây đều biết.Cho nên đôi khi nhìn thế mà không phải thế nhưng việc thiếu vật tư trong y tế chắc chắn là các cụ trên này cũng có trải nghiệm.Em chỉ chém gió trong hiểu biết của em thôi nhưng những ca mổ não phức tạp nhiều hơn trăm triệu vẫn diễn ra hằng ngày.
Bây giờ phải phân biệt chuyện thiếu vật tư y tế lúc này với những gì làm sai trước kia. Thiếu lúc này là do quy trình rườm rà và bế tắc. Sai trước kia là do trục lợi.

huyhung123

Xe điện
Phải show được chứng từ theo mẫu của Bộ Tài chính, Tổng cục Thuế ....Và các chúng từ này đã phát sinh, đã thanh quyết toán hợp lệ , hợp pháp thì mới được công nhận ....Chứ không thể kê những chi phí phát sinh trong tương lai vào giá thành được cụ ạ !
Đâu có mua bán gì đâu mà giá thành hả cụ? 2 bên hợp tác kiểu góp vốn, định giá nó như thế làm cơ sở để tính giá bán ra thôi ( giá thu của bệnh nhân).

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, mượn máy trước đây rất phổ biến nhưng giờ lại bị coi ko đúng.
Tôi thì hiểu thế này:
Hoá chất xét nghiệm, bác phải mua. Tính theo kg hay lít.

Và, các nhà thầu khi thắng thầu >> bán hoá chất, kèm cái máy xét nghiệm để sử dụng cái Hoá chất đó.
Họ làm vậy để đảm bảo, số hoá chất họ bán ra, được sử dụng nhiều nhất có thể >>> tối đa hoá lợi nhuận của họ.
Hết thời hạn đấu thầu, họ thu hồi máy về, nếu thắng thầu tiếp => đặt lại máy khác - vô tình vẫn là cái máy cũ không chừng.
Trích:
"Trong khi đó, các đơn vị đấu thầu vật tư, hóa chất có chính sách nếu trúng thầu thì sẽ cho mượn, đặt các máy xét nghiệm để chạy hóa chất đó. Đây là những hệ thống máy móc hiện đại, được cập nhật, bảo trì, bảo hành, đào tạo và cho bệnh viện mượn không tính phí. ".
Link: Vì sao bệnh viện dùng nhiều máy mượn để xét nghiệm bệnh nhân? (vnexpress.net)

Thế nên, đây không phải là Máy mượn gì cả.
Tiền bệnh nhân trả là Tiền hoá chất + Tiền công kỹ thuật viên, không có tiền mua máy + khấu hao máy + ..., cái đó nghe đồn là Nhà thầu cho biếu tặng bệnh nhân.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bôi Đậm: Điều luật nào quy định điều này. Hơn nữa phẫu thuật bằng robot đâu phải option điều trị duy nhất mà bảo ép mua ép bán? Ko mổ bằng robot thì có mổ hở, mổ nội soi, thiếu gì đâu. Rõ ràng khi đã có từ 2 option trở lên thì việc quy vào ép buộc sử dụng dịch vụ là khiên cưỡng.

"Còn phần thiệt hại: Sẽ được hoàn trả cho các Bị hại."
Ở toà việc đại diện cho quyền lợi bị hại phải có sự đồng ý của bị hại và có ký tá đàng hoàng, luật nào cho phép tự áp đặt đại diện hiển nhiên như thế, làm thế khác nào tước luôn quyền tự khởi kiện đòi quyền lợi của người bị hại, bởi cùng một tội thì ko bị khởi tố 2 lần. Cái này rõ ràng là hành vi xâm phạm quyền của người dân được ghi trong hiến pháp.

Mặt khác phần thiệt hại nếu có của bệnh nhân phải được chuyển về bệnh nhân, điều luật nào cho phép sung vào ngân sách rồi ai bị thiệt hại lại lọ mọ lên ngân sách xin chi??
Cái việc Bác sĩ bị cấm "đe doạ" bệnh nhân là có bác ạ, mặc dù tôi không có link liên quan.
Bên bển đã cấm (có xử phạt) bác sĩ doạ bệnh nhân gì đó, bằng kiến thức vượt trội của mình so với đồng chí bệnh nhân.

Kiểu: Cấm chụp chiếu nội soi x-ray ổ bụng thử máu 12 thành phần, khi bác vô bó bột ngón chân vậy.
Còn cái sự Mổ bằng A hay bằng B, cũng lại do Bác sĩ ép nốt.
Dù là để opened, kiểu "Anh mổ A thì an toàn cỡ 90%, anh mổ B thì an toàn cỡ 9% thôi. Tuỳ anh và gia đình".

Còn cái vụ " phần thiệt hại nếu có của bệnh nhân phải được chuyển về bệnh nhân,": Tôi bày tỏ tin tưởng là các nạn nhân đều đã uỷ quyền có công chứng cho cái cơ quan tên là Ngân sách rồi.

giang.nguyen

Xe điện
Nói vậy mà cụ vẫn không hiểu à. Cụ đã bao giờ đi chữa bệnh mặc cả bác sĩ chưa?
Mặc cả gì. Ko mổ BV này thì mổ bệnh viện khác.
Không mổ robot thì mổ nội soi, mổ hở. Ko có tiền mổ robot thì chuyển sang mổ thường.

Đừng nói không biết gì. Đi mua con điện thoại còn săm soi so sánh con này con kia chứ mổ cả cái đầu mà kêu không biết gì thì hoá ra coi cái mạng ko bằng cái đt à?

Cả cái mạng của mình lại ko đáng 5 10 phút tìm hiểu coi mình mổ cái gì thì đổ thừa cho ai đây.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Bây giờ phải phân biệt chuyện thiếu vật tư y tế lúc này với những gì làm sai trước kia. Thiếu lúc này là do quy trình rườm rà và bế tắc. Sai trước kia là do trục lợi.
Muốn công khai minh bạch thì phải điều hành ngành y tế theo cơ chế thị trường.
Bộ y tế và bộ công thương phải có trách nhiệm xây dựng quy trình và các quy tắc nhưng lại xảy ra vấn đề giá thành khám chữa bệnh tăng cao mà đại đa số các ông chủ sẽ phản đối .

hoviethung

Xe lăn
Cụ nhầm, mượn máy trước đây rất phổ biến nhưng giờ lại bị coi ko đúng.
Thế thì lại gay cho người bệnh rồi khi ngân sách nhà nước còn eo hẹp. Mà trái quy định thì vào tù. Thôi an toàn nhất là đứng sang một bên?

giang.nguyen

Xe điện
Cái việc Bác sĩ bị cấm "đe doạ" bệnh nhân là có bác ạ, mặc dù tôi không có link liên quan.
Bên bển đã cấm (có xử phạt) bác sĩ doạ bệnh nhân gì đó, bằng kiến thức vượt trội của mình so với đồng chí bệnh nhân.

Kiểu: Cấm chụp chiếu nội soi x-ray ổ bụng thử máu 12 thành phần, khi bác vô bó bột ngón chân vậy.
Còn cái sự Mổ bằng A hay bằng B, cũng lại do Bác sĩ ép nốt.
Dù là để opened, kiểu "Anh mổ A thì an toàn cỡ 90%, anh mổ B thì an toàn cỡ 9% thôi. Tuỳ anh và gia đình".

Còn cái vụ " phần thiệt hại nếu có của bệnh nhân phải được chuyển về bệnh nhân,": Tôi bày tỏ tin tưởng là các nạn nhân đều đã uỷ quyền có công chứng cho cái cơ quan tên là Ngân sách rồi.

Cụ bảo Y tế đặc thù ko phải quan hệ dân sự thông thường đúng không?
Ok. Thế nhà nước trình cái luật XHH y tế ra trước khi bắt bớ người ta đi.
Lúc thì bảo BN-BV quan hệ đặc thù. Lúc thì đặt nó vào quan hệ dân sự thông thường.

Chơi thế thì muốn bắt ai vô tù mà chả được.
Làm đếch gì có cái luật XHH y tế cho hẳn hoi mà bắt bớ thì rõ là nhanh đấy.

Tóm lại theo luật hiện hành thì bv mổ robot - bệnh nhân trả tiền có phải mối quan hệ mua bán dân sự thông thường không? Ko phải thì quy về luật nào điều chỉnh? Đừng nói luật KCB vì nó chả quản lý giá tiền dịch vụ mà bệnh nhân trả tiền đâu.

PS: Dù có bán giá đắt cho BN thì không có chỗ bắt các anh bán đắt đi tù đâu. Luật dân sự chỗ nào giao dịch dân sự bất thành về giá thì bắt 1 bên đi tù vậy?

Chỉnh sửa cuối:

giang.nguyen

Xe điện
Chã nhẽ 634 bệnh nhân dùng robot là ngu cả à. Mình nghĩ họ còn khôn hơn khối người đó. Bị bệnh vái tứ phương.
Em bảo 634 bệnh nhân kia ngu chỗ nào? hay nhỉ
Em bảo là họ đã đồng ý mổ với chi phí như thế như thế, thì nó là mối quan hệ thuận mua vừa bán.

Ai bắt ép ai? ai lừa đảo ai?

Bị bệnh vái tứ phương nên cái gì mình ko biết mình đồng ý làm đại thì là ông BS phải chịu trách nhiệm hết hả? Này là khôn hết phần thiên hạ chứ ngu cái gì.

Trưng cái sự nghèo sự bệnh ra là làm cha thiên hạ được hả.
Mình không tự chịu trách nhiệm cho lựa chọn của mình, thế giờ thằng nào phải chịu cái trách nhiệm đó đây?