[Funland] Hàng triệu liều vắc xin ngừa sởi, bạch hầu, ho gà... trong kho nhưng dành tiêm cho trẻ lại hết sạch

giang.nguyen

Xe điện
Bm ko dùng ns, nhưng bs, trang thiết bị khác, giường nằm... là của nn. Nếu bv tư nhân mua máy này để điều trị thì nâng giá lên như thế cũng chả ai thắc mắc
Vấn đề là chả bv tư nhân nào ngu mua máy 7 tỷ với giá 39 tỷ cả
Ủa tư nhân nó định giá con robot củ nó chứ có động vào ngân sách, trang thiết bị nhân lực y tế méo đâu đâu? Bệnh viện tính phần chi phí vận hành riêng mà? 1 công đâu được tính 2 lần đâu cụ?

Bệnh viện cũng chả bỏ tiền "mua" máy đâu.

Mandalord

Xe điện
Thế sao cụ ko tính làm đúng để người 20tr đc hưởng lợi đi. Người bệnh, bệnh nhân là tâm điểm giờ thành điểm tâm à
Em nói thế này, đứng từ quan điểm của 1 người tiêu dùng tiềm năng (nói thế này có bị dại miệng không nhỉ, em hiện tại chưa có bệnh) thì em không quan tâm là giá máy có nâng khống hay không, hay là lãnh đạo bệnh viện có nhận lại quả hay không. Em chỉ quan tâm tới việc phương án A (máy tại BV Việt Nam) so với phương án B (sang Sing chữa) thì phương án nào có lợi hơn (VD: rẻ hơn) thì em chọn phương án đó.

Bây giờ, cụ bảo phương án A không được làm, phải là phương án ưu việt A1 cơ (giá mổ 20tr). Nhưng cái phương án A1 có tồn tại đâu? Chỉ tồn tại trên giấy thì đối với em là vứt. Thế nên, đứng từ quan điểm của 1 người tiêu dùng tiềm năng, em không thích gì cái phương án A1, đơn giản vì nó chẳng tồn tại.

Tất nhiên là khi nào phương án A1 ra đời thì lại xịn quá. Nhưng cho hỏi là bao giờ? Cá nhân em nghĩ là chẳng làm được.

giang.nguyen

Xe điện
634 bệnh nhân họ đâu có kiện vì thuận mua vừa bán. Giám đốc không phải là nhà nước cấu kết tư nhân trục lợi ngưuow8f bệnh. Nhà nước đứng ra bảo vệ quyền lợi của 634 bệnh nhân mà cụ còn bào chữa thì cũng đến ạ với cụ?
Thế cụ tính nói lý hay nói tình để em biết.

Chứ lúc nói lý cụ lôi cái tình vào, lúc nói tình cụ lại đưa ra lý. Chi vậy?

Thuận mua vừa bán thì thiệt hại đâu ra? Thấy buồn cười không? Đã thuận mua vừa bán rồi lại còn thiệt hại :)))) này là miệng lưỡi chí phèo rồi

aladanh

Xe tăng
Ủa tư nhân nó định giá con robot củ nó chứ có động vào ngân sách, trang thiết bị nhân lực y tế méo đâu đâu? Bệnh viện tính phần chi phí vận hành riêng mà? 1 công đâu được tính 2 lần đâu cụ?

Nó định giá và mua đúng giá. Chứ tiền của nó, thằng nào ngu mới đi mua đồ 7 tỷ với giá 39 tỷ.
Và thực tế đã cm, ông nào sử dụng tiền của chính mình luôn là nhà thông thái.

hoviethung

Xe lăn

Có tư nhân còn cho bv công mượn máy miễn phí cơ.

aladanh

Xe tăng
Em nói thế này, đứng từ quan điểm của 1 người tiêu dùng tiềm năng (nói thế này có bị dại miệng không nhỉ, em hiện tại chưa có bệnh) thì em không quan tâm là giá máy có nâng khống hay không, hay là lãnh đạo bệnh viện có nhận lại quả hay không. Em chỉ quan tâm tới việc phương án A (máy tại BV Việt Nam) so với phương án B (sang Sing chữa) thì phương án nào có lợi hơn (VD: rẻ hơn) thì em chọn phương án đó.

Bây giờ, cụ bảo phương án A không được làm, phải là phương án ưu việt A1 cơ (giá mổ 20tr). Nhưng cái phương án A1 có tồn tại đâu? Chỉ tồn tại trên giấy thì đối với em là vứt. Thế nên, đứng từ quan điểm của 1 người tiêu dùng tiềm năng, em không thích gì cái phương án A1, đơn giản vì nó chẳng tồn tại.

Tất nhiên là khi nào phương án A1 ra đời thì lại xịn quá. Nhưng cho hỏi là bao giờ? Cá nhân em nghĩ là chẳng làm được.
A, A1 với e đều ok nhưng nó phải đúng qđ. A QA tự quyết, nhận tiền để theo giá 39 thì xử là đúng rồi còn gì.
Tiện đang tranh luận ở còm trên thực tế bv tư dùng tiền túi của họ chả có ông nào mua con robot 7 tỷ với giá 39 tỷ cả
Sát nhất có bọn Việt Á mua kit giá cao. Cụ có bênh bọn này ko?

Hp007hp

Xe buýt
Bạch Mai nào mua dùng ngân sách hả cụ? Chả có đồng ngân sách nào được chi ra cả.
Tôi hieu nhầm chỗ này, đang nói về thuốc bác lái sang xhh. Việc xhh theo tôi mở riêng nếu các cụ muốn bàn. Việc đấu thầu thuốc nó ko liên quan xhh.

hoviethung

Xe lăn
Thế cụ tính nói lý hay nói tình để em biết.

Chứ lúc nói lý cụ lôi cái tình vào, lúc nói tình cụ lại đưa ra lý. Chi vậy?

Thuận mua vừa bán thì thiệt hại đâu ra? Thấy buồn cười không? Đã thuận mua vừa bán rồi lại còn thiệt hại :)))) này là miệng lưỡi chí phèo rồi
Cụ không hiểu ý mình thì có tranh luận cũng không đến đâu cả. Có khi lại mất đoàn kết. Tạm biệt cụ. Thuận mua vừa bán đối với người bệnh nó vô cùng lắm. Vì bệnh nhân không ai mặc cả với số phận mình cả. Cụ nên hiểu như vậy.

thosandocu

Xe buýt
Vấn đề là chả bv tư nhân nào ngu mua máy 7 tỷ với giá 39 tỷ cả
Cụ nói chuẩn ! Nếu hiệu quả thì có nhiều BV tư nhân nổi tiếng, nhiều bệnh nhân họ sẵn sàng đầu tư để xây dựng hình ảnh và thu lợi nhuận ...
634 bệnh nhân họ đâu có kiện vì thuận mua vừa bán. Giám đốc không phải là nhà nước cấu kết tư nhân trục lợi ngưuow8f bệnh. Nhà nước đứng ra bảo vệ quyền lợi của 634 bệnh nhân mà cụ còn bào chữa thì cũng đến ạ với cụ?
Cụ nói đúng ! Bệnh nhân và người nhà làm gì có kiến thức y khoa, họ chỉ biết thốt ra câu " Thôi thì trăm sự nhờ BS " sau đó chạy vạy tiền để nộp ....Nếu phúc tra lại bệnh án 634 trường hợp thì khả năng sẽ có những trường hợp không cần phải dùng đến Robot .

aladanh

Xe tăng
Bv tư à cụ? Ko bv tư nào đi phát triển kỹ mổ robot đâu vì lỗ ngay và luôn. Bv tư cái gì lãi mới làm và nếu trông chờ vào bv tư thì còn lâu mới có kỹ thuật mới hiện đại phục vụ bệnh nhân. Giờ bệnh nhân muốn mổ robot thì xin mời sang Sing nhé, cả trăm triệu luôn.
Còm cụ trên nói đặt robot tại BM hoàn toàn là giao dịch tư nhân đó cụ. Và còm của cụ cm đặt ở tư nó sẽ ntn

giang.nguyen

Xe điện
Tôi hieu nhầm chỗ này, đang nói về thuốc bác lái sang xhh. Việc xhh theo tôi mở riêng nếu các cụ muốn bàn. Việc đấu thầu thuốc nó ko liên quan xhh.
Cụ cọp còm em vụ Robot rồi lại đổ cho em lái rồi. Em có lái đi đâu đâu cụ ơi :)

Anita Emi

Xe điện
Nó định giá và mua đúng giá. Chứ tiền của nó, thằng nào ngu mới đi mua đồ 7 tỷ với giá 39 tỷ.
Và thực tế đã cm, ông nào sử dụng tiền của chính mình luôn là nhà thông thái.
Bệnh viện tư nó sẽ mua 7 tỷ, nhưng nó sẽ vẫn tính giá ca mổ cho bệnh nhân là 36, thậm chí 50tr, vì nó vẫn là thằng tư bản kinh doanh thôi. Bao giờ máy nhiều như trứng gà thì giá mới hạ. Giá trên thị trường quyết định bởi cung cầu, chứ không phải bằng ý chí của chính quyền hay mong muốn của nhân dân.

Còn tính cái kiểu đáng lẽ giá 7 tỷ, chi phí ca mổ chỉ có 20tr, đây tính 39 tỷ, ca mổ 36tr, bệnh nhân bị móc túi 16tr... là kiểu tính cua trong lỗ.

Vì sao vậy?

Vì chả có thằng quái nào nhập máy 7 tỷ bán máy 7 tỷ, nhất là những cái máy đầu tiên mang tính đột phá, hiếm có khó tìm.

Mandalord

Xe điện
A, A1 với e đều ok nhưng nó phải đúng qđ. A QA tự quyết, nhận tiền để theo giá 39 thì xử là đúng rồi còn gì.
Tiện đang tranh luận ở còm trên thực tế bv tư dùng tiền túi của họ chả có ông nào mua con robot 7 tỷ với giá 39 tỷ cả
Sát nhất có bọn Việt Á mua kit giá cao. Cụ có bênh bọn này ko?
Em chỉ có 1 tiêu chuẩn duy nhất, là chọn PA tối ưu đứng trên quan điểm người tiêu dùng. Mà muốn tối ưu thì trước hết là PA phải tồn tại cái đã. Không tồn tại thì vứt hết. Em ăn bánh vẽ đủ rồi.

Kể cả vụ Việt Á. Ngoài VA thì có PA nào nữa không? Nếu có thì cái PA ấy đâu? Nếu không có thì hiển nhiên VA là tối ưu.

Nếu ngay cả VA mà vẫn có vấn đề, tức là cơ chế này có vấn đề, chứ vấn đề không phải là VA.

hoviethung

Xe lăn
Cụ nói chuẩn ! Nếu hiệu quả thì có nhiều BV tư nhân nổi tiếng, nhiều bệnh nhân họ sẵn sàng đầu tư để xây dựng hình ảnh và thu lợi nhuận ...

Cụ nói đúng ! Bệnh nhân và người nhà làm gì có kiến thức y khoa, họ chỉ biết thốt ra câu " Thôi thì trăm sự nhờ BS " sau đó chạy vạy tiền để nộp ....Nếu phúc tra lại bệnh án 634 trường hợp thì khả năng sẽ có những trường hợp không cần phải dùng đến Robot .
Cho nên nhà nước đứng ra bảo vệ quyền lợi 634 bệnh nhân kia đâu có sai. Và có cụ cho rằng nhà nước thu hồi 10 bị tỷ kia là không chính đáng vì họ bán đúng giá thuận mua vừa bán.

aladanh

Xe tăng
Bệnh viện tư nó sẽ mua 7 tỷ, nhưng nó sẽ vẫn tính giá ca mổ cho bệnh nhân là 36, thậm chí 50tr, vì nó vẫn là thằng tư bản kinh doanh thôi. Bao giờ máy nhiều như trứng gà thì giá mới hạ. Giá trên thị trường quyết định bởi cung cầu, chứ không phải bằng ý chí của chính quyền hay mong muốn của nhân dân.

Còn tính cái kiểu đáng lẽ giá 7 tỷ, chi phí ca mổ chỉ có 20tr, đây tính 39 tỷ, ca mổ 36tr, bệnh nhân bị móc túi 16tr... là kiểu tính cua trong lỗ.

Vì sao vậy?

Vì chả có thằng quái nào nhập máy 7 tỷ bán máy 7 tỷ, nhất là những cái máy đầu tiên mang tính đột phá, hiếm có khó tìm.
Đấy là cụ nói ví dụ. Chứ thực tế thằng bv tư nào mua 7 tỷ với giá 39 tỷ cụ cho e biết với để em và người nhà còn tránh
Đội ơn cụ

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Cái này là mua sắm dùng tiền thuế của dân đấy cụ, có phải tiền túi nhà cụ đâu? Chấp nhận cho nâng khồng thì thuế cụ đóng cũng tăng lên nhé, cụ chịu không?
Theo em hiểu vụ nâng giá robot phẫu thuật là do tư nhân đầu tư liên kết thu hồi vốn chứ không phải do bệnh viện Bạch Mai dùng tiền ngân sách để đầu tư.Tất cả chỉ là đấu tranh quyền lợi giữa các nhóm.Bây giờ các ông chủ phải trọn giữa bọn làm được ăn được và bọn k làm mà đòi ăn.
Là cụ cụ sẽ chọn phương án nào.Cái thứ miễn phí thì chỉ có nước mưa và cứt chim thôi.

aladanh

Xe tăng
Em chỉ có 1 tiêu chuẩn duy nhất, là chọn PA tối ưu đứng trên quan điểm người tiêu dùng. Mà muốn tối ưu thì trước hết là PA phải tồn tại cái đã. Không tồn tại thì vứt hết. Em ăn bánh vẽ đủ rồi.

Kể cả vụ Việt Á. Ngoài VA thì có PA nào nữa không? Nếu có thì cái PA ấy đâu? Nếu không có thì hiển nhiên VA là tối ưu.

Nếu ngay cả VA mà vẫn có vấn đề, tức là cơ chế này có vấn đề, chứ vấn đề không phải là VA.
Cơ chế gì cụ ngậm đẫm mồm toàn tiền từ trăm tr rồi dồn khó cho bệnh nhân ngoài đi tù còn bị nguyền rủa ấy chứ

giang.nguyen

Xe điện
Cụ không hiểu ý mình thì có tranh luận cũng không đến đâu cả. Có khi lại mất đoàn kết. Tạm biệt cụ. Thuận mua vừa bán đối với người bệnh nó vô cùng lắm. Vì bệnh nhân không ai mặc cả với số phận mình cả. Cụ nên hiểu như vậy.
Rõ ràng cơ chế ko có nền tảng luật pháp thì ai hay người nào vào làm mà chả là tù nhân dự bị.

Riêng cả cái việc phân tách tài sản công - tư trong XHH y tế còn ko làm được thì dựa vào đâu mà bắt họ quản lý khối tài sản đó trong bối cảnh luật chồng luật & không có hướng dẫn. Đúng thì ko tới mình hưởng lợi còn sai thì ko những nhục mặt mà còn phải vào tù.

Rộng ra thì đấu thầu y tế dậm chân là đúng rồi. Đòi hỏi kêu than mà làm cái gì chứ.

Ông nào cảm thấy mình giải quyết được thì nhảy vô hiến kế đi chứ đứng ngoài hô khẩu hiệu thì th nào có cái mồm mà ko hô được đâu cụ

Thuận mua vừa bán đối với người bệnh nó vô cùng lắm. Vì bệnh nhân không ai mặc cả với số phận mình cả. Cụ nên hiểu như vậy.

Mối quan hệ bệnh nhân - bệnh viện thì coi là đặc thù nhưng đến khi yêu cầu luật đặc thù để giải quyết cái đặc thù đó thì ko có, bảo áp dụng các điều khoản luật khác. Làm gì có cái điều khoản luật nào quy định cho nó.

Chỉnh sửa cuối:

thosandocu

Xe buýt
Bv tư à cụ? Ko bv tư nào đi phát triển kỹ mổ robot đâu vì lỗ ngay và luôn.
Mỗi người một cách tính toán khác nhau , nói về lãi hay lỗ thì những bv đông bệnh nhân như Hệ thống Xuyên Á, hệ thống Tâm Anh không thiếu bệnh nhân phải mổ não nhưng họ không dùng robot vì BS của họ thừa khả năng phẫu thuật các ca này ...Sử dụng robot nhiều khi cũng chỉ để thần thánh hoá một việc mà con người hoàn toàn có thể làm được. Họ đã đầu tư những thiết bị hàng trăm tỷ nhưng cũng chỉ thu được một vài triệu / ca mà thôi...!

Mandalord

Xe điện
Cơ chế gì cụ ngậm đẫm mồm toàn tiền từ trăm tr rồi dồn khó cho bệnh nhân ngoài đi tù còn bị nguyền rủa ấy chứ
Thế mà em đang muốn đấm tiền vào mồm nó đấy. Khổ nỗi là phương án đấm tiền lại tiết kiệm và có lợi hơn phương án B đấy?