[Funland] Hai thủ khoa khối A00 trượt nguyện vọng 1

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Em thấy tổ chức thi như Trung Quốc là công bằng hơn, mới chọn ra được nhân tài thực sự. Còn tuyển sinh như ĐHBK là tuyển cả điều kiện của bố mẹ vào đó.
Điều kiện của bố mẹ cũng là 1 loại năng lực đấy cụ ạ!

helios

Xe tải
thủ khoa mà còn tạch thì ....thôi về đá bóng, chơi ghita cho lành

Câu này hay nhất trong thớt luôn. E cũng có thằng bạn thân từ thời cởi chuồng, học cực giỏi từ lớp 1 đến 9. (Lớp 9 còn đạt giải nhất toán) Vậy mà sinh ra trong 1 gđ bố nghẹo, mẹ lô đề nên cuộc đời nó cũng rẽ sang một trang đầy nước mắt.

cr7m10

Xe tải
Đúng cụ là người có điều kiện :D người có điều kiện mồm thét ra gang lửa luôn :D Sang năm các trường tuyển sinh nên thêm tiêu chí cộng điểm theo tài sản của phụ huynh

tuanzs

Xe container
Học đại học phải có 1 laptop 16 triệu + điện thoại 4 triệu rồi + 1 xe máy 20 triệu.
Đấy là cấu hình tối thiểu.
Thằng F1 nhà em đc trang bị cấu hình gần như cụ bảo.
4 năm trc em mua cho con Lap hơn 15 củ, cái điện thoại Xiaomi mới hơn 5 củ và chuyển giao cho con xe Wave (Em mua từ 2012 nhưng mới đi hơn vạn km). Giờ là sinh viên BK năm cuối rồi, mới vào chưa biết học nên kỳ đầu toạch một phát môn Giải tích, lúc đó mới choàng tỉnh hoá ra học BK khoai và tốn kém he he.

taiadau

Xe điện
mỗi ng 1 gu kiến thức mà,
em thì hình học họa hình, cơ lý thuyết, sức bền vật liệu em học tầm 3-4 hôm thi 8-9 hết. Mà giờ vẫn còn nhớ chút chút.

Nhưng nhiệt, cả phần điện trong lý thì học mãi ko vào, thi phải cố gắng lắm mới đc 6đ.

E có thằng bạn khá thông minh, các môn ổn, nhưng hình họa thì học lại phải 4 lần quá, bảo vệ tốt nghiệp rồi nhưng vẫn treo bằng vì chưa xong môn đấy. Nó bảo tao ko thể học được nó, dù các môn khác nó rất tốt.
Các bạn nào học hình học không gian kém là môn hình họa hay toang. Đời SV của em thi lại duy nhất 1 môn là cơ khí đại cương (tuy nhiên là kỳ 4 nên ko ảnh hưởng đến việc được cộng điểm khi vào giai đoạn 2 lúc phân khoa). Môn học ở BK khoai nhất với em là LT Mạch 1, tí chết 5 điểm :D

cuckhoai

Xe tăng
Đúng cụ là người có điều kiện :D người có điều kiện mồm thét ra gang lửa luôn :D Sang năm các trường tuyển sinh nên thêm tiêu chí cộng điểm theo tài sản của phụ huynh
Cụ ấy nói đúng lại nói to. Cụ lại tự ái. :D

gocart

Xe cút kít
Thằng F1 nhà em đc trang bị cấu hình gần như cụ bảo.
4 năm trc em mua cho con Lap hơn 15 củ, cái điện thoại Xiaomi mới hơn 5 củ và chuyển giao cho con xe Wave (Em mua từ 2012 nhưng mới đi hơn vạn km). Giờ là sinh viên BK năm cuối rồi, mới vào chưa biết học nên kỳ đầu toạch một phát môn Giải tích, lúc đó mới choàng tỉnh hoá ra học BK khoai và tốn kém he he.
Hai đứa nhà em cách nhau có 2 năm nên phải mua mới, cấu hình giống nhau để không bì tỵ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đọc báo thấy gia đình (mẹ) một cháu bức xúc, và cái lý do bức xúc thì càng thấy buồn cười.
Đúng là sự ảo tưởng không bao giờ có điểm dừng

phuongmit

Xe cút kít
Lan man thêm chút câu chuyện của cụ về các cháu ở Mù căng chải thì có lẽ nếu các cháu đỗ cụ lại kêu tiếp về giá ăn ở sinh hoạt chi phí trên này mất thôi :)) có những sản phẩm chỉ phù hợp với 1 nhóm khách hàng, k thể đòi công bằng theo cách cào bằng dc

trungthu2020

Xe điện
Đọc báo thấy gia đình (mẹ) một cháu bức xúc, và cái lý do bức xúc thì càng thấy buồn cười.
Thực ra cha mẹ kỳ vọng vào con cái cũng dễ thông cảm mà cụ
trên này còn nhiều cụ chả có họ hàng thân thích ruột thịt gì mà cũng ảo tưởng cho mấy bạn thủ khoa này
Nhưng theo cá nhân em, các bạn thủ khoa này thực sự giỏi đấy ạ

cr7m10

Xe tải
Lan man thêm chút câu chuyện của cụ về các cháu ở Mù căng chải thì có lẽ nếu các cháu đỗ cụ lại kêu tiếp về giá ăn ở sinh hoạt chi phí trên này mất thôi :)) có những sản phẩm chỉ phù hợp với 1 nhóm khách hàng, k thể đòi công bằng theo cách cào bằng dc
cảm ơn cụ lo cháu em, em ko yêu cầu cào bằng, em mong muốn công bằng trong cách tiếp cận cơ hội thôi :D

gocart

Xe cút kít
Đọc báo thấy thầy trưởng khoa nói có 10 cháu đỗ theo kết quả thi tốt nghiệp nhưng chưa biết bao nhiêu trong đó đã đỗ theo hình thức đạt giải QG và DGTD, có nghĩa là sau khi lọc ảo có thể thêm suất.
Cơ mà theo em biết là hạ thêm độ 0.21 điểm thì có lẽ hàng trăm cháu đạt nên cơ hội là rất khó.

phuongmit

Xe cút kít
cảm ơn cụ lo cháu em, em ko yêu cầu cào bằng, em mong muốn công bằng trong cách tiếp cận cơ hội thôi :D
Như e nói ở còm trc đấy, sao k học nông nghiệp mà lại BK, nông nghiệp phù hợp với gđ hơn khi k cần đầu tư dc SAT chẳng hạn. Cụ có tiền mua Rolex, e đủ tiền mua Casio thì e k thể yêu cầu Rolex bán bằng giá Casio để e có cơ hội tiếp cận dc, đúng k cụ. Khoa này của BK cũng thế thôi, họ muốn chọn giỏi nhất nhì trong hội giỏi, chứ họ k muốn chọn trong vài trăm ngàn cháu ở khắp nơi

cr7m10

Xe tải
Như e nói ở còm trc đấy, sao k học nông nghiệp mà lại BK, nông nghiệp phù hợp với gđ hơn khi k cần đầu tư dc SAT chẳng hạn. Cụ có tiền mua Rolex, e đủ tiền mua Casio thì e k thể yêu cầu Rolex bán bằng giá Casio để e có cơ hội tiếp cận dc, đúng k cụ. Khoa này của BK cũng thế thôi, họ muốn chọn giỏi nhất nhì trong hội giỏi, chứ họ k muốn chọn trong vài trăm ngàn cháu ở khắp nơi
Cụ không hiểu ý em :D

Hiệpvx

Xe máy
Câu chuyện học tài thi phận có đúng trong trường hợp này ko các Bác!

hongbinh

Xe buýt
Chắc gì đã chọn được người giỏi

gocart

Xe cút kít
Chắc gì đã chọn được người giỏi
Họ chỉ cần chọn theo tiêu chí đã đề ra thôi.
Như em thì các bạn FTU, NEU sẽ trượt từ vòng nộp hồ sơ vì nếu tuyển vào thì độ 2 tháng các bạn ấy chào từ biệt em.
Mình phải cố gắng định vị ở phân khúc nào chứ.

TorienT

Xe container
Nếu cụ tặng trường một khu học xá hoặc một phòng lab thì con cụ được ưu tiên nhiều đấy.