[Funland] Hai thủ khoa khối A00 trượt nguyện vọng 1

Smile1102

Xe container
Điểm này thủ khoa nhưng có cao lắm đâu, vẫn dưới 30đ. Hai nữa chỉ là thủ khoa thi tốt nghiệp và của khối A00 thôi, vẫn xếp sau HSG quốc gia và các đối tượng tuyển thẳng khác.
Trước ở cùng KTX với em có thằng thi 31.5 điểm ( tính cả điểm cộng ưu tiên). Thế mà học hết năm thứ 2 bị đuổi bình thường. Thế nó mới là BK!
BK thi lại với tăng K bthuong mà. Em Toán đc coi là môn sở trường, kỳ 1 thi toàn 9 (nhầm số ko đc 10), sang kỳ 2 chơi tẹt ko nghe giảng ko làm bài, trc lúc thi đọc sách xong choáng váng, vứt luôn khỏi ôn, lúc thi làm đc đúng bài đạo hàm, còn chả làm đc bài nào, ngồi viết cách giải cuối cùng đc 5 điểm. Tuy ko thi lại nhưng mấy môn thế mạnh Toán Lý Hóa gì đó còn toàn 5, ko đc con nào trên 5 :D
Kỳ 3 hoảng quá nên lại đi học thì lại lên đc 8-9.
Khóa trc cũng có mấy anh HSG QG mà tăng ca thành huyền thoại BK luôn.
Chồng em chuyên Toán, Lý từ bé cũng có giải Qgia, thi đh toàn 29-29.5đ mà điểm Toán, Lý BK còn thấp hơn cả em, kiểu sểnh ra phát là tạch.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Cụ học lệch thế, chênh nhau kiểu một chín một tịt vậy.

Em thi khoảng năm 2k1,2k2 gì ấy, đợt đấy đề chung rồi, cái em khó hiểu là điểm tốt nghiệp và điểm đại học của các cụ trên vênh nhau quá nhiều thôi. Điểm 2 kỳ thi của em gần khít nhau, toán thi đại học kém 1 điểm so với thi tốt nghiệp, còn lý hóa chỉ kém 0.5.
À em lại đọc ra cụ thi khóa 92.
Thi lẹch hẳn vậy cũng lạ.

Smile1102

Xe container
Nhờ quãng thời gian đó mà em quen cảnh cày 1 môn trong 3 hôm đấy. Môn khó thì 5hôm -1 tuần. Kỹ năng tóm tắt, tổng hợp, ghi nhớ các kiểu đc rèn luyện.

Chơi cả kỳ, đến gần thi mới bắt đầu học, vẫn bằng Khá ra trường.

Giờ đốt 1 quyển sách trong 1 thời gian ngắn thấy nó bt.
BK có 1 tháng ôn, mỗi môn 2-4 ngày, em cũng toàn thế đợi lúc ôn thi mới học, cơ mà có môn toán cao cấp 2, tích phân đường mặt ấy, em ngủ gật cả kỳ ko học chữ nào, lúc ôn thi mở sách ra ngất mịa luôn. Xong thi đc 5 điểm.
Sau này mấy môn khó quá mà thầy dạy ko chán thì em cố tham gia học, chỉ ko làm bài tập thôi, xong cuối kỳ ôn cả thể.

PhongFood

Xe điện
Vâng cụ, em cũng bảo chúng nó thế. Nhưng khách quan mà nói, cơ hội giảm xuống thấp cụ ạ
Mà bonus với cụ, chúng nó ko có phương tiện để lướt tiktok như cụ nói :D
Em chả tin các cháu nhà cụ không có phương tiện lướt tóp tóp :D

cuuduongthan

Xe đạp
Em không đáng để bộ dục làm hài lòng :)
Nhưng bộ dục, với tư cách quản lý nhà nước thì nên làm (để không tốn tiền thuế) nhiều lắm, có thể liệt kê một vài:
- Cộng điểm theo vùng miền không hợp lý, thế nên góp phần sinh ra nông nỗi trên.
- Sách giáo khoa quá nhiều chủng loại, trường nào thích học bộ nào thì học, nên nó như BCS dùng một lần rồi bỏ. Đành rằng nó có từ thời anh ngọng, nhưng có thể chuẩn lại, ba năm rồi cơ mà?
- Tuyển thẳng: tỉ lệ tuyển theo tiêu chí SAT, Ielts... dẫn đến học sinh không cần học còng lưng các bộ sách trên, tập trung học SAT, Ielts là ok. Dẫn đến mục tiêu đào tạo trong 3 năm cấp 3 bị hạ thấp, không cần cố gắng, vừa phải thôi.
.........
Cụ đánh võng quá đó. Nếu nói về các thiếu sót của Bộ dục hay kể cả các bộ khác thì có thể kể ra nhiều. Ở đây chỉ nói tới chuyện thủ khoa tốt nghiệp THPT mà trượt NV1 ngành Top 1 của ĐHBK HN và vì thế cụ chỉ trích Bộ dục. Em có vài lời về chuyện này như sau:
1. Thứ nhất, quy định tính điểm xét tuyển NV1 ngành khoa học máy tính đã được công bố rõ ràng ngay từ đầu và không có gì khuất tất. Và đó là luật lệ của cuộc thi đấu rồi, cháu thí sinh kia phải tuân thủ và hiểu rõ.
2. Cháu thí sinh không biết là đã nghiên cứu tỉ lệ chọi hàng năm, điểm xét tuyển hàng năm, thành phần các thí sinh tham gia đăng kí ngành đó thế nào; để qua đó lượng sức đối thủ, khả năng của mình đến đâu mà chiến đấu. Cháu đó đã bị cái mác thủ khoa tốt nghiệp THPT làm cho quá tự tin chăng? Như các cụ ở trên nói, hằng năm lương thí sinh đăng kí tới 7000 mà chỉ chọn có 300. Trong khi các thí sinh đăng kí có cả các thí sinh có giải quốc gia, quốc tế, olympic, thi đánh giá đầu vào. Thử hỏi, đối thủ nhu thế thì cháu nó phải tính toán lượng sức mình.
3. Ở các nước như Hàn, Nhật có tới vài bộ sách giáo khoa, và do tư nhân soạn thảo trên cơ sở chương trinh của Bộ giáo dục bên họ đưa ra. Việc chọn sách nào do các trường tự quyết định. Cụ cũng trách hay phản đối các Bộ dục bên nước đó chứ ạ?
4. Chính sách cộng điểm là hợp lý trong điều kiện hoàn cảnh nước ta. THử hỏi, ví dụ cụ ở các tính Lào Cai, Yên bái, con cụ cũng học lực giỏi muốn học ngành top tại các trường ở HN; nhưng nền tảng giáo dục tại tỉnh đó không bằng HN. Nếu không có chính sách cộng điêm thì các cháu thí sinh ở đó luôn thiệt thòi, và không thể học ngành tốt được.

cuckhoai

Xe tăng
Đến nản với một cơ số cụ. Luật chơi (quy chế tuyển sinh) nó (ĐHBK) đã có từ trước khi tuyển sinh rồi. Không đỗ do kém hơn so với thí sinh khác các cụ cũng ngoạc mồm ra chửi. Các cụ cứ tung hô thủ khoa (em thừa nhận thủ khoa là rất giỏi), nhưng thưa với các cụ vào được mấy ngành tốp đầu của ĐHBK thì thủ khoa vẫn chưa đủ tuổi. Em thật.
PS: Giờ em không biết thế nào chứ cách đây 5-7 năm thì kể cả thủ khoa thi KSTN cũng tạch là cái chắc. Bọn được giải và bọn chuyên nó mới vào được lớp đấy thôi.

le_petit

Xe tăng
Vâng cụ, em cũng bảo chúng nó thế. Nhưng khách quan mà nói, cơ hội giảm xuống thấp cụ ạ
Nông thôn đồng bằng trẻ cấp 3 dùng đttm 100%.
Chỗ tôi duy nhất trường chuyên (cấp 2) bọn trẻ ko được dùng đt thông minh vì bị cấm, các trường ko cấm tỷ lệ có nhiều hơn ko.
Lên c3 thấy rõ luôn: Bọn lớp chọn ko có thói quen cắm đầu vào đt mọi nơi mọi chỗ, các lớp cuối thì hs vừa chạy td vừa xem đt!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Phải chỉ tiêu dành cho kỳ thi THPT quá ít, với cái điểm chuẩn 29,42 và thủ khoa đầu vào IT1 29,47 thì chắc chỉ có vài ba người được chọn bởi vì tổng cả A00+A01 của cả nước mới có chục người đạt điểm số này nếu tính theo phương thức xét tuyển của ĐHBK.
Vì cái điểm thi tốt nghiệp THPT nó không phản ánh chính xác cụ ạ. Đề cơ bản là dễ, không có bài khó hóc búa, không cần IQ cao. Mấy năm trước còn rộ lên việc chạy điểm thi này, báo chí viết ầm ầm!
SV ngành khoa học máy tính cần những cái đầu quái kiệt cơ, BKHN họ đưa ra yêu cầu như thế!

thvb

Đi bộ
2 cháu giỏi vậy sao không vào trước đi, lại đợi xét tuyển bằng điểm thi làm gì nhỉ???

lookyoung

Xe tăng
Nếu cụ nhìn vào học phí thì sẽ thấy là các cháu mà ko có phương tiện để lướt tiktok cũng ko đủ điều kiện kinh tế để theo học BK đâu.

Abram

Xe điện
Quan em bận quá không vào đây được, thật có lỗi.

Các cụ mợ thư thư tí cho em lội còm dần dần rồi hầu chuyện các cccc sau nhé.

gocart

Xe cút kít
Nếu cụ nhìn vào học phí thì sẽ thấy là các cháu mà ko có phương tiện để lướt tiktok cũng ko đủ điều kiện kinh tế để theo học BK đâu.
Học đại học phải có 1 laptop 16 triệu + điện thoại 4 triệu rồi + 1 xe máy 20 triệu.
Đấy là cấu hình tối thiểu.

TorienT

Xe container
18 tuổi có chân có tay vào đại học nhà không có đièu kiện thì đi làm thêm, đi vay mượn mà học nếu có chí cụ.