[Funland] "Hà Nội Vì Đâu Nên Nỗi?"

tasx

Xe tăng
Sài gòn, HP, Hạ long con người phóng khoáng dám nghĩ, dám làm hơn ạ. Ngoài tính đô thị Hà nội còn là thủ đô từ đầu đến cuối lập nước (giai đoạn nhà Nguyễn thì nó là trọng trấn) nên ra đường tam phẩm nhiều như chó, tứ phẩm bò đầy đất (từ một cuốn sách em quên tên) gần mặt trời rát mặt, nên con người nó cũng bớt đi hào sảng mà thêm phần phù phiếm.
Ah. Cái phần phóng khoáng thì em không có ý kiến, vì lại động đến phân biệt vùng miền rồi :)). Em chỉ bàn về cái ý "lờ vờ kiểu lượn phố" thôi, đâu cũng có những thành phần này.

Quê bầm

Xe điện
Cái đấy em nghĩ do bản chất con người chứ chẳng phải theo địa phương. Sinh ra đã có tương đối đủ đầy rồi thì động lực nó yếu đi nếu không có lý do. Các thành phố ở Việt Nam có lịch sử phát triển như HCM, Hải Phòng, Hạ Long ... cũng vậy thôi. Các Cụ ở tỉnh mà về HN, thế hệ này kiếm ăn được, có của ăn của để, kiểu gì cũng sẽ tâm tư với thế hệ sau về chuyện động lực.
Một ông kễnh sinh ra bố mẹ đã lo sẵn cho nhà có xe có đất thì lấy đâu động lực như thế hệ trước đi ở trọ học gặm mì tôm cởi truồng cầm hơi hở cụ

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ nói có lý. Chắc mấy ông sống được 2, 3 đời ở HN mới là đội hay chê bôi. Xưa mẹ em nằm viện BMai, về kể mãi gặp bà cụ người HN gốc ở vòi nước, nói năng từ tốn, nhẹ nhàng, tốt bụng với mấy bệnh nhân ngoại tỉnh. Rồi thầy dạy văn em kể chuyện cô bạn học người HN làm đĩa dưa muối cũng vừa ngon vừa đẹp... Nên cốt cách phong thái người HN gốc, đặc biệt tầng lớp trí thức, không có gì phải bàn cãi. Nhưng sự phát triển của HN hiện nay bị gắn cho việc di dân, rồi tiếc nuối HN xưa, chê bai đám đông...thì không đẹp tí nào. Đến đoạn dùng khẩu để hạn chế là em thấy nản. Khi mới lấy chồng, em nhập khẩu vào phố. Hồi ấy nghe khẩu quận Ba Đình với dân tỉnh chả oai à. 7 năm sau con em vào lớp 1, em cắt khẩu về huyện ngoại thành luôn cho con học đúng tuyến. Nói chung vẫn là con người ta sống thế nào thôi chứ áo quần ko làm nên thầy tu. Nói ng ngoại tỉnh không mặn mà với HN cũng không đúng với tất cả. Như em đây đi xa từ nhỏ, ở HN tính ra lâu nhất. Bọn con em coi HN là quê quán chúng nó. Thế hệ F1 dân tỉnh chắc đều vậy. Sinh sống, học hành, xác định sẽ tiếp tục công việc ở đây. Trừ ai thuê nhà và xác định hết tuổi kiếm tiền sẽ về quê, ng ta mới có tâm lý tạm bợ. Nhưng dù người ta có thế thì họ cũng có làm gì sai đâu.
Ai cũng vì cuộc sống của mình mà mợ chả có gì sai trái cả. E chỉ hơi ngán ngẩm đội hay chê bôi như mợ nói cũng là xa quê lên Hà Nội mưu sinh mà lại đi dè bỉu những người đi sau khiến Hà Nội trở nên xô bồ @@

TorienT

Xe container
Ah. Cái phần phóng khoáng thì em không có ý kiến, vì lại động đến phân biệt vùng miền rồi :)). Em chỉ bàn về cái ý "lờ vờ kiểu lượn phố" thôi, đâu cũng có những thành phần này.
Không cụ ạ, cái sự lờ vờ của Hà Nội nó đặc trưng lắm :D

Nhimtiu

Xe container
Đua ra mặt hồ rồi chúng nó bày quán trà đá quán cóc ghế nhựa tùm lum rác rưởi bừa bãi à cụ ?
Có nhiều cách mà cụ, đua ra thêm mà vẫn giữ hàng lan trong và làm thêm lan can ngoài chỉ những chỗ phình ra hay công viên thì có lối ra vào cho đi bộ hay xe đạp. Hàng nào cho bàn ghế vào thì tịch thu và phạt nặng thôi. Thiếu gì cách vđ là Xxx kiếm ăn từ họ nhưng nếu tp có qui chế mạnh thì Xxx cũng k dám ăn liều thế đâu cụ.

Hoàng tử đỏ

Xe container

HANOICity

Xe điện
Vấn đề này không chỉ riêng hà lội, vậy nên nó là điều hết sức bình thường. 1 trong những Điều đáng nghi ngại chính là vỉa hè và lòng đường, nó phản ánh đúng chất lượng cuộc sống, năng lực quản lý của nhà nước và sự minh bạch.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E nghĩ vẫn là do công việc và thu nhập quyết định ạ.
Em thì không còn quan trọng 2 yếu tố này nữa vì sắp hưu rồi. Quan trọng với em là con cái và môi trường sống từ sinh hoạt, y tế, ….!thôi cụ ah ~o)

beomap2

Xe container
Nếu nói đặc tính chung của dân cũ Hà nội thì em nghĩ cái vừa hay vừa dở đấy là sự phù phiếm trong tính cách. Vì Hà Nội cơ bản lúc nào cũng dễ sống hơn đa phần nơi khác nên con người ta sinh ra lười, ít đấu tranh, ít quan tâm mà chỉ thích sống lờ vờ kiểu lượn phố một vòng rồi ngồi cafe quán cũ mắt nhìn ra đường trông rất vô dụng. Đại khái thế các cụ ạ.
Thì cũng giống như một người lúc còn trẻ thì tất bật đi làm, kiếm sống, tranh đấu; về già thì sống bằng tiền tích cóp hoặc bằng lương hưu nên ngồi chơi, ngắm sự đời, tranh đấu thì càng không có.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em thì không còn quan trọng 2 yếu tố này nữa vì sắp hưu rồi. Quan trọng với em là con cái và môi trường sống từ sinh hoạt, y tế, ….!thôi cụ ah ~o)
E thì 1 cháu đang học HN, giờ này sang năm thêm cháu nữa. Với riêng e, e k thích HN vì e k chịu được nóng bức, chật chội...
Thế mà e trai e, e vợ e chúng nó ở HN hết. Cứ nghỉ lễ, nghỉ dài thì chúng nó mò về chứ e chả lên HN bao giờ.

Nhimtiu

Xe container
Thói quen lượn phố theo lộ trình của mấy thanh niên già như cụ và e thôi :D Phù phiếm và vô dụng.
Em thì vẫn có những góc hay hoặc đơn giản nhiều khi kiếm góc phố đẹp ngắm ngựa xe pháo mã qua lại; đôi khi chụp đc gánh hàng rong hay cô hàng hoa lướt đi trên phố cụ ạ. Có lẽ phải tìm xới bới lộn nhiều may ra mới thấy đc cái hay của những con phố cũ?

Nhimtiu

Xe container
Thì cũng giống như một người lúc còn trẻ thì tất bật đi làm, kiếm sống, tranh đấu; về già thì sống bằng tiền tích cóp hoặc bằng lương hưu nên ngồi chơi, ngắm sự đời, tranh đấu thì càng không có.
Có lẽ kiểu kiểu vậy cũng có nhưng em gặp dân sống lâu năm trên phố cổ mà nhà trong ngõ nhỏ phố nhỏ làm xe ôm, quán nước và buôn bán lặt vặt khá nhiều. Nhà nào mặt phố buôn bán hay cho thuê đc thì mới đỡ chứ k có một bộ phận cũng di cư đi sang nước khác rồi cụ ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
E thì 1 cháu đang học HN, giờ này sang năm thêm cháu nữa. Với riêng e, e k thích HN vì e k chịu được nóng bức, chật chội...
Thế mà e trai e, e vợ e chúng nó ở HN hết. Cứ nghỉ lễ, nghỉ dài thì chúng nó mò về chứ e chả lên HN bao giờ.
Em còn là trưởng họ, trưởng tộc cơ, nhà ở quê cách hồ cụ rùa có đúng 24km rộng gần 1km2 còn chả xác định khi hưu về quê sống đây cụ. Nói chung mỗi người một tính, sống đâu quen đấy với lại già thì luôn muốn sống gần con cháu, sau còn đưa đón mấy đứa cháu ngoại đi học làm niềm vui tuổi già cụ ah :))

langtoilangtoi

Xe điện
Thôi nhường cụ ạ, như vẫn thế.
Em chỉ thấy mấy nghịch lí nho nhỏ.
1. Nhiều cụ luôn nói yêu quê hương, ghét Hà nội Hà nội cái gì cũng không bằng quê mình. Ít nhất Hà nội nó cũng đang là chỗ các cụ kiếm tiền. Cái này có thành ngữ nhưng em không tiện nói.
2. Chính vì nó là chỗ kiếm tiền nên vặt nó chứ không chăm nó, em ít thấy ai có ý thức làm cho Hà nội đẹp hơn trừ trong bốn bức tường căn hộ hoặc biệt thự của riêng mình.
3. Bỉ bôi Hà nội bằng mọi giá. Đồ ăn không ngon bằng quê tao, con người không tử tế bằng quê ta, Hà nội 5 thằng chung một hố xí... đại loại vậy nhưng vẫn kiếm ăn trên đất Hà nội bình thường.
4. Yêu quê lắm lắm nhưng em thấy ít các cụ làm gì tốt đẹp cho quê hương các cụ, rất ít ạ. Cấp học bổng cho vài cháu nghèo, góp nhau làm lại hệ thống đèn đường cho quê hương, thăm hỏi người hoàn cảnh khó khăn ở quê. Đại loại vậy.
....
Cho nên có một câu "nói cho sang mồm" nó đúng ở nhiều trường hợp khi người ta nói về tình yêu quê hương lắm.
Anh em chê bai địa phương nào đó cho vui thì được, còn nếu nghiêm túc thì e cho là chưa trưởng thành.
E cho rằng người dân chỉ là 1 phần thôi, thực tế mà nói hình thành 1 đô thị phải do người đứng đầu là chính. E nhớ có người nói chuyện xưa có những người kiến trúc sư rất giỏi, khi làm quy hoạch đẹp thì vướng nhiều thứ và quan trọng là ko vượt qua ý chí người đứng đầu.
Đôi khi người có khả năng lại ko có tiếng nói.
Các chuyện khác thì anh ứng xử sai đúng hay quyền biến thế nào cũng ok, nhưng với quy hoạch đòi hỏi tầm nhìn thế kỷ. Bởi vẽ vời sai hôm nay thì trăm năm sau cũng có thể ko sửa được

hd-vt

Xe container
Anh em chê bai địa phương nào đó cho vui thì được, còn nếu nghiêm túc thì e cho là chưa trưởng thành.
E cho rằng người dân chỉ là 1 phần thôi, thực tế mà nói hình thành 1 đô thị phải do người đứng đầu là chính. E nhớ có người nói chuyện xưa có những người kiến trúc sư rất giỏi, khi làm quy hoạch đẹp thì vướng nhiều thứ và quan trọng là ko vượt qua ý chí người đứng đầu.
Đôi khi người có khả năng lại ko có tiếng nói.
Các chuyện khác thì anh ứng xử sai đúng hay quyền biến thế nào cũng ok, nhưng với quy hoạch đòi hỏi tầm nhìn thế kỷ. Bởi vẽ vời sai hôm nay thì trăm năm sau cũng có thể ko sửa được
Đọc báo, em thấy hàng trăm người đứng xem csgt ktr nồng độ cồn, mê say. Tuyền người trẻ tuổi, rảnh vl. Vậy đây là người gốc HN lười, hay nhập cư (có ý chí tiến thủ ạ cc). :))

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em còn là trưởng họ, trưởng tộc cơ, nhà ở quê cách hồ cụ rùa có đúng 24km rộng gần 1km2 còn chả xác định khi hưu về quê sống đây cụ. Nói chung mỗi người một tính, sống đâu quen đấy với lại già thì luôn muốn sống gần con cháu, sau còn đưa đón mấy đứa cháu ngoại đi học làm niềm vui tuổi già cụ ah :))
Quê nhà cụ cách TT HN có 24km, k khéo vài năm nữa sáp nhập cụ lại thành HN gốc, hoặc lại đô thị hóa hết ạ.

hd-vt

Xe container
Cụ nói đúng quá. Cái khác biệt chính là giọng nói. Ko choe choé đc nên cãi nhau là thua, là bị đè bẹp zí ngay :D

Mời các cụ nghe giọng Hà Nội. Giọng zư lày thì cãi nhau làm sao :D

Em chưa nghĩ trả lời mợ như nào, vớ vẩn bị mắng thì...khổ thân hiccc.
:D

HungThuy7699

Xe buýt
Em thì em thấy người Hà nội cũ có một đặc tính chung là thiếu tính hung hãn và khả năng đạp lên mọi thứ nên để sống ổn thì được nhưng để tranh đấu trong thời đại này thì thua là cái chắc. Hehe, chắc chắn thua.
Rất đúng cụ à, mình cũng không thích ăn thua làm gì, biết thiệt nhưng cũng kệ, đủ là được rồi. Người Hà Nội cũ không thích tranh đấu vì họ đã có xuất phát điểm cao hơn rồi (các cụ ngoại tỉnh đừng tự ái nhé 😄) Tính nhường nhịn thế nên không có đột phá, hợp làm bàn giấy chuyên môn nhẹ nhàng. Các cụ các mợ có bao giờ thấy rằng lãnh đạo rất ít người Hà Nội cũ không 😄

Min Autumn

Xe tải
"Trong tim tôi Thăng Long Hà Nội
Dẫu cách xa tôi vẫn yêu người
Ở nơi ấy giữ bao nhiêu kỷ niệm đời tôi."

Em vừa nghe loáng thoáng 1 bài hát có câu này vừa hay đang đọc thớt (em đang để youtube chạy tự động).

Em chợt nghĩ, dù các cụ các mợ gốc gác ở đâu, khi đã về ở và gắn bó với Hà Nội rồi thì có vấn đề gì khó không để có thể xem Hà Nội là nơi quê hương thứ 2 của mình và chung tay vun đắp, giữ gìn Hà Nội văn minh sạch sẽ cho con cháu sau này còn được thưởng thức vẻ đẹp của Hà Nội cả về môi trường sống và lối sống ???
(Thay vì cccm cứ phải so đo về chuyện gốc gác HN hay ko. Con cháu cccm sinh ra ở HN thì đều sẽ coi HN là quê hương của con rồi ).

Chỉnh sửa cuối: