[Funland] "Hà Nội Vì Đâu Nên Nỗi?"

Dân miền núi TM

Xe điện
Nhìn vào khía cạnh tích cực thì những người bám trụ được khi HN có rào cản khá lớn có lẽ là những người mà Hà Nội cần.

Tôi nói ví dụ như ngoại tỉnh ở Bắc Kinh, Thượng Hải không thể xin học cho con ở trường công nếu không thỏa mãn điều kiện về thời gian đã làm việc ở địa phương, mức thuế anh đã đóng cho thành phố…v.v.

Anh nào cực giỏi, lương cực cao, rào cản hộ khẩu không là gì đối với anh, mới có lẽ là người mà thành phố cần.
Nói như cụ thì ai sẽ dọn rác, hút phân?

kienvinh

Xe lăn
Nói như cụ thì ai sẽ dọn rác, hút phân?
Tôi phải vốt bác ngay vì câu hỏi quá hay.

Những thằng, con HN đầu đất sẽ phải đi dọn phân, trông trẻ, chăm người già cho những người HN khác, bác ah. Nhưng bọn nó được đảm bảo con đẻ ra sẽ được học trường công miễn phí, rồi này nọ… đại khái quyền sống và mưu cầu hạnh phúc của nó được đảm bảo.

phihanhgia

Xe container
"Mở ngoặc: nhà vệ sinh dùng chung mà thối là do các bác ỉa không dội, trách ai?"
Cụ này chắc ít tuổi nên chưa biết cái nhà xí công cộng ngày xưa nó thế nào. Hai hòn gạch đặt hướng 9 giờ và 3h trước một lỗ đen ngòm, thối um... Nước ở đâu mà dội? Dội vào đâu?
Nói đi cần phải nói lại: mọi thứ cần đặt cùng trong bối cảnh thời gian 1954-1990.

Đến 1990 nhiều vùng quê VN còn không có cả WC, người dân ị thẳng xuống hồ, ao, sông, biển.
Nghệ An thì nhiều xã đến tận 2010 vẫn vậy, một nửa hộ gia đình không có WC.

Ở những vùng quê MB mà gia đình có chỗ dành riêng cho "đại tiện" thời kỳ 1954-1990, chủ yếu dùng công nghệ ủ phân bắc, chỗ che chắn thì bao tải, cót ép, vv cũng tạm bợ nát như WC tập thể HN thời đó.

HN ở thời kỳ đó đã dùng cả hai: kiểu hố xí tự hoại do Pháp mang vào từ cuối TK19 đầu TK20, và kiểu nông dân bắc bộ truyền thống, tức là kiểu ủ phân Bắc như ở các vùng quê MB.

Xét về công nghệ thì ở quê, WC luôn phát triển đi sau HN. Thời kỳ bị cấm vận, kinh tế bao cấp tập trung, khó khăn đó, WC tập thể ở HN tuy lạc hậu nhêch nhác và không đạt tiêu chuẩn, nhưng vẫn có nhiều phần nhỉnh hơn WC ở quê nông thôn, từ Quảng Bình trở ra.

mayxanh_hp

Xe tăng
Không có dân ngoại tỉnh thì các cụ Hà Nội sao bán được nhà tỏi nọ tỏi kia, sao cho thuê chung cư mini trăm củ 1 toà, nhà hàng quán xá mở ra ai mua. Đi đôi với kinh tế thì cũng cần chấp nhận sự đông đúc. Quy hoạch không ra gì nên trách các ông nhà nước. Dân ngoại tỉnh trụ lại HN đa số là dân trí thức tinh hoa các tỉnh tụ về hoặc những người lao động chân tay chăm chỉ.
VC em học ở HN 5 năm nhưng hiện đang sinh sống ở tỉnh nhé, không các cụ lại chởi.

Nhimtiu

Xe container
Cccm đã bớt đi chơi Bờ Hồ chưa? Em thì cv vẫn thi thoảng loanh quanh trên khu phố Pháp gần Bờ Hồ, đi bộ ven hồ và quanh khu phố Pháp hay len lỏi giữa phố cổ nhộn nhạo cũng là những nét rất riêng của Hanoi. Khách du lịch có thể thấy lạ lẫm cuốn hút nhưng cho trẻ con lên ăn uống hay đi chơi cuối tuần chắc cccm cũng thấy oải?

Trích bài viết của Đức Hoàng:

mayxanh_hp

Xe tăng
Cccm đã bớt đi chơi Bờ Hồ chưa? Em thì cv vẫn thi thoảng loanh quanh trên khu phố Pháp gần Bờ Hồ, đi bộ ven hồ và quanh khu phố Pháp hay len lỏi giữa phố cổ nhộn nhạo cũng là những nét rất riêng của Hanoi. Khách du lịch có thể thấy lạ lẫm cuốn hút nhưng cho trẻ con lên ăn uống hay đi chơi cuối tuần chắc cccm cũng thấy oải?

Trích bài viết của Đức Hoàng:

Riêng bờ hồ hoàn kiếm và hồ tây có nét đẹp rất riêng không đâu có được. Tối hè hoặc ngày mùa thu mà đi dạo quanh bờ hồ, ngồi ghế đá thật là thư giãn.

Nhimtiu

Xe container
Riêng bờ hồ hoàn kiếm và hồ tây có nét đẹp rất riêng không đâu có được. Tối hè hoặc ngày mùa thu mà đi dạo quanh bờ hồ, ngồi ghế đá thật là thư giãn.
Hồ Tây sau đợt covid thì đông lên nhiều vì phong trào đạp xe và chạy bộ; thêm nữa giờ nó thành chỗ cafe cuối tuần. Giá như tp cho đổ trụ bê tông và lắp thanh gỗ hay đổ sàn ra phía mặt nước tầm 2.5-3m rồi đặt lan can để nó thành đg đi bộ đúng nghĩa ven hồ và xử lý nc cho sạch thì hay quá. Dân thủ đô sẽ có điểm nhấn đẹp để chơi. Trên Bờ Hồ giờ đường chật quá lại trung tâm nên loay hoay làm gì cũng vướng.

Son23

Xe buýt
Nói chung các cụ HN phố, HN gốc là tinh hoa. So về độ thanh lịch không vùng nào lại được. Lời ăn tiếng nói nho nhã, ẩm thực tinh tế... Mỗi tội cái các cụ muôn đời thiếu là sự hào sảng. Đến bây giờ vẫn còn trăn trở việc người ngoại tỉnh đến làm HN xô bồ, các cụ thật rảnh quá đi. Còn mấy ông báo chí thì đặc sệt văn chương 3 xu ngôn tình. Viết kiểu ấy dễ dãi nhất trong các loại viết. Các cụ HN nên học người SG một tí. Chưa bao giờ thấy họ kêu ca khi người Bắc, Trung, miền Tây đổ cả về đó. Sgon mới là nơi hút dân nhất chứ HN đã ăn thua gì.

hd-vt

Xe container
Hội An giữ được như giờ và nổi tiếng như giờ có 2 lý do nghe liên quan tới thớt. Đó là một thị trấn bị bỏ quên, cổ xưa không ai quan tâm. Và nhờ mấy tây lông mát dượi lang thang phát hiện, rủ nhau tới...đập phá ăn ngủ...tiêu tiền, thành ra cả nước biết đến HA. May thế chứ lị. :P
Chứ để ta thì sẽ héo hắt, buồn tẻ, nhà quê, ai thèm chơi. Phải Sài Goòng hoa lệ, tủ lạnh chạy đầy đường nhé. :D

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn vào khía cạnh tích cực thì những người bám trụ được khi HN có rào cản khá lớn có lẽ là những người mà Hà Nội cần.

Tôi nói ví dụ như ngoại tỉnh ở Bắc Kinh, Thượng Hải không thể xin học cho con ở trường công nếu không thỏa mãn điều kiện về thời gian đã làm việc ở địa phương, mức thuế anh đã đóng cho thành phố…v.v.

Anh nào cực giỏi, lương cực cao, rào cản hộ khẩu không là gì đối với anh, mới có lẽ là người mà thành phố cần.
Mình còn lâu lâu lắm mới được so sánh với TQ.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Nói chung các cụ HN phố, HN gốc là tinh hoa. So về độ thanh lịch không vùng nào lại được. Lời ăn tiếng nói nho nhã, ẩm thực tinh tế... Mỗi tội cái các cụ muôn đời thiếu là sự hào sảng. Đến bây giờ vẫn còn trăn trở việc người ngoại tỉnh đến làm HN xô bồ, các cụ thật rảnh quá đi. Còn mấy ông báo chí thì đặc sệt văn chương 3 xu ngôn tình. Viết kiểu ấy dễ dãi nhất trong các loại viết. Các cụ HN nên học người SG một tí. Chưa bao giờ thấy họ kêu ca khi người Bắc, Trung, miền Tây đổ cả về đó. Sgon mới là nơi hút dân nhất chứ HN đã ăn thua gì.
Giờ dân ngoại tỉnh đến trước chê dân ngoại tỉnh đến sau làm Hà Nội xô bồ thôi cụ. Dân Hà Nội phố được có nhúm thôi có khi di cư gần hết rồi, đội này lẳng lặng sống chả dám kêu ca mấy đâu :)) Ngay cả dân phố cổ hiện tại ngày xưa cũng toàn người các tỉnh nhảy dù vào quá nửa rồi :))

Hoàng tử đỏ

Xe container
Bây giờ các cụ phải thống nhất ntn là dân HN gốc, ví dụ:
- Một là, truyền đời bao thế hệ nay đã ở đấy. Ntn thì dân nội thành HN khó đáp ứng, chỉ có dân các huyện ngoại thành.
- Hai là, sinh sống ở đó 3-4 đời thì được coi là gốc, cũng vẫn là khó áp với dân nội thành.
- Ba là, sinh sống 2 đời (đời bố và đến mình).
- Bốn là, tính theo mốc thời gian cụ thể, chẳng hạn từ năm 1945, 1954 đến nay. Cái này về thời gian sẽ trùng nhiều với Ba, một số ít với Hai.
- Năm là, tính theo VB về quy hoạch, bổ nhiệm của Đ, cứ 18 năm liên tục được coi là người địa phương.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Bây giờ các cụ phải thống nhất ntn là dân HN gốc, ví dụ:
- Một là, truyền đời bao thế hệ nay đã ở đấy. Ntn thì dân nội thành HN khó đáp ứng, chỉ có dân các huyện ngoại thành.
- Hai là, sinh sống ở đó 3-4 đời thì được coi là gốc, cũng vẫn là khó áp với dân nội thành.
- Ba là, sinh sống 2 đời (đời bố và đến mình).
- Bốn là, tính theo mốc thời gian cụ thể, chẳng hạn từ năm 1945, 1954 đến nay. Cái này về thời gian sẽ trùng nhiều với Ba, một số ít với Hai.
- Năm là, tính theo VB về quy hoạch, bổ nhiệm của Đ, cứ 18 năm liên tục được coi là người địa phương.
Giờ phiên phiến thôi cụ tính gốc gác làm gì cho mệt người, tết nhất gần hết cái Hà Nội đều về quê cả thì tính kiểu gì cụ. Quá trình đô thị hóa công nhận quá nhanh và khủng khiếp mới 20-30 năm trước đi khỏi 4 quận Ba Đình, Hoàn Kiếm, Đống Đa, Hai Bà Trưng là thấy heo hút giờ thì nhà cửa san sát, đường phố đông nghịt người... Dân đổ về 2 đầu đất nước đơn giản là do dễ kiếm tiền

TorienT

Xe container
hihi.. ngay trong cái thớt bé tí này thoy mà các cụ Hà Nội, sau ít trang đã bị đè bẹp zí, ko còn thấy cái ý kiến nào ngoi lên đc nữa ^^
Ta có thể hình dung đc ở ngoài xã hội, nó thảm khốc đến nhường nào ^^
Thôi nhường cụ ạ, như vẫn thế.
Em chỉ thấy mấy nghịch lí nho nhỏ.
1. Nhiều cụ luôn nói yêu quê hương, ghét Hà nội Hà nội cái gì cũng không bằng quê mình. Ít nhất Hà nội nó cũng đang là chỗ các cụ kiếm tiền. Cái này có thành ngữ nhưng em không tiện nói.
2. Chính vì nó là chỗ kiếm tiền nên vặt nó chứ không chăm nó, em ít thấy ai có ý thức làm cho Hà nội đẹp hơn trừ trong bốn bức tường căn hộ hoặc biệt thự của riêng mình.
3. Bỉ bôi Hà nội bằng mọi giá. Đồ ăn không ngon bằng quê tao, con người không tử tế bằng quê ta, Hà nội 5 thằng chung một hố xí... đại loại vậy nhưng vẫn kiếm ăn trên đất Hà nội bình thường.
4. Yêu quê lắm lắm nhưng em thấy ít các cụ làm gì tốt đẹp cho quê hương các cụ, rất ít ạ. Cấp học bổng cho vài cháu nghèo, góp nhau làm lại hệ thống đèn đường cho quê hương, thăm hỏi người hoàn cảnh khó khăn ở quê. Đại loại vậy.
....
Cho nên có một câu "nói cho sang mồm" nó đúng ở nhiều trường hợp khi người ta nói về tình yêu quê hương lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Giờ phiên phiến thôi cụ tính gốc gác làm gì cho mệt người, tết nhất gần hết cái Hà Nội đều về quê cả thì tính kiểu gì cụ. Quá trình đô thị hóa công nhận quá nhanh và khủng khiếp mới 20-30 năm trước đi khỏi 4 quận Ba Đình, Hoàn Kiếm, Đống Đa, Hai Bà Trưng là thấy heo hút giờ thì nhà cửa san sát, đường phố đông nghịt người... Dân đổ về 2 đầu đất nước đơn giản là do dễ kiếm tiền
Phải rõ ràng cụ ạ. K thì k ai có trách nhiệm với thủ đô.

Dân miền núi TM

Xe điện
Tôi phải vốt bác ngay vì câu hỏi quá hay.

Những thằng, con HN đầu đất sẽ phải đi dọn phân, trông trẻ, chăm người già cho những người HN khác, bác ah. Nhưng bọn nó được đảm bảo con đẻ ra sẽ được học trường công miễn phí, rồi này nọ… đại khái quyền sống và mưu cầu hạnh phúc của nó được đảm bảo.
Những người đấy quanh cụ thôi! Cũng có thể là cụ hay con cháu cụ đôi mươi năm nữa nếu cụ sống trong thời đại này.
Góc nhìn của cụ hay các tay tác giả cổ súy cái gọi là tinh hoa là góc nhìn của quý tộc hay dân thường thời la mã, nơi mọi thứ bẩn thỉu có nô lệ làm.

TorienT

Xe container
Phải rõ ràng cụ ạ. K thì k ai có trách nhiệm với thủ đô.
Mỗi người tự thấy áy náy và có trách nhiệm với bản thân đã cụ. Đi đường đừng lấn làn, vượt đèn đỏ, đừng vứt rác ra đường, ở chung cư đừng lôi nhau ra hành lang ăn uống, hạn chế tiếng ồn, tắc đường thì cố bình tĩnh nhịn nhau tí.... Nhỏ nhỏ thôi cụ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Những người đấy quanh cụ thôi! Cũng có thể là cụ hay con cháu cụ đôi mươi năm nữa nếu cụ sống trong thời đại này.
Góc nhìn của cụ hay các tay tác giả cổ súy cái gọi là tinh hoa là góc nhìn của quý tộc hay dân thường thời la mã, nơi mọi thứ bẩn thỉu có nô lệ làm.
Chuẩn rồi cụ. Kêu gào công bằng, dân chủ... nhưng lại muốn áp dụng kiểu phân biệt đối xử, lạ thiệt.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Mỗi người tự thấy áy náy và có trách nhiệm với bản thân đã cụ. Đi đường đừng lấn làn, vượt đèn đỏ, đừng vứt rác ra đường, ở chung cư đừng lôi nhau ra hành lang ăn uống, hạn chế tiếng ồn, tắc đường thì cố bình tĩnh nhịn nhau tí.... Nhỏ nhỏ thôi cụ.
Cái ý thức này ngoài chế tài thì phải do giáo dục cụ ạ. Thế thì phải tính bằng thế hệ, muốn nhanh cũng k được.