[Funland] "Hà Nội Vì Đâu Nên Nỗi?"

Dân miền núi TM

Xe điện
Ra Liêm Tuyền đấy lỗ ai bù? Hay lại bắt bỏ tù GĐ. Các anh ấy khôn chán.
Thằng muốn làm nó sẽ nghĩ ra cách thôi.
Mấy bố uống và phê và chém gió trên này cũng nghĩ ra ối thứ, dù rất vớ vẩn nhưng ít ra còn cho các cơ quan hoạt động.

Batman

Xe điện
Mỗi năm HN tăng dân số khoảng 200-300.000 người; 5 năm là tăng dân số cỡ 1 tỉnh như Hưng Yên sát nhập vào HN đấy cụ. 5 năm nữa thì các cụ ra đường là bíp còi nhìn nhau nhé :))
Hị hị, một phường dân đông ngang một quận là bình thường. :))

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Em dân đầu 8X gần Ngã Tư Sở cũng đi chợ Hà Đông mua cá chọi, cũng tham gia trấn lột pháo bọn trẻ con đi Bình Đà về! Nhớ ngày đi học dọc đường Láng vắng hoe mãi mới có 1 cái oto chạy! Hn giờ người từ đâu đổ về quá tải!
Nay em mới biết Hóa ra cái văn hóa "Biết bố mày là ai không" đã có từ rất lâu :D

meodenminh

Xe điện
Vâng thực tế là áp lực tứ phía và ở mọi góc độ vẫn đang ngày đêm nén chặt vào thủ đô. Em thế hệ 7x nên nhớ lắm cái thời tàu điện còn leng keng, làng mạc, ao hồ khắp nơi. Em sống trên mạn gần nhà thờ Hàng Bột ngày đó đi bộ ra Quốc Tử Giám, Bờ Hồ, Đồng Xuân, Nghi Tàm mua cá chọi. Nhớ những lần nhảy tàu điện đi chợ phiên dưới Hà Đông. Nhớ bát cháo hến hành răm dưới đó, nhớ các chú gà chọi con con mua về chăm bẵm. Nhớ mùi khói pháo bình đà...ôi chao là nhớ. Giờ kiếm chỗ có không khí sạch để mà thở có lẽ phải sang mạn Quảng An, Quảng Bá hay phải lên mé Chèm, Đông Ngạc mất rồi.:(
Về quê bây giờ cũng bê tông hóa khác gì đô thị hóa nửa mùa đâu

Trà Lý

Xe tăng
Thằng muốn làm nó sẽ nghĩ ra cách thôi.
Mấy bố uống và phê và chém gió trên này cũng nghĩ ra ối thứ, dù rất vớ vẩn nhưng ít ra còn cho các cơ quan hoạt động.
Cực đoan thì đóng cửa BV1 chỉ để BV2, thì nó lại biến tướng sang hình thái khác.
Tầm quy hoạch kém và không nghiêm.
Lãng phí quá, trong khi BV tuyến dưới ở tỉnh, huyện thiếu thốn vô vàn

kienvinh

Xe lăn
Mã Lai họ có cái Putrajaya cách Kul 25km là trung tâm hành chính thôi. Cho bác nào không đọc quy hoạch Hà Nội, HN cũng sẽ có 1 cái đấy, nằm cuối đại lộ Thăng Long. Gọi là: Trung tâm Hành chính quốc gia.

Dân miền núi TM

Xe điện
Lãng phí quá, trong khi BV tuyến dưới ở tỉnh, huyện thiếu thốn vô vàn
Cứ cắm đầu cắm cổ vào xây chứ thật ra 2 cái bệnh viện to đùng nằm ở đấy thật sự dở.Chềnh ềnh giữa nút giao thông quan trọng mà ngày lễ nào cũng tắc, ko hiểu khi nó vào hoạt động thì thế nào.
Còn về lý do xa nhà hay xa khu dân cư ko tiện cho người nhà bệnh nhân hay bác sĩ thì vớ vẩn. Thực tế ở nhiều tỉnh bệnh viện mới xây còn nằm ở xứ khỉ ho cò gáy mà người ta vẫn đưa vào sử dụng bình thường dc

fanbarca

Xe buýt
E sinh ra và ở HN hơn 40 năm nhưng từ lâu e đã muốn dịch ra vùng ven hoặc sang tp khác thưa dân hơn để ở, vdu Da Nang...Hy vọng 5-10 năm nữa nghỉ hưu là e chuyển, nhà HN vẫn để đó trong truong hợp ko thích nghi dc csong mới.

Demchinhhang.net

Xe container
Mã Lai họ có cái Putrajaya cách Kul 25km là trung tâm hành chính thôi. Cho bác nào không đọc quy hoạch Hà Nội, HN cũng sẽ có 1 cái đấy, nằm cuối đại lộ Thăng Long. Gọi là: Trung tâm Hành chính quốc gia.
Đây là Naypyidaw thủ đô đúng nghĩa mà cụ.

hưvô

Xe lăn
.........
Còn về lý do xa nhà hay xa khu dân cư ko tiện cho người nhà bệnh nhân hay bác sĩ thì vớ vẩn. Thực tế ở nhiều tỉnh bệnh viện mới xây còn nằm ở xứ khỉ ho cò gáy mà người ta vẫn đưa vào sử dụng bình thường dc
Đặt giả sử bác là bác sĩ, hoặc là giảng viên ĐH, bây giờ phân công bác về cơ sở cách HN 30-40km, còn vợ con bác vẫn đi làm, đi học ở HN, hàng ngày bác sáng đi tối về với tình hình giao thông kết nối như hiện nay thì bác chịu được bao nhiêu lâu, hay lại đi có thời hạn 5 năm 1 lần

Tứ thập

Xe tải
Phải nói bộ máy chính quyền HN quá nhược, có lẽ bao nhiêu trí lực dùng để làm mánh khóe, áp chế ng #, vinh thân phì gia mà quên đi việc cải biến xh cho tốt đẹp hơn.

Dân miền núi TM

Xe điện
Đặt giả sử bác là bác sĩ, hoặc là giảng viên ĐH, bây giờ phân công bác về cơ sở cách HN 30-40km, còn vợ con bác vẫn đi làm, đi học ở HN, hàng ngày bác sáng đi tối về với tình hình giao thông kết nối như hiện nay thì bác chịu được bao nhiêu lâu, hay lại đi có thời hạn 5 năm 1 lần
Hỏi thừa cụ.
Nhiều ngành họ đi suốt nhưng họ ko than và kể như thế này. Họ đến và làm từ lúc không có cái gì cả: Thợ điện, thợ xây, thợ làm đường ...

hưvô

Xe lăn
Hỏi thừa cụ.
Nhiều ngành họ đi suốt nhưng họ ko than và kể như thế này. Họ đến và làm từ lúc không có cái gì cả: Thợ điện, thợ xây, thợ làm đường ...
Va vào rồi bác mới biết, chưa kể thợ điện, thợ làm đường ... nếu đi làm cách nhà hàng trăm km nó lại đi 1 nhẽ, còn cách nhà 30-40km lại khác

Dân miền núi TM

Xe điện
Va vào rồi bác mới biết, chưa kể thợ điện, thợ làm đường ... nếu đi làm cách nhà hàng trăm km nó lại đi 1 nhẽ, còn cách nhà 30-40km lại khác
Nhà tôi vẫn đi làm kiểu này suốt và nhiều cụ trên này cũng thế.
Đi bán kính 50km hay hơn ở các tỉnh Bắc Giang, Bắc Ninh, Sóc Sơn, Vĩnh Yên, Hải Dương ... nhiều vô kể.
Không tin cụ có thể ra các cửa ngõ và đếm xe.

Luong Nguyen 1993

Xe đạp
còn cái tư tưởng 30-40 km thì đi lm thế nào thì ko giải quyết đc cái vấn đề đâu, Tư tưởng ai là muốn ở HN, và đi lm chỉ mất tầm 15p tới nơi. Đa số người chấp nhận xa quê lên làm ăn mà chỉ muốn rúc vào trong cái nội thành, ngày xưa trong nội thành cũng đã có cái vẹo gì, phải từ từ gây dựng nó mới trở nên thuận tiện để trở thành nơi mà ai cũng muốn vào đấy chứ

hưvô

Xe lăn
Nhà tôi vẫn đi làm kiểu này suốt và nhiều cụ trên này cũng thế.
Đi bán kính 50km hay hơn ở các tỉnh Bắc Giang, Bắc Ninh, Sóc Sơn, Vĩnh Yên, Hải Dương ... nhiều vô kể.
Không tin cụ có thể ra các cửa ngõ và đếm xe.
còn cái tư tưởng 30-40 km thì đi lm thế nào thì ko giải quyết đc cái vấn đề đâu, Tư tưởng ai là muốn ở HN, và đi lm chỉ mất tầm 15p tới nơi. Đa số người chấp nhận xa quê lên làm ăn mà chỉ muốn rúc vào trong cái nội thành, ngày xưa trong nội thành cũng đã có cái vẹo gì, phải từ từ gây dựng nó mới trở nên thuận tiện để trở thành nơi mà ai cũng muốn vào đấy chứ
Ồ, ai cũng nghĩ và làm được 100% như các cụ thì đã ngon quá, chả có gì để bàn

quocanhnguyen201

Xe tăng
Hỏi thừa cụ.
Bác sĩ lại khác cụ à nguồn nhân lực chất lượng cao chứ không phải lao động phổ thông, họp chán rồi nói thẳng luôn có lệnh điều chuyển thì xin nghỉ ra tư làm. Học với trau dồi cứng tay 1 bác sĩ cũng phải đến 35-40 tuổi tầm đấy bảo hy sinh lợi ích bản thân thì họ chịu thôi. Còn bác sĩ trẻ điều ra thì bệnh nhân họ không thèm đến khám, lên tuyến trung ương là bệnh khoai rồi đi làm chuột bạch thì ở tỉnh cho nhanh. Mọi thứ diễn ra đều có logic cả không gì tự nhiên hết