[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

coolpix8700

Xe ngựa
81-86 màu dưa hấu.
Con này mà tầm 91 92 là đỉnh dòng 81 xe bãi rồi.
91-92 em không ở nhà, nhưng 89-90 đã bắt đầu thoái trào rồi!
Kim vàng - giọt lệ có đời trung và đời chót, nổi nhất là những năm 86-87.
Lần ngã 2B đầu tiên của em với cái xe này. Đến ngã Tư Sở trên đường CT B52 (Trường Chinh bây giờ) bất chợt 1 bác bộ đội đi xe đạp phía trước quay ngang. Đi 2B em rất ít bị ngã, chắc chỉ 3-4 lần (thêm là gần đây).
Em nhớ 89 bắt đầu có Dream, 94 em về phép thì Dream chạy đầy phố rồi. Cho ra phố đứa đầu nhà em cứ 1 lúc lại hô "Cái xe kia giống xe nhà mình!".

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Cửa Đông phố dài mới chiếu phim ngoài trời đc cụ ạ.
2 năm cuối cấp 1 em cũng học Thăng Long. Sân trường 1 bên có cây dừa, 1 bên có cây vú sữa. Hồi đấy thấy có quả mà nhìn thèm thuồng lắm - vì nghe mấy đứa cùng lớp nó tả quả vú sữa ngon thế nào mà thèm nhỏ dãi 🤤
Trường Thăng Long có lắm học sinh nhà buôn bán ở phố Hàng Bông với chợ Hàng Da nên đi học bố mẹ cho tiền ăn quà hàng ngày. Mình con nhà cán bộ nghèo quen rồi chả dám mơ.
Em nói thật nhé: em học ở đó từ 1-5 mà không nhớ nổi trong lòng nó như nào.
ngày xưa ký ức là các trò chơi ở phố với các anh các bạn, chả thích học! Thế mà dau học bạc đầu hẹe

barca6996

Xe container
Đấy là sau này chứ cụ nhỉ. Hồi 70’ làm gì có, hoặc em nhỏ nên không để ý. Nhưng năm 70 và đầu 80 đói lắm, hiếm hàng thịt lắm cụ ạ
Em nhớ ăn bê thui bắc hải có món ngẩu pín là hồi đầu 90,bên số 7 Hàng Phèn là bán xịt chó:D

z300

Xe điện
Em cũng không chắc chắn lắm, chỉ nhớ dạo ấy đọc khá nhiều bài báo của cụ bác sỹ Nguyễn Khắc Viện nói về lợi ích của việc đá cầu, tiện - rẻ - khoẻ. Cùng thời điểm thì thấy xuất hiện loại cầu nhựa này khắp nơi.

Đúng là đợt 87-90 ấy mặc dù trên Hà Giang và bên Campuchia vẫn còn bắn nhau nhưng ở Hà Nội hàng Tung của, hàng Thái đã tràn ngập. Dép gò, dép đúc đã dần được tổ ong Thái, giầy vải Tàu thay thế. Áo bay Nga được thay bằng quả áo pôn pốt chủ yếu made in Khâm Thiên. Sách truyện TQ lúc ấy cũng được xuất bản trở lại khá nhiều. Tam quốc diễn nghĩa, Thủy Hử, Tây du ký,... tha hồ mua, không phải nghe lén đài Bắc Kinh nữa rồi. Cả truyện chưởng Việt cũng được in thoải mái như kiểu cuốn Lửa hận rừng xanh.

Cũng giai đoạn ấy là phong trào học võ rất mạnh, khắp nơi thấy mở lò Vovinam, Nam hồng sơn, Nhất nam... Năm 89 trên tivi chiếu phim Lệnh 027 của Triều Tiên cũng "gây tiếng vang lớn" làm anh em hăng hái đi kiếm tí nghệ. 😜
Năm 80 em cũng theo tập lò võ vĩnh xuân ở phan bội châu. Em đi theo đám bạn, chứ hồi đó gầy yếu như chết đói ý. Xong 1 lần có 1 lì võ khác đến đánh nhau lò võ của em loạn xì ngậu, đổ cả máu. Thế là em bỏ từ đó luôn. Sau này bôn ba xứ người thấy khoẻ mạnh quan trọng hơn võ. Khoẻ mạnh và “khôn” tý là xử được nhiều việc cụ à :)

barca6996

Xe container
Nhà nội em bên Đường Thành giữa, mưa là ngập. Nhiều cái chết đau xót những ngày mưa ngập cụ ạ. Từ từ em hồi tưởng lại em kể nhé
Đường Thành có ks Phùng Hưng ăn 2 mặt,khúc giữa chỗ ngã 3 bên phải có khu tập thể hình như cả bên vks và báo chí ở chung hay sao ý 🤔 em chơi với mấy đứa trong đó thì thấy nói bố mẹ nó làm vậy :)):D

DurexXL

Xe lăn
Em thì có thời gian ở Thanh miến, tuyền vào đá bóng chỗ sân nhà Thái học, không biết có hân hạnh đỡ cú sút nào từ cụ không.
Ở Thanh Miến em nhí có nhà vá khăn len, đồ len rất chuẩn
Em mang cái khăn của Bố em ra, bà (hồi đó cũng già) sang sợi cho, nhìn kỹ mới thấy, rất khéo Cụ ạ

• Vodka
Reactions: XPQ

z300

Xe điện
Tầm e học cấp 2, chắc lớp 7-8, mỗi mùa hè là tối nào cũng ra sinh hoạt hè của khu phố. Bọn e tập múa hát thể dục nhịp điệu ở góc ngã 4 Yết Kiêu - Nguyễn Du. Một tối tập xong, có 1 anh tên T.A rủ e và mấy đứa nữa lên sân thượng nhà a ý chơi. Nhà a T.A là nhà tập thể ở đầu ngã 3 Lê Duẩn - Nguyễn Du. Lên sân thượng, dưới ánh trăng sáng vằng vặc, a T.A rút ra 1 cái nhẫn màu trắng trắng, cầm tay e đút nhẫn vào bảo: làm ng yêu/vợ (e ko nhớ chính xác) a nhé. Con bé em hết hồn con chồn rụt tay lại ù té chạy 1 mạch về nhà :)):)):))
Ko biết a T.A giờ ntn, có chơi OF ko, đọc đc bài này có nhận ra e ko?
Mợ và cụ TA mà gặp lại nhau nhớ khao em nhá

barca6996

Xe container
Thế sang những năm 1990s rồi ạ
Đúng rồi, hồi em được phụ huynh cho ăn lần đầu ở đây là năm 92 thì phải. Trước đó thì lần đầu tiên hồi cuối 80 ăn bít tết 20 hàng gà

DurexXL

Xe lăn
Em cũng không chắc chắn lắm, chỉ nhớ dạo ấy đọc khá nhiều bài báo của cụ bác sỹ Nguyễn Khắc Viện nói về lợi ích của việc đá cầu, tiện - rẻ - khoẻ. Cùng thời điểm thì thấy xuất hiện loại cầu nhựa này khắp nơi.

Đúng là đợt 87-90 ấy mặc dù trên Hà Giang và bên Campuchia vẫn còn bắn nhau nhưng ở Hà Nội hàng Tung của, hàng Thái đã tràn ngập. Dép gò, dép đúc đã dần được tổ ong Thái, giầy vải Tàu thay thế. Áo bay Nga được thay bằng quả áo pôn pốt chủ yếu made in Khâm Thiên. Sách truyện TQ lúc ấy cũng được xuất bản trở lại khá nhiều. Tam quốc diễn nghĩa, Thủy Hử, Tây du ký,... tha hồ mua, không phải nghe lén đài Bắc Kinh nữa rồi. Cả truyện chưởng Việt cũng được in thoải mái như kiểu cuốn Lửa hận rừng xanh.

Cũng giai đoạn ấy là phong trào học võ rất mạnh, khắp nơi thấy mở lò Vovinam, Nam hồng sơn, Nhất nam... Năm 89 trên tivi chiếu phim Lệnh 027 của Triều Tiên cũng "gây tiếng vang lớn" làm anh em hăng hái đi kiếm tí nghệ. 😜
Lệnh 027 em nhớ chiếu lần đầu hồi em còn học lớp 3 thì phải, đận 1986,1987

Nhân vật nữ có cô Chun Hi, nhân vật nam tên gì em không nhớ nhưng anh ấy bám vào cái trực thăng rồi cho nổ cảm tử thì phải

ZynZyn

Xe lăn
Góc đó có cái hàng rào sắt, bà bán quán như quán nước trà đá bây giờ ý, bà ngồi sát hàng rào sắt. E nhớ kem chuối tự làm, miếng to bằng tầm bàn tay, có chuối (tất nhiên là kem chuối phải có chuối rồi :D), có lạc, có dừa. Ăn ngon lém. =P~=P~=P~
Còn xôi thì e ko biết thật, e chỉ nhớ mỗi kem thôi.
Cứ làm như người khác đầu óc đen tối nhắm ý >:D<góc này chỉ có bên c.an phường Nguyễn Du bây giờ mới có người bán hàng. Hàng xôi của bà nhà kim liên lên bán lúc buổi sáng thôi :D

O Muong Te

Xe điện
Ở Thanh Miến em nhí có nhà vá khăn len, đồ len rất chuẩn
Em mang cái khăn của Bố em ra, bà (hồi đó cũng già) sang sợi cho, nhìn kỹ mới thấy, rất khéo Cụ ạ
Đúng rồi cụ, nhà ấy ngay mặt ngõ, đầu Nguyễn Thái Học, gần khách sạn Bàn Cờ. Cái cáo NATO của em bị rách cũng đem ra đó vá. Họ vá rất khéo và họ gọi đấy là "sang sợi". Tên bà vợ là Hà thì phải, hơn 30 năm rồi trí nhớ của em cũng phai đi nhiều.

barca6996

Xe container
Góc đó có cái hàng rào sắt, bà bán quán như quán nước trà đá bây giờ ý, bà ngồi sát hàng rào sắt. E nhớ kem chuối tự làm, miếng to bằng tầm bàn tay, có chuối (tất nhiên là kem chuối phải có chuối rồi :D), có lạc, có dừa. Ăn ngon lém. =P~=P~=P~
Còn xôi thì e ko biết thật, e chỉ nhớ mỗi kem thôi.
Hình như có 2 ông bà già lắm bán trà chén với mấy thứ ăn vặt ngày trước phải không mợ

ZynZyn

Xe lăn
E ko biết anh T.A đó có vượt qua đc giai đoạn những năm 9x, khi làn khói trắng len lỏi vào từng ngõ ngách con phố HN, giết chết bao đứa bạn đồng lứa với e.
Vì anh T.A theo cách gọi khi đó thì cũng thuộc dạng quân khu. :P

Mợ và cụ TA mà gặp lại nhau nhớ khao em nhá

VCHDHN

Xe container
Cửa Đông phố dài mới chiếu phim ngoài trời đc cụ ạ.
2 năm cuối cấp 1 em cũng học Thăng Long. Sân trường 1 bên có cây dừa, 1 bên có cây vú sữa. Hồi đấy thấy có quả mà nhìn thèm thuồng lắm - vì nghe mấy đứa cùng lớp nó tả quả vú sữa ngon thế nào mà thèm nhỏ dãi 🤤
Trường Thăng Long có lắm học sinh nhà buôn bán ở phố Hàng Bông với chợ Hàng Da nên đi học bố mẹ cho tiền ăn quà hàng ngày. Mình con nhà cán bộ nghèo quen rồi chả dám mơ.
Trí nhớ của cụ về trg TL tốt đấy. Cây dừa bên phải, vú sữa bên trái. Thế cụ có nhớ tên bà lao công đánh trống hồi đó không:)

barca6996

Xe container
Em học chuyên...Văn Trưng Nhị lớp 6C 81-82 đây, cơ mà học có 1 kỳ thì em té vì hồi ấy lớp Văn có 37 đứa, có nhõn 4 thằng con trai. Hồi em học ở đó thì Tạ Bích Loan trên em 2 lớp, vừa đạt giải nhất Olympic tiếng Nga ở LX về và là liên đội trưởng. Ngày đấy không có xe đạp, mỗi ngày em đi bộ 2 lượt từ Vĩnh Tuy lên Trưng Nhị rồi đi về :)
Hình như thời đó đã có thầy Tĩnh dậy môn họa phải không cụ

phuongmit

Xe cút kít
K kịp bám thớt từ chiều mà tối đã mất dấu :)) đang sinh hoạt chuyên đề gì đấy các bác ới

datdo

Xe máy
Em hồi bé đi học trường Lê Ngọc Hân. Ông già đi Nga về có tiền mua con Mifa màu xanh ngọc bích. Lớ ngớ để ở trường , dựa vào tường, mấy cái xe của bọn bạn nó để ngoài nên em chủ quan không khóa. Cuối buổi học thế nào bị trộm nó vào tận nơi nó nhảy mất. Bảo vệ thì cứ bảo là không biết ...
Giờ có cụ nào có bán xe đạp Mifa không ? em muốn mua lại !!!!!!!

barca6996

Xe container
Em ở Hàng Gà, học Hồng Hà, Thanh Quan /Lê Lợi, Việt Đức. Đi học Thanh Quan thời còn đu được tàu điện. Không biết có hàng xóm hay bạn bè nào trên OF không?
Hàng Gà nhà cụ cuối những năm 80 được lần đầu tiên đi ăn bít tết ở số nhà 20 :D toàn ngồi ăn khoai tây chiên. Ông chủ nhà hàng rất đẹp lão