[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

phuongmit

Xe cút kít
16 là cái ngõ to, công ngõ như đình làng cổ, cái ngõ đó thông sang tận Ngô Văn Tố thì phải. Năm đó em bé đã làm gì có xe máy mấy. Em nhớ phải đến 82-83 mới bắt đầu có cup 78-79. Chỗ nhà 16 cụ nói em nhớ có nhà xửa xe đạp và mấy nhà thục lốp. Cụ biết thục lốp là gì không?
Khả năng cao là cùng ngõ e mua ô mai ở #1319 rồi :))

ZynZyn

Xe lăn
Tuổi thơ của e khá yên bình, ko phải ăn cơm độn, ko phải đi xếp hàng gánh nước, ko phải chịu cảnh đi nhà vệ sinh chung với cả xóm.
Ngày xưa nấu cơm nhiều, thừa cơm nguội, mẹ e hay mang ra nóc bề nước phơi khô, rồi rang với đường, ăn giòn rôm rốp và ngọt.
Cô e đi XKLĐ ở Bungari về, cho nhà e hộp sữa bột, cứ chốc e lại ra xúc trộm 1 thìa nhét đầy miệng, sữa ngày đó ăn ngon lắm, ăn xong mà sữa dính chịt vào kẽ răng. Ăn vụng xong mà cả nhà ai cũng biết :D :D :D

Nói đến ăn thì em lại nhớ ra chuyện nhà em. Nghĩ khổ thạt. Chả là các cụ nhà em làm ngành đặc biệt nên tuổi thơ em lang thang từ nhà ngoại sang nhà nội. Bà cụ em thì thi thoảng về, chứ ông cụ nhà em thì mất tích nhiều năm. Có lần mẹ em về , chắc nhìn bọn trẻ đói quá mới đưa bọn em đi ăn. Nhưng mà phải dấu vì nhà rất đông ôbg bà cô chú nhiều thế hệ. Các anh chị em con bác con chú nữa. Cụ đưa bọn em lên Tạ Hiện, vào hàng đặc sản, quán người hoa đó, gọi con chim bồ câu quay. Trời ơi thời đó mấy đứa ăn com chim như là núi thịt, mút mát xương, mút cả tay mình, mút nhợt cả tay ra mới về :) Con chim câu thời nay thì nó bé tý, không hiểu sao mấy anh chị em ăn 1 con chim câu quay mà ăn mãi không hết hihi Tự nhiên nhớ lại sao mà đói khổ thế. Sau này về nhà quay lại Tạ Hiện thấy nó khác đi, hàng quán không được sang trọng như trước, nấu ăn chất lượng cũng không còn được ngon như trước. Nên em cũng ít quay lại. Rồi sau này kinh tế đi lên, ăn uống ship chim câu đến tận nhà nên cũng quên kỷ niệm này đi. Bây giờ trên đó là quán nhậu anh đêm đông đúc nên em cũng không quay lại nữa. Có cụ nào có kỷ niệm đói khổ quá được ăn sướng như em một lần như thế không 🙂↔😹😿

barca6996

Xe container
Vĩnh Lợi e vừa sợt là 63, nhà này cạnh nhà bạn bà già e, đợt năm 95 96 e hay sang chơi nhưng chưa bao giờ dc ăn. Hàng Buồm là mãi sau này mới mở thêm thôi cụ. Hàng 20 thì e k rõ
Có thể lúc em ăn chủ nhà thuê bên 20,sau đó chuyển sang bên kia. Còn chỗ Hàng Buồm em nhớ ăn cùng năm 88 luôn, nhưng em thích vị bên hàng gà hơn nên còn ăn ở đây mấy lần nữa. Em cũng không biết tên nhà hàng là gì luôn, chỉ nhớ ông chủ trực tiếp phục vụ tóc bạc đẹp lão với cái khăn vắt tay. Món xa lát rau sống dưa chuột ở đây cũng cực ngon :D

phuongmit

Xe cút kít
Có thể lúc em ăn chủ nhà thuê bên 20,sau đó chuyển sang bên kia. Còn chỗ Hàng Buồm em nhớ ăn cùng năm 88 luôn, nhưng em thích vị bên hàng gà hơn nên còn ăn ở đây mấy lần nữa. Em cũng không biết tên nhà hàng là gì luôn, chỉ nhớ ông chủ trực tiếp phục vụ tóc bạc đẹp lão với cái khăn vắt tay. Món xa lát rau sống dưa chuột ở đây cũng cực ngon :D
Đúng rồi cụ, ông chủ Vĩnh Lợi này là ông ngoại của 1 đứa bạn học đại học với em, nhìn sành chơi lắm :))

z300

Xe điện
Hồi đó em chủ yếu phục vụ bà con đi xuất khẩu lao động các nước Đông Âu. Gan gà thì đi từ Lào về lãi hơn.
Thời đó không có iphone mà chụp ảnh lưu kỷ niệm như bây giờ cụ nhỉ? Mà lục lọi trí nhớ hay phết. Cám ơn các cụ 👏

z300

Xe điện
Tuổi thơ lúc bé tý của em là quanh quẩn trong một ngôi biệt thự Pháp cổ ở Hoàn Kiếm, ngôi bt kín cổng cao tường ko bạn bè ko hàng xóm. Một mình lủi thủi chơi trong vườn với các khóm hoa nhài thơm ngát.
Sau này bố mẹ em ra ở riêng thì mới bắt đầu có hàng xóm, bạn bè! Lúc đó như chim sổ lồng trưa nắng trốn bố mẹ đi
lội cống lội mương bắt cá 7 mầu, một mình 1 cái xe đạp mini tím Hải Hà đạp xe lang thang khắp HN. Ngày đấy HN sao bình yên thế chứ!
Kỷ niệm một thời xa xôi…
Cụ thế con nhà quan TƯ rồi hẹe

phuongmit

Xe cút kít
Đúng ngõ đó đó. Cục xuất bản là số 8. Sau đó nhà số 10 là giàu lắm. Xong đến nhà 12-14 là bác thợ may lâu năm, rồi đến cái ngõ đó. Không có lẽ ngõ to đó là số 16?
Thế 16 là ngõ to đấy rồi cụ. E nhớ bà hàng xóm ngõ nhà e làm gần đấy, khả năng cao là cục xuất bản như cụ đang tả lại

z300

Xe điện
Khả năng cao là cùng ngõ e mua ô mai ở #1319 rồi :))
Nó đó. Nói ngõ oan cho nó. Nó như cổng làng cũ, trên đỉnh có cổng chào chữ tàu bằng sứ. 2 bên cũng có ốp các tấm phù điêu tiếng tàu bằng sứ

ZynZyn

Xe lăn

z300

Xe điện
Thế 16 là ngõ to đấy rồi cụ. E nhớ bà hàng xóm ngõ nhà e làm gần đấy, khả năng cao là cục xuất bản như cụ đang tả lại
Vâng, tự nhiên nhắc Cục xuất bản làm em lại nhớ 1 kỷ niệm buồn thời trẻ con nữa - buồn và sợ

DurexXL

Xe lăn
Bánh mỳ Nguyên Sinh LQS ăn cũng ngon các cụ nhỉ

autobahn-hanoi

Xe tăng
Gần nhà kụ có cái biệt thự nhìn sang bể bơi Thanh niên, xưa có vụ cướp giết hiếp 1 cô gái... Em đi học qua nhà đó sợ vãi các thứ
Phố phạm đình hồ, em ra xem hôm thực tế hi3enj trường... gần 50 năm rồi cụ

barca6996

Xe container
Hàng Da cụ ở đoạn nào thế, hồi vài tháng tuổi e có 1 thời gian được người quen trông hộ ở gần cafe Nghĩa bây giờ :D e hỏi để xác định toạ độ chứ hồi đó e cũng ít giao lưu :))
Vẫn trêu ông chủ là Nghĩa tử tế :)) có ông con zai hay đi với ông Mỹ bên kia đường. Cách cà phê mấy nhà có nhà ông Long làm nghề dệt áo len

autobahn-hanoi

Xe tăng
Em là 1 trong những thằng ba tầu đó đây . Ngày học phổ thông năm 78 . Ghét nhất thằng nào nhạo báng dân Tầu khựa .
Cũng chỉ vì bài xích người hoa , đi học bị các bạn trêu chọc . Bố mẹ bị đầy đi lao động đóng gach tại miếu môn . Nên học hành giảm sút .
Suốt ngày công an vào vận động di tản . Nhưng bà Nội không cho đi . Chứ đi bây giờ thành Vệt Kều rồi .
Em đi sang châu âu làm việc gặp mấy ông bạn cùng phố hàng chuối ngày xưa đấy, giờ họ hộ chiếu đức anh hà lan, nhueng vẫn ghi là gốc việt nam chứ k phải china. Họ nói tiếng quảng với nhau nhưng k biết đọc biết viết nên trong nhà toàn viết các notes tiếng việt... fun phết,

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà cháu cũng xin góp mấy dòng hồi tưởng với CCCM.
Cháu sinh và lớn đến già ở phố BT; đầu đoạn phố là nhà ae cầu thủ bóng đá Thành - Hiển Cook, cuối đoạn phố là nhà đại gia Sơn L (đại gia này có hẳn mấy số nhà trên đoạn này và nhìu nhà quanh phố BT nữa, có nhũng giai thoại chắc nhiều Cụ đã nghe; trắng chẻo đẹp trai hoạt ngôn và rất giỏi trong các vai).
Đoạn phố này ngày trước rất đẹp thanh bình, cây xanh phủ mát đg ngày hè; nhìu nhà có sân, hiên, cổng ..kiểu kiến trúc tư gia viên chức Pháp.
Khi bé cũng như nhìu Cụ trên này đã nói, sáng chiều ra công viên TN đã bóng, tối sang phố NBK, trưa chiều đi bơi TBH hay đèo nhau lên Quảng bá; cũng trèo hái trộm nho ổi nhãn; cũng theo mấy anh bạn lớn hơn ra cv tập kích ngắm các đôi xx.
Đọc thớt này tuổi thơ tràn về, mắt nhìu khi ngấn lệ đấy CCCM ạ!
Đi bơi hồ Quảng Bá nên nghề bơi kụ nhẩy. Ở sông Hồng thì nước chảy xiết quá chỉ loanh quanh bờ

barca6996

Xe container
Cụ rủ bà U50, da đồi mồi, mồm móm mém, mắt mờ chân chậm đi đâu vậy? :)):)):))
Sợ giờ e mà gật đầu thì cụ lại chạy mất dép ;));));))
Rủ đi ăn kem chuối với xôi =))

DurexXL

Xe lăn
Gần nhà kụ có cái biệt thự nhìn sang bể bơi Thanh niên, xưa có vụ cướp giết hiếp 1 cô gái... Em đi học qua nhà đó sợ vãi các thứ
Em có đọc trên báo (giấy) hồi lâu rồi, là sau thằng thủ phạm này bị bắt vì mấy cái cúc áo len

Nạn nhân có cái áo len, thằng này lấy, về bán hay cho 1 bà. Bà này dỡ ra đan lại nhưng tiếc bộ cúc nên vẫn dùng cho cái áo đan lại đó. Hồi đó cúc đẹp là rất hiếm. HN lại nhỏ. Bà này mặc áo thì bị bên CA chú ý ... Họ lần ngược ra