[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

buwscxucs

Xe tải
Hồi đó em cũng diện nhà nghèo cụ à. Thi thoảng lắm bà em cho 1 hào ăn xôi. Xôi xéo xooi ngô các cụ còn nhớ không - cái giấy nhàu nhàu có lúc thêm tý lá, xong rưới nước mỡ lên xôi, ăn hết xôi lại luếm nước mỡ thủng cả giấy mới thôi, sao ngon thế. Cụ nào nhớ không hehe
Món xôi xéo này em cũng bị ấn tượng từ thời đói khổ đó. Sau này tưởng không còn thích nữa nhưng thực ra là vì ít có hàng xôi xéo nào làm đúng vị như ngày xưa. Gần đây em phát hiện ra có hàng xôi vỉa hè chỗ Tô Hiệu, làm xôi xéo em ăn thấy vị y như thời bé. Có đợt em ăn liên tục cả nửa tháng, sáng nào cũng xôi xéo... Vợ em lắc đầu le lưỡi, bảo không hiểu sao em có thể ăn nhiều thế được. :D

barca6996

Xe container
Sốt vang giờ đâu ngon cụ chỉ em với. Mà phải nhiều gầu nhiều hành chan nước ăn luôn với dăm ly da lươn.. Ăn ở nhà chán chết. Với 1 món nữa có khi giờ tuyệt hẳ là óc trần với hấp. Những lần em xơi óc cuối.cùng là ở Dung đen đối diện báo CAND. Trước nữa thì cứ 10 rưỡi đêm em ra đầu Buoi :)))))) làm 2 bộ + hành tươi + chục quẩy thêm 2 trứng vịt lộn. đến đêm với dăm chén. Bảo sao ngày đấy mình minh mẫn kinh.
Óc trần hấp thì cụ có thể ra 2 hàng vó bò ở 88 và 96 Hòa Mã. Sốt vang thì ăn ở phở Thịnh Hàng Bột (Tôn Đức Thắng) cũng được

tientung000

Xe điện
Nhà cháu nhớ mang máng, trước làm cầu chinh bằng đồng tiền giả cổ, mài đi chút cho mỏng bớt.
Xu nhôm thì nhẹ. Chinh chì mỏng thì nhanh méo, dày lại hơi nặng, lại mất công tán mỏng, cắt tròn, đục lỗ. Dù không quá khó và mất công, em thấy như mấy cụ kỳ công làm bằng đồng là chuẩn nhất. Nặng vừa phải, nghe vui tai. Xưa còn dễ kiếm chinh đồng, như cụ diy bằng cách nào nữa em ko rõ.

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Em có đọc trên báo (giấy) hồi lâu rồi, là sau thằng thủ phạm này bị bắt vì mấy cái cúc áo len

Nạn nhân có cái áo len, thằng này lấy, về bán hay cho 1 bà. Bà này dỡ ra đan lại nhưng tiếc bộ cúc nên vẫn dùng cho cái áo đan lại đó. Hồi đó cúc đẹp là rất hiếm. HN lại nhỏ. Bà này mặc áo thì bị bên CA chú ý ... Họ lần ngược ra
Vụ này cô gái cũng con quan chức cấp khá thì phải; thủ phạm cố tình gây 1 vụ khác để bị bắt vào nằm HL nhằm lệch hướng đtra CA.

barca6996

Xe container

DurexXL

Xe lăn

barca6996

Xe container
Chuẩn luôn cụ, cứ mưa to là nguyễn du ngập nặng.
Em cũng 7x, sinh ra ở 27 Triệu Việt Vương, Ông nội em bán cafe ở đây giờ đến thằng cháu đời thứ 4 rồi.
Vậy khả năng cụ là con của em ruột ông Thái ag? Nhà ông Thái có 4 người con zai, ông Thuấn là cả lấy vợ hồi đầu năm 80 cơ

barca6996

Xe container
Nếu em ko nhầm thì bác cao ráo đẹp giai, hình như học kiến trúc xd gì đó... trông rất chơi.
Ngày xưa sv em hay ngồi cafe Thái, vì quen và nếu hôm nào đi nhiều người thiếu tiền thì được nợ (em hay ngồi quanh cái gốc bàng có bệ xi măng nứt).
Sau này đi làm cũng hay ngồi đó (hình như đến khi chị vợ anh chủ bây giờ sinh con gái thì mới thôi).
Hôm lâu rồi qua lên tầng 2 thấy ảnh a chủ vẽ trên tường mà nghĩ thời gian qua nhanh quá... hơn 30 năm chỉ như ngày hôm qua.
Thì hàng cà phê này hồi đầu dân tình vẫn gọi là cà phê gốc bàng mà. Mãi sau này khi ông Cường là con trai út tiếp quản mới làm thương hiệu tên ông bố là cà phê Thái mà. Ông Cường cũng mất hồi covid rồi, giờ con zai ông Cường tiếp quản

DurexXL

Xe lăn
Fansland thời phải kụ ây
Chuẩn ạ
Em xem ở đây hồi cấp II, III, ĐH, tầm 1992-1999
Phim đa dạng, phong phú
Đến những năm đầu 2000 thì hệ thống rạp upgrade, rồi bản quyền, chắc vì thế nên Fansland đóng cửa

Phim đầu tiên em xem là phim The Shinning, hay ám ảnh luôn

vingraux

Xe tăng
Các Cụ còn nhớ những năm 1989-1993 ở Hoguom Audio 33 Hàng Bài, có cửa hàng bán băng cassette, có dịch vụ ghi/in bài hát theo yêu cầu ko? Em nhớ giá là 3.000đ/bài
Lúc đầu là băng sang băng, sau có CD thì đĩa sang băng

Ở 33 Hàng Bài, có 1 anh (hồi đó khoảng 30), đeo kính cận dày, luôn đeo cái tai nghe overhead có 2 tai màu vàng nhạt, to bự
Anh rất chiều khách đến ghi băng theo yêu cầu, khá vui tính và am hiểu về các dòng nhạc

Cũng thời gian này, ở Quang Trung (gần ngã tư với Nguyễn Du), có cửa hàng Digital, chuyên bán các băng cassete, CD (chưa có VCD) nhạc, các băng video tape các phim, toàn hàng nhập về và hàng copy của họ in ra từ các bản nhập đó
Bác nhớ nhầm chút rồi, thời giá lúc đó không đến vậy đâu. Nói vậy vì lúc đó em là khách quen của mấy hàng thu băng ngõ 29 Hàng Bài: thu cả băng (2 mặt) 60 hoặc 90: 2000₫/băng. Băng trắng Maxell LN90 xanh huyền thoại giá 12-14.000₫; giá đô la Mỹ 10-12.000₫. Giá gạo 500₫/kg.

Em mua quả băng Bee Gees - One for all ở Quang Trung thu trên băng Maxell UD II 90 (CrO2) giá 20.000₫.

bubibubi

Xe tải
Em có đọc trên báo (giấy) hồi lâu rồi, là sau thằng thủ phạm này bị bắt vì mấy cái cúc áo len

Nạn nhân có cái áo len, thằng này lấy, về bán hay cho 1 bà. Bà này dỡ ra đan lại nhưng tiếc bộ cúc nên vẫn dùng cho cái áo đan lại đó. Hồi đó cúc đẹp là rất hiếm. HN lại nhỏ. Bà này mặc áo thì bị bên CA chú ý ... Họ lần ngược ra
Thằng giết người tên là Hùng, Nó giết xong thì đi ăn cắp vào tù để trốn nhưng vẫn bị lần ra.

DurexXL

Xe lăn
Bác nhớ nhầm chút rồi, thời giá lúc đó không đến vậy đâu. Nói vậy vì lúc đó em là khách quen của mấy hàng thu băng ngõ 29 Hàng Bài: thu cả băng (2 mặt) 60 hoặc 90: 2000₫/băng. Băng trắng Maxell LN90 xanh huyền thoại giá 12-14.000₫; giá đô la Mỹ 10-12.000₫. Giá gạo 500₫/kg.

Em mua quả băng Bee Gees - One for all ở Quang Trung thu trên băng Maxell UD II 90 (CrO2) giá 20.000₫.
Có thể em nhầm ạ, 500đ/bài có lẽ đúng hơn Cụ nhỉ
Vì 1 băng cassette 2 mặt 90p maxell LN xanh là tầm 18-20 bài, em nhịn ăn sáng 1 tuần. Ăn sáng em 2000đ x 6 ngày (chưa nghỉ Thứ bảy) là 12.000đ (chưa tính tiền băng cassette vì em mang băng cũ kên ghi lại)

Riêng cái dòng Maxell LN xanh huyền thoại này, em vẫn nhớ cái mùi khen khét của nó khi mới bóc nilon

bubibubi

Xe tải
Nhà Vĩnh Lợi này hơi đắt. Bố em bảo thế, nên toàn xơi bánh mì đầu Hàng Cót. Ăn xong đi bộ ra ăn chè đầu hàng Điếu, nghỉ tí đi bộ qua đường xem "Hồn Trương ba - da hàng thịt" rạp Hồng Hà.

Các bánh mì Hàng Cót sao nó ngon thế, bate thơm, ớt cay xè, đặc trưng ớt phở. Cốc chè thì khó tả, ngọt - lạnh, thạch mềm, thơm thi thoảng dầu dừa. Ăn hết sạch vẫn nán lại đợi đá tan...

Sau này lớn hơn, gần 10 tuổi, thì được nâng cấp, nếu học giỏi thì sẽ ăn bánh mì Đại Nam và xem kịch rạp Đại Nam, hoặc đi hẳn tiệm Phú Gia. Phương tiện fixed xích - lô...
Bánh Mỳ Vinh Lợi ngon lắm, Ăn theo kiểu Tây. Jambon, xúc xích, pate đều nhà tự làm vì hình như đời trước làm bếp Pháp. chỉ có bơ là mua của Liên xô.Nhà đấy hay mua bơ LX ở Tôn Đản.Bánh mua về thì kẹp còn ăn tai đấy thì ăn trên đĩa.

bubibubi

Xe tải
Bá cáo cụ Pumzen và các cụ. Ngứa tay, sẵn đồ diy, vừa xem đá bóng em vừa làm thử 1 quả. Chinh đồng VN giờ chỉ có trên bàn thờ, thôi em ko dám đụng. Ngó đám xu sưu tầm thì chỉ thấy mỗi anh Nhật bản có xu 5 và 50 Yên có đục lỗ.
Làm thử xu nhôm VN hơi nhẹ, thêm 1 xu đồng Nhật nghe vui tai hơn hẳn. Kết hợp khá ổn, nhg cầu hơi bé do 2 xu nhỏ hơn 5 xu. Tâng nhanh được 5 7 nhát. Mời các cụ duyệt :D
Ps. Chinh bằng chì nặng và mềm, nghe ko vui tai bằng chinh đồng :)
Dùng chinh xu thì chỉ dùng chinh 2 xu thôi cụ ơi, dùng 5 xu to quá,với lại dùng chinh xu hay chinh đồng thì cắn giấy mau phải thay. Mới đầu ko có nylon thì dùng giấy pơ luya vò nát làm cầu, sau nay thay bằng nylon. nylon làm cầu tốt nhất là nylon bao thuốc lá hoặc nylon màu gói oản.

Minh Nguyen 12

Xe buýt

Nói đến Hàng Bài em lại nhớ cứ bút bi hết mực lại đến 21D Hàng Bài bơm mực. Ngày đi lính thì có thằng có cái bút bi, nó chỉ cho mượn viết phong bì, không được viết thư, sợ hết mực của nó :D . Sợ thật.
Năm 7X, có ông chú hàng xóm đi nước ngoài về giở cái bật lửa gas ra châm thuốc, nhìn lác mắt.

YarisVerso

Xe tải
Chuẩn ạ
Em xem ở đây hồi cấp II, III, ĐH, tầm 1992-1999
Phim đa dạng, phong phú
Đến những năm đầu 2000 thì hệ thống rạp upgrade, rồi bản quyền, chắc vì thế nên Fansland đóng cửa

Phim đầu tiên em xem là phim The Shinning, hay ám ảnh luôn
Em nhớ cũng bon chen mua vé 2 lần ở rạp này để đưa bạn gái đi xem phim.
Lần 1 xem phim Cocktail với cả hội bạn thì ok. Lần sau có 2 đứa xem phim Nước Mỹ ngày xưa - "Once upon a time in America" thì có biến. Được khoảng hơn 30 phút nhiều đôi lục tục đứng dậy ra về vì nhiều cảnh nóng quá, nhất là đoạn mấy ông mafia con xếp hình với cô gái điếm. Lúc ấy em cũng phải theo bạn gái ra khỏi rạp, vừa tiếc tiền vừa tiếc phim. 🤣

barca6996

Xe container
Nhà cháu cũng xin góp mấy dòng hồi tưởng với CCCM.
Cháu sinh và lớn đến già ở phố BT; đầu đoạn phố là nhà ae cầu thủ bóng đá Thành - Hiển Cook, cuối đoạn phố là nhà đại gia Sơn L (đại gia này có hẳn mấy số nhà trên đoạn này và nhìu nhà quanh phố BT nữa, có nhũng giai thoại chắc nhiều Cụ đã nghe; trắng chẻo đẹp trai hoạt ngôn và rất giỏi trong các vai).
Đoạn phố này ngày trước rất đẹp thanh bình, cây xanh phủ mát đg ngày hè; nhìu nhà có sân, hiên, cổng ..kiểu kiến trúc tư gia viên chức Pháp.
Khi bé cũng như nhìu Cụ trên này đã nói, sáng chiều ra công viên TN đã bóng, tối sang phố NBK, trưa chiều đi bơi TBH hay đèo nhau lên Quảng bá; cũng trèo hái trộm nho ổi nhãn; cũng theo mấy anh bạn lớn hơn ra cv tập kích ngắm các đôi xx.
Đọc thớt này tuổi thơ tràn về, mắt nhìu khi ngấn lệ đấy CCCM ạ!
Vậy khả năng cụ ở đoạn giao với Trần Nhân Tông trở xuống rồi :D đá bóng công viên cụ có bao giờ đá ở sân khấu gạch chưa;;)

• Vodka
Reactions: XPQ