[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

bubibubi

Xe tải
Có thể em nhầm ạ, 500đ/bài có lẽ đúng hơn Cụ nhỉ
Vì 1 băng cassette 2 mặt 90p maxell LN xanh là tầm 18-20 bài, em nhịn ăn sáng 1 tuần. Ăn sáng em 2000đ x 6 ngày (chưa nghỉ Thứ bảy) là 12.000đ (chưa tính tiền băng cassette vì em mang băng cũ kên ghi lại)

Riêng cái dòng Maxell LN xanh huyền thoại này, em vẫn nhớ cái mùi khen khét của nó khi mới bóc nilon
Hồi đó nhà cassette nhà nào có chữ Metal là oai lắm cứ như sau này cái đầu video nó là multi systems và chạy được chế độ longplay ý. Em được cho 2 cuộn băng Maxell metal vác ra hàng bài thu ABBA và Modern Talking mà chả có băng gốc nên cứ để dành mãi rồi sau này đến thời CD thì vẫn nguyên tem.

DurexXL

Xe lăn
Em nhớ cũng bon chen mua vé 2 lần ở rạp này để đưa bạn gái đi xem phim.
Lần 1 xem phim Cocktail với cả hội bạn thì ok. Lần sau có 2 đứa xem phim Nước Mỹ ngày xưa - "Once upon a time in America" thì có biến. Được khoảng hơn 30 phút nhiều đôi lục tục đứng dậy ra về vì nhiều cảnh nóng quá, nhất là đoạn mấy ông mafia con xếp hình với cô gái điếm. Lúc ấy em cũng phải theo bạn gái ra khỏi rạp, vừa tiếc tiền vừa tiếc phim. 🤣
Xong rồi 2 Cụ Mợ đi đâu ạ ... Chả nhẽ phim hông cóa tác rụng... :D

z300

Xe điện
Bá cáo cụ Pumzen và các cụ. Ngứa tay, sẵn đồ diy, vừa xem đá bóng em vừa làm thử 1 quả. Chinh đồng VN giờ chỉ có trên bàn thờ, thôi em ko dám đụng. Ngó đám xu sưu tầm thì chỉ thấy mỗi anh Nhật bản có xu 5 và 50 Yên có đục lỗ.
Làm thử xu nhôm VN hơi nhẹ, thêm 1 xu đồng Nhật nghe vui tai hơn hẳn. Kết hợp khá ổn, nhg cầu hơi bé do 2 xu nhỏ hơn 5 xu. Tâng nhanh được 5 7 nhát. Mời các cụ duyệt :D
Ps. Chinh bằng chì nặng và mềm, nghe ko vui tai bằng chinh đồng :)
cái này em nhớ hình như lấy nilon gói oản làm, đúng không cụ nhỉ? Trú nhớ em chán quá

qa108

Xe hơi
Nhà cầu thủ Hiển Cooc CAHN ở 89 Bà Triệu , nếu em nhớ không nhầm

barca6996

Xe container
Khồng...mình lương trung úy từ 84-87 là 322đ (sáng hôm đổi tiền quyết định giữ lại tờ 30đ).Hồi đó mình là lính vận tải Quân khu nên cũng dễ kiếm tiền.
Lương trung úy chỉ 73-75đ thôi cụ ag, nên mới xếp sang là 322. Thiếu úy 64 xếp 290, thượng úy 85 sang 346. Ngày trước lương dân sự và lực lượng vũ trang như nhau, mãi sau 94 mới tách riêng 2 hệ thống. Năm nay 1.7 lại thay đổi sắp xếp lại ;)

tientung000

Xe điện
Dùng chinh xu thì chỉ dùng chinh 2 xu thôi cụ ơi, dùng 5 xu to quá,với lại dùng chinh xu hay chinh đồng thì cắn giấy mau phải thay. Mới đầu ko có nylon thì dùng giấy pơ luya vò nát làm cầu, sau nay thay bằng nylon. nylon làm cầu tốt nhất là nylon bao thuốc lá hoặc nylon màu gói oản.
cái này em nhớ hình như lấy nilon gói oản làm, đúng không cụ nhỉ? Trú nhớ em chán quá
Vâng, bản chất là cần cái gì đó đủ dai và đủ cứng để sau khi luồn qua lỗ thì vuốt nó thẳng đứng lên. Pơ luya nhà có nhưng em lười tìm, vuốt cong khum khum là đẹp nhất, nhưng làm ko khéo cũng dễ rách. Nylon chọn loại dày vừa phải, dày quá đá lại bì, mỏng quá thì không vuốt tạo dáng cầu đc.
Haizz, cũng sắp cuối tuần rồi, em sẽ dạy F1 luyện chơi xem ý kiến chúng ntn :P

tientung000

Xe điện
Lương trung úy chỉ 73-75đ thôi cụ ag, nên mới xếp sang là 322. Thiếu úy 64 xếp 290, thượng úy 85 sang 346. Ngày trước lương dân sự và lực lượng vũ trang như nhau, mãi sau 94 mới tách riêng 2 hệ thống. Năm nay 1.7 lại thay đổi sắp xếp lại ;)
Em tổ lái tí. Các cụ sinh cuối 6x 7x sẽ là thế hệ bị hy sinh thiệt thòi nhiều nhất về bhxh. Các cụ này phần lớn có giai đoạn làm cty, nghỉ hưu sẽ tính lương trung bình toàn thời gian tham gia bhxh. Ngặt nỗi, đa phần cty đóng tương đương theo bảng lương nhà nước, ko theo thu nhập. Người nn nghỉ hưu được tính theo hệ số những năm cuối cao nhất, trong khi người lđ ngoài nn lại tính theo tb giá trị tuyệt đối toàn thời kỳ, sẽ là thiệt thòi ko nhỏ.
Nói chung hệ thống lương giai đoạn đã qua khiến người ta phải kiếm tiền tích cóp bằng mọi giá.

YarisVerso

Xe tải
Xong rồi 2 Cụ Mợ đi đâu ạ ... Chả nhẽ phim hông cóa tác rụng... :D
Ha ha, cụ "đầu óc đen tối" quá! Đến phim mà còn (giả vờ) không dám xem thì còn dám làm gì nữa đâu? 😁 Thời đấy 2 mấy tuổi rồi nhưng em cũng chỉ dám "around the world" chút chút thôi chứ không dám liều. Nhát cho nên rất phục mấy thằng bạn hay khoe quất lọ quất chai.
Ngày ấy học Tổng hợp hay vào chơi mấy đứa bạn ở ký túc xá Mễ Trì (khối chuyên phổ thông của cụ ở đấy đúng không?). Lớ ngớ toàn bị bọn con gái nó dội nước từ trên tầng vào đầu. Dội xong các em còn đứng ra cười chỉ trỏ chứ không thèm trốn, chắc có ý bảo mình lên đuổi các em để các em quây??? Nhưng cũng chỉ dám làu bàu rồi té nhanh sang dãy nhà của thằng bạn. Vào ký túc xá nhìn cảnh ri đô giăng mắc cũng vừa tò mò, vừa nể cánh anh em ký túc được sống tự do...như người lớn. 😜😊

YarisVerso

Xe tải
Nói đến Hàng Bài em lại nhớ cứ bút bi hết mực lại đến 21D Hàng Bài bơm mực. Ngày đi lính thì có thằng có cái bút bi, nó chỉ cho mượn viết phong bì, không được viết thư, sợ hết mực của nó :D . Sợ thật.
Năm 7X, có ông chú hàng xóm đi nước ngoài về giở cái bật lửa gas ra châm thuốc, nhìn lác mắt.
Vụ bút máy này thì em lại nhớ đến cửa hàng sửa chữa và đổi bút của Văn phòng phẩm Hồng Hà trên phố Ngô Quyền. Bút máy đỉnh nhất là loại kim tinh của Tàu, đồ nội địa là loại bút Hồng Hà rồi đến Trường Sơn. Em không nhớ là mang gì lên đổi nữa nhưng năm lớp 6 đổi được cái bút Hồng Hà phần thân trên màu đỏ, thân dưới màu xanh, quý như vàng. Mỗi lần hút đầy ruột bút thì mực đủ dùng cho đi học 2 đến 3 ngày mà không phải cầm theo lọ mực như hồi cấp 1 nữa. Ở lớp hết mực thì hay có kiểu xin nhau 1 đến 2 giọt mực đủ viết cho hết ngày. 😁
Mực thì loại xịn là lọ mực Cửu Long đóng sẵn trong lọ thủy tinh, rẻ tiền hơn thì có loại mực bột về tự pha.

Vũ Điệp

Xe điện
Nhà cháu vân hồ3,gần mấy trường bk,xd cứ hôm nào có bóng đá đêm là các anh sinh viên đến gọi cửa xem nhờ. Nhà nào đi ngủ rồi cũng bị dựng dậy!

Vũ Điệp

Xe điện
Mà hình như chưa bác nào chơi món đi soi ve ở các thân cây mùa hè rồi quá đà nghe bọn lớn hơn xui đi soi cả các đôi yêu nhau ở vườn hoa? Mùa đông thì kiếm cái ống bơ, tự đục tự đan thành cái lò, đi bửa vỏ cây cho vào vừa đốt vừa quay?
Nhà cháu hè hay đốt lốp xe đi sờ ve công viên lê văn lin đây. Sờ ve gì đâu,chủ yếu là rình đôi thôi!

Twist

Xe đạp
Em lớn lên ở chỗ Núi Trúc, xưa phố chỉ đến bến xe Kim Mã, qua bến xe là như về quê.
[/QUOT
Em lớn lên ở chỗ Núi Trúc, xưa phố chỉ đến bến xe Kim Mã, qua bến xe là như về quê.
cụ nói làm em nhớ hồi bé. Thỉnh thoảng bố mẹ đạp xe đèo em về Thủ lệ mà cứ qua bến xe Kim mã, nhìn sang kia đường có cái lốp treo ở cây là thấy cánh đồng lúa rồi. Còn khi về, thấy cây đa to đùng ở phố hàng Gai là em biết sắp đến nhà. Híc, mới thế mà đã gần 50 năm rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Đến năm 1986 em đã ra quân, đến chơi nhà thằng bạn ở khu quần ngựa, đi qua khách sạn La Thành là bắt đầu ruộng lúa. Đường nhỏ có hàng cây xà cừ.
Năm 94 về chơi đến nhà nó thì thấy khu đó đông đúc hơn 1 chút, nhưng vẫn con đường nhỏ với rặng xà cừ (đg Đội Cấn đoạn đó bây giờ nhà kín mít, san sát sâu tít vào trong kia)!

TRANG-TRANG

Xe buýt
Em tổ lái tí. Các cụ sinh cuối 6x 7x sẽ là thế hệ bị hy sinh thiệt thòi nhiều nhất về bhxh. Các cụ này phần lớn có giai đoạn làm cty, nghỉ hưu sẽ tính lương trung bình toàn thời gian tham gia bhxh. Ngặt nỗi, đa phần cty đóng tương đương theo bảng lương nhà nước, ko theo thu nhập. Người nn nghỉ hưu được tính theo hệ số những năm cuối cao nhất, trong khi người lđ ngoài nn lại tính theo tb giá trị
tuyệt đối toàn thời kỳ, sẽ là thiệt thòi ko nhỏ.
Nói chung hệ thống lương giai đoạn đã qua khiến người ta phải kiếm tiền tích cóp bằng mọi giá.
Đúng quá, mình chuyển ngành sớm quá, nhiều năm cuối còn bị hạn chế mức đóng BH tối đa nên giờ lương hiu chả đủ tiêu.
Bác ct bên BHXH à? (hết diệu ko rót mời bác).

cua dong

Xe buýt
Chào cụ chủ,em xin vào điểm danh. Em 7x đời đầu. sinh ra ở Lãn Ông, đến năm 1986 chuyển sang Thuốc Bắc đoạn ngã ba Hàng Bút rồi năm 1992 lại chuyển sang cũng vẫn ở Thuốc Bắc nhưng ở phía đối diện gần về phía Hàng Vải hơn. Cụ chủ đoán được em tên gì thì em xin mời cụ cốc cafe.
Nói vậy thì em biết cụ rồi. Cụ ở nhà 56, em ngay cạnh nhà cụ. Bố mẹ cụ là giáo viên

Chỉnh sửa cuối:

tranvanlong

Xe điện
Nhà em ở phố Ngọc Khánh, đối diện nhà em là Khách sạn Giảng Võ, tối cuối tuần hay chiếu phim, ca nhạc......bọn em toàn trèo tường váo, . đứng ngoài cửa kính xem ké hoặc đợi khách đi xem xin đi ké, có khách họ dễ họ cũng cho vào cùng, bất lắm thì đợi gần hết phim, hết chương trình họ cho vào xem tháo khoán :). Gần tết là có Hội chợ triển lãm to lắm, bán các loại mặt hàng từ bóng bì, hương thắp, lá dong, thập cẩm ngũ vị....bọn em cũng trèo rào hoặc rình bảo vệ lơ mắt là ù té chạy vào :). Đi học thì bọn em nhẩy tầu điện đi học ở trường cấp 2, 3 Nguyễn Trãi.
Chủ nhật bà Cụ nhà em hay sai đi mua chấp về để tắm, gội tổng vệ sinh cho hai anh, em. Mua được miếng chấp rồi là em nhấm nhấm miếng chấp từ chợ về đến nhà :), chua nhưng vẫn thấy ngon các cụ ah.
Một thời khó khăn khi nghĩ lại miệng thì cười nhưng cũng rơm rớm nước mắt ah.

XPQ

Xe cút kít
Vậy khả năng cụ ở đoạn giao với Trần Nhân Tông trở xuống rồi :D đá bóng công viên cụ có bao giờ đá ở sân khấu gạch chưa;;)
Lật cái ghế đá làm gôn, em bị mất miếng thịt trên gót chân nó cứa vào cạnh ghế lúc đứng nghịch bóng ở gôn.
Bọn em ít được đá sân khấu gạch vì không tranh được, nhưng hồi đó ở sứ quán Cam Bu Chia có một anh hay ra xin đá cùng. Anh này chơi bên hội cầu lông, người Cam Bu Chia nhưng đô con mà đen như đồng hun, không đứa nào tì nổi anh ấy. Mà vui tính, nói tiếng ta thõi như người mình.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bật lửa tàu ko dầu cũng cháy
Nửa vòng cháy ngay, một vòng cháy tay
:))
Nhớ hơm KK SIGNUS

XPQ

Xe cút kít
Nói đến Hàng Bài em lại nhớ cứ bút bi hết mực lại đến 21D Hàng Bài bơm mực. Ngày đi lính thì có thằng có cái bút bi, nó chỉ cho mượn viết phong bì, không được viết thư, sợ hết mực của nó :D . Sợ thật.
Năm 7X, có ông chú hàng xóm đi nước ngoài về giở cái bật lửa gas ra châm thuốc, nhìn lác mắt.
Bà cô em đi Đức về năm 1976, thế mà có cái bút bi dùng đến tận 1986 mới phải mang đi bơm mực. Mà ông thợ loay hoay làm hỏng cái ruột cũ phải thay của bà ấy cái ruột khác, thế là bà cô gọi thêm mấy ông cháu đi bắt đền, đến nỗi ông thợ bút phải trả cái ruột cũ để chứng thực tình ngay lý gian, tặng cái ruột mới. Tay ấy giờ là anh rể em, a cay quá nên tán luôn cô cháu.