[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
1986-1996 cũng là 10 năm hình thành, phát triển, nở rộ và dần thoái trào của các Lò Võ thuật

Quốc doanh: thì các câu lạc bộ Karate, Taekwondo, Aikido, Judo, Thiếu lâm, Nhất Nam, Võ Tổng hợp ...mở tại các nhà văn hóa, cung văn hóa

Tư nhân thì các lò Thiếu lâm, Vịnh Xuân, Bình Định gia ...

Và đặc biệt, có dòng Quyền Thề/ Thần quyền/ Võ thổi hương/ Võ bùa...

Đây cũng là khoảng thời gian dậy thì thành công của lứa 197x và hầu như anh em 7x ít nhiều cũng có học 1 món nào đó

Đã có loạt bài gần đây của Cụ anh Phỗng new về dòng võ này

Các Cụ có ai đã học võ và đặc biệt là Quyền thề, xin cùng chia sẻ kỷ niệm đi ạ

1991 em học Thiếu lâm Sơn đông của Thầy Bằng, có huynh trưởng là Huy, một huynh 2 là Tuệ (em cũng ko biết gọi thế có đúng không) là 2 đệ tử theo Thầy làm trợ thủ
Lớp mở ở NVH Đống Đa (cạnh cái cổng 2 ống tên lửa SAM khu Nam Đồng), anh Tuệ thì ở Thủy lợi
Học 3 năm đến khi vào lớp 9 phải tập trung thi chuyên TH thì em nghỉ
Em có thằng quen khoe học thất sơn thần quyền có 7 bộ côn. Scene 1 là bị em dìm xuống hồ. Scene 2 là nhìn em bật côn nhị khúc. Thất thần.

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Nhà cháu cũng xin góp mấy dòng hồi tưởng với CCCM.
Cháu sinh và lớn đến già ở phố BT; đầu đoạn phố là nhà ae cầu thủ bóng đá Thành - Hiển Cook, cuối đoạn phố là nhà đại gia Sơn L (đại gia này có hẳn mấy số nhà trên đoạn này và nhìu nhà quanh phố BT nữa, có nhũng giai thoại chắc nhiều Cụ đã nghe; trắng chẻo đẹp trai hoạt ngôn và rất giỏi trong các vai).
Đoạn phố này ngày trước rất đẹp thanh bình, cây xanh phủ mát đg ngày hè; nhìu nhà có sân, hiên, cổng ..kiểu kiến trúc tư gia viên chức Pháp.
Khi bé cũng như nhìu Cụ trên này đã nói, sáng chiều ra công viên TN đã bóng, tối sang phố NBK, trưa chiều đi bơi TBH hay đèo nhau lên Quảng bá; cũng trèo hái trộm nho ổi nhãn; cũng theo mấy anh bạn lớn hơn ra cv tập kích ngắm các đôi xx.
Đọc thớt này tuổi thơ tràn về, mắt nhìu khi ngấn lệ đấy CCCM ạ!

first

Xe tăng
Em nhớ mang máng vụ chiếu phim ngoài trời, không nhớ rõ lắm. Có phải hàng phèn không cụ? Em hộ khẩu lại đường thành nên cấp 1 là học Thăng long. Ngày xưa đó không hề có tiền, chỉ đi qua hàng quán nhìn biết món gì thôi chứ không hề được mua bao giờ. Cái mà ông bà hay đưa hào đi mua là mua dưa cà mắm muối thôi :)
Cửa Đông phố dài mới chiếu phim ngoài trời đc cụ ạ.
2 năm cuối cấp 1 em cũng học Thăng Long. Sân trường 1 bên có cây dừa, 1 bên có cây vú sữa. Hồi đấy thấy có quả mà nhìn thèm thuồng lắm - vì nghe mấy đứa cùng lớp nó tả quả vú sữa ngon thế nào mà thèm nhỏ dãi 🤤
Trường Thăng Long có lắm học sinh nhà buôn bán ở phố Hàng Bông với chợ Hàng Da nên đi học bố mẹ cho tiền ăn quà hàng ngày. Mình con nhà cán bộ nghèo quen rồi chả dám mơ.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Hoàng tử đen đúng nghĩa là gọi con CD 90, cụ ạ. Nó có từ những năm 8x.
View attachment 8582939
Nó là 1 cặp với con "Nữ hoàng đỏ" này
View attachment 8582943
Con nữ hoàng đỏ này còn thiếu quả môi mè đen che côbg tơ mét. Con này tầm 85 đắt hơn DD70 khoảng 4-5 chỉ, DD và DE (đều vú mỡ) lúc đó tầm 3.3-3.4 cây vàng 97.
Benly 90 thì đội Phồng hay chạy, em chưa thấy con benly đập thùng nào cả.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đổi tiền đúng hôm chủ nhật.
Hôm đó mình bắt được 1 thám báo tầu. Lính thấy lạ có 1 ông lính lang thang ven bờ sông Lô với bộ Tô Châu mới. Khi bắt được khám trong người nó đã có xấp tiền ngân hàng mới.
Chắc ít ai nhớ bộ Tô Châu hồi đó giá hơn chỉ vàng (Tô Châu, mũi cối, dép tông Thái, xe Phượng Hoàng. Trên đó khi về lính còn có đèn pin, phích nước và chăn con công)!
Em thấy đội tô châu, ổi tàu, sk đỏ, phượng hoàng thì nó hay đi đúc tàu hay cỏng thái.
Xưa mà thấy đội này 2 ông tăng bo thì né vội, ko ngứa mắt nó ép xe mình vả cho mấy cái ngay.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Vâng cafe Thái. Ông Thái là bác ruột em. Em sinh ra và lớn lên ở đây nhưng nhà em cũng chuyển đi chỗ khác 20 năm rồi. Giờ cậu chủ là cháu nội của ông Thái và gọi em bằng chú.
Xưa có phải bác chạy con su125 côn tay ko nhỉ? Lúc đó a con còn chạy xe du lịch ở LT Kiệt.
Ngay cả phía cuối nhà nấu cafe bằng bếp than xưa em cũng lần vào rồi.
Em ngồi lâu mà, ô Thái kể chuyện làm htx xe bò suốt.
Ông bà có đội nhân viên bàn toàn tuyển ở quê đâu Hưng yên, thấy bà kể chuyện là đứa nào ngon lên làm rồi ông bà đều gả chồng trên này hết cả.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đồ chơi trẻ con xưa toàn tự làm. Từ viên bi, con quay, súng bắn diêm, súng cao su... Giờ trẻ con không biết làm gì. Thậm chí thanh niên 25-30 tuổi cầm cái kìm nhổ đinh mà trông ngứa mắt lắm.
Tốt nhất là ko biêdt làm cái gì bác ạ, trừ khi nó thích thì học cho bài bản.
Xưa trói chặt đánh đau thì em biết vá xe, khâu lốp, xích líp... trông rau cấy lúa lợn gà đủ cả. Nhưng thật lòng em rất ghét phải làm vậy, nhưng sinh tồn thì phải chịu vậy.

NoWD

Xe Cứu Trợ
DE cổ hút mới to cụ ạ. DD cổ hút nhỏ.
Hai con này đều vú mỡ, đến DM thì là ốc dầu.
Năm ngoái năm kia qua nhà anh thằng bạn, ông ấy vẫn giữ được con DD mà ông già đi Pháp mang về tầm 85 gì đó. Xe biển tôn 3 chữ số và 1 chữ cái, ko số kèm theo (kiểu 29-123-H), chỉ chạy đâu mấy nghìn km.
Gần nhà em có ông mua con DM mới chạy vài nghìn mà 200tr, còn phải gạ chủ cả năm.

Phỗng new

Xe điện
Em thấy đội tô châu, ổi tàu, sk đỏ, phượng hoàng thì nó hay đi đúc tàu hay cỏng thái.
Xưa mà thấy đội này 2 ông tăng bo thì né vội, ko ngứa mắt nó ép xe mình vả cho mấy cái ngay.
Em nhớ xưa bộ Tô Châu phổ biến đc gọi là bộ "ga tầu". Bộ này đi với đúc hoặc gò thì hợp. Tông coỏng mãi sau mới có, đi với ga ko hợp bằng bộ polpot.

6997

Xe container
Không phải rồi cụ ơi. Loại bảy màu màu nó tươi tươi cơ.
Con sịp đấy thít chim đừng hỏi😡. 2024 mặc thì khá bệnh hoạn 😞.
Úi cụ ơi, cả lố, đủ màu ạ!
Tươi hơn của cụ đây :)

DurexXL

Xe lăn
Hồi 1994, ông cậu em có việc lên Lai Châu, đem cái Win đỏ ra gửi nhà em
Con này hồi 1988, 1989, 1990 thì khủng, nhưng đến 1995 thì bình dân rồi (lúc này GLpro 150, Rebel 125/250, CM125/LA250, NSR, TZM... đang làm mưa làm gió trong mâm motor phổ thông, anh VMEP cũng ra con Bonus MB125A với Husky 125 Thanh tao dũng mãnh)

Tự nhiên có cái xe mà em mê mẩn, thế là em lôi ra đi (em lớp 11)
Sau dăm lần chết máy ngã tư, thì em lượn côn tay ngon lành, phê hơn bây giờ ngồi CB1100

Một hôm em tránh 1 bà xe thồ ngay Đê La Thành, xòe cái roạp. Bình xăng móp 1 miếng bằng lòng bàn tay. Hãi quá

Nghe mách, em chạy xe lên Trần Quang Khải, đoạn chân cái cầu vượt đầu cầu Chương Dương bây giờ. Có mấy nhà chuyên thổi bình xăng
Em vào nhà 1 Ông, đận đó chừng U40 rồi. Ông thổi, gò, bả, sơn tút lại như nguyên bản. Quá nể

Em vẫn nhớ, nhà ông bên trong xích con bẹc giê to đùng, nó ngồi mà hai tai cao hơn cái tay vịn cầu thang
Ngồi xem với chờ ổng làm, buôn dưa, em khen chó đẹp, rồi hỏi nuôi có tốn ko

Ông ấy bảo, ngày nào cũng mấy lạng thịt bò

Rồi ông ấy cười, em vẫn nhớ:
Mịa nó, nó sướng hơn tao. Ngày ăn thịt bò. Gái có người dắt đến cho nhảy. Nhảy xong còn được tiền

Tao thì ... :D :D :D
Lâu rồi, giờ đi qua em không nhớ rõ là nhà nào nữa

Em đây, và cái xe khi ... chưa xòe

TRANG-TRANG

Xe buýt
Em nhớ là lương đại úy là 100đ, rất dễ tính phụ cấp thâm niên 1%.
Khồng...mình lương trung úy từ 84-87 là 322đ (sáng hôm đổi tiền quyết định giữ lại tờ 30đ).Hồi đó mình là lính vận tải Quân khu nên cũng dễ kiếm tiền.

Hanoithu

Xe tải
Ô thế lớp 3 lớp 4 Mợ học ở đâu thế?! :)

Em đùa tý thôi, hồi em học Tô Vĩnh Diện cũng không được liên tục vì mất gần năm phải đi sơ tán (1972), phải học tạm trường khác.
Lớp 3,4 em học Kim Liên, mà giờ đi qua Trưng Vương vẫn thấy bồi hồi. Trường đẹp ,cổ kính. Vẫn nhớ, hay vào nhà bạn Thuỷ cùng lớp chơi, nhà bạn ngay sát rạp Kim Đồng. Hồi đó, thích xem phim lắm mà ko có tiền.

O Muong Te

Xe điện
E sinh ra ở phố Khâm thiên
Học vỡ lòng và lớp 1 ở phố Tây sơn
Từ lớp 2 tới hết cấp 3 thì ở phố Sinh từ mà h là Nguyễn Khuyến.
E học bơi ở hồ văn trong Văn miếu và học kiếm tiền ở những cây sấu dọc phố Điện biên, Hoàng Diệu...
H đi qua nhìn lại mấy cây sấu cao vút chỉ biết cảm ơn trời phật...
Em thì có thời gian ở Thanh miến, tuyền vào đá bóng chỗ sân nhà Thái học, không biết có hân hạnh đỡ cú sút nào từ cụ không.

barca6996

Xe container
Bán xôi thì e ko nhớ, nhớ mỗi bà bán kem chuối. Kem chuối thật chứ ko phải kem chuối cụ nghĩ đâu :D :D :D
Cứ làm như người khác đầu óc đen tối nhắm ý >:D<góc này chỉ có bên c.an phường Nguyễn Du bây giờ mới có người bán hàng. Hàng xôi của bà nhà kim liên lên bán lúc buổi sáng thôi :D