[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Nhimtiu

Xe container
Em nhớ:
1990 bia Vạn Lực tràn vào từng quán nước Thủ Đô
1992 dân bắt đầu sắm kim vàng giọt lệ, tivi màu + đầu video nội địa, karaoke loạn xị ngậu.. ;))
Thời đó ngày nào bọn em cũng phải làm vài chai bia tàu với đá mát lạnh, k có tiền thì vá ông anh cho thuê băng đĩa. Hồi đó món này kiếm ăn đc. Đợt bia tàu là em hay chạy con Win 100 tem xanh hồi 1994 thế cũng oách xà lách phết rồi cụ ạ, suốt ngày mang đi rút dây côn dây nhanh cho nhẹ, thời đó vui lém giờ xh vật chất lên ngôi hơn nên tình cảm có vẻ đi xuống.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

first

Xe tăng
... Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ...
Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn...
Em cũng 7x đời đầu. Phố em gần phố cụ. Nhưng khác với cụ, ngày em bé, em vẫn nghĩ phố Thuốc Bắc đã bé lại đông 😂. Phố em ko phải trục nên hồi xưa rất là vắng. Phố to, vỉa hè to, cả ngày đá bóng giữa đường được.
Ko biết ngày xưa cụ có ra phố em xem chiếu bóng không? Năm chiếu 1-2 lần là cùng, nhưng là sự kiện lớn với trẻ con. Chiếu bóng dựng phông ngang đường, dân tình các phố xung quanh đem ghế ra ngồi xem, đông như hội. Nhà em thì ngồi ban công là xem được rồi. Nhưng trẻ con thì thích xuống đường chen nhau xem cơ.

Cấp 1 em học ở Hàng Bút. Ko biết có cùng trường với cụ ko? Nhưng có mấy năm phải học ở các điểm phụ khác nhau. Lúc thì Cửa Đông, lúc thì Hàng Vải, lúc thì Lãn Ông. Thích nhất cái năm học ở Lãn Ông, giờ ra chơi hay chạy quanh phố xin được cam thảo với quế vụn chia nhau.

Cái phở gia truyền ở Bát Đàn cụ kể thì đúng là khoảng cuối 8x mới xuất hiện ở đó. Nó từ đình Thái Cam chuyển về nên cũng là có từ trước nữa. Từ bao giờ em ko biết. Hồi bé có tiền mà ăn phở đâu! Chỉ nhớ mang máng bát phở ở đình Thái Cam xưa có miếng thịt lợn mỏng dính mà sao ngon thế! Hồi ấy thịt lợn còn hiếm, làm gì mà có thịt bò! Có hôm mẹ cho đi mua phở về cho cả nhà ăn sáng - là mua 1 bát phở, xin nhiều nước đầy cặp lồng, về cả nhà chan cơm nguội ăn. Ngon như "đặc sản" 😜 (mẹ bảo thế chứ trẻ con thời cơm độn mì đâu có biết đặc sản nó là cái gì đâu?!)

Góc Thuốc Bắc cắt Hàng Vải ngày xưa có hàng cháo quẩy rất ngon. Hồi ấy em rất thích khi bà ốm (😭), vì ông sẽ sai đi mua cháo quẩy cho bà. Quẩy cắt lên trên. Trên đường bê về, tất cả các mẩu quẩy ở trên còn khô là em ăn vụng hết, chỉ chừa lại các miếng đã dính vào cháo. Cứ nghĩ ăn vụng khéo thế nên ông không biết. Mãi sau mới hiểu là ông toàn bảo mua 2 quẩy là để cho mình có cái mà ăn vụng 🥺.

coolpix8700

Xe ngựa
Em học trường làng Hai Bà Trưng (sáng là HBT, chiều là trường Đoàn Kết) trong ngõ Mai Hương.
Lần đầu em khám để chuẩn bị cắt amidan ở bệnh viện trong ngõ Mai Hương, nhưng sau do máy bay Mỹ đánh nhiều đi sơ tán nên không thực hiện được, sau 1 lần bệnh viện B (Sanh Pôn) về tận nơi sơ tán khám, em mới về cắt được. Cắt xong nằm hành lang, mút chút sữa rồi ăn mỳ 1 tuần liền.
Năm 84 ở đơn được về HN, nghe tin vợ đứa bạn sinh con, em đến thăm. Lúc đó khoảng tháng 8, cái ngõ Mai Hương ngập, vào nhà đứa bạn, thấy vợ nó đang ngồi sưởi than trên cái giường được kê trên cái khác. Nước trong nhà ngập quá gối!!!

tientung000

Xe điện

SIGNUS

Xe container
Người OF
Thế cụ có học thầy Tô dậy văn không ạ? Thầy già già, tóc bạc trắng, nhìn rất đẹp lão.
Em biết thày Tô nhưng không học thày. Dạy văn lớp em là cô Hằng cũng là GVCN luôn, nhà ở cái biệt thự cổ bên lẻ đầu phố Nguyễn Huy Tự giáp Trần Khánh Dư. Trưng Nhị hồi đó là trường do Unicef tài trợ, theo kiểu lắp ghép. Cầu thang là những tấm nhôm, mỗi lần ra chơi là hs đi lên xuống kêu váng đầu

first

Xe tăng
96-97 cụ đã đứng ở đó rồi. E nhớ có câu vè như này: ông Lenin ở nước Nga, mà sao lại đứng vườn hoa nước mình
Phải là từ hồi 86-87 chứ cụ!
Quy hoạch ban đầu tượng Lê Nin bé hơn, đặt ở công viên đó mặt Hoàng Diệu, nhìn sang ĐSQ TQ. Cái khu xây vuông vắn có bậc sát vỉa hè Hoàng Diệu chính là chỗ đó, hình như vẫn còn. Hồi em đi học cấp 2 thấy cái biển phối cảnh tượng Lê Nin ở đó. Sau thì làm tượng to, hoành tráng hơn, lại bạt luôn mất cái quả đồi nhỏ mà trẻ con hay chạy lên xuống.

Cái quảng trường và bệ đặt tượng thì VN làm. Nhưng tượng thì LX đúc và chở sang VN. Lúc dựng lên đó đc ít lâu thì năng quá, lún nứt bệ phải đóng cửa gia cố lại. Nghe (đồn) ta kêu là tại LX ko biết cách đúc tượng rỗng ruột, đi đúc đặc nên nặng quá 😂

Chỉnh sửa cuối:

Tuấn 3s

Xe tăng
Ổi ăn làm sao được gỗ nhãn cụ. Đẽo khốn khổ luôn ! Thằng nào bổ vào chỉ có cong hay gãy đinh !
Ô thế ạ? Quê em có ít nhãn lắm, toàn ổi với mít với xoan là nhiều, nên hồi đó chưa đc thử qua luôn :))

hiepchiken82

Xe tăng
Thời bọn em học Huy Văn đến cấp 2 thì đến phần tư lớp đã phải ngồi ghế xương chả có mảnh nhựa nào phải thay bằng mặt gỗ dán. Huy Văn em học ông giáo Thịnh dạy toán nhà Hàng Buồm ỏn ẻn như con gái, ông giáo Thái dạy văn nhà ngay cạnh trường hút thuốc lá ngày phải ba bao, cụ giáo Đồng dạy hoá nhà Lê Văn Hiu rất tiên phong đạo cốt, có cô Chiến dạy sinh người bé mà gày mỏng dính.
Hồi cuối cấp 1 thì cứ tan học sáng là hẹn chiến đấu với bọn lớp bên cạnh, cái khách sạn Lai Châu vỡ mấy lần kính ô tô vì trúng hoả lực gạch vụn của bọn em. Mà cấp 2 lại học ở tầng hai bên ngõ Huy Văn, nhìn thẳng xuống nhà xí của trường, bọn em đến sớm quét tất cả cát bụi trong lớp gói vào giấy thách nhau ốt lọt qua cái khe trên cửa nhà xí, gọi là ném hoả mù. Một lần ốt đúng ông giáo Vinh đang ngồi trong, ông ấy chui ra chạy lên tầng hai tóc tai mặt mũi còn trắng xoá, đi từ đầu hành lang đến cuối hành lang gặp con trai thằng nào là ông ấy vụt bằng chính cái que gạt gio trong nhà xí. Ông giáo Vinh ngay hồi đó thấy bảo đi vượt biên hay đi Sà Goòng rồi.
E tưởng huy văn chỉ có cấp 2 thôi chứ, trc e có bạn cạnh trường hay vào đấy chơi bắn bi, đá cầu chỗ bãi đất. Trong trường đận đấy có cả xưởng nhựa hay đúc j đấy.

hiepchiken82

Xe tăng
Bà già sinh em ra ở bệnh viện Hàng Bột (nay là trạm y tế, chắc là cái trạm y tế bác viết). Ngày xưa nó là nhà thương của nhà thờ, sau hòa bình đặt lại tên là bệnh viện Hàng Bột.
Lúc nhỏ tụi em hay sang nhà thờ chơi, các dịp nô en xem đám rước đi vòng quanh trong khuôn viên nhà thờ!
Ôi giờ nhà thờ bé đi nhiều, chứ hồi nhỏ e nghe mấy cụ gìa cao niên bảo, đất nhà thờ rộng lắm ra tận thịnh hào và khu an trạch.

angkorwat

Xe container
Người OF
Em nhớ:
1990 bia Vạn Lực tràn vào từng quán nước Thủ Đô
1992 dân bắt đầu sắm kim vàng giọt lệ, tivi màu + đầu video nội địa, karaoke loạn xị ngậu.. ;))
Kim vàng giọt lệ anh chạy từ 1987 rồi.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em biết thày Tô nhưng không học thày. Dạy văn lớp em là cô Hằng cũng là GVCN luôn, nhà ở cái biệt thự cổ bên lẻ đầu phố Nguyễn Huy Tự giáp Trần Khánh Dư. Trưng Nhị hồi đó là trường do Unicef tài trợ, theo kiểu lắp ghép. Cầu thang là những tấm nhôm, mỗi lần ra chơi là hs đi lên xuống kêu váng đầu
Trường cấp 1+2 Quỳnh Mai cạnh chùa Quỳnh (giờ là THCS Hà Huy Tập) hồi bé em học cũng là 2 tầng, khung nhôm, tấm ép phủ (em nhớ láng máng bảo do Thụy Điển gì đó tài trợ).. như trường Trưng Nhị trên hồ HBT.

printer05

Xe điện
Ố ố sư huynh giờ dậy ở Mỹ à?
em lứa thầy Bình. Em học trên Bảo châu 1 lớp nhưng đi thi đội tuyển cùng nhau.
anh nhớ cô gì dạy tiếng Nga lớp chuyên Nga không? Béo béo thấp thấp hát Kachiusa hay lắm ý
Cô đấy là cô Thúy dạy tiếng Nga ở trường Trưng Vương, nhà ở phố Hàng Đào

printer05

Xe điện
Em vỡ lòng lại học chỗ rạp cải lương chợ hàng da. Em không nhớ nổi rạp tên gì. Ai còn nhớ không. Cấp 1 thì học Thăng long ở Ngõ trạm. Tại sao lại học ở những nơi đó thì em chịu. Ba mẹ em chắc cũng không biết haha
Rạp đấy là rạp Hồng Hà

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kim vàng giọt lệ anh chạy từ 1987 rồi.
Bác thật oách xà lách khi cưỡi 81 kim vàng giọt lệ..
Em hình dung bác dép xăng đan, đầu đội mũ phớt, phì phèo điếu Sông cầu nhỉ :-bd

ZynZyn

Xe lăn
Cụ trên hỏi năm 96-97 cụ đứng đó chưa thì e trả lời cụ đứng đó rồi, nhưng ko nhớ cụ bắt đầu đứng đó từ năm nào thôi.
Năm 90-21 bọn e hay ngồi ở bãi cỏ sau lưng cụ
Phải là từ hồi 86-87 chứ cụ!
Quy hoạch ban đầu tượng Lê Nin bé hơn, đặt ở công viên đó mặt Hoàng Diệu, nhìn sang ĐSQ TQ. Cái khu xây vuông vắn có bậc sát vỉa hè Hoàng Diệu chính là chỗ đó, hình như vẫn còn. Hồi em đi học cấp 2 thấy cái biển phối cảnh tượng Lê Nin ở đó. Sau thì làm tượng to, hoành tráng hơn, lại bạt luôn mất cái quả đồi nhỏ mà trẻ con hay chạy lên xuống.

Cái quảng trường và bệ đặt tượng thì VN làm. Nhưng tượng thì LX đúc và chở sang VN. Lúc dựng lên đó đc ít lâu thì năng quá, lún nứt bệ phải đóng cửa gia cố lại. Nghe (đồn) ta kêu là tại LX ko biết cách đúc tượng rỗng ruột, đi đúc đặc nên nặng quá 😂

printer05

Xe điện
Cửa hàng lương thực là ở giữa phố, hàng chè là ở ngay đầu phố. Cấp 2 em đúng tuyến cũng phải học Thanh Quan cơ mà ông bô xin cho sang trường Hoàn Kiếm ở nhà thờ lớn. Cấp 3 đúng tuyến là Lý Thường Kiệt thì ông bô lại quen biết nên lượn sang Hoàn Kiếm buổi sáng. Nên không học chung với bọn cùng phố. Về sau chơi với bạn toàn ở chỗ khác.
Em nhớ rồi, cửa hàng lương thực (cửa màu xanh) là đoạn lõm vào, có một ngõ nhỏ ngay cạnh, có bậc tam cấp và dốc ở giữa để dắt xe.

Cấp 3 hồi đó thì Lý Thường Kiệt buổi sáng, Việt Đức buổi chiều và Hoàn Kiếm buổi sáng, Trần Phú buổi chiều

angkorwat

Xe container
Người OF
Bác thật oách xà lách khi cưỡi 81 kim vàng giọt lệ..
Em hình dung bác dép xăng đan, đầu đội mũ phớt, phì phèo điếu Sông cầu nhỉ :-bd
Quần Jean Levis, giầy Adidas, phì phèo 3 số rồi 🤓. Lúc vẫn đang ở Campuchia về phép chuẩn bị cưới vợ thôi.